เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:34:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688945 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #510 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:32:11 PM »

นี่แหละครับคือเหตุผลที่ผมจะรอดู
ตัวไมเนอร์เชนจ์  ว่าจะแข้ใขข้อบกพร่องต่าง ๆ อย่างไร
และถือโอกาสเก็บตังค์ไปในตัวด้วย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #511 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:46:34 PM »

ถ้าปั๊มเดนโซ่เสีย เราไปเอาอะไหล่ฟอร์ดมาใส่แทน ดัดแปลง + ปรับซอร์ฟแวร์กล่องตาม
ไม่รู้จะไหวหรือเปล่า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
c20le
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #512 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 04:41:51 PM »

พอดีเลยอยากจะมีเรื่องถามมานานแล้ว อย่างรถเกียร์ออโต้ ถ้าเสียเขาว่าห้ามลาก ถ้าลากต้องลากด้านที่ไม่ใช่เพลาขับ แต่ถ้าเป็น ฟอร์จูนเนอร์ขับเคลื่อนสี่ล้อ หากเกิดเสียจะทำยังงัยครับ ยังเสียวๆอยู่เลย

ถ้าจะลากรถเกียร์ออโต้ในระยะทางไกลมากๆผมใช้วิธถอดเพลากลางครับ จะลากได้อย่างสบายใจถ้าเป็นฟอร์จูนเนอร์คงต้องถอด2ท่อน หน้าและหลังแต่ถ้ารถพอติดเครื่องได้ลากไปเลยครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #513 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:40:30 PM »

เดี๋ยวนี้เขามีรถคล้ายๆเทรลเลอร์ยกลอย4ล้อลากกันแล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

cooper_s # รักในหลวง #
Full Member

คะแนน 168

M.T.T.S. 3415153

« ตอบ #514 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 06:42:07 PM »

วันนี้โตโยต้าแถลงข่าว "Camry Hybrid" ใช้เครืองยนต์ 2.4 ประกอบบ้านเรา ล๊อตแรกส่งมอบได้ราวเดือนสิงหาคม

ราคายังไม่สรุปแต่คาดว่าจะแพงกว่าเดิมราวๆ 1-1.5 แสนบาทครับ.... น้ำลายหก      คาดว่าจะมีส่วนแบ่งการตลาดจากรุ่นปกติราว 30-70 %

เลยทีเดียวครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
Full Member

คะแนน 168

« ตอบ #515 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:01:01 PM »

ขอบคุณครับ รถเมียเป็นvolvo s40 2.0t ปี2003ระบบเบรคเป็นLucusมาทั้งยวง ผ้าเบรคที่ศูนย์ใส่มาก็น่าจะเป็นลูคัสพะตราวอลโว่

คันนี้นานๆผมขับที่ แต่รู้สึกชัดว่าระยะเบรคของมันน่าจะทำได้ดีกว่านี้ เพราะเซฟิโร่A33กับโครโนสช่วงล่างไม่ดีขนาดนี้ยังทำได้ดีกว่ามาก... แต่เลือกไม่ถูกครับ

ไปถามใครส่วนใหญ่ก็แนะนำBendix Metal Kingกัน แต่ผมก็เลือกเบอร์ไม่ถูกอีกนั่นแหละ  อ๋อย

ใช้ตัวนี้อยู่ครับ.... หลงรัก

Metal King Titanium

http://www.bendix.co.th/metalking.php

ตอบสนองแบบดูดเท้า....แก้ปัญหาเรื่องผ้าเบรกเย็นแล้วลื่นโดนเฉพาะหลังลุยน้ำแล้ว...กินจานหน่อย....แต่เบรกอยู่ดีมากๆ ครับเขม่าก็น้อยครับ  หลงรัก

d^_^b รักกันไว้เถิด....เราเกิดร่วมแดนไทย...จะเกิดภาคไหนๆ...ก็ไทยด้วยกัน....d^_^b
Full Member

คะแนน 168

« ตอบ #516 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 08:34:43 PM »

ขอบคุณครับ รถเมียเป็นvolvo s40 2.0t ปี2003ระบบเบรคเป็นLucusมาทั้งยวง ผ้าเบรคที่ศูนย์ใส่มาก็น่าจะเป็นลูคัสพะตราวอลโว่

คันนี้นานๆผมขับที่ แต่รู้สึกชัดว่าระยะเบรคของมันน่าจะทำได้ดีกว่านี้ เพราะเซฟิโร่A33กับโครโนสช่วงล่างไม่ดีขนาดนี้ยังทำได้ดีกว่ามาก... แต่เลือกไม่ถูกครับ

ไปถามใครส่วนใหญ่ก็แนะนำBendix Metal Kingกัน แต่ผมก็เลือกเบอร์ไม่ถูกอีกนั่นแหละ  อ๋อย

volvo s40 เป็นรถร่วมกับ Mitsubishi Carrisma เคยเห็นใน นักเลงรถเขาเอามาแต่งเป็น Evo แบบร้อยน็อต ถ้าวัยรุ่นชอบของแรงจับ volvo มาซ่อนรูป Evo ก็น่าสนไม่หยอก

ส่วนผมชอบเกียร์ ทวินคลัท ใน ฟอร์ด โฟกัส จังเลย

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,1272.0.html

Cheesy         เคยเจอตัวเป็นๆ VOLVO V40 วางเครื่อง EVO IV ช่วงล่างจาก EVO IIV (เพราะหูยึดล่างเหมือนตัว EVO IIV) เครื่องช่วงล่างวางได้แบบร้อยน๊อตเดิม

ตรงไหนที่ต้องเจาอะท่อที่ตัวถังบริเวณนั้นจะมีรอยปั๊มไว้เรียบร้อย ด้านหลังมีจุดยึดซับแฟรมพร้อม จุดยึดเพลากลางก็มีรอไว้แล้ว แต่มีข้างเดียวครับ

ปัญหาการวางเครื่องไม่มีเพราะง่ายมากๆ แต่ปัญหาเรื่องวายริ่งสายไฟเป็นเรื่องใหญ่มากๆ ครับ ต้องคงระบบไฟฟ้าในระบบอำนวยความสะดวกอื่นๆ เอาไว้

แล้วต้องเปลี่ยนเรือนไมล์, คอพวงมาลัย เอาของ EVO มาใส่เพื่อให้ระบบเครื่องยนต์ และระบบ AYC ทำงานได้ตามปกติ ช่างบอกว่าวางเครื่องกับช่วงล่าง

3 วันเสร็จ แต่กว่าจะเดินไฟเสร็จสมบูรณ์ใช้เวลาสามสี่เดือนครับ ต้องสั่งเซอร์วิส บุ๊ค ทั้งสองยี่ห้อมาเปิดตัววงจรกันเลยทีเดียว  Cheesy

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #517 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 08:40:40 PM »

volvo s40 เป็นรถร่วมกับ Mitsubishi Carrisma เคยเห็นใน นักเลงรถเขาเอามาแต่งเป็น Evo แบบร้อยน็อต ถ้าวัยรุ่นชอบของแรงจับ volvo มาซ่อนรูป Evo ก็น่าสนไม่หยอก

ส่วนผมชอบเกียร์ ทวินคลัท ใน ฟอร์ด โฟกัส จังเลย

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,1272.0.html

Cheesy         เคยเจอตัวเป็นๆ VOLVO V40 วางเครื่อง EVO IV ช่วงล่างจาก EVO IIV (เพราะหูยึดล่างเหมือนตัว EVO IIV) เครื่องช่วงล่างวางได้แบบร้อยน๊อตเดิม

ตรงไหนที่ต้องเจาอะท่อที่ตัวถังบริเวณนั้นจะมีรอยปั๊มไว้เรียบร้อย ด้านหลังมีจุดยึดซับแฟรมพร้อม จุดยึดเพลากลางก็มีรอไว้แล้ว แต่มีข้างเดียวครับ

ปัญหาการวางเครื่องไม่มีเพราะง่ายมากๆ แต่ปัญหาเรื่องวายริ่งสายไฟเป็นเรื่องใหญ่มากๆ ครับ ต้องคงระบบไฟฟ้าในระบบอำนวยความสะดวกอื่นๆ เอาไว้

แล้วต้องเปลี่ยนเรือนไมล์, คอพวงมาลัย เอาของ EVO มาใส่เพื่อให้ระบบเครื่องยนต์ และระบบ AYC ทำงานได้ตามปกติ ช่างบอกว่าวางเครื่องกับช่วงล่าง

3 วันเสร็จ แต่กว่าจะเดินไฟเสร็จสมบูรณ์ใช้เวลาสามสี่เดือนครับ ต้องสั่งเซอร์วิส บุ๊ค ทั้งสองยี่ห้อมาเปิดตัววงจรกันเลยทีเดียว  Cheesy

อ๊ะ หูผึ่งเลยผม เค้าไปทำร้านไหนอู่ไหนครับ

Full Member

คะแนน 168

« ตอบ #518 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 08:48:34 PM »

อ๊ะ หูผึ่งเลยผม เค้าไปทำร้านไหนอู่ไหนครับ

ร้านที่ทำให้อยู่ในเชียงกงหลักสี่ครับ  เห็นว่าหลังจากคันที่ผมไปดูมานั้นมีอีกคันหรือสองคันที่ตามมาครับ...

ส่วนคันนี้หลังจากขับไปได้พักนึง เจ้าของรถเปลี่ยนเครื่องอีกรอบเป็นตัว GTA 1.8 เกียร์ออโตคร้าบ... หลงรัก

ปล.ผมถ่ายรูปไว้ด้วยครับทุกซอกทุกมุม....ไว้ขอหาก่อนนะครับ...เพราะหลายปีแล้ว...เจอแล้วจะเอามาให้ชมครับ  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 08:50:54 PM โดย cooper_s » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #519 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 08:51:09 PM »

รับค่าแรงไป 1 ดอกครับท่าน cooper_s

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #520 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 12:00:37 AM »

วันนี้โตโยต้าแถลงข่าว "Camry Hybrid" ใช้เครืองยนต์ 2.4 ประกอบบ้านเรา ล๊อตแรกส่งมอบได้ราวเดือนสิงหาคม

ราคายังไม่สรุปแต่คาดว่าจะแพงกว่าเดิมราวๆ 1-1.5 แสนบาทครับ.... น้ำลายหก      คาดว่าจะมีส่วนแบ่งการตลาดจากรุ่นปกติราว 30-70 %

เลยทีเดียวครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ถ้าใครสนใจตัวนี้บอกก่อนนะครับว่าอย่างเพิ่งลองของ รอให้ไมเนอร์ก่อน ค่อยมาดูว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง  ไหว้ ไหว้
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #521 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 04:41:17 AM »

เลยทีเดียวครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ถ้าใครสนใจตัวนี้บอกก่อนนะครับว่าอย่างเพิ่งลองของ รอให้ไมเนอร์ก่อน ค่อยมาดูว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง  ไหว้ ไหว้
ใช่ครับ ออกมาใหม่ๆๆ มีปัญหาใหม่ๆๆเสมอ

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #522 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 05:03:19 AM »

Smileyรถ ฮุนใด เป็นรถเกาหลีที่ประสบความสำเร็จ ในประเทศอื่นรอบๆๆประเทศไทย เช่นลาวและอื่นๆๆ แต่ไทยตัวแทนเปลี่ยนบ่อยทำให้มีปัญหาในเรื่องอะไหล่นะครับ ยุคนี้ไม่รู้ตัวแทนจะอยู่นานรหรือเปล่าครับถ้านานคงไม่มีปัญหา คิก คิก

กลัวศูนย์มันปิดนี่เเหละ  เรื่องช่างซ่อมไม่ห่วงพอมีช่างซี้ๆกัน  เเต่ห่วงเรื่องไม่มีอะไหล่ขายมากกว่าครับพี่

ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ

ได้ไปลองนั่งรถฮุนได H-1 กับ ฟอร์จูนเนอร์  ที่โชว์รูมมาเเล้วครับ

ตอนนี้สนใจรถตู้ฮุนได H-1 ชอบตรงที่มันกว้างสุดๆ  ชอบประโยชน์ใช้สอยอย่างมากเพราะตอนนี้ใช้สปอร์ตไรเดอร์อยู่ติดเรื่องความกว้างไปเเล้วครับ

เเต่ที่ชั่งใจตอนนี้ติดที่เรื่องอะไหล่เพราะผมใช้รถนานกว่าจะได้เปลี่ยนสักคัน  กังวลเรื่องอะไหล่ของเครื่อง  ช่วงล่าง  ตัวถัง  กลัวหาซื้อไม่ได้ครับ

เรื่องศูนย์บริการมันก็ใกล้บ้านเเต่กลัวว่าถ้าศูนย์มันปิด  จะหาอะไหล่รุ่นนี้ได้ที่ไหน  หายากไหม  หรือว่าไปเอาฟอร์จูนเนอร์ดีเเต่ติดที่มันไม่สดเเละคงได้อารมณ์ใกล้เคียงสปอร์ไรเดอร์หนะครับ

ฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่โมเดลเช้นจ์จะมาเมื่อไหร่พอจะทราบไหมครับ

ขอคำเเนะนำหน่อยครับ   ขอบคุณครับ ไหว้

ตอนนี้ฮุนไดเองก็พยายามกลับมาทำตลาดบ้านเรานะครับ  เห็นว่าตั้งเป้าที่จะขยายตลาดให้ได้ถึง 60% ภายในปีนี้

ถ้าครอบครัวของพี่ num เป็นครอบครัวใหญ่เลือก H1 ใว้ใช้งานก็ได้ครับถ้าไม่คิดจะขายต่อ  เรื่องอะไหล่ตัวแทนและศูนย์บริการตอนนี้ก็ไม่ได้หายากอะไร
มีปัญหาอะไรลองเข้าไปหาข้อมูลที่นี่ครับ
http://www.hyundai-motor.co.th/th/index.asp
http://www.hyundaiclubthailand.com/index.html

ส่วนเรื่องฟอจูนเนอร์จะโมเดลเชนจ์ น่าจะอยู่ในราวปี 2011-2012 ครับ ช่วงนี้ก็จะไมเนอเชนจ์ไปเรื่อยๆ   ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับพี่ArjunA

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #523 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:16:38 AM »

สอบถาม  ในวงการรถกระบะ  ทั้งในประเทศ และต่างประเทศ มีความเคลื่อนไหว รถยนต์รุ่นใหม่ๆบ้างหรือไม่ครับ

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
Full Member

คะแนน 168

« ตอบ #524 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:37:19 AM »

ถ้าเป็นตัวเครื่องยนต์ธรรมดา หน้าตาเหมือนๆ กันกับตัวนี้ครับ แต่กระจังหน้า, สีไฟท้าย, สีตัวรถ จะไม่เหมือน ตัว Hybrid จะมีเฉพาะสีนี้

ตอนนี้ Camry หยุดไลน์การประกอบแล้ว เพื่อรอขึ้นไลน์ไมเนอร์เชนจ์ครับ ซึ่งจะเปิดตัวเดินสิงหา ใครที่คิดจะซื้อตอนนี้ควรรอไว้ก่อน

ส่วนเรื่องตัว Hybrid นั้นไม่น่ากลัวเท่าไหร่แม้จะประกอบเป็นครั้งแรก ด้วยเป้าหมายที่จะเปลี่ยนแนวเข้าสู่ประวัติศาสตร์หน้าใหม่ของวงการรถยนต์บ้านเรา

เรื่องความพร้อมน่าจะมีระดับที่น่าพอใจ พร้อมปรับเงื่อนไขการรับประกัน 5 หรือ 150,000 กม. (เรื่องระยะทางได้รับแจ้งว่าจะพยายามยืดระยะประกันให้มากเท่าที่

จะทำได้) เพื่อให้ลูกค้าตัดสินใจง่ายขึ้น จุดเด่นของเครื่อง Hybrid อยู่ที่ความประหยัดในเมืองเป็นหลัก ส่วนเรื่องราคาแบตเตอรี่ยังไม่เปิดเผยแต่คาดว่าถูกกว่า

Hybrid ยุคแรกๆ น่าจะเหลือราวๆ 1 ใน 3 หรือ 1 ใน 4 เท่านั้น ก็ต้องรอดูไปอีกนิดเนื่องจากหลายๆ อย่างยังไม่ได้รับการสรุปอย่างชัดเจนจากภาครัฐ

เอาไว้เดือนหน้าได้ขับแล้วจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ  หลงรัก

หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 227
  พิมพ์