เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:18:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 686830 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #540 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 12:55:27 PM »

รบกวน ท่านที่มีปรระสบการณ์ เรื่องโช๊ค รถยนต์ครับ มันแบบใหนที่พอจะแยกแยะ มีข้อดีข้อเสียที่พอจะบอกกล่าว

สรุปคือผมคิดว่ารถผมน่าจะถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว เมื่อวานออก นอกเมืองไปถนนในป่า มันเป็นถนนดินลูกรัง มันมีหินก้อนเยอะพอสมควร ระบบดูดซับแรงสะเทือนรู้สึกว่าจะไปเกิดเสียแล้ว

รถผม

escape ใช้มาแสนกิโลแล้วครับอิๆ มีท่านใดพอแนะนำโช๊ค เพื่อเปลี่ยนรถคันนี้บ้างครับ หากพอจะบอกราคาคร่าวๆ เพื่อใช้เป็นข้อมูล จักขอบพระคุณครับ จะได้คุยกับคนขายได้สะดวกหน่อย เพราะเราไม่ทราบราคาที่แท้จริงของสินค้าพวกนี้ แล้วแต่คนขายจะว่า

ลองเช็คกับศูนย์แล้วรึยังครับว่าราคาเท่าไหร่  และต้องเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นไหนบ้าง ไหว้ ไหว้
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #541 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 04:03:31 PM »

รบกวน ท่านที่มีปรระสบการณ์ เรื่องโช๊ค รถยนต์ครับ มันแบบใหนที่พอจะแยกแยะ มีข้อดีข้อเสียที่พอจะบอกกล่าว

สรุปคือผมคิดว่ารถผมน่าจะถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว เมื่อวานออก นอกเมืองไปถนนในป่า มันเป็นถนนดินลูกรัง มันมีหินก้อนเยอะพอสมควร ระบบดูดซับแรงสะเทือนรู้สึกว่าจะไปเกิดเสียแล้ว

รถผม

escape ใช้มาแสนกิโลแล้วครับอิๆ มีท่านใดพอแนะนำโช๊ค เพื่อเปลี่ยนรถคันนี้บ้างครับ หากพอจะบอกราคาคร่าวๆ เพื่อใช้เป็นข้อมูล จักขอบพระคุณครับ จะได้คุยกับคนขายได้สะดวกหน่อย เพราะเราไม่ทราบราคาที่แท้จริงของสินค้าพวกนี้ แล้วแต่คนขายจะว่า

ลองถามดูครับ  ผมว่าน่าสนใจทีเดียว

http://www.autopart-center.com/webboard_801858_24396_th?lang=th

http://www.autopart-center.com/webboard-th-24396-615085-%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B9%82%E0%B8%8A%E0%B9%8A%E0%B8%84+%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%86%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A+Escape.html
Nam-Cha : รักในหลวง
เป็นได้แค่พระเอกหนังลุง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #542 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 10:26:57 PM »

สวัสดีครับ

ผมสนใจกะบะ 4 ประตูที่ดู ๆ อยู่ก็มี Ford Ranger และ Mazda BT-50 เป็นรุ่นเกียร์ออโตและยกสูงทั้งคู่ มีคำถามอยากจะขอข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้

1. เกียร์ออโตกับรถกะบะนี้มีความเหมาะสมและทนทานแค่ไหนครับถ้าเทียบกับเกียร์ธรรมดา เหตุที่อยากได้แบบเกียร์ออโตเพราะรถ 2 ยี่ห้อนี้ลองขับเกียร์ธรรมดาแล้วคลัชแข็งมากและต้องค่อย ๆ ปล่อยคลัชไม่งั้นเครื่องจะดับเพราะเผื่อว่าแม่บ้านจะได้ขับด้วยครับ

2. ปัญหาหลัก ๆ ของ 2 ยี่ห้อนี้มีอะไรบ้างครับ

3. ผมชอบขับรถโดยใช้ความเร็วประมาณ 120 - 140 เป็นประจำถ้าวิ่งทางไกล ๆ เหมาะหรือไม่ถ้าใช้เจ้าตัวยกสูงและอัตราการสิ้นเปลืองตัวไหนประหยัดกว่าครับ

4. ระบบเฟืองท้ายลิมิดเต็ดสลิปแบบ 2 ทาง มีข้อดีและข้อเสียอะไรบ้างครับ และเป็นสาเหตุให้กินน้ำมันด้วยหรือไม่ครับ

5. โดยภาพรวม ๆ แล้วทั้ง 2 ยี่ห้อถ้าเทียบข้อดี ข้อเสียแล้วยี่ห้อไหนน่าใช้กว่ากันครับและตัวไหนมีปัญหาน้อยที่สุดครับ

ปู่เจ้าสงฆ์/เสด็จพ่อกรมหลวงชุมพร/พ่อวิษณุกรรม น้อมนำมาคุ้มครอง
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #543 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 10:57:07 PM »

มันเป็นยังไงล่ะครับ ถึงคิดว่ามันเสีย ?

ช็อกอัพยิ่งใช้นาน สภาพแย่ลง ก็จะยิ่งนิ่มลง
อาการช็อกอัพเสียโดยมาก รถจะมีอาการโคลงเคลง โยนวูบวาบ หรือเด้งขึ้นลงไม่หยุด

ถ้าสะเทือนผิดปกติ ไม่น่าจะเป็นที่ช็อกอัพนะครับ
ยกเว้นแต่ช็อกอัพตาย อันนี้จะกดหรือขย่มรถไม่ลงเลยทีเดียว  โอกาสน้อยที่จะเสียในลักษณะนี้

ลองเช็คช่วงล่างทั้งหมดก่อนดีกว่า รวมทั้งลมยาง และสภาพยางด้วยครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #544 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 11:51:32 PM »

รถผม ฮอนด้า อินสไปร์ท ขับเคลื่อนสองล้อหน้า(แต่วางเครื่องเหมือนขับหลังคือไม่ขวางเหมือนรุ่นใหม่ๆครับ) เกียร์ออร์โต มี P  R  N  D4  D3  2  1 ตามลำดับ
ตอนนั้นรถชนกันผมลากโดยใช้เหล็กแป็บ(ที่เขาออกแบบมาสำหรับเข็นรถโดยเฉพาะ)ขนาดสามนิ้วยาวประมาณ4เมตรยึดติดท้ายรถปิคอัพ(คันที่ลาก)
ส่วนปลายอีกด้านผมยึดกับช่วงล่างที่ลากด้านหน้ารถผม (ไม่ได้ยก)ไส่เกียร์ตำแหน่ง N ใช้ความเร็วในการลากประมาณ50-60 กิโลเมตร/ชั่วโมง ระยะทาง70กิโลเมตร  แบบนี้มันจะเสียหายใหมครับ  แต่ทุกวันนี้ก็ใช้ปกติดีครับ Huh Huh

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #545 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 12:12:27 AM »

1. เกียร์ออโตกับรถกะบะนี้มีความเหมาะสมและทนทานแค่ไหนครับถ้าเทียบกับเกียร์ธรรมดา เหตุที่อยากได้แบบเกียร์ออโตเพราะรถ 2 ยี่ห้อนี้ลองขับเกียร์ธรรมดาแล้วคลัชแข็งมากและต้องค่อย ๆ ปล่อยคลัชไม่งั้นเครื่องจะดับเพราะเผื่อว่าแม่บ้านจะได้ขับด้วยครับ

ตอบ ข้อ 1.  ต้องดูก่อนครับว่านำมาเพื่อใช้งานแบบไหน หากนำมาเพื่อใช้งานหนักบรรทุกของ แบบนี้เกียร์ธรรมดาเหมาะสมกว่า หากนำมาวิ่งใช้งานตามปกติบรรทุกของบ้าง เกียร์ออโต้ก็จะช่วยให้ขับได้สบายขึ้น 

2. ปัญหาหลัก ๆ ของ 2 ยี่ห้อนี้มีอะไรบ้างครับ

ตอบ ข้อ 2. ปัญหาหลักๆ สำหรับ BT-50 มักจะเกิดจากความไม่คุ้นเคยครับ เพราะรถรุ่นนี้ทาง MAZDA ออกแบบมาให้ตอบสนองต่อความสนุกในการขับขี่มากกว่า ยกตัวเช่น คลัช มีระยะกดน้อย ทำให้บางท่านอาจจะไม่คุ้นเคยทำให้เข้าเกียร์ยาก  หรือ อีกปัญหาคืออัตราทดเกียร์ต่ำกว่ารุ่นอื่น ทำให้ออกตัวด้วยเกียร์2ลำบาก 
ทางยี่ห้อฟอร์ต จะปรับระยะเหยี่ยบครัชสูงขึ้น และ เซ็ทอัตราทดเกียร์ ไว้สูงกว่าBT-50
ข้อ2นี้  ไม่มียี่ห้อใดเด่นหรือด้วยกว่ากันครับ อยู่ที่ความชอบ หากชอบรถที่ตอบสนองไว ตืนปลายไหลๆ ออกแนวสปอร์ต ก็เลือก BT-50   หากชอบความคุ้นเคยขับสบายๆ ก็เลือก Renger ครับ

3. ผมชอบขับรถโดยใช้ความเร็วประมาณ 120 - 140 เป็นประจำถ้าวิ่งทางไกล ๆ เหมาะหรือไม่ถ้าใช้เจ้าตัวยกสูงและอัตราการสิ้นเปลืองตัวไหนประหยัดกว่าครับ

ตอบ ข้อ 3. หากวิ่งทางไกลใช้ความเร็วสูงบ่อยๆ BT-50 จะได้เปรียบ Renger ตรงที่อัตราทดเกียร์และเฟืองท้ายต่ำกว่าทำให้เมื่อใช้ความเร็วเท่าๆกัน รอบเครื่องยนต์ก็จะต่ำกว่าทำให้ประหยัดกว่าตามไปด้วย (รถ2รุ่นนี้ใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกันสมรรถนะเท่ากัน) 
ตอบ เรื่องยกสูง  รถที่ยกสูงการทรงตัวจะด้อยกว่ารถความสูงปกติ เนื่องจากจุดศูนย์ถ่วงของรถอยู่สูงขึ้น อาการโคลงตัวของรถก็จะมากกว่ารถที่เตี้ยกว่าครับ

4. ระบบเฟืองท้ายลิมิดเต็ดสลิปแบบ 2 ทาง มีข้อดีและข้อเสียอะไรบ้างครับ และเป็นสาเหตุให้กินน้ำมันด้วยหรือไม่ครับ

ตอบ ข้อ 4. Limited Slip Differential  นิยมเรียกสั้นๆว่า LSD เฟืองท้ายแบบนี้ได้รับการพัฒนามาจาก Differential แบบธรรมดาเพื่อป้องกันล้อหมุนฟรีในขณะรถติดหล่มกลไกในตัว LSD จะทำหน้าที่แบ่งกำลังไปที่ล้อทั้ง 2 ด้านให้ใกล้เคียงกัน ภายในจะมีส่วนประกอบคล้ายกับเฟืองขับแบบธรรมดา แต่จะเพิ่มชุดฟันเฟืองพิเศษ ชุดสปริงกด และชุดครัชแบบเปียกที่จะคอยรับแรงกดจากจานกดที่เกิดจากแรงบิดจากเครื่องยนต์ และการทำงานของชุดกลไกภายในของ LSD มากดให้จานกดและครัชให้จับตัวกัน ชุด LSD แต่ล่ะชุดจะมี% การแบ่งกำลังต่างกันแล้วแต่ความเหมาะสมในการใช้งาน ยกตัวอย่างเช่น LSD 40% หมายความว่าในขณะที่ล้อข้างใดได้รับแรงบิด100%  ล้อด้านตรงข้ามจะได้รับแรงบิดต่ำสุดได้ 40%

ชนิดต่างๆของ LSD
1 way LSD หรือระบบ limited Slip แบบทางเดียว LSD แบบนี้จะทำงานเฉพาะเวลาเหยียบคันเร่งเท่านั้น พอถอนคันเร่งก็หยุดการทำงานล้อที่ไม่ได้รับภาระก็ จะหมุนฟรีเป็นปกติ LSD แบบนี้มักจะติดตั้งมากับรถโรงงาน ขณะเข้าโค้งแล้วถอนคันเร่งการทำงานจะมีลักษณะเหมือนท้ายแบบปกติ

2 way LSD หรือระบบ limied Slip แบบสองทาง แบบนี้จะทำงานทั้งในขณะเหยียบคันเร่งและยกคันเร่ง โดยล้อขับเคลื่อนที่อยู่ด้านในโคงจะยังได้รับแรงบิดอยู่ ผลคือจะทำให้ล้อด้านในโค้งเกิดการหมุนฟรี หากเป็นการเข้าโค้งทีแคบมากอาจจะมีอาการท้ายออก (Oversteer) จะมากหรือน้อยอยู่ที่ % การส่งกำลังของชุด LSD 

1.5 way LSD พัฒนาการใช้งานระหว่าง 1 way และ 2 way แบบนี้จะทำงาน 100% เมื่อเหยียบคันเร่งเมื่อถอนคันเร่งจะลดอัตราการส่งกำลังลง

การดูแลรักษา  เนื่องจาก LSD มีระบบการทำงานที่ซับซ้อนกว่าเฟืองขับแบบปกติ เช่นจึงต้องใช้น้ำมันพิเศษที่ออกแบบมาสำหรับ LSD โดยเฉพาะและต้องได้รับการเปลี่ยนถ่ายไวกว่าปกติ เพราะจะมีเศษของชิ้นส่วนที่สึกหรอปนออกมามากกว่าและอาจจะไปทำอันตรายต่อชิ้นส่วนอื่นทำให้สึกหรอเร็วยิ่งขึ้น

ชุด LSD ไม่มีผลให้อัตราการใช้เชื้อเพลิงสูงขึ้นครับ แต่จะทำให้มีความเกาะถนนมากขึ้น

5. โดยภาพรวม ๆ แล้วทั้ง 2 ยี่ห้อถ้าเทียบข้อดี ข้อเสียแล้วยี่ห้อไหนน่าใช้กว่ากันครับและตัวไหนมีปัญหาน้อยที่สุดครับ

ชอบแบบขับสบายๆช่วงล่างค่อนข้างนุ่มเลื่อก Ford  ถ้าชอบแบบเกียร์กระชับช่วงล่างแน่น ตีนปลายไหลเลือก MAZDA ครับ

แต่สุดท้ายนี้ที่ผมจะบอกคือรถ2รุ่นนี้คือรถคันเดียวกัน ใช้แชสซีเดียวกัน ใช้เครื่องยนต์รุ่นเดียวกัน ต่างกันเพียงช่วงล่างและระบบส่งกำลัง
เช่นเดียวกับ อีซูสุ และ เชพโรเล็ด โคโลราโด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2009, 11:08:28 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #546 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 12:19:00 AM »

รถผม ฮอนด้า อินสไปร์ท ขับเคลื่อนสองล้อหน้า(แต่วางเครื่องเหมือนขับหลังคือไม่ขวางเหมือนรุ่นใหม่ๆครับ) เกียร์ออร์โต มี P  R  N  D4  D3  2  1 ตามลำดับ
ตอนนั้นรถชนกันผมลากโดยใช้เหล็กแป็บ(ที่เขาออกแบบมาสำหรับเข็นรถโดยเฉพาะ)ขนาดสามนิ้วยาวประมาณ4เมตรยึดติดท้ายรถปิคอัพ(คันที่ลาก)
ส่วนปลายอีกด้านผมยึดกับช่วงล่างที่ลากด้านหน้ารถผม (ไม่ได้ยก)ไส่เกียร์ตำแหน่ง N ใช้ความเร็วในการลากประมาณ50-60 กิโลเมตร/ชั่วโมง ระยะทาง70กิโลเมตร  แบบนี้มันจะเสียหายใหมครับ  แต่ทุกวันนี้ก็ใช้ปกติดีครับ Huh Huh

ถ้ารถของพี่ไม่ได้ติดตั้ง Oil Cooler สำหรับเฟืองท้ายมาจากโรงงาน (และผมไม่คิดว่ามันจะมีด้วย) ก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับพี่  ไหว้ ไหว้
ว่าแต่เมื่อไหร่ผมจะมีโอกาสได้ลองรถพี่ล่ะครับ  Grin Grin
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #547 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 05:14:04 AM »

ถ้ารถของพี่ไม่ได้ติดตั้ง Oil Cooler สำหรับเฟืองท้ายมาจากโรงงาน (และผมไม่คิดว่ามันจะมีด้วย) ก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับพี่  ไหว้ ไหว้
ว่าแต่เมื่อไหร่ผมจะมีโอกาสได้ลองรถพี่ล่ะครับ  Grin Grin

ผมไม่รู้ว่า Oil Cooler หน้าตามันเป็นอย่างไร แต่เพลาขับมันโผล่ออกมาด้านข้างเครื่องครับ
  คือผมเห็นว่าเข้าเกียร์อื่นมันติดเข้าNมันไม่ติดผมก็เอาเลยครับ

คุณ ArjunA อยู่จังหวัดใหนครับเผื่อมีโอกาศจะเอาไปให้ลองและขอคำแนะนำด้วยตอนนี้แต่ง(ซ่อม Grin)ยังไม่ได้ดั่งงใจเท่าที่ต้องการครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #548 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:16:42 AM »

ด้วยความเคารพครับ

รบกวนช่วยเปรียบเทียบรถสองรุ่นนี้ให้หน่อยได้ไหมครับ ว่าตัวไหนที่น่าจะคุ้มค่ากว่ากันครับ

โตโยต้าเซลิก้า กับ ฮอนด้าพรีลูด ครับ

น้องที่ทำงานเขาฝากถามมาครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #549 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:05:36 AM »

รบกวนช่วยเปรียบเทียบรถสองรุ่นนี้ให้หน่อยได้ไหมครับ ว่าตัวไหนที่น่าจะคุ้มค่ากว่ากันครับ

โตโยต้าเซลิก้า กับ ฮอนด้าพรีลูด ครับ

ขอบคุณครับ

เซลิก้า ตัวไหน เทียบกับ พรีลูด ตัวไหนครับ รถ2รุ่นนี้ หากเป็นตัวท๊อปเหมือนๆกัน มันจะกลายเป็นรถสปอร์ทคนล่ะประเภททันที  ราคา สมรรถนะ  และพละกำลังก็ต่างกันครับ  ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 08:51:03 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #550 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:11:00 AM »

ผมไม่รู้ว่า Oil Cooler หน้าตามันเป็นอย่างไร แต่เพลาขับมันโผล่ออกมาด้านข้างเครื่องครับ
  คือผมเห็นว่าเข้าเกียร์อื่นมันติดเข้าNมันไม่ติดผมก็เอาเลยครับ

คุณ ArjunA อยู่จังหวัดใหนครับเผื่อมีโอกาศจะเอาไปให้ลองและขอคำแนะนำด้วยตอนนี้แต่ง(ซ่อม Grin)ยังไม่ได้ดั่งงใจเท่าที่ต้องการครับ

ผมแซวเล่นเฉยๆ ครับพี่  Grin Grin ถ้าหากไม่สบายใจก็เอาเข้าอู่เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายก็พอครับ  ไหว้ ไหว้
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #551 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:44:38 PM »

ขอบคุณครับ

เซลิก้า ตัวไหน เทียบกับ พรีลูด ตัวไหนครับ รถ2รุ่นนี้ หากเป็นตัวท๊อปเหมือนๆกัน มันจะกลายเป็นรถสปอร์ทคนล่ะประเภททันที  ราคา สมรรถนะ  และพละกำลังก็ต่างกันครับ  ไหว้ ไหว้

พี่ครับ

ไม่รู้จะตอบอย่างไรดีครับ งั้นขอให้พี่ช่วยวิจาร์ณโตโยต้าเซลิก้า ปีสักประมาณ ๙๖ หน่อยเถอะครับ ขอเป็นข้อมูลหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #552 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 12:04:49 AM »

พี่ครับไม่รู้จะตอบอย่างไรดีครับ งั้นขอให้พี่ช่วยวิจาร์ณโตโยต้าเซลิก้า ปีสักประมาณ ๙๖ หน่อยเถอะครับ ขอเป็นข้อมูลหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

คือผมไม่ได้ตั้งใจจะยวนนะครับ  ไหว้ ไหว้  เพียงแต่ว่ารถ2รุ่นนี้ มันมีรุ่นแยกย่อยเยอะ เครื่องยนต์ก็หลายตัวครับ  ผมจะเปรียบเทียบเฉพาะรุ่นที่ขายตามเตนท์ทั่วไปแล้วกันนะครับ  ไหว้ ไหว้

งั้นเริ่มที่ Toyota Celica กันก่อน

รหัสเครื่อง                        5S-FE
แบบ                                4 DOHC 16 V.
กระบอกสูบ x ช่วงชัก         87x91
ความจุ                             2163 CC.
แรงม้าสูงสุด/รอบ              140/5800
แรงบิดสูงสุด/รอบ             19.5/4400
อัตราทดเฟืองท้าย            3.950     
แบบเกียร์                         FF 4 AT 
ราคาโดยประมาณ             450,000-650,000 (รถมีเยอะหาง่าย)         
เซลิก้ารุ่น 2.2 AT ปี 1996 ที่ขายในบ้านเราปกติจะใช้เครื่องยนต์ตัวนี้ จุดเด่นของเครื่องตัวนี้คือจะให้กำลังในรอบกลาง ซึ่งเหมาะกับการใช้งานในเมือง  ไม่ต้องใช้รอบสูงในการเรียกกำลัง  ช่วงล่างของตัวธรรมดานี้ เซ็ทมาค่อนข้างนิ่มนวล ไม่แข็งกระด้างแบบรถสปอร์ทแท้ทั่วไปทำให้การทรงตัวในความเร็วสูงๆไม่ค่อยดีนัก เป็นรถสปอร์ทที่เน้นความสบายในการขับขี่มากกว่าครับ  แต่ถ้าเบื่อบุคลิกเดิมๆเราสามารถแปลงร่างให้ Celica กลายเป็นสปอร์ทแท้ๆได้ด้วยการนำเครื่องยนต์ 3S-GTE และช่วงล่าง Full Time 4WD และระบบส่งกำลังของตัวท๊อป Celica GT4 มาสับเปลี่ยนได้โดยที่แทบไม่ต้องดัดแปลงรถ

Celica GT4

รหัสเครื่อง                         3S GTE
แบบ                                 4 DOHC 16 V.
กระบอกสูบ x ช่วงชัก          86x86
ความจุ                              1998 CC.
แรงม้าสูงสุด/รอบ               255/6000
แรงบิดสูงสุด/รอบ              31/4000
อัตราทดเฟืองท้าย              4.285
แบบเกียร์                          4WD 5 MT
เครื่องยนต์ตัวนี้จะวางอยู่ใน Celica GT4 เป็นเครื่องยนต์ Turbo Charger ครับเป็นตัวที่ทางโตโยต้าเคยใช้ในการแข่ง WRC ถ้านำเครื่องยนต์และช่วงล่างมาสับเปลี่ยน ก็จะกลายเป็นรถสมรรถนะสูงหาตัวจับได้ยากอีกรุ่นนึงทีเดียว กำลังสูง ช่วงล่างแน่นครับ  แต่ก็จะมีข้อเสียเช่นกันคือจะกลายเป็นรถที่ไม่ถูกกับโค้งแคบๆครับ ถ้าวิ่งเข้าโค้งแคบด้วยความเร็วสูงจะมีอาการหน้าดื้อ (Understeer) ค่อนข้างมาก ถ้าเลียววงแคบที่ความเร็วต่ำก็จะมีอาการหน้าฝืนโค้งเลี้ยวยาก เนื่องจากระบบขับเคลื่อน4ล้อ แบบตลอดเวลา เยี่ยม เยี่ยม

มาที่ Honda Prelude บ้าง

สำหรับตัว Si 2.3 AT ปี 1995
รหัสเครื่อง                         H 23 A
แบบ                                 4 DOHC 16 V.
กระบอกสูบ x ช่วงชัก          87x95
ความจุ                              2258 CC.
แรงม้าสูงสุด/รอบ               160/5800
แรงบิดสูงสุด/รอบ              21.3/4500
แบบเกียร์                          FF 4AT
ราคาโดยประมาณ              420,000-550,000
เครื่องยนต์ตัวนี้ ถ้าเทียบกับ 5S-FE ของเซลิก้าแล้ว จะให้กำลังสูงกว่าในรอบเครื่องที่สูงกว่าเล็กน้อย เป็นผลมาจากระบบ VTEC ทำให้เครื่องยนต์ตัวนี้ตอบสนองได้ดีกว่าเล็กน้อยครับ ถ้าถ้าวิ่งรอบสูงจะเริ่มเห็นความแตกต่างแต่ก็มีผลทำให้กินจุมากกว่าด้วยครับ  ช่วงล่างของพลีลูดตัวนี้เซ็ทมาหนึบแน่นกว่า เซลิก้าครับวิ่งในเมืองจะกระด้างกว่าบ้าง แต่การตอบสนองที่ความเร็วสูงจะหนึบแน่นกว่า  เช่นเดียวกับเซลิก้า ทางพรีลูดเองก็สามารถนำเครื่องยนต์และช่วงล่างของตัวท๊อป Prelude Sir มาสับเปลี่ยนได้เช่นกัน

Prelude Sir

รหัสเครื่อง                         H 22 A
กระบอกสูบ x ช่วงชัก          87x90.7
ความจุ                              2156 CC.
แรงม้าสูงสุด/รอบ               220/7200
แรงบิดสูงสุด/รอบ              22.5/6500
อัตราทดเฟืองท้าย             4.266
แบบเกียร์                          FF 5 MT
เครื่องยนต์ตัวนี้จะวางอยู่ใน Prelude Sir เครื่องยนต์ตัวนี้เป็นเครื่องยนต์ที่ให้กำลังสูงโดยที่ไม่มีระบบอัดอากาศมาช่วย แต่กำลังจะมาที่รอบสูงเช่นกัน  ช่วงล่างของ Prelude สามารถนำของตัว Sir มาสับเปลี่ยนได้เช่นกัน โดยช่วงล่างของตัว Sir จะมีจุดเด่นอยู่ที่ระบบ 4WS ซึ่งระบบนี้จะเป็นระบบที่ทำให้ล้อหลังขยับเลี้ยวได้ ในความเร็วต่ำระบบนี้จะทำให้ล้อเลี้ยวในทิศทางตรงกันข้ามกับล้อหน้าช่วยให้รัศมีการเลี้ยวแคบลงเลี้ยวเข้าจอดหรือถอยจอดได้ง่ายขึ้น ในความเร็วสูงจะเลี้ยวในทิศทางเดียวกับล้อหน้าทำให้รถเกาะถนนมากขึ้นและช่วยลดอาการท้ายออก (Oversteer)

สำหรับรถ2รุ่นนี้ แบบเดิมๆ สมรรถนะใกล้เคียงกันกัน Celica มีจุดเด่นที่ความนุ่มนวลและประหยัดกว่า Prelude จะดีกว่าที่ความกระฉับกระเฉงและช่วงล่างดีกว่าเล็กน้อยแต่งขึ้นทั้ง2ตัวแล้วแต่ว่าชอบสวยแบบไหน 

หากเลือกจับมาแปลงโฉมก็จะกลายเป็นสปอร์ทสมรรถนะสูงทั้งคู่ แต่จะกลายเป็นรถคนล่ะแบบครับ ถ้าชอบแบบตีนต้นจัดแรงดึงหนักหน่วงช่วงล่างแน่น เลือก Celica มาครับ   แต่ถ้าชอบแบบ รถรอบจัดปลายไหล  ตอบสนองไว  แฮนลิ่งคม เลือก Prelude ครับ 

ถ้าถามความเห็นผม  ผมชอบ Prelude มากกว่า (เคยใช้งานตัวท๊อปอยู่ช่วงนึงครับ) ผมชอบเครื่องรอบจัดครับลากมันส์มากเสียงรอบสูงๆหวานจ๊อย  Grin Grin  เกือบลืมครับ Prelude Sir แท้ๆนี่ยังพอหาได้ในบ้านเรานะครับ แต่ต้องใจเย็นค่อยๆหา หาง่ายกว่า GT4 แท้ๆเยอะครับ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2009, 02:55:10 AM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #553 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:52:12 AM »

พี่ครับไม่รู้จะตอบอย่างไรดีครับ งั้นขอให้พี่ช่วยวิจาร์ณโตโยต้าเซลิก้า ปีสักประมาณ ๙๖ หน่อยเถอะครับ ขอเป็นข้อมูลหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

คือผมไม่ได้ตั้งใจจะยวนนะครับ  ไหว้ ไหว้  เพียงแต่ว่ารถ2รุ่นนี้ มันมีรุ่นแยกย่อยเยอะ เครื่องยนต์ก็หลายตัวครับ  ผมจะเปรียบเทียบเฉพาะรุ่นที่ขายตามเตนท์ทั่วไปแล้วกันนะครับ  ไหว้ ไหว้

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล เท่าที่ผมดูผมชอบรูปทรงของเซลิก้ามากกว่านะครับ แต่เครื่องของพรีลูดความจุเยอะกว่าต้องแรงกว่าใช่ไหมครับ

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #554 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 08:56:18 AM »

เพื่อนสมาชิก อวป. แนะนำร้านเปลี่ยน ยางรถ ด้วยครับ ปกติ ใช้ Bquick นะครับ

หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 227
  พิมพ์