เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:22:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687056 ครั้ง)
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #600 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 11:58:48 PM »

เมื่อวันนี้ได้ซื้อใบจองแม็คต่อเพื่อมาใบละ500บาท ใบจองเป็นของบูธคาร์บูติคจากงานมอเตอร์โชว์ ระบุรายการ ยาง+แม็ค (ขอเลือกลายที่ร้าน) มัดจำ500บาท แต่วันนี้ไปเจอกระทู้นี้

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=12344&st=0&p=406482&#entry406482

ทำให้ใจผมไม่ค่อยดีขึ้นมาเลยครับ  **การซื้อแม็คผ่านใบจองจากงานจะได้ราคาที่ถูกกว่าหน้าร้านประมาณ5-15kบาท

1. ยาง+แม็ค16'' ติดรถ accord สภาพใหม่เอี่ยม(พึ่งออกห้าง)ไม่ทราบว่าเทินได้ราคาประมาณเท่าไร่ครับ ตอบ......

2. ยาง+แม็ค20'' ร้านไหนน่าใช้บริการ(ราคาถูกหลังการขายดี) ตอบ......

3. หรือท่านใดเคยใช้บริการร้านคาร์บูติคแล้วไม่มีปัญหาได้รับบริการดีทั้งหน้า-หลังการขายดี และเรื่องราคาที่ถูก ชี้แจงด้วยครับ  ตอบ....

(เหมือนการบ้านเด็กเลย)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #601 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 12:35:26 AM »

1. ยาง+แม็ค16'' ติดรถ accord สภาพใหม่เอี่ยม(พึ่งออกห้าง)ไม่ทราบว่าเทินได้ราคาประมาณเท่าไร่ครับ ตอบ......
ราคาแน่นอนผมไม่ทราบนะครับ แต่เท่าที่ดูประกาศขายมือ2 จะอยู่ประมาณ 9,000 บาท (4ล้อพร้อมยาง)

2. ยาง+แม็ค20'' ร้านไหนน่าใช้บริการ(ราคาถูกหลังการขายดี) ตอบ......
แน่ใจเหรอครับว่าอยากจะเปลี่ยนมาใช้แม็ก 20" จริงๆ 

3. หรือท่านใดเคยใช้บริการร้านคาร์บูติคแล้วไม่มีปัญหาได้รับบริการดีทั้งหน้า-หลังการขายดี และเรื่องราคาที่ถูก ชี้แจงด้วยครับ  ตอบ....
ไม่เคยใช้บริการร้านนี้ครับ แต่ร้านขายแม็กขายยาง ไม่มีเครื่องตั้งศูนย์ผมก็คงไม่เข้าไปใช้แน่

(เหมือนการบ้านเด็กเลย)
ใช่ครับเหมือนการบ้านเด็กที่ครูบังคับให้ต้องทำ  ไหว้ ไหว้
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #602 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 12:49:30 AM »

อิ  อิ   อ่านมาหลายหน้าแล้ว   มีแต่พรรคพวกทั้งนั้น

ฝากเป็นข้อเตือนใจเรื่องหนึ่ง   การเก็บขวดน้ำไว้ในรถยนต์

อาจเป็นสาเหตุให้เพลิงใหม้รถได้   เนื่องจากขวดน้ำมีสภาพคล้ายเป็นเลนซ์นูน

ถ้าถูกแสงอาทิตย์ในมุมที่เหมาะสม   วันที่แดดร้อนจัด   และความโชคร้ายมาเยือน

ไฟอาจลุกไหม้ติดวัสดุที่ติดไฟง่ายภายในรถยนต์เป็นเหตุให้เกิดเพลิงไหม้รถได้

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #603 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 12:51:55 AM »

อิ  อิ   อ่านมาหลายหน้าแล้ว   มีแต่พรรคพวกทั้งนั้น

ฝากเป็นข้อเตือนใจเรื่องหนึ่ง   การเก็บขวดน้ำไว้ในรถยนต์

อาจเป็นสาเหตุให้เพลิงใหม้รถได้   เนื่องจากขวดน้ำมีสภาพคล้ายเป็นเลนซ์นูน

ถ้าถูกแสงอาทิตย์ในมุมที่เหมาะสม   วันที่แดดร้อนจัด   และความโชคร้ายมาเยือน

ไฟอาจลุกไหม้ติดวัสดุที่ติดไฟง่ายภายในรถยนต์เป็นเหตุให้เกิดเพลิงไหม้รถได้
ขอบคุณมากครับพี่ ผมเคยเห็นข่าวอยู่ มันเริ่มจากเบาะก่อน จากนั้น ............ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #604 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:38:49 AM »

แน่ใจเหรอครับว่าอยากจะเปลี่ยนมาใช้แม็ก 20" จริงๆ 

อยากเพื่อความสวยงามยาง25หรือ35 ครับ แต่ไม่เคยสัมผัสมาก่อนครับว่าเป็นเช่นไร ชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2009, 01:40:59 AM โดย ♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ » บันทึกการเข้า

เพราะเป็ด
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #605 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:45:48 AM »

อยากเพื่อความสวยงามยาง25หรือ35 ครับ แต่ไม่เคยสัมผัสมาก่อนครับว่าเป็นเช่นไร ชี้แนะด้วยครับ
ถ้าหากรับกับราคายางคุณภาพดี ราคาเส้นล่ะหมื่นกว่าได้ ก็เลือกใช้ได้ครับ
เอา35ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #606 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 01:59:57 AM »

ถ้าหากรับกับราคายางคุณภาพดี ราคาเส้นล่ะหมื่นกว่าได้ ก็เลือกใช้ได้ครับ
เอา35ครับ

ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

ราคาสูงขนาดนี้เลยหรือครับ....แต่ถ้าซื้อแม๊คโดยใช้ใบจองฟรียาง4เส้น(ไม่ทราบยี้ห้อ)แม็คราคาน่าจะอยู่ที่45kของไตหวั่นยี้ห้อจำไม่ได้ครับ

เพราะเป็ด
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #607 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 02:29:02 AM »

ราคาสูงขนาดนี้เลยหรือครับ....แต่ถ้าซื้อแม๊คโดยใช้ใบจองฟรียาง4เส้น(ไม่ทราบยี้ห้อ)แม็คราคาน่าจะอยู่ที่45kของไตหวั่นยี้ห้อจำไม่ได้ครับ
ขอดูยี่ห้อแม็กด้วยครับ

ยางยี่ห้อมาตรฐานขนาด 20" ที่คุณ Jack Label จะเอามาใช้ใน แอคคอร์ดนั้น เป็นยางสปอร์ทสมรรถนะสูงราคามันก็สูงตาม

ลองดูราคาคร่าวๆที่นี่นะครับ
http://www.1010tires.com/tiresearch.asp?submit=yes
ราคาที่เห็นเอา 33 คูณเข้าไปเป็นราคาต่อเส้นแบบคร่าวๆ
LesBaer.45
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #608 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 04:11:38 PM »

เรียนท่าน ArjunA ผมอ่านกระทู้ที่ท่านตอบได้ความรู้มากมายครับ
ตอนนี้ผมอยากให้ท่าน ArjunA วิจารณ์ HUMMER H3 ให้หน่อยครับ
ว่า เป้นอย่างไรบ้าง ด้านสมรรถนะ,อัตราสิ้นเปลือง,ความคุ้มค่าและ
ราคาขายต่อ

ขอบพระคุณครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #609 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 06:30:25 PM »

อิ  อิ   อ่านมาหลายหน้าแล้ว   มีแต่พรรคพวกทั้งนั้น

ฝากเป็นข้อเตือนใจเรื่องหนึ่ง   การเก็บขวดน้ำไว้ในรถยนต์

อาจเป็นสาเหตุให้เพลิงใหม้รถได้   เนื่องจากขวดน้ำมีสภาพคล้ายเป็นเลนซ์นูน

ถ้าถูกแสงอาทิตย์ในมุมที่เหมาะสม   วันที่แดดร้อนจัด   และความโชคร้ายมาเยือน

ขอบคุณครับพี่ป้อม  กระป๋องสเปรย์ต่างๆก็ต้องระวังด้วยนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #610 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 07:32:45 PM »

ขอดูยี่ห้อแม็กด้วยครับ

ยางยี่ห้อมาตรฐานขนาด 20" ที่คุณ Jack Label จะเอามาใช้ใน แอคคอร์ดนั้น เป็นยางสปอร์ทสมรรถนะสูงราคามันก็สูงตาม

ลองดูราคาคร่าวๆที่นี่นะครับ
http://www.1010tires.com/tiresearch.asp?submit=yes
ราคาที่เห็นเอา 33 คูณเข้าไปเป็นราคาต่อเส้นแบบคร่าวๆ

ขอบคุณครับ....เน๊ตผมเข้าเว๊ปนี้ไม่ได้ครับหนักมากครับเข้าได้รูปก้ไม่ขึ้น ^_^

เห็นราคาก็ใจสั่นครับ...ผมตั้งงบไว้ที่ไม่เกิน50k รวมยาง อยากได้แม็คแบบขอบลึกแบ็คโครเมี่ยทั่งลูก  คิดว่าจะมีรึเปล่าครับ..

เพราะเป็ด
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #611 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 09:40:31 PM »

เรียนท่าน ArjunA ผมอ่านกระทู้ที่ท่านตอบได้ความรู้มากมายครับ
ตอนนี้ผมอยากให้ท่าน ArjunA วิจารณ์ HUMMER H3 ให้หน่อยครับ
ว่า เป้นอย่างไรบ้าง ด้านสมรรถนะ,อัตราสิ้นเปลือง,ความคุ้มค่าและ
ราคาขายต่อ

ขอบพระคุณครับ
Hummer  นี่ผมไม่เคยลองไม่เคยได้สัมผัสเลยครับ คงวิจารณ์อะไรไม่ได้ แต่ถ้าข้อมูลยินดีหาให้ครับ

Manufacturer                  General Motors, GM South Africa
Production                      2005–present
Assembly                        Port Elizabeth, Eastern Cape, South Africa
                                      Shreveport, Louisiana, United States
Class                              Mid-size SUV
Body style                      4-door SUV
Layout                           Front engine, four-wheel drive
Platform                         GM GMT345 platform
Wheelbase                     2,842 mm.
Length                           4742 mm.
Width                            1897 mm.
Height 2006-07             1872 mm.
           2008-present     1859 mm.
Curb weight                   2132 kg - 2223 kg
Fuel capacity                  87 L.

H3 จะมีเครื่องยนต์ประจำการอยู่3ตัว
Engine Code                           L52  (Vortec 3500)     
Type                                      straight-5 (5สูบเรียงตามยาว)
Bore                                       93 mm (3.7 in)
Stroke                                    102 mm (4 in)
Displacement                          3,460 cc (211 cu in)
Power output (flywheel)          220 hp (164 kW) at 5600 RPM
Power output (rear wheels)     179.13 hp at 6001 rpm
Torque output                        225 lb·ft (305 N·m) at 2800 RPM

Engine Code                           LLR  (Vortec 3700)
Type                                      straight-5 (5สูบเรียงตามยาว)
Bore                                       95.5 mm (3.76 in)
Stroke                                    102 mm (4 in)
Displacement                          3,653 cc/223 cu in
Power output (flywheel)          242 hp (180 kW) at 5600 rpm
Torque output                        242 ft·lbf (327 N·m) at 4600 rpm

Engine Code                           LH8 (Vortec 5300 )     
Type                                       V8 (small block)
Bore                                       96.0 mm 
Stroke                                    92.0
Displacement                          5328 cc (325 cu in)
Power output (flywheel)          300 hp (220 kW) at 5200 rpm
Torque output                        320 lb·ft (434 N·m) at 4000 rpm

ราคาของรุ่น 3.7 อยู่ที่ประมาณ 4,900,000 บาท

ด้านสมรรถนะ ลองเทียบกำลัง/น้ำหนักแล้ว ในรุ่นเล็ก 3.5 แรงบิดผมว่าน้อยไปหน่อยครับ ต้องใช้รอบพอดู จะทำให้เครื่องโทรมเร็ว
ถ้าหากต้องการจริงๆรุ่น 3.7 จะให้กำลังที่เหมาะสมกับน้ำหนักมากกว่าครับ รุ่นใหญ่ V8 เครื่องแรงสมฐานะที่สุดแต่อัตราการบริโภคมันก็ต้องกินสุดๆ
จากที่เครื่องเล็กมันก็กินมากอยู่แล้ว

เรื่องความคุ้มค่า ผมมองยังไงก็ไม่คุ้มครับทั้งเรื่องราคารถ  อัตราการบริโภคน้ำมัน   ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ....เน๊ตผมเข้าเว๊ปนี้ไม่ได้ครับหนักมากครับเข้าได้รูปก้ไม่ขึ้น ^_^

เห็นราคาก็ใจสั่นครับ...ผมตั้งงบไว้ที่ไม่เกิน50k รวมยาง อยากได้แม็คแบบขอบลึกแบ็คโครเมี่ยทั่งลูก  คิดว่าจะมีรึเปล่าครับ..
งบ5หมื่นบาท อาจจะได้ล้อแม็กคุณภาพดี แต่จะไม่ได้ยางยี่ห้อมาตรฐาน ถ้าหากจะซื้อล้อขนาด 20" แล้วใช้ยางโนเนมผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับ
อีกอย่างหลังจากเปลี่ยนมาแล้วรถเครื่องยนต์เดิมๆ อัตราเร่งจะลดลงอย่างมากจนถึงขั้นอืดเป็นเรือเกลือ  กินแรงเครื่อง กินน้ำมัน เพิ่มภาระให้ระบบส่งกำลังอีกมาก  ช่วงล่างจะอายุสั้นลงเพราะได้รับแรงกระแทกเพิ่มขึ้นจากยางที่บางลง  แล้วยังต้องเตรียมเงินอีกก้อนเผื่อไว้สำหรับซ่อมล้อแม็กที่มีโอกาสคดมากยิ่งขึ้น หรือถึงขนาดต้องซ้อมรถหนักหากขับด้วยความเร็วแล้วล้อแม็กเกิดร้าวแล้วแตกขึ้นมาจากการกระแทก 

ความเห็นผมเอง Accord ใส่แม็ก 18" ก็สวยมากแล้วครับ

Nit-ninja-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #612 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 11:01:50 PM »

ผมอยากเห็นดีแม็ค..แค๊ป  ใส่แม็ค20นิ้วครับ  อยากดูว่าสวยรึเปล่าครับ เพราะได้ยินเพื่อนๆบอกว่าใส่แล้วสวย
รุ่นไฮแลนเดอร์...นะครับ กำลังตัดสินใจครับ....แต่ไม่ค่อยได้เห็น รบกวนช่วยหาข้อมูลให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #613 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 12:06:38 AM »

ผมอยากเห็นดีแม็ค..แค๊ป  ใส่แม็ค20นิ้วครับ  อยากดูว่าสวยรึเปล่าครับ เพราะได้ยินเพื่อนๆบอกว่าใส่แล้วสวย
รุ่นไฮแลนเดอร์...นะครับ กำลังตัดสินใจครับ....แต่ไม่ค่อยได้เห็น รบกวนช่วยหาข้อมูลให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
เอาไปดูหลายๆรุ่นก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2009, 12:08:28 AM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #614 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 01:09:06 AM »

งบ5หมื่นบาท อาจจะได้ล้อแม็กคุณภาพดี แต่จะไม่ได้ยางยี่ห้อมาตรฐาน ถ้าหากจะซื้อล้อขนาด 20" แล้วใช้ยางโนเนมผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับ
อีกอย่างหลังจากเปลี่ยนมาแล้วรถเครื่องยนต์เดิมๆ อัตราเร่งจะลดลงอย่างมากจนถึงขั้นอืดเป็นเรือเกลือ  กินแรงเครื่อง กินน้ำมัน เพิ่มภาระให้ระบบส่งกำลังอีกมาก  ช่วงล่างจะอายุสั้นลงเพราะได้รับแรงกระแทกเพิ่มขึ้นจากยางที่บางลง  แล้วยังต้องเตรียมเงินอีกก้อนเผื่อไว้สำหรับซ่อมล้อแม็กที่มีโอกาสคดมากยิ่งขึ้น หรือถึงขนาดต้องซ้อมรถหนักหากขับด้วยความเร็วแล้วล้อแม็กเกิดร้าวแล้วแตกขึ้นมาจากการกระแทก 

ความเห็นผมเอง Accord ใส่แม็ก 18" ก็สวยมากแล้วครับ

ขอบคุณท่าน ArjunA  มากครับจากข้อความแดง...เห็นแล้วก็เปลี่ยนใจละครับ   ว่าแต่50k....หาแม๊ค18+ยาง คุณภาพดีพอจะได้เปล่าครับ
ยางยี้ห้ออะไรที่เป็นที่นิยมครับ (เลือกยางไม่เป็นครับ)

เพราะเป็ด
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 227
  พิมพ์