เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:34:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688938 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #615 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 08:49:56 PM »

ขอบคุณท่าน ArjunA  มากครับจากข้อความแดง...เห็นแล้วก็เปลี่ยนใจละครับ   ว่าแต่50k....หาแม๊ค18+ยาง คุณภาพดีพอจะได้เปล่าครับ
ยางยี้ห้ออะไรที่เป็นที่นิยมครับ (เลือกยางไม่เป็นครับ)
งบประมาณ 50,000 อาจจะเหลือเกือบหมื่นครับถ้าเลือกใช้แม็กคุณภาพดีของบ้านเราเอง ราคาแม็กซ์จะตกอยู่ราวๆ 5,000-6,000 บาท
ส่วนยาง คุณภาพดีมีให้เลือกหลายยี่ห้อครับ บริดสโตน กูดเยีย ดันลอป ฟอลเคน ไฟร์สโตน มิชลิน โยโกฮามา  เป็นต้น ราคาก็จะต่างกันแล้วแต่ยี่ห้อแล้วแต่รุ่น ตั้งแต่ 5,000-10,000 UP ความกว้างหน้ายาง 225 แก้ม 40 ก็พอครับสำหรับเครื่องเดิมๆ  มันจะได้ไม่กินแรงเครื่องมากนัก 

ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนมาแล้วต้องทำใจกับเรื่องอัตราเร่งที่ลดลง  กินน้ำมันมากขึ้น  และแรงสะเทือนในห้องโดยสารที่มากขึ้นด้วยนะครับ  อยากสวยก็ต้องมีอะไรไปแลก  ไหว้
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #616 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 01:24:07 AM »

พอดีเลยอยากจะมีเรื่องถามมานานแล้ว อย่างรถเกียร์ออโต้ ถ้าเสียเขาว่าห้ามลาก ถ้าลากต้องลากด้านที่ไม่ใช่เพลาขับ แต่ถ้าเป็น ฟอร์จูนเนอร์ขับเคลื่อนสี่ล้อ หากเกิดเสียจะทำยังงัยครับ ยังเสียวๆอยู่เลย

ปกติเขาจะเอาขึ้นรถสไลด์ครับแต่ถ้าไปเสียต่างจังหวัดไกลๆที่ไม่มีรถสไลด์จะต้องใช้วิธีเอาล้อลูกกลิ้งใส้ไว้ใต้ล็อทุกล้อครับล้อรถไม่หมุนแต่ล้อลูกกลิ้งหมุนแทนหมดห่วงเรื่องเฟืองท้ายจะเจ๊ง  Grin Grin
สรุปว่าคือต้องยกลูกเดียว Tongue Tongue

ถอดเพลากลางออกก็ลากได้แล้ว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #617 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:17:54 AM »

พี่ๆครับ

เวลากลับรถยูเทิร์นแล้วยางจะมีเสียงร้องดังเอี๊ยดๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #618 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 11:17:47 AM »

พี่ๆครับ

เวลากลับรถยูเทิร์นแล้วยางจะมีเสียงร้องดังเอี๊ยดๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ถ้ามีแค่เสียงยางบดพื้นถนนอย่างเดียว  ไม่มีเสียงแปลกๆอื่นๆอย่างเสียงช่วงล่างดังกุกกัก  ไม่เป็นอะไรครับ  ไหว้ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #619 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 04:09:51 PM »

กำลังฮิตติดปาก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #620 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 04:10:31 PM »

Mazda 2

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #621 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 04:13:01 PM »

http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=51131

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #622 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 04:16:06 PM »

เปิดตัวอย่างเป็นทางการ  พฤศจิกายน ศกนี้     วางตลาดต้นปีหน้า  ญี่ปุ่น Model 2008  แต่ของเรา Model 2010

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #623 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 07:39:08 PM »

เปิดตัวอย่างเป็นทางการ  พฤศจิกายน ศกนี้     วางตลาดต้นปีหน้า  ญี่ปุ่น Model 2008  แต่ของเรา Model 2010

ขอบคุณครับลุงปู  ไหว้ ไหว้
ถ้ามาจริงๆ จะฮิตเหมือนแจส มั้ยนี่  แต่เท่าที่อ่านบททดสอบต่างประเทศ Mazda Demio เขาบอกว่าฟิลลิ่งคมขับสนุกทีเดียว   เยี่ยม
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #624 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 03:22:48 PM »

พี่ๆครับ

เราจะรู้ได้อย่างไร หรือมีวิธีสังเกตอย่างไรว่าตอนนี้รถเราคลัทซ์เริ่มหมด หรือสึกหรอมากไปแล้วครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #625 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 04:13:13 PM »

พี่ๆครับ

เราจะรู้ได้อย่างไร หรือมีวิธีสังเกตอย่างไรว่าตอนนี้รถเราคลัทซ์เริ่มหมด หรือสึกหรอมากไปแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ดังแต่ท่อล้อไม่หมุนครับ.....ขยายความว่า

หากเราสังเกตุหรือจดไว้ว่าตอนใหม่ๆทั้งเครื่องทั้งเกียร์ ลองดูที่รอบเครื่องกับความเร็วว่ามันเป็นเท่าไหร่ สังเกตุที่เกียร์ สุดท้ายนะครับ คือ D หรือ เกียร์ 5ของเกียร์ธรรมดา
  เช่น ที่ 120 กม/ชม. รอบเครื่องขึ้นไปที่ 3000 รอบ/นาที
         ที่ 160 กม/ชม. รอบเครื่องขึ้นไปที่ 4500 รอบ/นาที

หากวันร้ายคืนร้ายมาถึงอาการคลัทหมดเข้าจริงๆจะเห็นได้เจนชัดรู้สึกได้แจ่มแจ้ง
เลยว่าเราเหยียบรอบพุ่งกระฉุดไปแล้วเป็น 4-5 พันรอบแต่รถคลานเอื่อยๆไม่ยอมจะขยันความเร็วขึ้นเท่าไหร่
รู้ไว้เลยว่าเตรียมตัวไปทุบกระปุกหมูน้อยมาจ่ายค่ายกคลัทได้แล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #626 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 05:33:49 PM »

พี่ๆครับ

ขอบคุณครับ
หน้านี้เลยครับพี่  Grin Grin
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=55368.msg1424393#msg1424393
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #627 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 06:51:49 PM »

รถสำหรับคนเพิ่งสร้างครอบครัว ไม่สนครับ Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #628 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 07:24:53 PM »

EGR คือระบบที่นำไอเสียของรถยนต์ วนกลับมาเข้ากระบอกสูบเพื่อให้รวมกับอากาศที่ถูกดูดเข้ามาในกระบอกสูบแล้วฉีดน้ำมันเข้าไปจุดระเบิดใหม่ เพื่อลดปริมาณแก๊สไอเสียที่ถูกปล่อยออกสู่บรรยากาศ ดังนั้นในห้องเผาไหม้จะมีสัดส่วนของอากาศบวกกับแก๊สไอเสีย สมมุติว่า อากาศ 80% และมีไอเสีย 20% เมื่อเกิดการสันดาปจะให้กำลังงานน้อยกว่า การใช้อากาศเพียงอย่างเดียว 100% โดยสรุป
1.EGR ช่วยลดมลภาวะ และให้รถยนต์มีค่าไอเสียผ่านเกณฑ์มาตรฐานการปล่อยมลพิษ
2.EGR ถอดออกได้ และก็จะทำให้รถวิ่งแรงขึ้น เปลืองน้ำมันยิ่งขึ้น และปล่อยมลพิษมากขึ้น
 ไหว้

มันตรงกันข้ามเลยนะ .EGR คือการแก้ปัญหาแก้ผ้าเอาหน้ารอดให้ผ่านมาตรฐานยูโรเท่านั้นอย่าคิดว่าทุกอย่างที่ออกมาจากโรงงาน
จากมันสมองวิศวกรญี่ปุ่นมันจะเลิศเลอเปอร์เฟคทุกอย่าง
 มีคนใช้ดีแม็กพูดไว้น่าคิดครับ
อยากจะถามวิศวกรญี่ปุ่นเหมือนกันว่าถ้าคุณหายใจโดยการดมตดตัวเองผสมอากาศเข้าไปทุกวันมันจะเป็นไง
เครื่องยนตร์มันก็เหมือนกันมันไม่ชอบหรอกการเอาไอเสียมาวนจุดระเบิดใหม่ก็เหมือนการหายใจดมตดตัวเองทุกวัน
ผลที่สุดก็เกิดเขม่า ควันดำ สึกหรอ เครื่องยนตร์หลวมเร็ว แค่มุ่งหวังเผาใหม้ไอเสียให้ได้มาตรฐานอย่างเดียวจนหน้ามืดตามัว
หารู้ไม่ว่าก่อให้เกิดควันพิษอื่นที่อันตรายมากกว่าอีก
  ชาวดีเซลคอมม่อนเรลนอกคอกเขานิยมอุดกันครับไอ้ตัว .EGR เนี่ย ผมก็คนนอกคอกคนหนึ่งที่จะเอาดี-แม็ก ที่เพิ่งได้มาไปอุด
อย่าไปมั่นใจว่านั่นคือสิ่งที่วิศวกรเขา ออกแบบ มาดีแล้ว เดียวนี้สินค้าแทบทุกอย่างไม่ได้ใช้วิศวกรออกแบบกันแล้ว เขาให้นักธุระกิจต่างหากในการออกแบบ ถ้าใช้วิศวกรออกแบบจริงป่านี้เราได้ใช้แต่ของดีๆกันหมดแล้ว

เดี๋ยวนี้คำว่า ระบบของเราผ่านการออกแบบมาอย่างดีจากทีมวิศวกรชั้นยอดจากเงินลงทุนเพื่อการค้นคว้าและวิจัยนับพันล้าน หมื่นล้าน...ตุ๋ยผมไม่เชื่อง่ายๆอีกแล้ว
 หมดศรัทธาตั้งแต่ชาวบ้านเขาจับโกหกเรื่องแรงดันระบบเบรค LSPV ในรถกระบะชั้นนำของโลกเลย
 ปั๊มคอมม่อนเรลของเราสร้างแรงดันได้สูงถึง180เมกกะปาสคาล ตุ๋ยไปลอกของ Bosch มา ลดสูบจากของแท้ 3 สูบเหลือ 2 สูบ

http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=1&id=63513&c=1&order=numtopic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 07:56:01 PM โดย Gunchon.Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ฮอก ไฟ บิน
Sr. Member

คะแนน 47

สุกไผ๋ ก่ ใจ๋มัน

« ตอบ #629 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 07:49:40 PM »

เรียนถ้ามพี่ๆหน่อยครับ  ถ้าจะเลือกรถ  4X4 ระหว่าง มิซูบิชไทรทรั้น  กับ นิสันนาวาร่า  ตัวไหนคุ้มค่ากว่าครับ  ในด้านความแรงและความสมบุกสมบัน

ปล.ผมจะเอาใว้ไปลุยครับ 

บะหล่อ ลุงลัง เสียงดัง  บะมีสตางค์ แต่รักจริงนะจะ  อะฟิ้วๆ
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 227
  พิมพ์