เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:30:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688587 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #630 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:05:07 PM »

เรียนถ้ามพี่ๆหน่อยครับ  ถ้าจะเลือกรถ  4X4 ระหว่าง มิซูบิชไทรทรั้น  กับ นิสันนาวาร่า  ตัวไหนคุ้มค่ากว่าครับ  ในด้านความแรงและความสมบุกสมบัน
ปล.ผมจะเอาใว้ไปลุยครับ 

ลองพิจารณาดูครับ  http://www.bt-50.com/description.aspx?q_sec=3417703

http://www.car2care.com/forum/viewtopic.aspx?t=13020

http://www.triton4x4club.com/webboard/index.php?topic=1973.30

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #631 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 11:57:22 PM »

เรียนถ้ามพี่ๆหน่อยครับ  ถ้าจะเลือกรถ  4X4 ระหว่าง มิซูบิชไทรทรั้น  กับ นิสันนาวาร่า  ตัวไหนคุ้มค่ากว่าครับ  ในด้านความแรงและความสมบุกสมบัน

ปล.ผมจะเอาใว้ไปลุยครับ 
2ตัวนี้ผมชอบ นาวาร่า มากกว่าครับ ของที่ติดรถมาคุ้มค่าเงินมาก แค่เกียร์ 6 Speed ก็ได้ใจผมแล้ว  Grin Grin

sin666 #รักในหลวง
กรุ๊ปเลือด O
Hero Member

คะแนน 520

« ตอบ #632 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:24:55 AM »

พี่ๆครับ

เวลากลับรถยูเทิร์นแล้วยางจะมีเสียงร้องดังเอี๊ยดๆๆๆๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
ถ้ามีแค่เสียงยางบดพื้นถนนอย่างเดียว  ไม่มีเสียงแปลกๆอื่นๆอย่างเสียงช่วงล่างดังกุกกัก  ไม่เป็นอะไรครับ  ไหว้ ไหว้
...อาการนี้ผมเคยเป็นครับ....เป็นตอนกลับรถหรือเลี้ยววงแคบๆเสียงยางก็ดัง....ปรากฏว่าลมยางอ่อนครับพอเติมก็หายลองเช็คลมยางดูครับพี่ Cheesy
ฮอก ไฟ บิน
Sr. Member

คะแนน 47

สุกไผ๋ ก่ ใจ๋มัน

« ตอบ #633 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 06:41:06 AM »

ขอบคุณพี่ PU45™ ที่หาลิ้งให้ครับ

พี่ ArjunAครับเท่าที่ไปดูตัวรถมาผมคงเลื่อก นาวาร่าครับ ดู แล้วน่าจะประหยัด เพราะเครื่อง2500แต่แรงมานี้ สิ สูงจัง

บะหล่อ ลุงลัง เสียงดัง  บะมีสตางค์ แต่รักจริงนะจะ  อะฟิ้วๆ
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #634 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 10:18:11 AM »

ขอบคุณพี่ PU45™ ที่หาลิ้งให้ครับ

พี่ ArjunAครับเท่าที่ไปดูตัวรถมาผมคงเลื่อก นาวาร่าครับ ดู แล้วน่าจะประหยัด เพราะเครื่อง2500แต่แรงมานี้ สิ สูงจัง
เข้ามาเชียร์ นาวาร่า ครับ Grin
เท่าที่ดู สเปกแล้ว ผมว่าคุ้มเงินสุดแล้วครับ
 เยี่ยม

ข้อเสีย อย่างเดียว คือ ใหญ่มากครับ ลำบากคนขับ เศร้า
แต่ แม่ผมชอบแกบอกไม่ อึดอัด แอร์เย็น Grin
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #635 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:20:52 PM »

ยินดีด้วยครับ ได้รถดีคุ้มค่าเงิน
ส่วนเรื่องกำลังเวลาดูสเป็คเครื่องยนต์นั้น ผมอยากให้พี่ๆเพื่อนสนใจแรงบิดด้วยนะครับ เพราะแรงบิดเองก็สำคัญไม่แพ้แรงม้า ถ้าจะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆ
ถ้าแรงม้าให้ความเร็ว  แรงบิดก็คือกำลังครับ รถ2คันน้ำหนักและแรงม้าเท่าๆกัน แต่คันหนึ่งมีแรงบิดมากกว่า คันที่แรงบิดมากกว่าจะได้อัตราเร่งดีกว่าครับ  ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #636 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:35:56 PM »

ขออภัย  ขอถามนิดเดียว เขาว่า นิสสัน ใช้เกิน5ปีราคาตกมาก
(คือตกมากกว่ายี่ห้ออื่นที่อายุใช้งานหรือสภาพเท่าๆกัน)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #637 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:44:20 PM »

ขออภัย  ขอถามนิดเดียว เขาว่า นิสสัน ใช้เกิน5ปีราคาตกมาก
(คือตกมากกว่ายี่ห้ออื่นที่อายุใช้งานหรือสภาพเท่าๆกัน)
ผมไปเช็คราคามาเมื่อกี้นี้ จริงครับพี่ปู  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ปีเท่าๆกัน นิสสันถูกกว่า อีสุ มิตซู เกือบแสน อย่างดีก็ราคาพอๆกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #638 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:47:03 PM »

สอบถามเซียนรถหน่อยครับว่า รถเราปกติจำเป็นต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามศูนย์มั้ยครับ เพราะทุกครั้งที่เข้าโดนสับน่าดู บางครั้งจำเป็นต้องเข้าเพราะปเคลมอะไหล่บางตัว อุ๊ยลุงปูงอน คิก คิก

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #639 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 02:24:18 PM »

ผมไปเช็คราคามาเมื่อกี้นี้ จริงครับพี่ปู  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ปีเท่าๆกัน นิสสันถูกกว่า อีสุ มิตซู เกือบแสน อย่างดีก็ราคาพอๆกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อิ อิ ท่านArjunAครับ.....หาใช่ลุงปูไม่

ถ้านิสสันอายุ 5 ปีราคาตกกว่ายี่ห้ออื่น....งั๊นก็ทนใช้ต่อแล้วไปขายตอน 10 ปีสิครับ

ถึงตอนนั้นราคาคงไม่ต่างกันเป็นแสนเหมือนตอน 5 ปีนะครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #640 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:02:15 PM »

สอบถามเซียนรถหน่อยครับว่า รถเราปกติจำเป็นต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามศูนย์มั้ยครับ เพราะทุกครั้งที่เข้าโดนสับน่าดู
บางครั้งจำเป็นต้องเข้าเพราะปเคลมอะไหล่บางตัว อุ๊ยลุงปูงอน คิก คิก

การเข้าเช็คศูนย์จำเป็นสำหรับรถใหม่ที่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน  ......  หากมีปัญหาภายในกำหนดก็จะได้รับการคุ้มครองครับ

แต่ถ้ารถหมดอายุประกันแล้วก็ไม่จำเป็นครับ   .......   รถเข้าเช็คศูนย์นี่เสียที่ราคาสูง แต่เขาก็ให้ความคุ้มครองมากกว่าอู่ทั่วไป

รถส่วนตัวผมทำเองครับ ถ้าแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใส้กรอง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองหน้า-หลัง ฯลฯ

ถ้าถึงขั้นต้องงัดแงะ ผมนิยมอู่ที่ไว้ใจได้มากกว่าศูนย์ ...... เอ๊ะ มันยังไงกันเนี่ย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #641 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:32:25 PM »

กำลังมองตัวนี้อยู่ครับ  ขอปรึกษา ลุงโร๊ด  น้าตุ้ย  น้าอั้ม และท่านที่เคยใช้มาก่อนว่า

เหล็กปั๊ม กับ เหล็กหล่อ อย่างไหนดีกว่าครับ ..... และพอแนะนำแหล่งมือสองได้ที่ไหนบ้าง

อีกอย่างครับ ...... ๔ ฟุต กับ ๕ ฟุต เลือกตัวไหนดี ราคาของใหม่ต่างกันนิดเดียว ..... ขอบคุณครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #642 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:42:19 PM »

อูยยยยยยยยยยยยย

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #643 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:49:29 PM »

อิ อิ ท่านArjunAครับ.....หาใช่ลุงปูไม่

ถ้านิสสันอายุ 5 ปีราคาตกกว่ายี่ห้ออื่น....งั๊นก็ทนใช้ต่อแล้วไปขายตอน 10 ปีสิครับ

ถึงตอนนั้นราคาคงไม่ต่างกันเป็นแสนเหมือนตอน 5 ปีนะครับ

อ้าว พี่ซับนี่นา  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ปล่อยไก่เลย  คิก คิก คิก คิก

สอบถามเซียนรถหน่อยครับว่า รถเราปกติจำเป็นต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามศูนย์มั้ยครับ เพราะทุกครั้งที่เข้าโดนสับน่าดู
บางครั้งจำเป็นต้องเข้าเพราะปเคลมอะไหล่บางตัว อุ๊ยลุงปูงอน คิก คิก

การเข้าเช็คศูนย์จำเป็นสำหรับรถใหม่ที่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน  ......  หากมีปัญหาภายในกำหนดก็จะได้รับการคุ้มครองครับ

แต่ถ้ารถหมดอายุประกันแล้วก็ไม่จำเป็นครับ   .......   รถเข้าเช็คศูนย์นี่เสียที่ราคาสูง แต่เขาก็ให้ความคุ้มครองมากกว่าอู่ทั่วไป

รถส่วนตัวผมทำเองครับ ถ้าแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใส้กรอง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองหน้า-หลัง ฯลฯ

ถ้าถึงขั้นต้องงัดแงะ ผมนิยมอู่ที่ไว้ใจได้มากกว่าศูนย์ ...... เอ๊ะ มันยังไงกันเนี่ย
เสริมจากลุงปูนิดนึงนะครับ เวลาถ่ายน้ำมันเครื่องพยายามอย่าถ่ายแบบที่เขาใช้ค่อแวคคั่มดูดขึ้นมานะครับ ให้ถ่ายแบบปล่อยออกด้านล่าง  ไหว้ ไหว้

กำลังมองตัวนี้อยู่ครับ  ขอปรึกษา ลุงโร๊ด  น้าตุ้ย  น้าอั้ม และท่านที่เคยใช้มาก่อนว่า

เหล็กปั๊ม กับ เหล็กหล่อ อย่างไหนดีกว่าครับ ..... และพอแนะนำแหล่งมือสองได้ที่ไหนบ้าง

อีกอย่างครับ ...... ๔ ฟุต กับ ๕ ฟุต เลือกตัวไหนดี ราคาของใหม่ต่างกันนิดเดียว ..... ขอบคุณครับ

ผมไม่เคยใช้ครับ 
ตอบได้แค่ คุณภาพและความแข็งแรงของเหล็กปั๊ม (Forged)   เหนือกว่าโลหะแบบหล่อธรรมดาครับที่ขึ้นรูปโดยไม่มีแรงอัด  ไหว้ ไหว้
4 - 5 ฟุตถ้าราคาไม่ต่างกัน ผมเอา5ฟุตครับ นึกสภาพเกิดต้องใช้งานความสูงน้อยกว่า 5ฟุตเราลดลงมาได้ 
แต่ถ้าซื้อ 4ฟุตแล้วต้องใช้สูงกว่านั้นเราต่อเพิ่มไม่ได้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #644 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 04:49:14 PM »

ขอแก้ต่างแทน เซล นิสสันครับ

ใน รุ่นที่เท่ากัน ตอนซื้อ ซื้อถูกกว่า ครับ เช่น
1. โตโยต้า วีโก้ 4*4 ราคา ซื้อป้ายแดง  943000 ครับ
2. นิสสัน   นาวาร่า 4*4     ซื้อป้ายแดง  884000 ครับ

อันนี้เป็นขอมูลที่ผม เอามา ศึกษาก่อน ตัดสินใจซื้อครับ ไหว้

ตอนแรก พี่พี่ เชียร วีโก้ครับ ผมก็ตรงเข้าไปวีโก้ แล้วไปขอลองขับ
มันลอยลอยยังไงบอกไปถูก ประกอบกับรถคันแรกที่ผมใช้เรียนขับเป็น นิสสัน ฟรอนเทียร
รุ่นหน้าตาประหลาด เลย ไปลองขับ นาวาร่า อีกครั้ง แล้วเปลียนใจไปเอา นาวาร่า ครับ เยี่ยม

วีโก้ รถไฮเทคมากครับ ระบบ อะไรไม่รู้ เพียบเลย สารพัดเซนเซอร์
แต่ผมกลัวว่าใช้ไป 2-3 ปี ถ้าเซน มัน เซอร์ ขึ้นมา
คงเหมือน  F16 ขาดระบบออโต้ไฟล็อต คิก คิก
หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 227
  พิมพ์