เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:24:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688034 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #705 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 08:04:04 PM »

ไปทำมาแล้วครับ ช่าง พิเชษ อู่แถว นวมินทร์ แก้ไขให้แล้วครับ พอดีเป็นลูกค้าติดหัวฉีด lpg กับช่างครับเกือบเสียเงินหมื่น ตามที่ร้าน ชื่อต่อจากตัว A ทำใบเสนอราคามาแล้ว  วันนี้ ไม่เสียเงินด้วยช่างแก้ไขให้ครับ หลงรัก
สรุปแล้วเกิดจากสาเหตุอะไรครับพี่ ART ยินดีด้วยครับที่ปัญหาจบ  ไหว้ ไหว้
ขึ้น ฮอยปรับ องศา ล้อ หน้าขวาครับหายเลยครับ 20 นาที เสร็จเลยครับ โช๊คที่ว่าเสียก็ไม่เสีย ทดสอบ การวิ่งตรงไม่กินขวาปล่อยมือทางตรงตรงแล้วครับ  โช๊คก็ไม่เสียมีไอน้ำมันเฉยไม่ทรุด ครับ จริงๆๆถ้าเปลี่ยนโช๊คไม่ปรับองศาล้อก็ไม่หายกินขวา อย่างว่าละครับ ช่างร้านเปลี่ยนยางก็ได้แต่แค่เปลี่ยน ยางแค่นั้นละครับ
เข้าใจแล้วครับ มุมโท หรือ มุมแคสเตอร์ เคลื่อน ขอบคุณมากครับพี่   ไหว้ ไหว้

ปัญหาเปลี่ยนยาง แล้วกินซ้ายกินขวาผมก็เคยเจอครับ  ช่วงล่างก็แน่น ตั้งศูนย์ก็ไม่หาย ...

ทางแก้ที่เคยได้ผลคือ ถอดยางออกจากล้อ แล้วใส่ใหม่ให้ถูกต้องครับ
ร้านยางส่วนมากจะมักง่าย ขอแค่ใส่ๆให้มันเสร็จ  ไม่ได้ตรวจดูว่าขอบล้อมันเข้าเสมอกันไหม  ไม่ได้ตรวจสอบว่าเวลาหมุนล้อแล้วแกว่งหรือส่ายไหม
เหล่านี้ก็ทำให้มีอาการกินซ้ายขวาได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่ล้อหน้า  เพราะยางมันไม่สมดุลย์ครับ

ถ้าไม่มีเวลาถอดยางใส่ใหม่ ... การสลับยางจากหน้าไปหลัง หรือซ้ายไปขวา  บางทีก็พอแก้ขัดได้ครับ
ขอบคุณมากครับพี่เบิร์ด  ไหว้ ไหว้
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #706 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 11:13:49 PM »

ไม่อยากพูดในแง่ร้ายเลย ... เอาเป็นว่ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์นะครับ

ผมเคยเจอช่างมักง่าย แก้ปัญหากินซ้ายขวาโดยการปรับมุมโทอิน-เอ้าท์ของล้อ แบบประมาณเอา  รถวิ่งตรงจริง แต่เป็นการขืนมุมล้อเพื่อบังคับชดเชยการกินซ้ายขวา  ผลเสียจะมาตกอยู่ที่ยางและการทรงตัวของรถในความเร็วสูง

ช่างคนสุดท้ายปรับองศาล้อให้โดยใช้เครื่องมือตั้งศูนย์จับวัดหรือเปล่าครับ คุณART ... ถ้าไม่ใช้ อาจเป็นการตั้งขืนล้อโดยประมาณเอา แบบนี้ไม่เข้าทีครับ   ถ้าเป็นอย่างที่ว่าให้ลองหาร้านตั้งศูนย์ใหม่ที่ไว้ใจได้ ตั้งให้ถูกตามหลักการ แล้วลองวิ่งดู ถ้ากลับมากินขวาตามเดิมก็ขอแนะนำให้หาสาเหตุที่แท้จริงแล้วแก้ไขใหม่ครับ

ร้านตั้งศูนย์ล้อที่ผมยอมรับและไว้ใจมีสองที่ คือ บางพลัดศูนย์ล้อ และ จอมพลยางยนต์(ลาดพร้าว)

ขอบคุณมากครับพี่เบิร์ด  ไหว้ ไหว้

Grin แอบเก็บความรู้จากคุณอั้มมาเยอะแล้ว ... ขอถ่ายทอดประสบการณ์บ้างครับ  Grin

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #707 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 12:27:13 AM »

Grin

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #708 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 02:06:28 AM »

ไม่อยากพูดในแง่ร้ายเลย ... เอาเป็นว่ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์นะครับ

ผมเคยเจอช่างมักง่าย แก้ปัญหากินซ้ายขวาโดยการปรับมุมโทอิน-เอ้าท์ของล้อ แบบประมาณเอา  รถวิ่งตรงจริง แต่เป็นการขืนมุมล้อเพื่อบังคับชดเชยการกินซ้ายขวา  ผลเสียจะมาตกอยู่ที่ยางและการทรงตัวของรถในความเร็วสูง

ช่างคนสุดท้ายปรับองศาล้อให้โดยใช้เครื่องมือตั้งศูนย์จับวัดหรือเปล่าครับ คุณART ... ถ้าไม่ใช้ อาจเป็นการตั้งขืนล้อโดยประมาณเอา แบบนี้ไม่เข้าทีครับ   ถ้าเป็นอย่างที่ว่าให้ลองหาร้านตั้งศูนย์ใหม่ที่ไว้ใจได้ ตั้งให้ถูกตามหลักการ แล้วลองวิ่งดู ถ้ากลับมากินขวาตามเดิมก็ขอแนะนำให้หาสาเหตุที่แท้จริงแล้วแก้ไขใหม่ครับ

ร้านตั้งศูนย์ล้อที่ผมยอมรับและไว้ใจมีสองที่ คือ บางพลัดศูนย์ล้อ และ จอมพลยางยนต์(ลาดพร้าว)
เรื่องมุมของช่วงล่างเป็นเรื่องสำคัญ และ ละเอียดอ่อนเป็นอย่างมากครับ เป็นอะไรที่เซ็ทและแก้ไขได้ยากยิ่งกว่าทำเครื่องยนต์เยอะในความคิดของผม

คงต้องให้พี่ ART ใช้ไปซักระยะก่อนครับดูว่ายางกินผิดปกติหรือไม่ หากเป็นอย่างที่พี่เบิร์ดว่าใส่ยางไม่ได้ศูนย์น่าจะมีอาการวิ่งแล้วสั่นหรือพวกมาลัยสั่นร่วมด้วย

Grin แอบเก็บความรู้จากคุณอั้มมาเยอะแล้ว ... ขอถ่ายทอดประสบการณ์บ้างครับ  Grin
ขอบคุณมากครับพี่ ผมเองก็ได้จากพี่มาไม่น้อยเช่นกันครับ  ไหว้ ไหว้  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2009, 05:43:34 AM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #709 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 03:58:02 AM »

ขอบคุณครับ จะทดลองดูถ้ามีปัญหา จะมาปรึกษา ชาวรถ อวป. ครับ

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #710 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 09:05:33 AM »

ไปทำมาแล้วครับ ช่าง พิเชษ อู่แถว นวมินทร์ แก้ไขให้แล้วครับ พอดีเป็นลูกค้าติดหัวฉีด lpg กับช่างครับเกือบเสียเงินหมื่น ตามที่ร้าน ชื่อต่อจากตัว A ทำใบเสนอราคามาแล้ว  วันนี้ ไม่เสียเงินด้วยช่างแก้ไขให้ครับ หลงรัก
[/quote]

...น่าจะอยู่ใกล้บ้านผม...รบกวนขอเบอร์โทร หรือสถานที่ตั้งด้วยครับ จะให้ช่วยดูช่วงล่าง Honda Civic ให้หน่อย

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #711 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 03:06:23 PM »

กรณีใส่ยางไม่ได้ศูนย์  เวลาขึ้นเครื่องถ่วงล้อ  ช่างที่มีประสบการณ์  น่าจะดูออกนะครับ
ผมเคยเจอ ช่างใส่ยางเสร็จ (เปลี่ยนยางใหม่) ขึ้นเครื่องถ่วง แล้วช่างถอดยางออก หมุนยางเปลี่ยนตำแหน่งเข้ายางใหม่ แล้ววัดค่า  ถึงได้รู้ว่า มีกรณียางไม่ได้ศูนย์ด้วย งง นึกว่ามีแต่ที่กระทะล้อ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #712 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 11:07:38 PM »

กรณีใส่ยางไม่ได้ศูนย์  เวลาขึ้นเครื่องถ่วงล้อ  ช่างที่มีประสบการณ์  น่าจะดูออกนะครับ
ผมเคยเจอ ช่างใส่ยางเสร็จ (เปลี่ยนยางใหม่) ขึ้นเครื่องถ่วง แล้วช่างถอดยางออก หมุนยางเปลี่ยนตำแหน่งเข้ายางใหม่ แล้ววัดค่า  ถึงได้รู้ว่า มีกรณียางไม่ได้ศูนย์ด้วย งง นึกว่ามีแต่ที่กระทะล้อ
ใช่ครับช่างบางคนจะดูออกแต่ไม่ใช่ทุกคนที่จะดูออก 
บางคนดูออกแต่ไม่แก้ให้เพราะมักง่าย 
บางคนดูออกแต่ไม่แก้ให้เพราะจะอ้างอย่างอื่นเสียจะได้ฟันเพิ่มอีก

ยางก็เหมือนสินค้าอื่นๆนั้นแหละครับจะให้สมบูรณ์100% กลมเป็นวงกลมสมบูรณ์ เนื้อยางหนาเท่ากันตลอดเส้นแบบเป๊ะๆ ย่อมเป็นไปได้ยาก
สินค้าอุตสาหกรรมจึงต้องกำหนดค่าความเผื่อไว้ในเรทที่ยอมรับได้ผ่านก็ส่งออกขาย  ไม่ผ่านก็ส่งไปแก้ไขหรือแก้ไม่ได้ก็ทำลายทิ้งหรือจำหน่ายออกเป็นสินค้ามีตำหนิ
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #713 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 11:38:12 PM »

รถผมยางคู่หน้ากินหน้ายางด้านในแก้มาหลายช่างแล้ว เปลี่ยนมาหลายเส้นแล้ว จนในที่สุดก็ปล่อยแก้ไม่หาย

วันหนึ่งไปธุระที่จ.อุดร แวะเข้าไปเติมลมร้านยาง  ช่วงนั้นเพิ่งเปลี่ยนยางได้ไม่กี่เดือน แต่ก็เห็นร่องรอยการเริ่มกินยางให้เห็น

ช่างที่ร้านเติ่มลมให้แล้วแนะนำว่าขอเวลาผมไม่เกิน ๑ ชั่วโมง  รถพี่จะไม่กินยางอีก รับรอง

สองปีแล้วครับนับจากวันนั้น  เสียค่าตั้งศูนย์ล้อใหม่ ๒๕๐ บาท  ช่างบอกว่าต้องชิมล้อข้างหนึ่ง แต่ชิมตรงไหนผมไม่หวังว่าจะหาย

เพราะแก้มาหลายช่างแล้วล้วนช่างใหญ่ในกรุงเทพทั้งนั้น เลยไม่ได้ใส่ใจ ปรากฏว่า  หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ  แต่จำไม่ได้ว่าช่างชิมตรงไหน

(ใส่แผ่นเหล็กชิมนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 11:41:11 PM โดย สมศักดิ์ P » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #714 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 06:06:30 AM »

ล้อคู่หน้ากินยางด้านในหมายความว่ามุม Camber เป็นลบมากเกินไปภาษาวันรุ่นเรียกล้อแบะ แก้โดยการปรับมุม Camber ให้ลบน้อยลงครับ  ไหว้ ไหว้

ลองดูตามรูปนะครับ
รูปนี้เป็นรูปที่เรามองจากด้านหน้ารถจะเห็นมุม Camber
รถยนต์ปกติมุม Camber จะเป็น0หรือลบนิดๆ เพื่อช่วยให้มีการทรงตัวที่ดีขณะเข้าโค้ง แต่ถ้าลบมากไปในรถใช้งานก็จะมีอาการกินยางด้านในอย่างที่ พี่สมศักดิ์เจอ

รูปนี้จินตนาการว่าเราหันหน้าไปทางด้านหน้ารถยนต์แล้วมองลงมาจากด้านบนมุมนี้เรียกว่า มุมโท
มุมโทนี้ถ้าเป็น ลบ (Nagative) ดังรูป จะช่วยให้รถวิ่งทางตรงมั่นคงมากขึ้นแต่เวลาเลี้ยวล้อด้านในโค้งจะเกิดการลื่นไถลได้ทำให้ขึนวงเลี้ยวยางสึกหรอมาก
ถ้ามุมโทเป็บ บวก มากเกินไปจะส่งผลให้วิ่งทางตรงไม่ค่อยนิ่งแต่จะช่วยให้รถเลี้ยวได้ง่าย แต่ในปัจจุบันนี้รถใหม่ๆจะมีการปรับมุมโทให้เป็นบวกในขณะเข้าโค้งได้ปัญหาขืนวงเลี้ยวจึงแทบไม่มีให้เห็นแล้วครับ  ไหว้ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2009, 05:53:20 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #715 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 02:54:39 PM »

ขอบคุณครับ ได้ข้อมูลความรู้ อีกแล้วครับท่าน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #716 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 11:19:04 PM »

ผมค้นข้อมูลทำเอกสารไปๆมาๆ ไปเจอเข้าครับ พี่ๆมีความเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้ หรือถ้าใครมีรถรุ่นนี้ขอให้ลองพิสูจน์กันหน่อยดูสิว่าจริงมั้ย  ไหว้ ไหว้

http://www.oknation.net/blog/preechasan/2007/05/02/entry-1 
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #717 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 07:48:27 AM »

เรื่องเขม่าควันย้อนเข้าห้องโดยสารด้านหลังใน fortuner เกิดมาหลายปีแล้วครับ ..... เป็นข่าวครึกโครมอยู่ระยะนึง

แล้วก็เงียบหายไป ...... ยอดจำหน่ายก็ยังคงดีต่อเนื่อง เข้าใจว่าได้รับการแก้ไขเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #718 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:07:20 AM »

แล้วเรื่องใบสั่งฟอร์จูนเนอร์จากต่างประเทศล่ะครับ พี่ปู  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #719 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 11:13:35 AM »

เรื่องเขม่าควันย้อนเข้าห้องโดยสารด้านหลังใน fortuner เกิดมาหลายปีแล้วครับ ..... เป็นข่าวครึกโครมอยู่ระยะนึง

แล้วก็เงียบหายไป ...... ยอดจำหน่ายก็ยังคงดีต่อเนื่อง เข้าใจว่าได้รับการแก้ไขเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

รับแซบครับลุงปู  ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 227
  พิมพ์