เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:30:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688552 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #795 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 06:06:28 AM »

เรียนถามท่าน  ArjunA ครับรถกระบะไม่ใช่ 2 ตอน มีรุ่นไหนที่มีเกียร์ ออโตบ้างครับสนใจซื้อไว้บ้านที่ต่างจังหวัดครับ

Mitsubishi Triton Plus Maga Cab 2.5 GLS (A/T)

Isuzu Space Cab SLX (A/T)

Toyota Vigo 4x2 2.7G VVT-i (เบนซิน) (A/T)

ไหว้ ไหว้
ตัว toyota ไปติด LPG ได้ไหมครับ
ทางโตโยต้าระบุว่าเป็นเครื่องยนต์เบนซิน ติดตั้งแก๊สได้ครับแต่จะดีรึเปล่าผมไม่ทราบครับ พี่ART

สเป็คครับ

รายละเอียดในส่วนของตัวเครื่องยนต์ ที่หน้า3ครับ
http://www.sae.org/automag/techbriefs/02-2005/1-113-2-36.pdf

SERVICE SPECIFICATIONS – 2TR-FE ENGINE MECHANICAL ผมหาละเอียดกว่านี้ไม่มีแล้วครับ
http://www.customtacos.com/tech/files/05FSM/data/ileaf/06toyrm/06toypdf/06rmsrc/rm2006ta/00300510.pdf

รายละเอียดทางเทคนิคของทางโตโยต้าเอง
http://www.toyota.co.th/th/models/Vigo_Smart_Cab/vigo_smart2009_spec.asp
ขอบคุณ ครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #796 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:56:55 AM »

Ford Mustang  ครับ ...

คุณพ่อผมใช้รุ่นไฟหน้าสี่ดวง เมื่อตอนผมเด็กๆ ช่วงก่อนวิกฤติน้ำมันโลกปี 2518

เครื่องยนต์ 6,000 cc.  ตอนติดเครื่องรอบเดินเบา เห็นน้ำมันไหลปุดๆผ่านไส้กรองเบนซินในห้องเครื่อง ...

ไปไหน เท่ห์สุดๆ ... คนมองกันเป็นแถว   จำได้ว่าครั้งหนึ่งถูกชนกันชนเสียหาย ต้องสั่งกันชนใหม่จากอเมริกา

v

v

ตัวนี้จริงๆแล้วจะเป็น Shelby Mustang GT500 ครับพี่เบิร์ด ไม่ใช่รถตามสายการผลิตปกติของ Ford แต่ลุง Carroll Shelby เอามาแต่งโดยใช้พื้นฐานจาก Ford Mustang ปี1967  ไหว้ ไหว้
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #797 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:37:18 AM »

Grin  Grin   เยี่ยม   เยี่ยม

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #798 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 12:40:46 PM »

รายละเอียดตัวนี้เป็นไงบ้างครับ
เห็นอยู่ในกระทู้บ้านนอก คิก คิกเลยมาถามในนี้ดีกว่าผมว่าคันนี้น่าจะบ้านนอกจริงๆ คิก คิกบ้านเรามีตัวนี้เขามาขายหรือเปล่าครับถ้ามีจะมีซักกี่คันครับ พี่ArjunA
แบบว่าเป็นคันโปรดในดวงใจเลยครับกับพระเอกหน้าบ้านนอก นิคโคลัคเคจ เขียนถูกหรือเปล่าครับ

ไม่แน่ใจว่าเคยนำมาขายรึเปล่านะครับเพราะเกิดไม่ทัน
แต่ถ้าถามว่าในบ้านเรามีมั้ยตอบได้เต็มปากว่ามีแน่ๆครับ หน้าตาชุดแต่งแบบในรูปเด๊ะ เสียอย่างเดียวพอเปิดกระโปรงมาผมแทบจะเอาเท้าก่ายหน้าผากด้วยความเสียดาย  เพราะเครื่องยนต์ที่อยู่ใต้ฝากระโปรงกลายเป็นเครื่อง 2JZ-GTE ซะงั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เครื่องเดิมใช้เครื่องอะไรหรือครับผมว่าค่าอะไหล่แพงและหายากเลยน่าจะวางเครื่องใหม่
เครื่องเดิมเป็นซุปเปอร์ชารต์ใช่หรือเปล่าครับมาวางเครื่อง 2 J มันจะได้ม้าเยอะกว่าด้วยหรือเปล่าไม่ต้องถึง ทวินโทเบอร์นะครับ ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #799 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 12:58:22 PM »

แล้วนายพลลี(General lee) จากหนัง Duke of hazzard คือรถDodge Chargerหรือเปล่าครับ
เครื่องเดิมๆ กี่แรงม้า กี่ซีซีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #800 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:02:57 PM »

เครื่องเดิมใช้เครื่องอะไรหรือครับผมว่าค่าอะไหล่แพงและหายากเลยน่าจะวางเครื่องใหม่
เครื่องเดิมเป็นซุปเปอร์ชารต์ใช่หรือเปล่าครับมาวางเครื่อง 2 J มันจะได้ม้าเยอะกว่าด้วยหรือเปล่าไม่ต้องถึง ทวินโทเบอร์นะครับ ไหว้

Shelby Mustang GT500
Engine
Configuration             Cobra 90º V 8  (Ford 428 cid V8 )
Location                    Front, longitudinally mounted 
Displacement             7.013 liter / 428 cu in
Bore / Stroke             104.9 mm (4.1 in) / 101.2 mm (4 in) 
Compression             10.5:1
Valvetrain                  2 valves / cylinder, OHV (เครื่องตะเกียบ)
Fuel feed                   Holley Carburettor (4 พอร์ต ขนาดมโหราฬ)
Aspiration                  Naturally Aspirated (สึดอากาศเองไม่ง้อตัวช่วย)

Performance figures 
Power                       355 bhp / 265 KW @ 5400 rpm 
Torque                      569 Nm / 420 ft lbs @ 3200 rpm 
BHP/Liter                   51 bhp / liter
Power to weight        0.24 bhp / kg
Top Speed                215 km/h / 134 mph
0-60 mph                 4.8 s

จากสเป็คที่เห็นก็ต้องบอกว่าเป็นเครื่องสมรรถนะสูงมาก (ในปี1976) นะครับ แต่ถ้ามาเทียบกับตอนนี้กำลังที่ได้ถ้าเทียบกับความจุขนาด 7000 cc. ถือว่าเป็นเครื่องยนต์สมรรถนะต่ำแถมกินน้ำมันชนิดหน้ามืด ระดับ 4โล/ลิตร  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ถ้าเอามาเทียบกับเครื่อง 2JZ-GTE ทวินเทอร์โบ ที่เป็นเครื่องสมัยใหม่สมรรถนะสูง
มันย่อมสู้ไม่ได้อยู่แล้วครับแต่มันจะเสียรถ  คนที่นิยมชมชอบรถแบบนี้รวมทั้งผมด้วย ส่วนใหญ่จะใช้เครื่องเดิมๆเพื่อรักษาความคลาสสิค หรืออย่างมากก็คงหาเครื่องฟอร์ตรุ่นใหม่ๆมาเลือกวางลงไปมากกว่า แทนที่จะเปลี่ยนเป็นเครื่องญี่ปุ่น  ไหว้ ไหว้

แล้วนายพลลี(General lee) จากหนัง Duke of hazzard คือรถ Dodge Chargerหรือเปล่าครับ
เครื่องเดิมๆ กี่แรงม้า กี่ซีซีครับ

Dodge Charger ปี1969 ถูกต้องครับพี่ซับ

440 Magnum V-8 Engine Specifications

Engine Type:                        OHV V-8
Piston Displacement:             440 cu. in. (7,198 cc.)
Bore and Stroke:                   4.32” x 3.75" (109x95 mm.)
Compression Ratio:               9.7 to 1
Horsepower @ RPM:             375 @ 4600
Torque, lb-ft. @ RPM:           480 @ 3200
Fuel Recommended:             Premium (ออกเทน100 ซดโฮกๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน )

ถ้าเป็นของใหม่ผมหลงรักตัวนี้ครับ  หลงรัก หลงรัก

Dodge Viper SRT-10 

น้ำลายหก น้ำลายหก
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #801 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:06:22 PM »

2รูปนี้ของฝาก พี่หมอรุท ครับเห็นว่าชอบ  Grin Grin

คันนี้เครื่อง 12,000 cc.  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน จะเอาถนนที่ไหนไปวิ่ง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #802 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:17:52 PM »

12,000ซีซีนี่  เสียงกระหึ่มเกินตัวแน่ๆ

เอาเข้าเมืองไทย ภาษีอ่วม.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #803 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:20:44 PM »

12,000ซีซีนี่  เสียงกระหึ่มเกินตัวแน่ๆ

เอาเข้าเมืองไทย ภาษีอ่วม.....

อ่วมอยู่ของอ่วมอยู่ดีๆ จะมาเก็บภาษีอะไรเค้าอีก บอกว่าอ่วมไม่เกี่ยว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #804 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:48:48 AM »

อัพหน่อยครับ

คือผมอยากรู้ว่า มิซู อีโว เปลี่ยนหรัสเครื่อง จากที่เป็น 4G63T มาเป็นตัวใหม่มีการพัฒนาเพิ่มตรงนั้นบาง ไหว้
แล้วทำไมตรงกำหนดแรงม้าไว้ 280 ตัวเวลาเข้ามาในบ้านเราครับทั้งที่สามารถรีดม้าได้เยอะกว่านั้นทั้งที่ไม่ต้องทำอะไรมากมายครับ Huh

ปล. ถามในกระทู้เครื่องบินเป็นความฝันตอนวัยเด็ก
       ถามในกระทู้รถยนต์ชื่นชอบตอนเป็นวัยรุ่น
       ถามในกระทู้ปืนเก็บไว้เป็นความรู้ตอนแก่(ไว้ดูแลลูกสาว) คิก คิก

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #805 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 01:27:17 PM »

อัพหน่อยครับ

คือผมอยากรู้ว่า มิซู อีโว เปลี่ยนหรัสเครื่อง จากที่เป็น 4G63T มาเป็นตัวใหม่มีการพัฒนาเพิ่มตรงนั้นบาง ไหว้
แล้วทำไมตรงกำหนดแรงม้าไว้ 280 ตัวเวลาเข้ามาในบ้านเราครับทั้งที่สามารถรีดม้าได้เยอะกว่านั้นทั้งที่ไม่ต้องทำอะไรมากมายครับ Huh

ปล. ถามในกระทู้เครื่องบินเป็นความฝันตอนวัยเด็ก
       ถามในกระทู้รถยนต์ชื่นชอบตอนเป็นวัยรุ่น
       ถามในกระทู้ปืนเก็บไว้เป็นความรู้ตอนแก่(ไว้ดูแลลูกสาว) คิก คิก
4B11T ต่างจาก 4G-63T ของเดิมแบบเห็นได้ชัด คือติดตั้งระบบ MIVEC (Mitsubishi Innovative Valve timing Electronic Control system) มาทั้งฝั่งไอดีและไอเสียครับเป็นผลให้เครื่องตัวใหม่นี้มีแรงบิดเยอะช่วงกำลังกว้าง
ลองดูกราฟที่เป็นเส้นทืบนะครับ สีน้ำเงินคือแรงบิด สีแดงคือแรงม้า จะเห็นได้ว่าแรงบิดมาไวมาก 3,800 rpm แรงบิดก็มาเต็มแล้ว ส่วนเส้นแรงม้าช่วงกำลังกว้างมาก นอนยาวตั้งแต่ 3,500 rpm -7,000 rpm เลย

ส่วนเรื่องตัวเลข 280 แรงม้าเป็นเรื่องกฎหมายของทางญี่ปุ่นครับที่กำหนดให้รถโรงงานมีแรงม้าจำกัดแค่นั้นทางโรงงานผู้ผลิตจึงต้องให้กล่อง ECU สั่งตัดกำลังเพื่อให้ออกขายได้ตามกฎหมาย แต่ในความเป็นจริงถ้าจับมาวัดแรงม้าเกินทั้งนั้นครับ ยกตัวอย่าง GTR R34 ขึ้นวัดจริงๆ ก็ปาเข้าไป 296 bhp(กำลังวัดที่พลายวิล) เพราะฉะนั้นในเมื่อแรงม้าโดนตอนโดยกล่อง ECU เมื่อซื้อมาแล้วก็แค่จับกล่อง ECU มาปลดล๊อคแค่นี้เครื่องยนต์ก็จะปล่อยม้าเต็มที่ Evo 9 เดิมๆม้าก็ทะลุไป300 bhp แล้วครับ แต่ถ้าวัดกำลังที่ล้อจริงๆรับประกันว่าไม่มีคันไหนถึง280 PS (กำลังจริงที่ล้อ) แน่ๆ ลองดูกราฟแรงม้าข้างบนได้ EVO X เดิมๆวัดกำลังที่ล้อจริงๆไม่ถึง 220 PS ด้วยซ้ำครับ สเป็คโรงงานที่เราเห็นตามโบรชัวร์มันเป็นแรงม้าหน่วยเป็น bhp ครับไม่ใช่ม้าที่ลงพื้นจริงๆ

เรื่องรีดแรงม้านี่ต้องดูพื้นฐานเครื่องเดิมครับอย่างเครื่อง 4G-36T ของอีโวตัวเก่าตัวเครื่องมันมีพื้นฐานดี มีความทนทานพอสมควร การเพิ่มกำลังสเต็บต้นๆเช่นเพิ่มบูสต์เทอร์โบ(เล็กน้อย) ใส่กรองเปลือย เปลี่ยนชุดระบายไอเสียใหม่ แค่นี้ก็ได้แรงม้าระดับ 330-350 bhp สบายๆ
คุณพ่อตัวดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #806 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 12:05:25 PM »

ขอมาถามพี่ ArjunA  รถในหนัง ทริปเปิ้ลเอ็กซ์ 2 รถในรูปนี่รุ่นอะไรครับ
 ผมถูกใจสีรถมากเปลี่ยนมุมทีสีเปลี่ยนที่ เค้าเรียกว่าสีอะไรผมเห็นมีทำอยู่ 2-3คนอยากทำดูบ้าง
แล้วเวลาขอเปลี่ยนสีที่ขนส่งต้องแจ้งว่าสีอะไรครับ ไหว้

รูปไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #807 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 04:09:29 PM »

ขอมาถามพี่ ArjunA  รถในหนัง ทริปเปิ้ลเอ็กซ์ 2 รถในรูปนี่รุ่นอะไรครับ
 ผมถูกใจสีรถมากเปลี่ยนมุมทีสีเปลี่ยนที่ เค้าเรียกว่าสีอะไรผมเห็นมีทำอยู่ 2-3คนอยากทำดูบ้าง
แล้วเวลาขอเปลี่ยนสีที่ขนส่งต้องแจ้งว่าสีอะไรครับ ไหว้

รูปไม่ค่อยชัดเท่าไหร่
Pontiac GTO ปี 1967 Hardtop ครับ

สนใจข้อมูลตามลิงค์ไปเลยครับ  เยี่ยม เยี่ยม
http://ultimategto.com/cgi-bin/statsexplorer.cgi?year=1967&f1=style+popgto+clrpaint+dtmatrix+vinmatrix+dataplate+price

ส่วนสีแบบนี้ส่วนใหญ่จะเรียกว่าสีเหลือบมุกครับ ส่วนเรื่องแจ้งเปลี่ยนสีต้องแจ้งสีBaseของมันครับ อย่างรถในหนังเป็นสีม่วงเหลือบ ก็แจ้งว่าสีม่วง  ไหว้
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #808 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 04:22:48 PM »

สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ รถผม โตโยต้า รุ่นฟอร์จูนเนอร์  วันก่อนไปเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าที่บีควิก จากนั้นเอามาใช้ตามปกติแต่เวลาเบรคจะมีความรู้สึกว่าที่เท้ามันเต้น หลังจาก

นั้นก็เอาไปให้เขาแก้ใขก็ไม่หาย จึงยอมตัดใจไปใหม่อีกร้าน บอกอาการเสร็จร้านแจ้งว่าเป็นที่ผ้าเบรคต้องเปลี่ยนใหม่ หลังจากนั้นก็เอาไปใช้ เหตุการก็เหมือนเดิมอีก อยากทราบว่า

มันเป็นอะไรครับ อ๋อย

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #809 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 04:52:28 PM »

น่าจะเป็นที่ดิสเบรคคดหรือดิสเบรคเป็นร่องครับ..ร้านแรกที่เปลี่ยนผ้าเบรคให้ไม่ได้เจียรจานเบรคให้เรียบ..ทำให้หน้าสัมผัสระหว่างดิสเบรคกับผ้าเบรคไม่สม่ำเสมอกัน....

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 227
  พิมพ์