เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:27:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 53 54 55 [56] 57 58 59 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688360 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #825 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:11:34 PM »

เลยขอคุยเรื่องขับรถชิดซ้าย ชิดขวาครับ

ดั้งเดิมชาวฝรั่งยุโรปขับชิดซ้ายมากกว่า แต่ค่อยๆ เปลี่ยนมาเป็นชิดขวา

ทั้งนี้อาจเป็นธรรมเนียมมาจากโรมันที่สัญจรข้างซ้าย ระบบถนนโรมันดีมากๆ ทั้งในเมืองและระหว่างเมืองในอาณาจักรสร้างถนนรวมกันหลายแสนกิโลเมตร (ครับหลายแสน กม.) มีระบบระบายน้ำ เหลือให้ใช้จนถึงปัจจุบันมากเหมือนกัน

ส่วนญี่ปุ่น เพื่อนญี่ปุ่นเล่าว่าเขาสัญจรชิดซ้ายมาก่อนแล้ว มิได้ตามฝรั่งชาติใด เพราะซามูไรพกดาบข้างซ้าย ถ้าเดินชิดขวาสวนกันในตรอกซอย ปลายดาบอาจกระทบกันแล้วเป็นเรื่องได้ว่า หาเรื่องแซวอ๊ะป่าว? ดังนั้นจึงสัญจรชิดซ้ายดีกว่า

คำถาม

1. เรื่องฝรั่งบางชาติขับชิดขวาไม่ทราบท่านใดมีเรื่องตำนานไหมครับ? ขอ "เดา" ว่าเหตุหนึ่งอาจเป็นเพราะเวลาคนขึ้นขี่ม้าจะขึ้นข้างซ้าย ดังนั้นเวลาสร้างรถเลยออกแบบให้คนขับขึ้นข้างซ้าย แต่ไหนแต่ไรมา ทีนี้พอนั่งขับข้างซ้ายแล้วก็ขับชิดขวาดีกว่า สวนกันง่่ายดี คิดเล่นๆ ต่อว่าที่เมกันขับชิดขวาอาจเพราะต้องการต่อต้านระบบอังกฤษเดิม เหมือนอย่างที่พอพม่าได้รับเอกราชก็เปลี่ยนไปขับชิดขวา เลิกชิดซ้ายแบบอังกฤษ

2. และทำไมการสํยจรทางแม่น้ำในประเทศไทยถึงชิดขวาครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #826 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:32:30 PM »

อีตาคนขับรถหัวลากนี่อยากให้มาขับแถวสุวินทวงศ์ หนองจอก ลำผีกชี ตอนห้าทุ่มจังเลย
อย่างนี้ก็เจอด่านพี่ป้อมสิครับ Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #827 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:45:38 PM »

2. และทำไมการสํยจรทางแม่น้ำในประเทศไทยถึงชิดขวาครับ?

สัญจรครับ

การเดินทาง ทางน้ำของไทย ที่ชิดขวา เพราะธรรมเนียมนิยมและประเพณีปฏิบัติของไทย
ซึ่งรับมาจากพราหมณ์และเขมร จะถือเลขผานาที ถือเคล็ดลาง  อย่างออกเดินทางจากบ้าน ให้ก้าวเท้าไหนออก

จะทำธุระปะปังเรื่องนี้ ให้ออกจากบ้านวันไหน เวลาไหน ถึงจะดี

แม้แต่เรื่องของการใช้มือ จะถือมือขวาเป็นมือหลัก มือสำคัญ กินข้าวมือขวา ถืออาวุธมือขวา ทำโน่นทำนี่ใช้ขวา
(มือซ้ายใช้ทำอะไรบ้าง  Grin ) อาจเป็นเพราะคนถนัดขวาเยอะ เรื่องขวาๆเลยเข้ามาอยู่ในพิธีกรรมหลายอย่าง 
อย่างเวียน ทักษิณาวัตร  จริงๆแล้ว ทักษิณแปลว่าขวา(หรือทิศใต้) เพราะเมื่อเราหันหน้าไปทางตะวันออก  ขวามือคือทิศใต้

การออกเดินทางทางน้ำชิดขวา ก็เลยอาจมาจากเรื่องขวาๆแบบนี้

แต่ก่อนการออกเดินทาง ทางเรือเพื่อค้าขาย มีการดูเลขผานาที มีบวงสรวงด้วยนะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #828 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:51:31 PM »

ขอบคุณครับท่านซับ

อือม์ ผมขอเดาเล่นๆ ว่า เมื่อก่อนเราพายเรือกัน พายจะอยู่ข้าขวา หันหัวเรือไปข้างขวาสะดวกกว่าเวลาจะออกจากตลิ่งใช้พายยันได้ ทีนี้ไม่ว่าจะไปด้านไหนเลยชี้หัวเรือไปข้างขวาก่อน เป็นความรู้สึกว่าชิดขวา เมื่อวางระบบสัญจรเลยให้ชิดขวา

Thou shalt not rely on help from the stranger.
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #829 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 04:28:52 PM »

ขับเรือชิดขวา เป็นหลักปฎิบัติสากลครับ ขับชิดขวากันทั่วโลก  และจะส่งผลต่อเนื่องไปถึงการจราจรด้านอื่นๆด้วย เช่น ถ้าเรือสองลำมีทิศทางพุ่งเข้าหากัน ถ้าจะหลบต้องหลบทางขวา.....หรือเมื่อเรือสองลำวิ่งเข้าหาจุดตัดอันเดียวกัน ต้องให้ลำที่อยู่ทางขวาไปก่อน......แต่ก็มีข้อยกเว้นอยู่บ้างเมื่อเจอเรือลำใหญ่  เรือเล็กต้องเป็นฝ่ายเอื้ออำนวยการเดินเรือ(ให้ทาง)ให้แก่เรือใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2009, 06:51:39 PM โดย OO BUCK » บันทึกการเข้า

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #830 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 04:47:16 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ โอโอบั๊ค บวก 1 คะแนน

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #831 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 01:35:46 AM »

รบกวนช่วยวิจารณ์ในเชิงเปรียบเทียบให้หน่อยสิครับ ทั้งในแง่สมรรถนะ , ความโหดในการซ่อมบำรุง , ความน่าใช้ , ประวัติเรื่องความปลอดภัยฯลฯ

ทั้งหมดเอาเฉพาะรุ่นปี03-05 , งบฯ650-900k

1.VOLVO S60 2.3T

2.AUDI A6 2.4

3.BMW323i E46

คันนี้เหมือนS40 Tคันที่แล้ว คือซื้อให้เมียใช้เป็นหลัก ผมแจมใช้เป็นครั้งคราว(ประชาชนชั้น2ต้องใช้กระบะ หัวเราะร่าน้ำตาริน )

โดนส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบบีเอ็มฯ , อยู่กับวอลโว่มาตั้งแต่เด็กจนเลยขีดคุ้นเคยมาเป็นเบื่อขี้หน้ามันแทน .... แต่คันที่แล้วก็วอลโว่ , เคยชอบออดี้มาก ตอนนี้ก็ชอบอยู่ แต่กลัวเรื่องความ(โคตร)จุกจิก และเท่าที่เห็นในกระดาษสมรรถนะจะยังด้อยกว่าS60อยู่มาก....ใจจริงก็อยากได้C23อยู่เหมือนกัน แต่ตังค์ไม่พอ (พอก็ไม่ซื้อ  แบร่ )

ถ้าเป็นรถอื่นต้นปีก็จะเริ่มสั่งหารถ ประมาณสงกรานต์ถึงจะว่างขึ้นไปรับ.....ขอบคุณครับ  หลงรัก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #832 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:23:50 AM »

อเมริกันขับชิดขวาเคยได้ยิน แต่ไม่ยืนยันว่าถูกเกิดจากนิสสัยนักเลงปืนเคาบอยขี่ม้าพกปืนเอวซ้ายมือขวาชักออกมายิง
พอเลิกขี่ม้ามาขับรถเลยติดนิสสัยการพกปืนซ้ายพวงมาลัยขวาพกสะดวก ชักสะดวก คนก็เห็นสะดวกจะได้ไม่มาตอแย

ส่วนบ้านเราถ้าขับช้าชิดซ้ายถือว่ามีมารยาทและน้ำใจต่อเพื่อนร่วมทาง แต่ผมก็เจอขับ shit ขวา บ่อยๆครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #833 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:26:34 AM »

รบกวนช่วยวิจารณ์ในเชิงเปรียบเทียบให้หน่อยสิครับ ทั้งในแง่สมรรถนะ , ความโหดในการซ่อมบำรุง , ความน่าใช้ , ประวัติเรื่องความปลอดภัยฯลฯ

ทั้งหมดเอาเฉพาะรุ่นปี03-05 , งบฯ650-900k

คันนี้เหมือนS40 Tคันที่แล้ว คือซื้อให้เมียใช้เป็นหลัก ผมแจมใช้เป็นครั้งคราว(ประชาชนชั้น2ต้องใช้กระบะ หัวเราะร่าน้ำตาริน )

โดนส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบบีเอ็มฯ , อยู่กับวอลโว่มาตั้งแต่เด็กจนเลยขีดคุ้นเคยมาเป็นเบื่อขี้หน้ามันแทน .... แต่คันที่แล้วก็วอลโว่ , เคยชอบออดี้มาก ตอนนี้ก็ชอบอยู่ แต่กลัวเรื่องความ(โคตร)จุกจิก และเท่าที่เห็นในกระดาษสมรรถนะจะยังด้อยกว่าS60อยู่มาก....ใจจริงก็อยากได้C23อยู่เหมือนกัน แต่ตังค์ไม่พอ (พอก็ไม่ซื้อ  แบร่ )

ถ้าเป็นรถอื่นต้นปีก็จะเริ่มสั่งหารถ ประมาณสงกรานต์ถึงจะว่างขึ้นไปรับ.....ขอบคุณครับ  หลงรัก

ไม่สนแลนเซอร์ อีเอ็กใหม่หรือครับงบนั้นได้รถใหม่ เทห์ วัยรุ่น
หรือ Ford Focus ดีเซล TDCI เกียร์Twin cluth 6 Speeds ระบบเกียร์เทพสุดๆ ในบรรดารถใหม่ในเมืองไทยต่อให้รถในเซกเม้นใหญ่กว่าก็ตาม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #834 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:22:34 AM »

3รุ่นนี้บอกตรงๆว่าเลือกยากมากครับ มาตรฐานและคุณภาพใกล้เคียงกันมาก จะมีก็แต่วอลโว่ที่สมรรถนะเด่นเกินหน้าออกมาเพราะเป็นตัวเดียวในกลุมที่เป็นเครื่องเทอร์โบแรงม้าแรงบิดก็เลยมากกว่าเพื่อน
ตอบคำถามพี่จ้าว
ในแง่สมรรถนะ
ตัวแรกต้องให้วอลโว่ก่อน แรงม้าแรงบิดมากกว่า อัตราเร่งดีกว่า และช่วงล่างหนึบแน่น ดีกว่าอีก2ตัวที่เหลือด้วย ตัวใหญ่ภายในกว้างนั่งสบาย

อันดับ2 ผมยกให้ BMW เทียบกับ A6 แล้วแรงม้าแรงบิดพอๆกัน แต่323 ตัวเล็กกว่า เครื่องแคมกระดิก ก็ช่วยทำให้อัตราเร่งดีกว่า การกระจายน้ำหนักหน้าหลัง 50-50 ก็มีส่วนช่วยให้รถมีอาการค่อนข้างเป็นกลางไม่ดื้อโค้ง(มากนัก) ตรงนี้เหนือกว่าวอลโว่ และดีกว่า A6 ที่เป็นรถวางหน้าขับหน้า

บ๊วยกลายเป็น A6 แรงม้าแรงบิด ใกล้เคียงกับ 323 อัตราเร่งก็ใกล้เคียงกัน แต่ด้วยความที่เป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าทำให้อาการออกไปทางหน้าดื้อไปซักหน่อย

เรื่องการซ่อมบำรุงคงตอบให้ไม่ครบนะครับเพราะไม่มีประสบการณ์กับวอลโว่เลย อู่รถยุโรปที่เคยอยู่ก็ไม่ได้รับทำวอลโว จะมีแต่เบนซ์ กับ BMW เป็นหลัก
Audi มีบ้างประปราย BMW กับ Audi ถ้าใช้อะไล่แท้และได้รับการดูแลเอาใจใส่เหมือนๆกันความทนทาน ก็อยู่ระดับเดียวกันครับ ราคาอะไหล่ก็ไม่หนีกันมากนัก
แต่ทางBMW จะถูกว่าบ้าง ตามความนิยมในบ้านเรา และอะไหล่ก็หาง่ายกว่ากันด้วย

ความน่าใช้ ถ้าตอบตามประสาคนใช้ BMW เพราะผมชอบรถรูปทรงของซีรีย์3 มากกว่า แต่งให้สวยง่าย ผมไม่ชอบรถที่รูปทรงใหญ่ๆครับ อะไหล่กับของแต่งก็หาง่ายกว่าด้วย แต่ถ้ามองด้านสมรถนะวอลโว่น่าใช้ที่สุดครับ ยิ่งถ้าเทียบกับราคายิ่งน่าใช้เพราะราคาถูกกว่า อีก2ตัวที่เหลือ

เรื่องความปลอดภัยพอๆกันแหละครับ รถยุโรประดับนี้ถ้ามาตรฐานความปลอดภัยไม่ผ่านรับประกันว่าออกขายไม่ได้แน่  ไหว้ ไหว้

สุดท้ายเรื่องราคา
VOLVO S60 2.3T  อยู่ที่ 750,000-850,000 แล้วแต่ปีแล้วแต่สภาพ

BMW323i E46 แพงกว่าเพื่อน 830,000-1,000,000+

AUDI A6 2.4  750,000-900,000

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ มีอ้างอิงแหล่งข้อมูลมาบ้าง หวังว่าคงมีประโยชน์กับพี่จ้าวบ้างไม่มากก็น้อย  ไหว้ ไหว้
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #835 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 02:49:23 PM »

ขอบคุณครับคุณอรชุน   Cheesy

ผมตัดE46ออกครับ เพราะเห็นแก่ความสบาย.....เหลือตัวเลือกในดวงใจคือS60 2.3TกับA6 2.4 C5

เหตุที่เขวมามองA6ทั้งที่สมรรถนะค่อนข้างห่างกันเพราะสภาพรถครับ คนใช้ออดี้จะเป็นพวกรัก/ถนอมรถกว่าพวกใช้วอลโว่มาก และมักไม่ใช่รถคันเดียวในบ้าน A6C5ที่ปี02ขึ้นมา น้อยคันที่จะวิ่งได้ถึง100,000กม. ส่วนใหญ่ยังจ่ออยู่แถวๆ8-9หมื่น

ส่วนคนใช้รถวอลโว่จะกลับกัน คือเป็นพวกที่ใช้เป็นรถหลักกันแบบเอาจริง S60ปี03ส่วนมากจะอยู่ที่140,000-160,000 สมรรถนะดีกว่ามากแต่ก็มักโดนใช้งานมามากกว่า...เจอรถต่ำกว่า100,000กม.แท้ๆนี่ คงดีใจเหมือนถูกหวย  Grin

และคนใช้วอลโว่จะงกกว่า-โอ๋รถน้อยกว่าคนใช้ออดี้(เอาบ้านตัวเองเป็นเกณฑ์ คิก คิก )

จนตอนนี้ก็ยังงงๆ ว่าS60สมรรถนะสูงกว่าเกือบทุกอย่าง ราคา2.45ล้าน ไหงออดี้ที่สู้ไม่ได้ถึงตั้งราคามา3.15ล้าน แล้วก็ยังขายได้โครมๆๆ......มันต้องมีเหตุผลสิน่า แค่ผมยังหาไม่เจอ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #836 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 03:03:36 PM »

ขอบคุณครับคุณอรชุน   Cheesy

ผมตัดE46ออกครับ เพราะเห็นแก่ความสบาย.....เหลือตัวเลือกในดวงใจคือS60 2.3TกับA6 2.4 C5

เหตุที่เขวมามองA6ทั้งที่สมรรถนะค่อนข้างห่างกันเพราะสภาพรถครับ คนใช้ออดี้จะเป็นพวกรัก/ถนอมรถกว่าพวกใช้วอลโว่มาก และมักไม่ใช่รถคันเดียวในบ้าน A6C5ที่ปี02ขึ้นมา น้อยคันที่จะวิ่งได้ถึง100,000กม. ส่วนใหญ่ยังจ่ออยู่แถวๆ8-9หมื่น

ส่วนคนใช้รถวอลโว่จะกลับกัน คือเป็นพวกที่ใช้เป็นรถหลักกันแบบเอาจริง S60ปี03ส่วนมากจะอยู่ที่140,000-160,000 สมรรถนะดีกว่ามากแต่ก็มักโดนใช้งานมามากกว่า...เจอรถต่ำกว่า100,000กม.แท้ๆนี่ คงดีใจเหมือนถูกหวย  Grin

และคนใช้วอลโว่จะงกกว่า-โอ๋รถน้อยกว่าคนใช้ออดี้(เอาบ้านตัวเองเป็นเกณฑ์ คิก คิก )

จนตอนนี้ก็ยังงงๆ ว่าS60สมรรถนะสูงกว่าเกือบทุกอย่าง ราคา2.45ล้าน ไหงออดี้ที่สู้ไม่ได้ถึงตั้งราคามา3.15ล้าน แล้วก็ยังขายได้โครมๆๆ......มันต้องมีเหตุผลสิน่า แค่ผมยังหาไม่เจอ

โห.......... แบบนี้สาวกใบพัดฟ้าขาวก็น้อยใจแย่สิครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ที่วอลโว่ ความนิยมสู้ ออดี้ ไม่ได้อาจเป็นเพราะเรื่องอิมเมจและรูปลักษณ์ครับ ออดี้ดูเป็นสปอร์ทผู้ดี  ในขณะที่อิมเมจของวอลโว่คนอาจจะมองว่าล้าสมัยก็ได้ครับ วอลโว่ที่ผมดูแล้วชอบที่สุดคือ S40 First generationeration ครับ ถ้าไปดูในตลาดต่างประเทศยิ่งไปกันใหญ่ตัวท๊อปเหมือนๆกัน วอลโว่สู้ออดี้ไม่ได้ ต้องจับไปประกบกับ M3 ถึงจะสูสี   ไหว้ ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #837 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:45:51 PM »

แล้วทำไมมายุผมให้ซื้อ XC90-D5 ล่ะ...

พี่จ้าวนั่นแหละที่เหมาะกับ XC90-D5 ครับ...

มาทั้งแรงม้าแรงบิด...

ประหยัดน้ำมัน น้ำมันก็ถูก...

ขับสี่เหมาะกับเกาะที่ฝนตกปีละ 8 เดือน...

เชื่อผมดิ...อิ..อิ..คิก คิก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #838 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:04:33 AM »

ตอนแรกว่าจะเล่าในซอยนานาฯ งั้นเล่าตรงนี้เลยละกัน

ผมวางโครงการจะซื้อXC90 D5ไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วแล้วครับ แต่ปีที่แล้วเศรษฐกิจภาพรวมมันตกสะเก็ด ไม่กล้าใช้เงินสุมสี่สุ่มห้า

ที่จริงวางแผนไว้ว่าเม.ย.-พ.ค.ที่จะถึงนี้จะปิดS40ของแฟนแล้วหันมาลองกับXC90ดูอีกซักตั้ง อยากให้พ่อมีรถสบายๆไว้ขับพาเด็กๆทัวร์วัดเล่น(เมื่อปลายก.ย.พ่อไปตะลอนภาคเหนือ-อิสานเล่นซะเกือบเดือน) .....ก็ดันมาเจอเรื่องรถคว่ำเสียก่อน เลยหันมาตั้งหลักหารถใหม่มาให้แม่คุณใช้

วันนี้นั่งดูS60-A6อยู่เพลินๆ พ่อเดินมาข้างหลัง ถามว่า อ้อ.....หารถใหม่ให้ตุ่น(เมีย)เหรอ ?

ผมเลยนึกขึ้นได้ ว่าเออเนอะ แล้วทำไมไม่เอาXC90ไปเลยละหว่า ตอนพ่อเอาไปตะลอนเล่นก็ขุดคันอื่นมาใช้ แค่ปีละไม่กี่ครั้ง ไม่เห็นจะเป็นไรเลย เมียก็คุ้นกับสภาพจราจรที่นี่แล้วด้วย งวดไหนขี้เกียจจ่ายก็ไถพ่อเอาดื้อๆได้ด้วย.......เลยหันไปบอก อุ๋ยยยย ลืมไป เดี๋ยวจ้าวหาXC90มาใช้ทีเดียวเลยดีกว่า ป๊าได้ใช้ได้ด้วย

พ่อ.....ไม่ต้อง ไม่เอา จะเอานาวาร่า ชอบ

ผม......เอ้า ดีนา ได้พาไอ้2ลิงนั่นไปเที่ยวได้สบายๆด้วยไง นาวาร่าขับไกลๆไม่สบายหรอก

พ่อ.....ว๊ะ ก็ป๊าชอบ ไม่เอา ไม่ต้องยุ่ง รวยนักเหรอ รวยกว่าป๊าเหรอวะ จะเที่ยวซื้อรถมาแจก? (เป็นงั้นไป  อ๋อย ) อยากเอาไอปัน+ป้องไปก็ตามจอมให้มันลงมาขับรถให้อีกคันก็หมดเรื่อง  อ๋อย อ๋อย

ก่อนเดินไปก็เขกหัวผมทีนึง....ขอบใจ ไม่ต้อง  อ๋อย

เดินไป5ก้าวหันมาบอก ....เออ ค่าเรียนดนตรีของปันกับป้องมาเบิกนะ , เดินไปอีก3ก้าวหันมาถาม แล้วไอปันมันจะเรียนวาดรูปอีกทีเมื่อไหร่ เรียนค้างอยู่ไม่ใช่เหรอ

สบายละตู เซฟเหนาะๆอีกเดือนเป็นหมื่น โดนเขกหัวแต่คุ้ม  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2009, 12:07:39 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #839 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:20:17 AM »

ผมว่าน่าจะใช้รถใหม่เลยดีกว่า อย่างน้อย 3 ปีแรกยังปลอดภัยเรื่องซ่อมบำรุง และรถที่คุณ E-MAIL ชอบ อะไหล่ทองคำทั้งนั้น แล้วรถมือ2 เป็นไปได้ทุกอย่าง ถ้าซื้อเต๊นท์เรามั่นใจว่าพาคนรู้ไปช่วยเลือก แต่เดี๋ยวนี้ เหนือฟ้ายังมีฟ้าจริงๆ ถ้าชอบจริงๆแนะนำหารถบ้านครับ ดูสมุดคู่มือว่าเค้าเป็นคนแรก (ที่ต่อจากไฟแนนซ์) แล้วดูตารางการเข้าเช็คศูนย์ เอ่อ...เพิ่งเข้ามาอ่านน่ะครับ Smiley

หน้า: 1 ... 53 54 55 [56] 57 58 59 ... 227
  พิมพ์