เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:26:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 54 55 56 [57] 58 59 60 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688264 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #840 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 03:20:48 PM »

อิ อิ ได้คำตอบแล้ว

คุณPondStar เวบ volvomania.com ขานี้ใช้รถพิกัดเดียวกัน แต่งได้เนียนกริบทุกคัน  เยี่ยม

จากประสบการณ์ นะครับ
การใช้ C5 ตัวนี้ มา 3 ปี
ข้อดี
1. อะไหล่ หาง่ายกว่าทั้งของใหม่ในหรือนอกศูนย์ หรือของมือสอง หาได้จากหลาย ๆ  แห่งมีให้เปรียบเทียบราคากัน ตัวเลือกเยอะ
2. ภายในสวยกว่า เยอะ (IMO)  อลังกาลกว่า แอร์แบคเยอะกว่า 10 ใบแน่ะ ลูกเล่นเยอะกว่า ฟังชั่นการปรับอะไรต่าง ๆ เยอะกว่า
3. ชุดแต่งภายนอก เยอะกว่าสำหรับ C5 เห็น ๆ หาได้ในไทยมีถึง 3-4 แบบ แต่ s60 เท่าที่เห็น มี 1-2 แบบ อะไหล่ตกแต่งไฟหน้าไฟท้าย เยอะกว่า ส่วนอุปกรณ์ขุนม้าถ้างบเหลือเยอะเด๋วจาดให้ครับ แต่ถ้าอยากแรงก้อต้องลองเปลี่ยนบล๊อกเครื่องไปเล่นตัว เทอร์โบ รับรองสมใจครับ
4. ช่วงล่างนุ่มนวลชวนผัน ขับเร็วก้อมั่นใจดี พวงมาลับแปรผัน นิ่ง ๆ เงียบ ๆ เร็วแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว
5. community เยอะกว่า หาข้อมูลง่ายกว่าทั้งในและนอกประเทศ
ข้อเสีย
1. อัตราเร่งต้นอืด แต่ปลายมาได้เรื่อย ๆ ถึง 200 ++ แต่จะรู้สึกหวิว ๆ หลัง 180 ขึ้นไป
2. ภายนอกเดิม ๆ แก่
3. วัสดุภายในพวกพลาสติกจะส่งเสียง ออด แอด และจะลอก ๆ เมื่อโดนความร้อน วัสดุส่วนใหญ่ แพ้ความร้อน
4. กระจกตัดแสงส่องหลังชอบเสียเพราะโดนความร้อน
5. หน้าจอคอมมาน เส้นชอบขาด ผมเห็นเป้นทุกคัน ซ่อมไม่ได้

การใช้ S60 2.5T มา 1 ปี (ส่วนใหญ่จอดไม่ได้ใข้)
1. อัตรการกินน้ำมันพอกัน แต่ว่าได้อัตราเร่งที่ดีกว่าเยอะ
2. เบาะนั่งสบายมั่กมากก ขับยังไงก้อไม่เมื่อย
3. ภายในดูสปอร์ตกว่า วัสดุทนทานกว่า
4. ภาพลักษณ์โฉบเฉียว เทียบภายนอกรถเดิม ๆ ผมว่า s60 สวยกว่า (IMO)
5. มีมูนลูฟ จุดนี้ผมชอบมาก
ข้อเสีย
1. วงเลี้ยวกว้างมากกกกกก (เป็นเหตุลที่ไม่ค่อยได้ใช้เลย)
2. ขึ้น-ลงลำบาก ภายในคับแคบกว่า
3. ขับสนุกสำหรับ ตจว แต่ในเมือง ไม่สนุกเลย....เครียด
4. ช่วงล่างกระด้างกว่า + กลิ่นเข้ารถตลอดแต่ให้ศูนย์หรืออู่นอก อุดได้
5. ทัศนะวิสัย บางมุมมองมีการบังของเสาหน้าและเสากลาง เคลีร์สู้ C5 ไม่ได้
6. ภายในไม่มีที่วางของจุกจิกเลย เช่นโทรศัพท์ แว่นตา อื่น ๆ ความรู้สึกผม เหมือนทุกช่องใส่ของถูกออกแบบมาให้ใส่เฉพาะสิ่งเท่านั้น

สรุปสำหรับผม
ถ้าชอบสะดวกสบายเอา A6 C5
ถ้าชอบขับเอาสนุกก็ S60

แต้ถ้าจะเปรียบมวยกันต้อง S60-----> A4 / S80 ------> A6   Huh

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #841 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 03:40:08 PM »

รายงานความคืบหน้านิดหน่อยครับ

วันนี้โทรเข้าศูนย์ภูเก็ต ว่าก่อนเกิดอุบัติเหตุผมมีรายการสั่งอะไหล่ทิ้งไว้เหลือที่ฝากไว้ยังไม่ได้ใส่เป็นยอดอีกเกือบๆหมื่น เปิดจ๊อบแล้ว จ่ายตังค์แล้ว อะไหล่มาแล้ว  ส่วนนี้ทางศูนย์โทรกลับมาบอกว่าจะคืนเงินให้เต็มจำนวน.....น้องวี(เจ้าของศูนย์)น่ารักจัง  หลงรัก

ฝากศูนย์ภูเก็ต+หาดใหญ่ให้ช่วยหารถ เจาะจงS60 2.3T ปี03ขึ้นไป เอาสีน้ำเงิน,บรอนซ์,ดำตามลำดับ กำหนดปลายก.พ.- กลางมี.ค.ถ้าไม่ได้ผมจะปล้นเอาคันของเจ้าของศูนย์แทน ถ้าไม่ให้จะฟ้องแม่  คิก คิก

ไม่ได้จริงๆค่อยแปรภักดิ์ไปเบียดเบียนAUDI A6 C5 ปี02-04.....เพิ่งรู้ว่าพี่ต่อ(บ้านชายหาด)มีรุ่นนี้ทิ้งไว้ที่บ้านอีกคันนึง วิจารณ์เปรียบเทียบได้มันส์มากเลย  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 04:13:13 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #842 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 03:45:08 PM »

อะไหล่(ใหม่ยังไม่แกะกล่อง)สำหรับVOLVO S40 2.0Tที่บ้านตอนนี้มี

1.ผ้าเบรคหน้าTRW.... 2,000

2.ผ้าเบรคหลังTRW.... 1,400

3.จานเบรคหลังLucas ..2,400(เบิกศูนย์ข้างละ2,200)

4.ยางกันกระแทกสปริงคอยคู่หน้าL+R(volvoแท้).....1,600(เบิกศูนย์คูณ3)

ทั้งหมดซื้อจากร้านVBS ขายได้ขาย ใครเอาอะไรผมลดอีก10% ถือเป็นราคารวมค่าขนส่งแล้ว
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #843 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 07:09:07 PM »

ยินดีด้วยครับพี่จ้าว   Grin Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #844 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:03:24 PM »

ไม่เกี่ยวกับรถยนต์ แต่อยากถามว่ามอเตอร์ไซค์ ยามาฮ่า รุ่นนูโว นี่มีไดชาตส์ เหมือนรถยนต์มั้ยครับ คิก คิก

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #845 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:46:24 PM »

ไม่เกี่ยวกับรถยนต์ แต่อยากถามว่ามอเตอร์ไซค์ ยามาฮ่า รุ่นนูโว นี่มีไดชาตส์ เหมือนรถยนต์มั้ยครับ คิก คิก
รถมันมีแบทเตอรี่มั้ยล่ะครับพี่จอย  Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #846 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:09:41 AM »

รถมันมีแบทเตอรี่มั้ยล่ะครับพี่จอย  Grin

พี่จอยถอดแบทออกไปช็อทปลานานแล้วครับ...

สงสัยแกถอดไดชาร์จออกไปพร้อมๆกัน...ฮา...คิก คิก
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #847 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:27:35 AM »

พี่จอยถอดแบทออกไปช็อทปลานานแล้วครับ...

สงสัยแกถอดไดชาร์จออกไปพร้อมๆกัน...ฮา...คิก คิก
อ้าว............. ซะงั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #848 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:20:16 AM »

ฮิๆคุณหมอก็ คิก คิก
มีครับ คือแบตเตอรี่มันหมด ทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ เลยสงสัยว่ามันมีไดชาร์จ เหมือนรถยนต์หรือปล่าวครับ Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #849 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:18:21 AM »

แบ็ต  ถอดออกไปช้อตปลา
เบาะ...พี่แกถอดเอาให้น้องเขาไปรอง....

นั่ง  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #850 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:44:11 AM »

พี่ArjunA พอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับรถ 2 คันนี้หรือเปล่า ในหนังทรานส์เฟอร์เมอร์ น่าจะเป็นในรถรุ่นเดียวกับ แจ๊ส หรือยาริช ประมาณนี้หรือเปล่าครับ ไหว้

ตัวหนึ่งแปลงร่างเป็น รถเชฟโรเล็ต บีต สีเขียว ส่วนอีกตัวแปลงร่างเป็นรถเชฟโรเล็ต แทร็กซ์  สีแดง

ถามเรื่องรถนะครับไม่ใช่เรื่องหุ่นยนต์ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:51:39 AM โดย คุณพ่อตัวดี » บันทึกการเข้า

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #851 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 07:40:46 PM »

อะไหล่(ใหม่ยังไม่แกะกล่อง)สำหรับVOLVO S40 2.0Tที่บ้านตอนนี้มี

1.ผ้าเบรคหน้าTRW.... 2,000

2.ผ้าเบรคหลังTRW.... 1,400

3.จานเบรคหลังLucas ..2,400(เบิกศูนย์ข้างละ2,200)

4.ยางกันกระแทกสปริงคอยคู่หน้าL+R(volvoแท้).....1,600(เบิกศูนย์คูณ3)

ทั้งหมดซื้อจากร้านVBS ขายได้ขาย ใครเอาอะไรผมลดอีก10% ถือเป็นราคารวมค่าขนส่งแล้ว

ดูราคาอะไหล่แล้วไม่ค่อยสูงนะพี่  ผมอยากลองเล่นซักคัน  แต่ยังไม่กล้า
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #852 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 11:13:10 AM »

พี่ArjunA พอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับรถ 2 คันนี้หรือเปล่า ในหนังทรานส์เฟอร์เมอร์ น่าจะเป็นในรถรุ่นเดียวกับ แจ๊ส หรือยาริช ประมาณนี้หรือเปล่าครับ ไหว้

ตัวหนึ่งแปลงร่างเป็น รถเชฟโรเล็ต บีต สีเขียว ส่วนอีกตัวแปลงร่างเป็นรถเชฟโรเล็ต แทร็กซ์  สีแดง

ถามเรื่องรถนะครับไม่ใช่เรื่องหุ่นยนต์ คิก คิก
ช่วยตอบให้หน่อยครับพี่ๆใครพอจะทราบบ้างครับ ไหว้

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #853 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 05:40:15 PM »

ขออภัยที่เข้ามาตอบช้านะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาหาข้อมูลเท่าไหร่  ไหว้ ไหว้

Chevrolet Beat (Chevrolet Spark)

Manufacturer                         Chevrolet
Parent company                    General Motors
Also called                              Chevrolet Beat
                                             Daewoo Matiz
Class                                     City car
Body style                             3-door hatchback concept car
Layout                                  FWD
Engine                                  1.2 L turbo
Transmission                         automatic
Related                                 Chevrolet Groove
                                            Chevrolet Trax
                                            Daewoo Kalos

ENGINE SPECIFICATIONS
Displacement:                      1248cc, 4 Cylinder 
Engine Type:                        Petrol 
Maximum Power:                 84 Bhp @ 5500 rpm 
Maximum Torque:               110 Nm @ 4400 rpm

DIMENSIONS
Length:                                3595 mm
Width:                                 1595 mm
Height:                                 1520 mm

OTHER SPECIFICATIONS
Seating Capacity:                 5
Steering:                              Power 
Brakes:                                Front Disk, Rear Disk
Gears:                                  Manual or automatic
Kerb Weight:                       880.00 kgs.
Fuel Tank:                            35.00

Chevrolet Trax Concept

Manufacturer                      Chevrolet
Parent company                 General Motors
Class                                   Subcompact
Body style                          5-door hatchback concept car
Layout                               AWD
Engine                               1.0 L gas
Related                              Chevrolet Beat
                                         Chevrolet Groove
                                         Daewoo Kalos

Chevy Beat, Groove and Trax Mini Concepts
คุณพ่อตัวดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #854 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:04:53 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ มันจะมีตัวที่จะเข้ามาเมืองไทยบ้างหรือเปล่า

หน้า: 1 ... 54 55 56 [57] 58 59 60 ... 227
  พิมพ์