เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:21:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 64 65 66 [67] 68 69 70 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 686984 ครั้ง)
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #990 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 11:36:09 PM »

มา update จขกท. ครับ ....

หลังจากนั่งรถกลับมาด้วยกันวันนั้น ด้วยข้อสงสัย 2-3 ประเด็น ที่ทำให้รถอืดและกินน้ำมันกว่าที่ควรจะเป็น คือ แบริ่งข้อเหวี่ยงที่เพิ่งเปลี่ยนมา , หม้อพักไอเสียที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ไป 2 ตัวหน้า/หลัง , การปรับตั้งเครื่องยนต์และองศาจุดระเบิด

บ่ายวันรุ่งขึ้นว่างๆ ผมเลยเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนเลย อาการเกี่ยวกับอัตราเร่งยังไม่ดีขึ้น  ตอนเย็นๆผ่านร้านท่อไอเสีย เลยตัดสินใจให้ถอดหม้อพักใบแรกสุด ที่ใส่แทนแคตฯออกมาดู  ... แค่ช่างโยนหม้อพักใบเดิมออกมาจากใต้ท้องรถ ผมก็ยิ้มแล้ว เพราะมันเกรียมไปครึ่งลูก ด้านไอเสียเข้า  สาเหตุเพราะมันเป็นท่อเยื้อง แล้วระบายไอเสียออกไม่ทัน
พอใส่ท่อใส้เกลียวเข้าไปเท่านั้น ... อัตราเร่งดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เจ้าเพื่อนยากของผมกลับมาวิ่งเหมือนเดิมแล้ว  Grin

ผ่านวันที่อากาศเย็นเมื่อ 2 วันที่แล้ว และวันที่อากาศร้อนแบบวันนี้  มันก็ยังวิ่งดีกว่าตอนก่อนเปลี่ยนอยู่นั่นเอง  แถมอัตราการลดลงของเข็มน้ำมันก็อยู่ในเกณฑ์น่าพอใจ...
สรุป เลยไม่ต้องมา Tune up เครื่องใหม่แล้ว ... (แบบ ขี้เกียจอ่ะ)

จริงๆผมเขม่นเจ้าท่อพักใบนี้มาระยะหนึ่งแล้ว แต่ก็ปล่อยมันลอยนวลอยู่ได้เพราะยังไม่แน่ใจ ... ได้ตาอั้มมากระทุ้งอีกแรง เลยตัดสินใจจัดการกับมันได้  ขอบคุณมากๆๆๆ ครับ

แต่ที่ให้ผมเดินเฮดเดอร์ใหม่ทั้งชุดนั่น ขอพักไว้ก่อนนะ ... เพราะผมเริ่มแก่แล้ว ขับเร็วแล้วตามันลาย  อ๋อย

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #991 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 08:07:00 AM »

มา update จขกท. ครับ ....

หลังจากนั่งรถกลับมาด้วยกันวันนั้น ด้วยข้อสงสัย 2-3 ประเด็น ที่ทำให้รถอืดและกินน้ำมันกว่าที่ควรจะเป็น คือ แบริ่งข้อเหวี่ยงที่เพิ่งเปลี่ยนมา , หม้อพักไอเสียที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ไป 2 ตัวหน้า/หลัง , การปรับตั้งเครื่องยนต์และองศาจุดระเบิด

บ่ายวันรุ่งขึ้นว่างๆ ผมเลยเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนเลย อาการเกี่ยวกับอัตราเร่งยังไม่ดีขึ้น  ตอนเย็นๆผ่านร้านท่อไอเสีย เลยตัดสินใจให้ถอดหม้อพักใบแรกสุด ที่ใส่แทนแคตฯออกมาดู  ... แค่ช่างโยนหม้อพักใบเดิมออกมาจากใต้ท้องรถ ผมก็ยิ้มแล้ว เพราะมันเกรียมไปครึ่งลูก ด้านไอเสียเข้า  สาเหตุเพราะมันเป็นท่อเยื้อง แล้วระบายไอเสียออกไม่ทัน
พอใส่ท่อใส้เกลียวเข้าไปเท่านั้น ... อัตราเร่งดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เจ้าเพื่อนยากของผมกลับมาวิ่งเหมือนเดิมแล้ว  Grin

ผ่านวันที่อากาศเย็นเมื่อ 2 วันที่แล้ว และวันที่อากาศร้อนแบบวันนี้  มันก็ยังวิ่งดีกว่าตอนก่อนเปลี่ยนอยู่นั่นเอง  แถมอัตราการลดลงของเข็มน้ำมันก็อยู่ในเกณฑ์น่าพอใจ...
สรุป เลยไม่ต้องมา Tune up เครื่องใหม่แล้ว ... (แบบ ขี้เกียจอ่ะ)

จริงๆผมเขม่นเจ้าท่อพักใบนี้มาระยะหนึ่งแล้ว แต่ก็ปล่อยมันลอยนวลอยู่ได้เพราะยังไม่แน่ใจ ... ได้ตาอั้มมากระทุ้งอีกแรง เลยตัดสินใจจัดการกับมันได้  ขอบคุณมากๆๆๆ ครับ

แต่ที่ให้ผมเดินเฮดเดอร์ใหม่ทั้งชุดนั่น ขอพักไว้ก่อนนะ ... เพราะผมเริ่มแก่แล้ว ขับเร็วแล้วตามันลาย  อ๋อย

ยินดีด้วยครับพี่ ที่เจอตัวต้นเหตุ  Grin Grin

ส่วนเรื่องขับเร็วแล้วตาลายผมชักไม่ค่อยแน่ใจนะครับพี่เบิร์ด วิ่งเกษตรนวมินทร์ คืนนั้นพี่พาผมไปป้วนเปี้ยน 160 เลยนะพี่  คิก คิก คิก คิก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #992 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 11:35:50 PM »

เมื่อไหร่จะมาสักทีนะไอ้อ็อพชั่นแบบเนี๊ยะ Mitsubishi Thailand เอ๋ยจะกั๊กไว้ทำไมคู่แข่งเขาไปไหนต่อไหนกันแล้ว
มาก็ช้า แถมมาแบบครึ่งๆกลางๆ ของดีมีเยอะแต่ขี้เหนียว เศร้า

สวยแบบนี้

เกียร์ทวินคลัทแบบนี้

Transmission

Galant Fortis Ralliart is fitted with Mitsubishi’s Twin Clutch SST (Sport Shift Transmission) automated manual transmission that allows the driver both the fun and economy of a manual gearbox plus the convenience and comfort of an automatic transmission. The Twin Clutch SST used on the Lancer Evolution X has been modified for Galant Fortis Ralliart with different ratios for 5th and 6th gears to give improved fuel economy in high-speed cruising on longer trips.

The driver has the choice of two automated shifting modes: NORMAL for maximum fuel economy and comfort in everyday driving; and SPORT with shift characteristics best suited to sportier performance.

http://ibaraki.wordpress.com/2009/10/22/mitsubishi-galant-fortis-lancer-ex-%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%89%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87-ralliart-%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A1%E0%B8%B2/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 09:08:46 AM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
MMX
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #993 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 05:48:29 PM »

ขอความรู้ด้วยครับ ผมได้ออกรถกระบะ 4wd มาใหม่ ซึ่งต้องนำมาใช้งานในถนนที่เป็นดินลูกรังเป็นส่วนมาก อยากทราบว่าควรจะนำไปพ่นกันสนิมใต้ท้องรถหรือไม่ครับ ถ้าควร มีที่ใดแนะนำบ้างไหมครับ ( ภายเขตกรุงเทพฯ ) ขอขอบคุณครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #994 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:03:20 AM »

สอบถามสมาชิก
แบตเตอรี่รีโมทกันโขมย
รถยนต์มีอายุใช้งานประมาณกี่ปี ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #995 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:05:58 AM »

สอบถามสมาชิก
แบตเตอรี่รีโมทกันโขมย
รถยนต์มีอายุใช้งานประมาณกี่ปี ครับ

ผมติดมาก้อนนิดเดียวขนาด 12 โวลท์ซะด้วยใช้ได้นานมาก น่าจะเกิน 3 ปี แล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #996 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:19:38 AM »

ขอบคุณ ครับ
พอดีของผมใช้มา 3 ปีแล้ว
เป็นของ abt ครับ อีกตัว ที่ใช้บ่อย
มีกดไปติดบ้าง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #997 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 12:13:45 PM »

ข่าวเศร้าสำหรับแฟนมิตซูบิชินะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทางมิตซูบิชิได้ประกาศหยุดการดำเนินงานของ Ralliart แล้ว

โดยทาง Mitsubishi จะยุติดำเนินกิจกรรมภายใน Ralliart ดังต่อไปนี้
   กิจกรรมมอเตอร์สปอร์ตสำหรับลูกค้า
   การวางแผนผลิตภัณฑ์ที่อยู่ในไลน์ Ralliart
   ข้อมูลผลิตภัณฑ์และกิจกรรมบนเว็บไซต์

Partial Cease of Business Activities along with Ralliart Inc's
Business Scale Down
Ralliart Inc (President Masao Taguchi) has announced as follows.

Dear all of our customers ,

First of all, we much appreciate for your usual patronage to our company.
Our company have done the various activities relating motorsport with the support of many people since the establishment in April,1984 so far. However, because of the sudden change of economy situation since the year before last, the business circumstance surrounding our company radically became worse and so, this time we have reached the conclusion that we Ralliart Inc., would scale down our business activities as of the end of March 2010.

Along with the scale down of our business activities this time, we would cease the following business and operation which we have done so far. We would like to express our sincere apology to all of customers though we would make you much inconveniences.

Meanwhile, we wish you a continuous support to Ralliart family and entrants driving Mitsubishi cars who play an active part all over the world.

Items which would cease our business and operation along with our business scale down;

1.Support to motorsport customers(Support to the participation, Technical Support, and Awarding of Mitsubishi/Ralliart Driver of the Year)

2.New Planning, Development and Merchandize of Ralliart products (Except FIA VO parts) :

3.Information of new products and dispatching motorsport information(at web):

*1 FIA VO parts development and those application work shall be done by Mitsubishi Motors Corporation as it is.
  *2 FIA Group-N information shall be open at the web site of Mitsubishi Motors Corporation.

Date of the cease: 1st April, 2010

--------------------------------------------------------------------------------
© Copyright by RALLIART INC.

http://www.ralliart.com/10topics/100310.html

ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2010, 12:17:59 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
jula-รักในหลวง
เป็นวีระบุรุษของครอบครัว ดีกว่าเป็นวีระบุรุษของสังคม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 486

« ตอบ #998 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 02:25:11 PM »

มีใครใช้วีออสเกียร์ธรรมดาบ้างครับอยากทราบว่าของใครวิ่งได้กี่กิโลต่อลิตรครับของผมวิ่งได้17กิโลลิตรครับความเร็วปกติ100-140 ครับ

มีเกิดขึ้น  ตั้งอยู่  และดับไป
หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #999 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 03:19:18 PM »

มีใครใช้วีออสเกียร์ธรรมดาบ้างครับอยากทราบว่าของใครวิ่งได้กี่กิโลต่อลิตรครับของผมวิ่งได้17กิโลลิตรครับความเร็วปกติ100-140 ครับ

ของแฟนผมก็วิ่งได้ประมาณนี้ครับ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1000 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 04:38:13 PM »

ข่าวเศร้าสำหรับแฟนมิตซูบิชินะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทางมิตซูบิชิได้ประกาศหยุดการดำเนินงานของ Ralliart แล้ว

โดยทาง Mitsubishi จะยุติดำเนินกิจกรรมภายใน Ralliart ดังต่อไปนี้
   กิจกรรมมอเตอร์สปอร์ตสำหรับลูกค้า
   การวางแผนผลิตภัณฑ์ที่อยู่ในไลน์ Ralliart
   ข้อมูลผลิตภัณฑ์และกิจกรรมบนเว็บไซต์

Partial Cease of Business Activities along with Ralliart Inc's
Business Scale Down
Ralliart Inc (President Masao Taguchi) has announced as follows.

Dear all of our customers ,

First of all, we much appreciate for your usual patronage to our company.
Our company have done the various activities relating motorsport with the support of many people since the establishment in April,1984 so far. However, because of the sudden change of economy situation since the year before last, the business circumstance surrounding our company radically became worse and so, this time we have reached the conclusion that we Ralliart Inc., would scale down our business activities as of the end of March 2010.

Along with the scale down of our business activities this time, we would cease the following business and operation which we have done so far. We would like to express our sincere apology to all of customers though we would make you much inconveniences.

Meanwhile, we wish you a continuous support to Ralliart family and entrants driving Mitsubishi cars who play an active part all over the world.

Items which would cease our business and operation along with our business scale down;

1.Support to motorsport customers(Support to the participation, Technical Support, and Awarding of Mitsubishi/Ralliart Driver of the Year)

2.New Planning, Development and Merchandize of Ralliart products (Except FIA VO parts) :

3.Information of new products and dispatching motorsport information(at web):

*1 FIA VO parts development and those application work shall be done by Mitsubishi Motors Corporation as it is.
  *2 FIA Group-N information shall be open at the web site of Mitsubishi Motors Corporation.

Date of the cease: 1st April, 2010

--------------------------------------------------------------------------------
© Copyright by RALLIART INC.

http://www.ralliart.com/10topics/100310.html

ไหว้ ไหว้
        อ้าว... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่เจ้าดำทมิฬผมใส่พาร์ท แรลลี่อาร์ท ครบชุดแล้ว เย้... เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1001 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 07:48:31 PM »

เลิกแข่งรถได้แต่อย่าเลิกทำรถนะมิตซู

หนุ่มเมืองชลคนสีเกด
แฮะ แฮะ..มาเลาะหาควมฮู้เพิ่มรอยหยักให้สมองซื่อๆดอกครับ..
Sr. Member

คะแนน 97

ทุกก้าวของเจ้า...คือความห่วงใยของพ่อ

« ตอบ #1002 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:19:54 PM »

ขอความรู้ด้วยครับ ผมได้ออกรถกระบะ 4wd มาใหม่ ซึ่งต้องนำมาใช้งานในถนนที่เป็นดินลูกรังเป็นส่วนมาก อยากทราบว่าควรจะนำไปพ่นกันสนิมใต้ท้องรถหรือไม่ครับ ถ้าควร มีที่ใดแนะนำบ้างไหมครับ ( ภายเขตกรุงเทพฯ ) ขอขอบคุณครับ
ผมก็ใช้นะแต่ไม่พ่น เพราะเท่าที่มีผู้รู้บอกตัวกันสนิมนี่เองจะคอยบิดบังสภาพใต้ท้องรถเราเวลาต้องการตรวจสอบหรือแก้ใขอะใร ผมจะใช้กุซุ้มล้อแทนครับ แต่ก็ไม่confirmนะครับรอผู้รู้จริงมาให้ความกระจ่างเหมือนกันครับ

น้ำที่ครึ่งแก้ว....
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1003 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:25:03 PM »

ฮอนด้าก็เลิกสนับสนุน F 1 เหมือนกัน ..... อิอิ ทำหน้าใหญ่ในสังคมโลก ก็ต้องกระเป๋าฉีกเป็นธรรมดา

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1004 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:13:37 PM »

ฮอนด้าก็เลิกสนับสนุน F 1 เหมือนกัน ..... อิอิ ทำหน้าใหญ่ในสังคมโลก ก็ต้องกระเป๋าฉีกเป็นธรรมดา

อันนี้ก็ข่าวเศร้าเหมือนกันครับ ลุงปู  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะมีทีมแข่งเซอกิตซื้อเครื่อง F1 ของHonda มาวางรถวิ่งเล่นมั้ยน้อออ  Grin Grin
หน้า: 1 ... 64 65 66 [67] 68 69 70 ... 227
  พิมพ์