เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:20:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687677 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1035 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 04:32:07 PM »

มันจะได้ผลจริงเหรอ
http://www.esavecar.com/index.html
        ลองตามไปดูกันที ครับ พี่น้อง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #1036 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:13:01 PM »

รถท่านใดใช้พลังงานไฮโดรเจนอยู่บ้างครับ  (น่าจะใช้คู่กับน้ำมัน)  ผมเห็นในเว็บรับทำอยู่แต่ไม่ทราบว่าใช้จริงแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ  ไหว้

http://eass.tarad.com/product_494874.494876_th

พอดีผมรู้จักพวกกันเปิดร้านท่อไอเสีย และรับติดตั้งอยู่ราคา16,000บาทรับประกัน 1ปี

ผมกำลังตัดสินใจเอาวีโก้เครื่อง3000ซีซีไปลองติด กับราคาแค่นี้น่าลองครับ

ถ้าอย่างไรจะแจ้งผลให้ทราบครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1037 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:13:04 PM »

รถท่านใดใช้พลังงานไฮโดรเจนอยู่บ้างครับ  (น่าจะใช้คู่กับน้ำมัน)  ผมเห็นในเว็บรับทำอยู่แต่ไม่ทราบว่าใช้จริงแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ  ไหว้

http://eass.tarad.com/product_494874.494876_th

พอดีผมรู้จักพวกกันเปิดร้านท่อไอเสีย และรับติดตั้งอยู่ราคา16,000บาทรับประกัน 1ปี

ผมกำลังตัดสินใจเอาวีโก้เครื่อง3000ซีซีไปลองติด กับราคาแค่นี้น่าลองครับ

ไหว้ผมว่า ท่านเขาใหญ่ลองหาข้อมูลจากผู้ใช้งานจริงก่อนจะดีกว่าไหมครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1038 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:17:17 PM »

ตรวจเช็คให้ดีก่อนติดตั้งนะครับ ของพวกนี้ยังไม่มีการรับรองใดๆจากหน่วยงานที่น่าเชื่อถือ

ถ้าดีจริงสถาบันทั้งหลาย รวมทั้งบริษัทผู้ผลิตรถยนต์คงอ้าแขนรับแล้วครับ   ไหว้ ไหว้
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1039 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:33:17 PM »

http://www.esavecar.com/index.html

คิก คิกผมเข้าใจว่า เขาจะลดการจ่ายน้ำมันของหัวฉีดลงครับคุณครู ...คงทำได้จริง ประหยัดได้มาก แต่เวลาที่ต้องบรรทุก เช่น พาภรรยา+แม่ยายไปช๊อปปิ้ง หรือต้องการทำเวลา เช่น เที่ยงตรง รีบไปทานข้าวต้มแล้วกลับรีบมาให้ทันสอนบ่ายโมงครง... คงจะทำไม่ได้ ขนาดกรองเชื้อเพลิงตัน รถยังอืด ลุ้นแทบแย่ครับ ไหว้

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1040 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 11:37:46 PM »

รถกระบะเกียร์ ออโต ตัวไหนหน้าใช้ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถกะบะนะครับ ชาว อวป. ท่านใดมีความรู้เรื่องรถกะบะที่ใช้เกียร์ ออโต แนะนำด้วยครับ รถคันที่2 ไว้ไปไร่ปากช่องกับไปต่างจังหวัดนะครับ
ชาว อวป.ช่วยแนะนำรถกะบะเกียร์ออโตด้วยครับ

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #1041 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 12:16:56 AM »

ลองอ่านที่นี่ก่อนครับ จะได้ช่วยในการตัดสินใจ .. ยาวหน่อยครับ

http://www.weekendhobby.com/offroad/newenergy/question.asp?page=1&id=1349

http://www.weekendhobby.com/offroad/newenergy/question.asp?page=13&id=1039

สรุปคือเครื่องตัวนี้ผลิต H2 ได้จริง  แต่ปริมาณแค่น้อยนิด ไม่มีผลต่อการจุดระเบิดและความประหยัดเลย
สิ่งที่เสียไปคือเงินลงทุนติดตั้ง และไดชาร์ตทำงานหนักขึ้น พังเร็วขึ้น

ตัวนี้ยังน่าสนใจกว่าครับ น่าที่จะประหยัดได้จริง ... แต่เค้าพูดไม่หมด ...

แต่การลดการจ่ายน้ำมันลง ในขณะที่ไม่ได้ลดอากาศ  ส่วนผสมไอดีจะบางกว่าที่กล่อง ECU คำนวณไว้ว่าเหมาะสมแล้ว  ผลคือกำลังที่ลดลง รถอืดลด จะวิ่งให้ได้เท่าเดิมต้องเหยียบมากขึ้น  อัตราการกินน้ำมันก็จะมากกว่าที่ผู้ขายอ้างไว้  แต่ผู้ขายก็ดักคอไว้ว่า ไม่ควรเหยียบเกิน 120 km/h !! 

จริงๆแล้ว ถ้าต้องขับช้าๆ รถจะอืดก็ทำเป็นไม่สน  มันก็ต้องประหยัดกว่าอยู่แล้ว ...
แต่การจ่ายน้ำมันบางเกินไป จะเป็นสาเหตุให้ห้องเผาไหม้มีอุณหภูมิสูงขึ้น อาจก่อความเสียหายให้แก่เครื่องยนต์ได้

ถ้าลดการจ่ายน้ำมัน แล้วประหยัดได้มาก โดยรถไม่อืดลง ห้องเผาไหม้ไม่ร้อนขึ้น  ตามที่เขาโฆษณาไว้ทั้งหมดนั้น
ต่อไปบริษัทรถยนต์ทั้งญี่ปุ่น เยอรมัน คงต้องมาขอดูงานด้วยล่ะครับ ....

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1042 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:50:45 AM »

ตัวนี้ยังน่าสนใจกว่าครับ น่าที่จะประหยัดได้จริง ... แต่เค้าพูดไม่หมด ...

แต่การลดการจ่ายน้ำมันลง ในขณะที่ไม่ได้ลดอากาศ  ส่วนผสมไอดีจะบางกว่าที่กล่อง ECU คำนวณไว้ว่าเหมาะสมแล้ว  ผลคือกำลังที่ลดลง รถอืดลด จะวิ่งให้ได้เท่าเดิมต้องเหยียบมากขึ้น  อัตราการกินน้ำมันก็จะมากกว่าที่ผู้ขายอ้างไว้  แต่ผู้ขายก็ดักคอไว้ว่า ไม่ควรเหยียบเกิน 120 km/h !! 

จริงๆแล้ว ถ้าต้องขับช้าๆ รถจะอืดก็ทำเป็นไม่สน  มันก็ต้องประหยัดกว่าอยู่แล้ว ...
แต่การจ่ายน้ำมันบางเกินไป จะเป็นสาเหตุให้ห้องเผาไหม้มีอุณหภูมิสูงขึ้น อาจก่อความเสียหายให้แก่เครื่องยนต์ได้

ถ้าลดการจ่ายน้ำมัน แล้วประหยัดได้มาก โดยรถไม่อืดลง ห้องเผาไหม้ไม่ร้อนขึ้น  ตามที่เขาโฆษณาไว้ทั้งหมดนั้น
ต่อไปบริษัทรถยนต์ทั้งญี่ปุ่น เยอรมัน คงต้องมาขอดูงานด้วยล่ะครับ ....

.....หลักการเดียวกับ S-AFC ของ Apexi แต่ผมไม่ทราบว่าตัวของไทยนั้นควบคุมการสั่งจ่ายน้ำมันด้วยวิธีไหน ของ Apexi จะสั่งจ่ายน้ำมันตามความเร็วรอบและองศาลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่งจะปลอดภัยมากเพราะมันจะแปรผันไปตามการขับขี้ของเรา เช่นในโหมด Lo ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดไม่เกิน 20% เราตั้งการจ่ายน้ำมัน -5% ที่ความเร็วรอบไม่เกิน 1000RPM ,-2% ที่ความเร็วรอบ 2000RPM เป็นต้นส่วนในโหมด Hi ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดเกิน 40% เรา-น้ำมันลง 3% เพื่อให้ส่วนผสมอากาศมีปริมาณมากกว่าทำให้รถแรงขึ้น ที่ความเร็วรอบ 2000RPM และก็+น้ำมันเข้าไปอีก 7% เมื่อใช้ความเร็วรอบสูงๆ ของ Apexi จะปรับได้ตามความเร็วรอบ
    และที่สำคัญไม่ว่าจะเป็นของไทยหรือของนอก การปรับแต่ตังค่าต้องทำด้วยช่างผู้ชำนาญและมีอุปกรณ์เครื่องมือพร้อม เช่น A/F มิเตอร์ หรือหลังจากการติดตั้งไปแล้วรถคันนั้นควรจะมีมิเตอร์วัดความร้อนไอเสีย เพราะวันใดอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคในตัวปรับน้ำมันเสีย เครื่องยนต์อาจพังได้

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #1043 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:54:03 AM »

รถกระบะเกียร์ ออโต ตัวไหนหน้าใช้ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถกะบะนะครับ ชาว อวป. ท่านใดมีความรู้เรื่องรถกะบะที่ใช้เกียร์ ออโต แนะนำด้วยครับ รถคันที่2 ไว้ไปไร่ปากช่องกับไปต่างจังหวัดนะครับ
ชาว อวป.ช่วยแนะนำรถกะบะเกียร์ออโตด้วยครับ

โตโยต้าวีโก้ สมาร์เเคป(แคปเปิดๆด้)เครื่อง2700cc เกียรออโต้4สปีด

มีทางไปทั้ง LPG NGV น่าลงทุน ขายต่อราคาไม่ตก

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1044 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:06:41 AM »

โตโยต้าวีโก้ สมาร์เเคป(แคปเปิดๆด้)เครื่อง2700cc เกียรออโต้4สปีด

มีทางไปทั้ง LPG NGV น่าลงทุน ขายต่อราคาไม่ตก
รถเป็นเบนซินใช้ไหมครับ ขอบคุณครับ

เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #1045 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:58:10 AM »

รถเป็นเบนซินใช้ไหมครับ ขอบคุณครับ

เบนซิน 2700cc เกียรออโต้ มีแคปเปิดได้ช่วยในการขึ้นลงสดวกคล้ายรถเก๋ง

แต่มิติในห้องโดยสารอาจจะคับแคบสักหน่อย สำหรับคนที่เคยใช้รถเก๋ง(อัสติส) แต่บรรทุกขนของได้เยอะ

เอนกประสงค์คุ้มค่า ใช้งานได้หลากหลาย

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

« ตอบ #1046 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 12:29:40 PM »

.....หลักการเดียวกับ S-AFC ของ Apexi แต่ผมไม่ทราบว่าตัวของไทยนั้นควบคุมการสั่งจ่ายน้ำมันด้วยวิธีไหน ของ Apexi จะสั่งจ่ายน้ำมันตามความเร็วรอบและองศาลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่งจะปลอดภัยมากเพราะมันจะแปรผันไปตามการขับขี้ของเรา เช่นในโหมด Lo ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดไม่เกิน 20% เราตั้งการจ่ายน้ำมัน -5% ที่ความเร็วรอบไม่เกิน 1000RPM ,-2% ที่ความเร็วรอบ 2000RPM เป็นต้นส่วนในโหมด Hi ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดเกิน 40% เรา-น้ำมันลง 3% เพื่อให้ส่วนผสมอากาศมีปริมาณมากกว่าทำให้รถแรงขึ้น ที่ความเร็วรอบ 2000RPM และก็+น้ำมันเข้าไปอีก 7% เมื่อใช้ความเร็วรอบสูงๆ ของ Apexi จะปรับได้ตามความเร็วรอบ
    และที่สำคัญไม่ว่าจะเป็นของไทยหรือของนอก การปรับแต่ตังค่าต้องทำด้วยช่างผู้ชำนาญและมีอุปกรณ์เครื่องมือพร้อม เช่น A/F มิเตอร์ หรือหลังจากการติดตั้งไปแล้วรถคันนั้นควรจะมีมิเตอร์วัดความร้อนไอเสีย เพราะวันใดอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคในตัวปรับน้ำมันเสีย เครื่องยนต์อาจพังได้

ขอบคุณครับ ...  ผมถึงว่าตัวนี้น่าสนใจ   แต่ยังไม่คิดว่ากล่องตัวนี้จะสามารถประมวลการจ่ายน้ำมันได้ละเอียดแบบที่ว่า 

ใครสนใจก็ลองเอาข้อมูลเหล่านี้ไปสอบถามผู้ผลิตดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 01:02:58 PM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1047 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 12:35:10 PM »

แอคคอร์ด ๓.๕  ลิตร
เครื่องทำงานแล้วแต่การใช้งาน
ทำงาน ๖ สูบก็ต่อเมื่อความเร็วสูง
หรือต้องการแรงบิดมาก ๆ ฉลาดจัง  แต่ราคา... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1048 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 12:50:30 PM »

เบนซิน 2700cc เกียรออโต้ มีแคปเปิดได้ช่วยในการขึ้นลงสดวกคล้ายรถเก๋ง

แต่มิติในห้องโดยสารอาจจะคับแคบสักหน่อย สำหรับคนที่เคยใช้รถเก๋ง(อัสติส) แต่บรรทุกขนของได้เยอะ

เอนกประสงค์คุ้มค่า ใช้งานได้หลากหลาย
ขอบคุณครับ จะไปอยู่แถวนี้ ปากช่องควรใช้รถให้เหมาะกับภูมิประเทศนะครับ คิก คิก ไหว้

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

« ตอบ #1049 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 01:07:28 PM »

แอคคอร์ด ๓.๕  ลิตร
เครื่องทำงานแล้วแต่การใช้งาน
ทำงาน ๖ สูบก็ต่อเมื่อความเร็วสูง
หรือต้องการแรงบิดมาก ๆ ฉลาดจัง  แต่ราคา... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ครับ เท่าที่เคยทราบมา เครื่องยนต์จะทำงานได้ตั้งแต่ 3 สูบ , 4 สูบ และเต็มที่ 6 สูบ  ตามสภาพการใช้งาน

เดี๋ยวขอลุงปู เอามาให้พี่ๆน้องๆลองหน่อย

หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 227
  พิมพ์