เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:30:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 73 74 75 [76] 77 78 79 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687516 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1125 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:23:40 PM »

โอ้....น้าดุลย์แค่คิ้วแตก   Grin เยี่ยม

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #1126 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 05:49:55 PM »

สุดยอดครับพี่  SOUTHLANDER     ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ใครไม่อยากเจอ

แต่เจอแล้วรอด  แบบนี้  สุดยอดคนเหล็ก   ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น  ราคาคันละล้านกว่า

คงไม่มีโอกาศมาบอกประสปการณ์  ให้สมาชิกทราบ    เยี่ยม ไหว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1127 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 06:03:09 PM »

โอ้....น้าดุลย์แค่คิ้วแตก   Grin เยี่ยม

ใคร บอก อิ อิ

ข้อมือซ้าย....หลุด
แขนขวา......หัก
ขาขวา.........หลุดเบ้าสะบ้าตรงสะโพก

ทุกวันนี้เหล็กสองท่อนที่ดามอยู่ยังไม่เอาออกครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1128 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 06:12:18 PM »

วูล์ฟเวอรีน โดนชก
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #1129 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 06:35:37 PM »

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด  ถ้าเป็นรถพี่ยุ่นคงได้ไว้อาลัยกันตรึม...เสียใจด้วยครับและยินดีด้วยที่กลับมาใช้ชีวิตปรกติได้อย่างรวดเร็ว

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1130 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:06:02 AM »

เลือกซื้อรถอย่างฉลาด  เงินเท่ากันกับซื้อแจ๊สหรือวีออสป้ายแดงอย่างที่สมาชิกindojeenว่าไว้ ซื้อรถยุโรปดีๆ สมรรถะและความปลอดภัยสูงกว่ารถจ่ายตลาดของยี่ปุ่นมากมายแบบฟ้ากับเหว  ได้ไม่น้อยกว่าสองคัน
เรียกว่าถ้าชนเด็กแว๊น มันตายเราสาหัส  แต่ถ้าเป็นรถยุโรปซีดานมันก็ยังตาย(ไม่ได้อยากให้ตายแต่มันทำตัวมันเอง  สงสารพ่อแม่มัน) แต่เราไปเคลียร์ประกันที่โรงพักแล้วขับรถกลับบ้านนอนได้
หลายคนกลัวเรื่องอะไหล่และอู่ซ่อม จะเรียนให้ทราบว่า โลกไซเบอร์ทำให้หาอะไหล่และคำแนะนำได้ง่ายมากๆ อะไหล่ที่เราคิดว่าไม่มีทางหาได้แน่ๆ(ชวยแล้ว) อย่างเช่นแอร์โฟลว์ กล่องหัวฉีด กล่องเกียร์ รีเลย์ไฟหน้า(ของซ๊าบ วอลโว่ เบนซ์ จะเม่เหมือนชาวบ้าน) ก็สามารถหาซื้อได้ในเว็บนี่แหละ หลักพันต้นๆเท่านั้น บางรายการก็เกือบหมื่นแต่เปลี่ยนใส่แล้วจบ  ใช้งานได้อีกสามถึงห้าปี  ต้องขยันเข้าเว็บเข้าชมรมหาข้อมูลก่อนซื้อรถ หาแหล่งอะไหล่ราคาถูก หาอู่ช่างที่ชำนาญเฉพาะรุ่น แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ  เมื่อซื้อมาแล้ว(ถูกๆ) ต้องไม่ขี้เหนียว เตรียมงบไว้ใกล้เคียงราคารถ ซ่อมบำรุงถึงๆ  ตั้งแต่เครื่องยนต์ เกียร์  ฃ่วงล่าง ระบบไฟฟ้า เบรก ยาง ให้จบ  หลังจากนั้นขึ้นเหนือล่องใต้ไปเลยสองสามปี แล้วมันถึงจะเริ่มงอแง  ถึงตอนนั้นก็ขายไปเล่นรุ่นใหม่กว่า ไม่เจ็บตัวมากเหมือนป้ายแดง
สำหรับรถยี่ปุ่นมือสอง  ให้ซื้อรถประกอบนอกทั้งคัน  แต่ระวังรถนำเข้าแล้วจดประกอบ  ทะเบียนมีปัญหา  ถ้าให้แนะนำ หนีไม่พ้น hilux surf 130, Land cruiser VX80, VX100 รถพวกนี้ขายต่อราคาไม่เคยตก  การประกอบเรียบร้อยกว่าโรงงานสำโรง,บ้านโพธิ์และเกทเวย์หลายขุม  ไม่ใช่เพราะคนไทยไม่เก่ง แต่นโยบายลดต้นทุนจนมีผลต่อคุณภาพคือปัญหา  วัสดุอุปกรณ์ก็เหนือกว่ารถประกอบใน การคิวซีก็แน่นอนกว่าไม่รีบร้อนส่งมอบรถ  และสมรรถนะรถโดยชาติกำเนิด ทำให้มันห่างไกลอู่และช่างมาก
ถ้าคิดจะซื้อรถล๊อตใหม่ปลายปีตามกระแสมอเตอร์โชว์  ลองดูรถยุโรปมาซ่อมให้ครบๆซักคัน แล้วหารถขับสี่ดีๆอีกซักคันไว้ขับเที่ยววันหยุด  รับรองว่าในงบไม่เกินล้านบาท ซึ่งได้แค่วีออส รถกระบะต้มคนดู ซีวิคไมเนอร์เช้งจ์ ฯลฯ  ท่านจะได้รถดีๆถึงสองคันมาสลับใช้งานแบบไม่โทรมและดูดีจนข้างบ้านสงสัยว่าไปรวยอะไรมา

ข้อห้ามสำหรับคนเคยจน "ห้ามซื้อรถยุโรปป้ายแดง ถ้าไม่รวยจริง ขายต่อเจ็บตัวเป็นล้าน"

หมายเหตุ เป็นความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัว ไม่มีเจตนาโจมตีให้ร้ายผู้ผลิตรถยนต์รายใดๆทั้งสิ้น

แม้...รถที่พี่พูดถึงนี้ Cry ไม่ทราบว่าเทียบกับรถรู่นไหนที่ประกอบในประเทศไทยครับ เท่าๆที่ดูมันเป็นรถคนระดับกันเลย ที่บอกว่าราคาไม่ค่อยตกนี้ล่าสุดบริษัทผม ซื้อ Toyota VX200 มาสแกนรอบคันแค่เวลาสองเดือนขายคืนกลับเลขไมค์ขึ้น 20 กม. ยังหายไป 650,000 บาท หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #1131 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:54:52 AM »

ขอบคุณ พี่ oil ที่แนะนำครับ ที่พี่แนะนำมาผมชอบ

1.BENZ แต่ว่า อายุ 30 ต้น ๆ ขับ BENZ นี่มันจะแก่ไปหรือเปล่าครับ

2.LAND cruiser ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆ ครับ แต่แพงครับ

อยากได้รถประมาณ 4 - 6 แสน ครับ

อ้อ ปัจจุบันผมใช้ exior ผมว่ายังไงก็ดีกว่า vios yaris อะไรพวกนี้ครับ

ไหว้
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #1132 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 09:30:16 AM »

ขอบคุณ พี่ oil ที่แนะนำครับ ที่พี่แนะนำมาผมชอบ

1.BENZ แต่ว่า อายุ 30 ต้น ๆ ขับ BENZ นี่มันจะแก่ไปหรือเปล่าครับ

2.LAND cruiser ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆ ครับ แต่แพงครับ

อยากได้รถประมาณ 4 - 6 แสน ครับ

อ้อ ปัจจุบันผมใช้ exior ผมว่ายังไงก็ดีกว่า vios yaris อะไรพวกนี้ครับ

ไหว้
เดี๋ยวนี้ไม่มองแบบนั้นแล้วครับ หนุ่ม ๆ ขับยิ่งเจ๋งครับ
- มิตซูกาแลนท์ อัลติม่า เป็นไงบ้าง ขอข้อมูลจากท่านผู้รู้ด้วย ชอบรูปทรงครับ Grin

wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #1133 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 11:12:26 AM »

ผมว่าถัง แมนหนักไปสำหรับแคริเบียนครับ ใส่เข้าไปมีหวังหงายเงิบแน่ๆ  20 บาทยังพอทนครับพี่   คิก คิก

เอ่อ....ผมเพิ่งจะ 30 ต้นๆ เองนะครับ ขอเป็นน้องแล้วกันครับ   ไหว้
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #1134 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 03:18:15 PM »

เลือกซื้อรถอย่างฉลาด  เงินเท่ากันกับซื้อแจ๊สหรือวีออสป้ายแดงอย่างที่สมาชิกindojeenว่าไว้ ซื้อรถยุโรปดีๆ สมรรถะและความปลอดภัยสูงกว่ารถจ่ายตลาดของยี่ปุ่นมากมายแบบฟ้ากับเหว  ได้ไม่น้อยกว่าสองคัน
เรียกว่าถ้าชนเด็กแว๊น มันตายเราสาหัส  แต่ถ้าเป็นรถยุโรปซีดานมันก็ยังตาย(ไม่ได้อยากให้ตายแต่มันทำตัวมันเอง  สงสารพ่อแม่มัน) แต่เราไปเคลียร์ประกันที่โรงพักแล้วขับรถกลับบ้านนอนได้
หลายคนกลัวเรื่องอะไหล่และอู่ซ่อม จะเรียนให้ทราบว่า โลกไซเบอร์ทำให้หาอะไหล่และคำแนะนำได้ง่ายมากๆ อะไหล่ที่เราคิดว่าไม่มีทางหาได้แน่ๆ(ชวยแล้ว) อย่างเช่นแอร์โฟลว์ กล่องหัวฉีด กล่องเกียร์ รีเลย์ไฟหน้า(ของซ๊าบ วอลโว่ เบนซ์ จะเม่เหมือนชาวบ้าน) ก็สามารถหาซื้อได้ในเว็บนี่แหละ หลักพันต้นๆเท่านั้น บางรายการก็เกือบหมื่นแต่เปลี่ยนใส่แล้วจบ  ใช้งานได้อีกสามถึงห้าปี  ต้องขยันเข้าเว็บเข้าชมรมหาข้อมูลก่อนซื้อรถ หาแหล่งอะไหล่ราคาถูก หาอู่ช่างที่ชำนาญเฉพาะรุ่น แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ  เมื่อซื้อมาแล้ว(ถูกๆ) ต้องไม่ขี้เหนียว เตรียมงบไว้ใกล้เคียงราคารถ ซ่อมบำรุงถึงๆ  ตั้งแต่เครื่องยนต์ เกียร์  ฃ่วงล่าง ระบบไฟฟ้า เบรก ยาง ให้จบ  หลังจากนั้นขึ้นเหนือล่องใต้ไปเลยสองสามปี แล้วมันถึงจะเริ่มงอแง  ถึงตอนนั้นก็ขายไปเล่นรุ่นใหม่กว่า ไม่เจ็บตัวมากเหมือนป้ายแดง
สำหรับรถยี่ปุ่นมือสอง  ให้ซื้อรถประกอบนอกทั้งคัน  แต่ระวังรถนำเข้าแล้วจดประกอบ  ทะเบียนมีปัญหา  ถ้าให้แนะนำ หนีไม่พ้น hilux surf 130, Land cruiser VX80, VX100 รถพวกนี้ขายต่อราคาไม่เคยตก  การประกอบเรียบร้อยกว่าโรงงานสำโรง,บ้านโพธิ์และเกทเวย์หลายขุม  ไม่ใช่เพราะคนไทยไม่เก่ง แต่นโยบายลดต้นทุนจนมีผลต่อคุณภาพคือปัญหา  วัสดุอุปกรณ์ก็เหนือกว่ารถประกอบใน การคิวซีก็แน่นอนกว่าไม่รีบร้อนส่งมอบรถ  และสมรรถนะรถโดยชาติกำเนิด ทำให้มันห่างไกลอู่และช่างมาก
ถ้าคิดจะซื้อรถล๊อตใหม่ปลายปีตามกระแสมอเตอร์โชว์  ลองดูรถยุโรปมาซ่อมให้ครบๆซักคัน แล้วหารถขับสี่ดีๆอีกซักคันไว้ขับเที่ยววันหยุด  รับรองว่าในงบไม่เกินล้านบาท ซึ่งได้แค่วีออส รถกระบะต้มคนดู ซีวิคไมเนอร์เช้งจ์ ฯลฯ  ท่านจะได้รถดีๆถึงสองคันมาสลับใช้งานแบบไม่โทรมและดูดีจนข้างบ้านสงสัยว่าไปรวยอะไรมา

ข้อห้ามสำหรับคนเคยจน "ห้ามซื้อรถยุโรปป้ายแดง ถ้าไม่รวยจริง ขายต่อเจ็บตัวเป็นล้าน"

หมายเหตุ เป็นความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัว ไม่มีเจตนาโจมตีให้ร้ายผู้ผลิตรถยนต์รายใดๆทั้งสิ้น

แม้...รถที่พี่พูดถึงนี้ Cry ไม่ทราบว่าเทียบกับรถรู่นไหนที่ประกอบในประเทศไทยครับ เท่าๆที่ดูมันเป็นรถคนระดับกันเลย ที่บอกว่าราคาไม่ค่อยตกนี้ล่าสุดบริษัทผม ซื้อ Toyota VX200 มาสแกนรอบคันแค่เวลาสองเดือนขายคืนกลับเลขไมค์ขึ้น 20 กม. ยังหายไป 650,000 บาท หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมคิดว่าคุณออยเขาคงเอาราคา ณ.ปัจจุบันของรถเก่าที่คิดว่าจะซื้อและมาเปรียบกับราคารถป้ายแดงปัจจุบัน   แล้วค่อยเอาคุณภาพมาดูกันตัวต่อตัวครับ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #1135 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 03:24:33 PM »

ลุงดุน ไม่ลงรูปประกอบคำบรรยาย เหตุที่ชุมพรหน่อยเหรอ Grin
เหรอ

นี่รถผมตอนดีๆได้เคยถ่ายไว้

นี่ตอนชนได้มาสามรูปจากกล้องตำรวจ

นี่สภาพรถหลังชนและลากมาที่พัทลุงแล้ว

ผมได้ใช้แอร์แบกด้วยครับ

เห็นสภาพรถพังยับ...น่ากลัว...  แต่ปลอดภัยไม่เป็นอะไรมาก   ถือว่ายังโชคดี  แล้วครับพี่
 ห้วยปริง  คือทางไประนอง บริเวญใกล้ๆค่ายทหารหรือเปล่าครับ

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1136 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 11:00:45 PM »

เห็นสภาพรถพังยับ...น่ากลัว...  แต่ปลอดภัยไม่เป็นอะไรมาก   ถือว่ายังโชคดี  แล้วครับพี่
 ห้วยปริง  คือทางไประนอง บริเวญใกล้ๆค่ายทหารหรือเปล่าครับ

ใช่ครับตรงนั้นแหละ

แปลกไม๊ ผมหยุดเติมน้ำมันล้างหน้าล้างตาที่ปั๊ม ปตท สุดท้ายก่อนถึงแยกปฐมพรตี่สีครึ่ง

จากปั๊มตรงนั้นถึงแยกปฐมพรและจุดเกิดเหตสะพานห้วยปริงห่างกันเวลารถวิ่งไม่เกินสิบนาที

ผ่าน รพ.ทหารค่ายกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ผมหันไปมองยังจำได้เลย ผมไม่เมา ไม่เหงา ไม่ง่วง อะไรทั้งสิ้น

และการขับรถทางไกลสายใต้ผมขับประจำ....แต่จะด้วยอะไรก็แล้วแต่มันเกิดขึ้น เหมือนผมดับสวิชไฟตัวเองไปชั่วขณะตื่นมาก็ชนแล้ว

ผมเคยหมดสติแบบนี้สามครั้ง

ครั้งแรกตอนเรียนเมามากเข้าไปอ๊วก หมดสติ รู้สึกตัวอีกทียังนอนคาห้องน้ำอยู่
 ครั้งที่สองเมาเหมือนกันทำงานแล้วห่างกันเป็นสิบๆปีเมา่ลุกขึ้นไปฉี่หมดสติล้มหัวฟาดพื้นไม่รู้สึกตัวตื่นอีกทีเพื่อนพาส่ง รพ.
 ครั้งที่สามก็ครั้งนี้ที่รถชนนี่แหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1137 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 11:12:17 PM »

คนที่ใส่เสื้อสีส้มแขนสีน้ำเงินคือคนขับสิบล้อคันที่ผมแหกโค้งไปชนเขา อัธยาศัยดีมากครับช่ายแจ้ง ตร. โรงพยาบาล และเฝ้าทรัพย์สินในรถให้ผมด้วย

และแจ้งภรรยาที่อยู่ระนองให้ทราบด้วย

ผมทราบจากที่เธอเล่าให้ฟังต้องขอบคุณเขารวมถึง จนท. ตำรวจ ตลอดจน จนท.กู้ภัยทุกท่านด้วยครับ

รถสิบล้อเขาด้านหน้าเสียหายยับคานหน้าพังซ่อมไปสามแสนกว่า พอดีผมมีประกันช่วยไว้ได้เรื่องค่าซ่อม ส่วนรถผมเป็นซาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 04:26:49 PM โดย SOUTHLANDER » บันทึกการเข้า

kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #1138 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 08:45:33 AM »

คนที่ใส่เสื้อสีส้มแขนสีน้ำเงินคือคนขับสิบล้อคันที่ผมแหกโค้งไปชนเขา อัธยาศัยดีมากครับช่ายแจ้ง ตร. โรงพยาบาล และเฝ้าทรัพย์สินในรถให้ผมด้วย

และแจ้งภรรยาที่อยู่ระนองให้ทราบด้วย

ผมทราบจากที่เธอเล่าให้ฟังต้องขอบคุณเขารวมถึง จนท. ตๆรวจ ตลอดจน จนท.กู้ภัยทุกท่านด้วยครับ

รถสิบล้อเขาด้านหน้าเสียหายยับคานหน้าพังซ่อมไปสามแสนกว่า พอดีผมมีประกันช่วยไว้ได้เรื่องค่าซ่อม ส่วนรถผมเป็นซาก

ในความโชคร้าย ก็ยังแฝงด้วยความโชคดี เจอคนดีๆช่วยเหลือ   
...ภรรยาของพี่ บ้านอยู่ระนองหรือครับ   อำเภออะไรครับ
ภรรยาผม ก็อยู่ที่ระนอง ตำบลบางนอน อำเภอเมือง ครับ ไหว้

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1139 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 08:50:33 AM »

ตอนนั้นเธอรับราชการย้ายไปปฏิบัตงานที่ระนองครับ ตอนนี้ย้ายมาอยู่ตราดได้สองปีกว่าแล้วครับ
ผมไม่ได้ไประนองอีกหลังจากนั้น ระนองน่าอยู่ครับ ผมพักฟื้นที่นั้น เธอพาไปแช่น้ำร้อนทุกวันเลย

หน้า: 1 ... 73 74 75 [76] 77 78 79 ... 227
  พิมพ์