เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:34:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85 86 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688979 ครั้ง)
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #1230 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:03:14 PM »

ปีใหม่นี่ซีวิค จะเปลี่ยนโฉมเปล่าครับ
 ระบบกวนทานใดเคย ซีวิคกับอัลตีส เปรียบเทียบสมรรถนะให้หน่อยครับ  ตัวเครื่อง 1.8 ครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1231 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:15:02 AM »

สนใจรถ fortunerทีเป็นดีเซล ขับเคลื่อน 4x2 เกีย ออโต เปรียบเทียบกับ ปาเจโร ของ มิตซู ในรุ่นเทียบเคียงกันตัวไหนหน้าใช้กว่ากัน ขอความเห็นนะครับ

ผมใช้อยู่ครับฟอร์จูนเนอร์ปี20054WDเลือกใช้งานได้ทั้งขับ2และขับ4  และ4H(ความเร็วสูง) และ4LO(ความเร็วต่ำวิ่ง

ได้ความเร็วสูงสุด 40กม./ชั่วโมง) เครื่องยนต์3000cc 163แรงม้า เข็งแรงทนทานหายห่วงเพราะเครื่องยนของกระบะ

บรรทุก มาอยู่ใน suv ช่วงล่างอาจจะเข็งหน่อยเพราะเป็นรถ7ที่นั่ง แก้ไม่ยากไปทำช่วงล่างเป็นรถ5ที่นั่งจะนิ่มสมใจ

ระบบเบรคพร้อมABS เค้าพูดกันหนักหนาว่าไม่ดี แต่ผมว่าใช้ได้ดีนะกับน้ำหนักรถ 1,900 กก.คงต้องปรับตัวกันหน่อย

สรุปสำหรับผม พอใจ และถือว่าดีครับ เครื่องยนต์ทนทาน แรงเหลือเฟือ เร่งแซงสบายมากอย่าลืมพกม้ามา 163ตัว

ภายในกว้างขวาง เบาะหนัง3แถว8ที่นั่ง มีแอร์แถวที่3พร้อม เบาะแถวที่3พับเก็บได้

การซ่อมบำรุงเท่าๆกระบะบรรทุกครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก10,000กม.+กรองน้ำมันเครื่อง  กรองโซล่าทุก40,000กม.

วันไหนมาปากช่องติดต่อผมได้ครับ มีรถให้ทดลองขับฟรี วิ่งข้ามเขาใหญ่มาปราจีนฯประมาณ80 กม.
ไปขับมาแล้วครับ ฟอร์จูนเนอ ขับเคลื่อนสี่ ล้อ ชอบครับ นึกว่าขับไม่ได้ แต่เอาอยู่ครับ เตรียมซื้อ ได้เลยครับ+
altis ใหม่ใช้ในเมืองนะครับ  ท่านเขาใหญ่

เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #1232 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:31:01 AM »

สนใจรถ fortunerทีเป็นดีเซล ขับเคลื่อน 4x2 เกีย ออโต เปรียบเทียบกับ ปาเจโร ของ มิตซู ในรุ่นเทียบเคียงกันตัวไหนหน้าใช้กว่ากัน ขอความเห็นนะครับ

ผมใช้อยู่ครับฟอร์จูนเนอร์ปี20054WDเลือกใช้งานได้ทั้งขับ2และขับ4  และ4H(ความเร็วสูง) และ4LO(ความเร็วต่ำวิ่ง

ได้ความเร็วสูงสุด 40กม./ชั่วโมง) เครื่องยนต์3000cc 163แรงม้า เข็งแรงทนทานหายห่วงเพราะเครื่องยนของกระบะ

บรรทุก มาอยู่ใน suv ช่วงล่างอาจจะเข็งหน่อยเพราะเป็นรถ7ที่นั่ง แก้ไม่ยากไปทำช่วงล่างเป็นรถ5ที่นั่งจะนิ่มสมใจ

ระบบเบรคพร้อมABS เค้าพูดกันหนักหนาว่าไม่ดี แต่ผมว่าใช้ได้ดีนะกับน้ำหนักรถ 1,900 กก.คงต้องปรับตัวกันหน่อย

สรุปสำหรับผม พอใจ และถือว่าดีครับ เครื่องยนต์ทนทาน แรงเหลือเฟือ เร่งแซงสบายมากอย่าลืมพกม้ามา 163ตัว

ภายในกว้างขวาง เบาะหนัง3แถว8ที่นั่ง มีแอร์แถวที่3พร้อม เบาะแถวที่3พับเก็บได้

การซ่อมบำรุงเท่าๆกระบะบรรทุกครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก10,000กม.+กรองน้ำมันเครื่อง  กรองโซล่าทุก40,000กม.

วันไหนมาปากช่องติดต่อผมได้ครับ มีรถให้ทดลองขับฟรี วิ่งข้ามเขาใหญ่มาปราจีนฯประมาณ80 กม.
ไปขับมาแล้วครับ ฟอร์จูนเนอ ขับเคลื่อนสี่ ล้อ ชอบครับ นึกว่าขับไม่ได้ แต่เอาอยู่ครับ เตรียมซื้อ ได้เลยครับ+
altis ใหม่ใช้ในเมืองนะครับ  ท่านเขาใหญ่

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า ครับ

ใหญ่ กว้างขวาง สดวกสบาย รุ่นใหม่เบาะแถว3 แอร์แพดาน

ถ้าเบาะแถว3ไม่ใช้ถอดออกเลยครับ จะได้รถบรรทุกดีๆนี่เอง

ผมเคยบรรทุกยางในมอไซค์ 38x50=19,000 เส้น

และอีกครั้งนั่งทานข้าวอยู่มีโต๊ะข้างลงมาพรึบเลย 10คน นึกว่ามารถกันหลายคัน มองออกไปมีฟอร์จูนเนอร์จอดคู่กับของเราอีกคัน

นั่งแถวละ4คน คู่หน้าอีก2 รวม10คน โอ้โหพอๆกับรถตู้เลย

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1233 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 07:10:19 PM »

“โตโยต้า พริอุส”

ค่ายยักษ์ใหญ่ “โตโยต้า” เดินหน้ารุกตลาดรถไฮบริดเต็มเหนี่ยว หลังจากทำการพรีวิว “โตโยต้า พริอุส” กับสื่อมวลชนไปแล้ว จากนั้นวางโปรแกรมปั้นไฮบริดคันเก่งอย่างต่อเนื่อง เริ่มตั้งแต่ขนกองทัพนักข่าว รวมถึง “ASTV ผู้จัดการมอเตอริ่ง” ไปสัมผัสและรู้จักพริอุสเวอร์ชั่นญี่ปุ่น ต้น ตำรับรถไฮบริดขายเชิงพาณิชย์คันแรกของโลก เมื่อสัปดาห์สุดท้ายของเดือนที่ผ่านมา ขณะที่ในไทยก็ยกทัพผู้จัดการตัวแทนจำหน่ายไปอบรมเช่นกัน ตามด้วยคิวของพนักงานขายในช่วงปลายสัปดาห์หน้า จากนั้นจึงจะเปิดตัวทำตลาดอย่างเป็นทางการ ในวันที่ 16 พฤศจิกายนนี้

แต่ก่อนจะถึงวันนั้นพริอุสก็ได้รับความสนใจ ติดตามและสอบถามจากลูกค้าในไทยเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะราคาจำหน่ายเป็นทางการ หลังจากโตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย ได้เผยราคาคร่าวๆ ออกมาที่ประมาณ 1.3 ล้านบาท

ล่าสุด “พิธานพาณิชย์” ดีลเลอร์รายใหญ่ของโตโยต้า เปิดราคาผ่านทางเว็บไซต์ของบริษัทเป็นทางการ รถโมเดลใหม่ “โตโยต้า พริอุส” มีให้เลือก 2 รุ่น ได้แก่ พริอุส 1.8L รุ่นมาตรฐาน เปิดราคาที่ 1.249 ล้านบาท และรุ่น 1.8L ตัวท็อป ราคา 1.319 ล้านบาท จะเห็นว่าเป็นราคา ถูกวางไว้ตรงกลาง ระหว่าง “โตโยต้า โคโรลล่า อัลติส” รุ่นท็อป 1.194 ล้านบาท และ“โตโยต้า คัมรี ไฮบริด” ตัวล่างสุด 1.619 ล้านบาท ซึ่งจากการสอบถามตัวแทนขายของพิธานพาณิชย์ ยืนยันว่าเป็นราคาทางการ เพราะได้มีการขึ้นในลิสต์ราคาของบริษัทแล้ว

ส่วนสีมีให้เลือก 4 สี คือ สีบรอนซ์ ดำ แดง และฟ้า นอกจากนี้ยังมีพิเศษ “ขาวมุก” เฉพาะรุ่นท็อปด้วย แต่ต้องจ่ายเพิ่มอีก 1 หมื่นบาท

ส่วนอุปกรณ์ต่างๆ ของพริอุส อาทิ ในรุ่นมาตรฐานมีไฟหน้าเป็นแบบฮาโลเจน ระบบ Push Start แอร์แบกโดยรอบ 7 ลูก และเบาะผ้า พร้อมระบบความปลอดภัยครบครัน ไม่ว่าจะเป็น ABS, VSC และTRC ด้านรุ่นท็อปมีไฟหน้าเป็นแบบ LED และ Projector มีระบบเปิดปิดอัตโนมัติ ไฟหน้าสูงต่ำอัตโนมัติ กระจกด้านข้างลดการเกาะของหยดน้ำ เบาะหนัง และระบบอุ่นเบาะ เป็นต้น โดยโตโยต้า พริอุส ขับเคลื่อนด้วยระบบ Hybrid Synergy Drive วางเครื่องยนต์เบนซินแบบ Atkinson ขนาด 1,800 ซีซี และหลังจากเปิดตัวจะส่งมอบล็อตแรกได้ในเดือนธันวาคมนี้

manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9530000154456

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1234 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 07:40:05 PM »

Grinมาให้ อยากได้อีกแล้ว เป็นไฮบริดด้วยนะครับ คิก คิก ไหว้

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #1235 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:42:48 PM »

Prius ตัวนอกมีระบบ  Intelligent Parking Assist  และ Lane Assist ด้วยนะครับ

2010 Toyota Prius: Intelligent Parking Assist

2010 Prius Lane Assist Feature

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #1236 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:02:36 AM »

wish 2.0 Q ปี 2004 + CNG(ติดตั้งประมาณ 1 ปี) 200,000 โล

ราคา 685,000 - 700,000 เป็นรถพี่ชาย

คิดว่าเหมาะสมไหมครับ  ขอความเห็นด้วยครับ

หรือจะไปเอาป้ายแดงตัวอื่นดี แต่ส่วนตัวก็ชอบ wish

สับสนและสับสน  Huh

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #1237 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:47:56 AM »

ป้ายแดงตัวอื่น ก็จะได้เป็นจำพวก City Car ตัวเล็กครับ
ต้องถามตัวเองก่อนว่าอยากได้รถใหญ่ หรือรถเล็ก  ตั้งไว้เป็นธงในใจ
ระวังถ้าเลือกผิด จะคาใจไปตลอดการใช้งาน

แล้วกลับมาดูที่เจ้า Wish คันนี้ว่าสภาพเป็นอย่างไร ต้องซ่อมบำรุงมากแค่ไหน งบเท่าไร ไหวไหม ..
ถ้าตั้งงบซ่อมบำรุงถึงๆ และทำถูกจุด  จะได้รถใหญ่ๆ สภาพดีๆไว้ใช้สบายๆไปอีกหลายปีครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1238 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:02:03 PM »

อะไรเอ่ย 3 ปี 4 รุ่น 4 เวอร์ชั่น! ตกใจ
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1239 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:20:51 PM »

บอกให้ก็ได้ ก็isuzu ไง คิก คิก
ตัวแรก
http://rodyont-isuzu.blogspot.com/2008/07/dmax-space-cab-gold-series.html
ตัวที่ 2
http://www.weekendhobby.com/offroad/isuzu/Question.asp?ID=8356
ตัวที่ 3
http://www.motortrivia.com/section-movie/grand-opening/0004-isuzu-super-platinum/isuzu-super-platinum.html
ตัวล่าสุด
[url][http://www.motortrivia.com/section-movie/grand-opening/0022-isuzu-super-titanium/isuzu-super-titanium-2010.html/url]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:22:38 PM โดย renold:รักในหลวง » บันทึกการเข้า
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1240 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:25:07 PM »

ใครที่คิดจะออกรุ่นล่าสุดของอีซูซุ ตอนนี้ ใจเย็นๆนะครับ เดี๋ยวปีใหม่คงมีออกมาให้ชมใหม่อีก ยี๊
ตราบใดที่ยังกิน vigo(ผ่าน 2 ล้านคัน ไปเรียบร้อย) ไม่ลง ตกใจ คงจะเปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆ แลบลิ้น
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #1241 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 12:46:57 PM »

ใครที่คิดจะออกรุ่นล่าสุดของอีซูซุ ตอนนี้ ใจเย็นๆนะครับ เดี๋ยวปีใหม่คงมีออกมาให้ชมใหม่อีก ยี๊
ตราบใดที่ยังกิน vigo(ผ่าน 2 ล้านคัน ไปเรียบร้อย) ไม่ลง ตกใจ คงจะเปลี่ยนรุ่นไปเรื่อยๆ แลบลิ้น

อ้าว ถูกแซงไปตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #1242 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 02:59:46 PM »

ป้ายแดงตัวอื่น ก็จะได้เป็นจำพวก City Car ตัวเล็กครับ
ต้องถามตัวเองก่อนว่าอยากได้รถใหญ่ หรือรถเล็ก  ตั้งไว้เป็นธงในใจ
ระวังถ้าเลือกผิด จะคาใจไปตลอดการใช้งาน

แล้วกลับมาดูที่เจ้า Wish คันนี้ว่าสภาพเป็นอย่างไร ต้องซ่อมบำรุงมากแค่ไหน งบเท่าไร ไหวไหม ..
ถ้าตั้งงบซ่อมบำรุงถึงๆ และทำถูกจุด  จะได้รถใหญ่ๆ สภาพดีๆไว้ใช้สบายๆไปอีกหลายปีครับ

ขอบคุณครับ คันนี้พี่เขาบอกว่าจะทำสี + ช่วงล่าง และเครื่องยนต์ให้ด้วยครับ

โดยส่วนตัวชอบรถขนาดใหญ่ ความปลอดภัยค่อนข้างดีครับ ไหว้
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1243 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 03:23:09 PM »

อ้าว ถูกแซงไปตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย
เรื่องจิ๊บ จิ๊บ แลบลิ้น
ในโฆษณา กับการใช้งานจริง ต่างกันครับ ประหยัดน้ำมันในโฆษณา ขับ 60 ลงเนินดับเครื่อง ปล่อยไหล ใครก็ทำได้ แลบลิ้น
แต่ชีวิตจริง ขับ 100 ขึ้น (ขืนขับช้า เป็นโดนบีบแตรไล่)สิถึงจะเรียกว่าประหยัดจริง เยี่ยม
วิ่งแค่ 2,000 กม.อีซูซุ น้ำมันเต็มถัง 70 กว่าลิตร คิดเป็นเงินก็ 2,000 กว่าบาท  วิ่งกม.ละ บาทกว่าๆ ยี่ห้ออื่นก็เหลือเหมือนกันแหละ แบร่
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1244 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:12:17 PM »

ใช่รุ่น อีซูซุ  "อิริเดียม" รึเปล่า ครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85 86 ... 227
  พิมพ์