เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:20:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 85 86 87 [88] 89 90 91 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 686965 ครั้ง)
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1305 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 12:50:38 PM »

เพื่อความปลอดภัยและมีสติ...
เวลาประมาณ 11.00 น. เป็นวันที่ผมมิอาจลืมได้ ในชีวิตนี้ ผมได้ขับรถขึ้นทางด่วนพิเศษจาก ถนนจันทน์ มุ่งหน้าไปถนนแจ้งวัฒนะ
เพื่อที่จะไปทำบุญบริจาคสิ่งของ ที่บ้านเด็กอ่อนพญาไท ติด ถ.แจ้งวัฒนะ- ปากเกร็ด

ขณะขับรถไปได้ประมาณ 20 นาที และมองไปที่คันเร่ง เห็นหน้าจอ ที่ 140 กม.ผมก็ได้ถอนคันเร่งและแตะเบรก 2 ครั้งเพื่อลดความเร็ว
แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ผมได้ลองใหม่อีก 3 ครั้ง คราวนี้กระชากเบรกมือด้วยอีก 2 ครั้ง เบรกเท้าอีกก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ความเร็วอยู่ที่ 130 กม/ชม. ผมได้พยายามกดโทรศัพท์ไปหาเพื่อนสนิทที่นัดแนะไปทำบุญด้วยกัน
เพื่อนแนะให้ลดเกียร์ จาก D เป็น 2 และ L ความเร็วลดจาก 130/ชม. เป็น 120- 110 ซึ่งลดลงได้เพียงเท่านี้

ความพยายามในการชะลอรถมากกว่า 10 นาที และลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ไม่มีผลเลย ผมคิดว่าคงอาจจบชีวิตบนการทางพิเศษแล้ว

เพื่อนได้แนะอีกครั้ง และสมาธิเริ่มรวบรว ม ความพยายามประมาณครั้งที่ 7 โยกเกียร์มาที่ช่อง N เป็นเกียร์ว่างแล้วดับเครื่อง
คราวนี้รถได้ชะลอความเร็วลงมาก ผมได้ประคองขับรถต่อไปอีกประมาณ 5 กม.. กว่ารถจะหยุดได้ ซึ่งผมก็สามารถหยุดชิดขอบทางได้ เหมือน          
รอดตายพ้นนรก ผมรีบโทรบอกที่บ้านเพราะตอนแรกนึกว่าคงไม่ได้โทรสั่งเสียหรือสั่งลา ผมได้เดินอีกประมาณ 100 เมตรไปบอกเจ้าหน้าที่เก็บเงินที่ ด่านเก็บเงินใกล้แจ้งวัฒนะเพื่อขอความช่วยเหลือ
รอประมาณ 10 นาที ก็มาช่วย ผลปรากฏว่าสาเหตุที่คันเร่งค้าง เพราะกล่องสัญญาณกันขโมยซึ่งหนักประมาณเกือบครึ่งกิโลไปทับอยู่ที่ ก้านของคันเร่งและเกิดการล็อคขึ้น

ได้สอบถามกับอู่รถแล้ว อู่แจ้งว่า มีโอกาสเป็นไปได้ที่คันเร่งค้างจากสาเหตุดังกล่าว เนื่องจากกล่องสัญญาณกันขโมยจะติดตั้งอยู่เหนือคันเร่งติดตัวถังรถสิ่งที่ควรกระทำคือ ตั้งสติแล้วโยกเกียร์มาที่ช่อง N เป็นเกียร์ว่าง จากนั้นปิดสวิทช์กุญแจดับเครื่องยนต์และเปิดไฟฉุกเฉิน รถก็ยังวิ่งอยู่แล้วค่อย ๆ เหยียบเบรคเป็นระยะ ๆ ความเร็วรถจะค่อยลดลง จนสามารถจอดรถได้
การปิดสวิทช์กูญแจรถยนต์ดับเครื่องเลยในขณะที่เกียร์รถไม่อยู่ที่ N รถก็ยังวิ่งอยู่เครื่องยนต์และระบบเกียร์จะเสียหายมากกว่าที่อยู่ช่อง N ครับ
ขอเพิ่มเติมให้อีกหน่อยครับ ถ้าวิธีนี้ใช้ได้จริง
ดับเครื่องเฉย ๆ นะครับ อย่าดึงกุญแจออกจากรูกุญแจ เดี๋ยวพวงมาลัยล็อค จะยิ่งแย่เข้าไปอีก เพราะถ้าดับเครื่องโดยที่กุญแจยังเสียบอยู่ เรายังบังคับเลี้ยวได้พวงมาลัยจะไม่ล็อค เราจะเปลี่ยนเลนเพื่อหลบรถคันหน้าได้.
---------------------------------------
 ตกใจ
ทุกท่านที่ขับรถเกียร์ออโต้ และติดสัญญาณกันขโมย ** ต้องอ่ าน **
ถูกส่งต่อๆ มาให้อ่าน ขอทราบจากผู้รู้ว่าจริงเท็จอย่างไร  มีความเป็นไปได้หรือไม่ครับ  Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2010, 12:52:12 PM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #1306 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:38:42 PM »

200sx  มีพี่คนไหนใช้อยู่บ้างครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1307 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 12:48:41 AM »

200sx  มีพี่คนไหนใช้อยู่บ้างครับ

มีอะไรเล่าสู่กันฟังเหรอครับ ไม่ได้ใช้อยู่แต่อยากรู้ครับ
DeMi-God
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #1308 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 01:07:56 AM »

มาเก็บข้อมูลครับ!!
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1309 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 02:24:30 PM »

มีใครใช้มาสด้า3ติดแก๊สบ้างครับ เคยอ่านจากเว็ปหนึ่งว่าไม่ควรติดเพราะจะมีปัญหาตอนนี้ใช้อยู่ค่อนข้างกินน้ำมันพอสมควรอยากนำไปติดแก๊ส
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #1310 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 02:49:55 PM »

200sx  มีพี่คนไหนใช้อยู่บ้างครับ

รุ่นนี้รึเปล่าครับ
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #1311 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 06:39:55 PM »

..มีพี่ๆท่านใดใช้ แอคคอร์ด ใหม่บ้างครับ?   Grin

..ทานน้ำมัน.  มากไหมครับ ?

..อัตราเร่ง และ การทรงตัว มั่นใจได้ไหมครับ ?  ( ความเร็วไม่เกิน 150 ก.ม. ต่อชั่วโมง )

..ขอบคุณครับ... ไหว้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1312 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 09:54:40 PM »

..มีพี่ๆท่านใดใช้ แอคคอร์ด ใหม่บ้างครับ?   Grin

..อัตราเร่ง และ การทรงตัว มั่นใจได้ไหมครับ ?  ( ความเร็วไม่เกิน 150 ก.ม. ต่อชั่วโมง )

กินมากกว่ารถพิกัดเดียวกันนิดหน่อย และจะกินมากขึ้นตามน้ำหนักเท้า

อัตราเร่งไม่น้อยหน้า ช่วงล่างในระดับความเร็วไม่เกิน150 ไว้ใจได้สบายครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1313 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:15:36 AM »

แล้วพอแช่200ละครับ  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1314 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 02:10:22 AM »

ถึงเลข2ก็คงต้องมีเกร็งประสาทกันบ้างครับพี่เพราะมีหวิวๆแล้ว
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #1315 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 07:19:59 AM »

กินมากกว่ารถพิกัดเดียวกันนิดหน่อย และจะกินมากขึ้นตามน้ำหนักเท้า

อัตราเร่งไม่น้อยหน้า ช่วงล่างในระดับความเร็วไม่เกิน150 ไว้ใจได้สบายครับ

ถึงเลข2ก็คงต้องมีเกร็งประสาทกันบ้างครับพี่เพราะมีหวิวๆแล้ว

.......... คิก คิก

.......... ไหว้
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #1316 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:53:22 PM »

เพื่อความปลอดภัยและมีสติ...
เวลาประมาณ 11.00 น. เป็นวันที่ผมมิอาจลืมได้ ในชีวิตนี้ ผมได้ขับรถขึ้นทางด่วนพิเศษจาก ถนนจันทน์ มุ่งหน้าไปถนนแจ้งวัฒนะ
เพื่อที่จะไปทำบุญบริจาคสิ่งของ ที่บ้านเด็กอ่อนพญาไท ติด ถ.แจ้งวัฒนะ- ปากเกร็ด

ขณะขับรถไปได้ประมาณ 20 นาที และมองไปที่คันเร่ง เห็นหน้าจอ ที่ 140 กม.ผมก็ได้ถอนคันเร่งและแตะเบรก 2 ครั้งเพื่อลดความเร็ว
แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ผมได้ลองใหม่อีก 3 ครั้ง คราวนี้กระชากเบรกมือด้วยอีก 2 ครั้ง เบรกเท้าอีกก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ความเร็วอยู่ที่ 130 กม/ชม. ผมได้พยายามกดโทรศัพท์ไปหาเพื่อนสนิทที่นัดแนะไปทำบุญด้วยกัน
เพื่อนแนะให้ลดเกียร์ จาก D เป็น 2 และ L ความเร็วลดจาก 130/ชม. เป็น 120- 110 ซึ่งลดลงได้เพียงเท่านี้

ความพยายามในการชะลอรถมากกว่า 10 นาที และลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ไม่มีผลเลย ผมคิดว่าคงอาจจบชีวิตบนการทางพิเศษแล้ว

เพื่อนได้แนะอีกครั้ง และสมาธิเริ่มรวบรว ม ความพยายามประมาณครั้งที่ 7 โยกเกียร์มาที่ช่อง N เป็นเกียร์ว่างแล้วดับเครื่อง
คราวนี้รถได้ชะลอความเร็วลงมาก ผมได้ประคองขับรถต่อไปอีกประมาณ 5 กม.. กว่ารถจะหยุดได้ ซึ่งผมก็สามารถหยุดชิดขอบทางได้ เหมือน           
รอดตายพ้นนรก ผมรีบโทรบอกที่บ้านเพราะตอนแรกนึกว่าคงไม่ได้โทรสั่งเสียหรือสั่งลา ผมได้เดินอีกประมาณ 100 เมตรไปบอกเจ้าหน้าที่เก็บเงินที่ ด่านเก็บเงินใกล้แจ้งวัฒนะเพื่อขอความช่วยเหลือ
รอประมาณ 10 นาที ก็มาช่วย ผลปรากฏว่าสาเหตุที่คันเร่งค้าง เพราะกล่องสัญญาณกันขโมยซึ่งหนักประมาณเกือบครึ่งกิโลไปทับอยู่ที่ ก้านของคันเร่งและเกิดการล็อคขึ้น

ได้สอบถามกับอู่รถแล้ว อู่แจ้งว่า มีโอกาสเป็นไปได้ที่คันเร่งค้างจากสาเหตุดังกล่าว เนื่องจากกล่องสัญญาณกันขโมยจะติดตั้งอยู่เหนือคันเร่งติดตัวถังรถสิ่งที่ควรกระทำคือ ตั้งสติแล้วโยกเกียร์มาที่ช่อง N เป็นเกียร์ว่าง จากนั้นปิดสวิทช์กุญแจดับเครื่องยนต์และเปิดไฟฉุกเฉิน รถก็ยังวิ่งอยู่แล้วค่อย ๆ เหยียบเบรคเป็นระยะ ๆ ความเร็วรถจะค่อยลดลง จนสามารถจอดรถได้
การปิดสวิทช์กูญแจรถยนต์ดับเครื่องเลยในขณะที่เกียร์รถไม่อยู่ที่ N รถก็ยังวิ่งอยู่เครื่องยนต์และระบบเกียร์จะเสียหายมากกว่าที่อยู่ช่อง N ครับ
ขอเพิ่มเติมให้อีกหน่อยครับ ถ้าวิธีนี้ใช้ได้จริง
ดับเครื่องเฉย ๆ นะครับ อย่าดึงกุญแจออกจากรูกุญแจ เดี๋ยวพวงมาลัยล็อค จะยิ่งแย่เข้าไปอีก เพราะถ้าดับเครื่องโดยที่กุญแจยังเสียบอยู่ เรายังบังคับเลี้ยวได้พวงมาลัยจะไม่ล็อค เราจะเปลี่ยนเลนเพื่อหลบรถคันหน้าได้.
---------------------------------------
 ตกใจ
ทุกท่านที่ขับรถเกียร์ออโต้ และติดสัญญาณกันขโมย ** ต้องอ่ าน **
ถูกส่งต่อๆ มาให้อ่าน ขอทราบจากผู้รู้ว่าจริงเท็จอย่างไร  มีความเป็นไปได้หรือไม่ครับ   Huh

ไม่ทราบว่าเป็นรถแบบขับหน้า หรือหลัง หรือ 4wd ถ้าขับหน้าแล้วดึงเบรกมือที่ความเร็ว 140  คงไม่ได้มานั่งพิมพ์ข้อความนี้ส่งหรอกครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #1317 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 08:35:48 PM »

รุ่นนี้รึเปล่าครับ
ใช่ครับ  คือผมอยากรู้ว่ารถรุ่นนี้ปัญหาจุกจิกหรือเปล่า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #1318 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 08:35:35 AM »

รถ taxi จีนจะใช้ไฟฟ้าแล้ว ครับhttp://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9540000003060

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1319 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 04:44:10 PM »

สมาชิกท่านใด
มีข้อมูล  eco car ของ ฮอนด้าบ้าง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: 1 ... 85 86 87 [88] 89 90 91 ... 227
  พิมพ์