เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:25:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 87 88 89 [90] 91 92 93 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687212 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #1335 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:13:12 PM »

มาเก็บข้อมูลครับ Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1336 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:10:14 AM »

เรียนถามพี่PU45™   ได้ยินว่าช่วงล่างของ accord 2.0  แข็งเหมือน civic ไม่นิ่มเหมือนรุ่น 2.4 จริงไหมครับ  ซึ่งต่างจาก camry ไม่ว่า 2.0 หรือ 2.4   มาตรฐานจะเหมือนกัน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1337 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:46:39 PM »

เรียนถามพี่PU45™   ได้ยินว่าช่วงล่างของ accord 2.0  แข็งเหมือน civic ไม่นิ่มเหมือนรุ่น 2.4 จริงไหมครับ  ซึ่งต่างจาก camry ไม่ว่า 2.0 หรือ 2.4   มาตรฐานจะเหมือนกัน

AC ต่างกับ CV  เรื่องความใหญ่ของเหล็กกันโคลงและระบบที่ต้องรองรับกำลังเครื่องยนต์และน้ำหนักตัวถังครับ

Camry  2.0 ก็จะเล็กกว่า 2.4 เช่นกันครับ  อย่าง AC 3.5 ก็ต้องออกแบบให้สามารถรองรับแรงม้า กันสะเทือน ฯลฯ ที่สูงขึ้นทำให้ราคาแพงกว่า (มาก)

อื่นๆอาจมองว่าตัวถังเท่ากันต่างแค่เครื่องยนต์ไม่กี่ร้อยซี.ซี.   ........   เอาง่ายๆว่าเลขตองของผมคราวหน้านะเฮีย  น้ำลายหก   ยังไงก็ต้องสเปคสูงกว่าธรรมดา (ใช่ไหมครับ)  คิก คิก

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1338 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 12:02:25 PM »

มอเตอร์โชว์ปีนี้อย่าลืมไปดูกระบะตัวใหม่ของ GM กันนะครับ
ตัวนี้เลยครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1339 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 01:05:19 PM »

AC ต่างกับ CV  เรื่องความใหญ่ของเหล็กกันโคลงและระบบที่ต้องรองรับกำลังเครื่องยนต์และน้ำหนักตัวถังครับ

Camry  2.0 ก็จะเล็กกว่า 2.4 เช่นกันครับ  อย่าง AC 3.5 ก็ต้องออกแบบให้สามารถรองรับแรงม้า กันสะเทือน ฯลฯ ที่สูงขึ้นทำให้ราคาแพงกว่า (มาก)

อื่นๆอาจมองว่าตัวถังเท่ากันต่างแค่เครื่องยนต์ไม่กี่ร้อยซี.ซี.   ........   เอาง่ายๆว่าเลขตองของผมคราวหน้านะเฮีย  น้ำลายหก   ยังไงก็ต้องสเปคสูงกว่าธรรมดา (ใช่ไหมครับ)   คิก คิก

หะ...แอ้ม...
ขอเซฟเรื่องระบบกันสะเทือนที่ลุงปูว่า
เอาไว้ไปเปิด ที่  โคกกลอย ครับ.......... หลงรัก หลงรัก หลงรัก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1340 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 04:36:05 PM »

Fiat Abarth 695 Tributo Ferrari

ABARTH695TF

500 Abarth 0-100 km/h Acceleration

"Fiat Abarth 695 Tributo Ferrari" ซึ่งเป็นการผสมผสานสุดยอดนวัตกรรมของการขับเคลื่อนที่สุดของโลก คือ Ferrari ผนวกเข้ากับยนตรกรรมอันเป็นเอกลักษณ์ของ Abarth 695 Tributo 

"Fiat Abarth 695 Tributo Ferrari"  เป็นพัฒนาการของนวัตกรรมรถเล็ก ที่ถือเป็นมิติใหม่ของวงการรถยนต์ ด้วยการใช้เทคโนโลยีของ Ferrari เป็นที่กล่าวขานถึงอมตะของความแรงและปลอดภัย แต่สามารถนำมาพัฒนาความแรงนั้นให้ใช้กับรถเล็กได้ และสามารถสร้างเอกลักษณ์ของความแรงกับ Fiat ได้อย่างมหัศจรรย์

Fiat Abarth 695 ให้กำลังเครื่องยนต์ 1.4 เทอร์โบ T-Jet 16 วาลว์ ความแรงที่ 180 แรงม้าที่ 5,500 รอบ/นาที แรงบิดที่ 250 นิวตันเมตรที่ 3000/นาที (จากตัวเดิม ๆ ให้กำลังอยู่ที่ 135 แรงม้าที่ 5,500 รอบ/นาที แรงบิด 206 นิวตันเมตรที่ 3,000 รอบ/นาที) สามารถทำอัตราเร่ง 0-100 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ภายใน 7 วินาที และความเร็วสูงสุด 225 กิโลเมตร/ชั่วโมง เกียร์ทำงานด้วยระบบควบคุมไฟฟ้า เพิ่มความปลอดภัย เปลี่ยนรวดเร็วฉับไวด้วย Paddles Shift อัตราการเร่งจึงต่อเนื่อง ทำให้เพิ่มความสะดวกสบาย แต่ยังคงความแรง ด้วยระบบเกียร์แบบ MTA (Manual Transmission Automated) มั่นคงด้วยล้ออัลลอยขนาด 17 นิ้ว ดีไซน์ใหม่ สำหรับ 659 โดยเฉพาะ พร้อมยางขนาด 205/40 ZR 17 สัมพันธ์กับระบบช่วงล่าง ที่วิศวกรจาก Abarth และ Ferrari ได้คิดค้นและพัฒนาใหม่ ให้ความรู้สึกเหมือนคุณกำลังขับขี่ Ferrari   

เพียงแค่จุดเด่นของรูปลักษณ์ภายนอกที่กล่าวมาแล้วนั้น "Fiat Abarth 695 Tributo Ferrari" คันนี้ยังได้รับแรงบันดาลใจในการพัฒนาจาก Ferrari อย่างมากมายด้วยกัน ไม่ว่าจะเป็นท่อไอเสียแบบ Record Monza ให้เสียงท่อไอเสียที่ให้อารมณ์การขับขี่เหมือนอยู่ในสนามแข่ง Monza เลยทีเดียว (หลังจาก 3,000 รอบไปแล้ว) ไฟหน้าและไฟท้ายเพิ่มความส่องสว่างถึง 3 เท่าจากปกติ จึงเพิ่มความมองเห็นได้เป็นอย่างดี ซึ่งนั่นหมายถึงความปลอดภัยในการขับขี่อย่างสูงสุด

บนพื้นฐานรูปลักษณ์ที่สวยงาม ด้วยทีมงานของ Abarth และ Ferrari ได้รังสรรค์รายละเอียดของตัวรถใหม่ตลอดทั้งคัน โดยกันชนหน้า Skrit และกันชนท้าย ได้รับแรงบันดาลใจในการออกแบบจาก Ferrari ยังโดดเด่นด้วยเรื่องสีสันที่สดใส แต่คงไว้ซึ่งคุณภาพของความแรงของสีไว้อย่างเต็มเปี่ยม เช�นสีแดงของ "Fiat Abarth 695 Tributo Ferrari" นี้จะเป็นสีเดียวกับรถ Ferrari บ่งบอกถึงรสนิยมของผู้ขับขี่ แต่รูปทรงกลับกะทัดรัด โฉบเฉี่ยว ดูหรูหราอย่างมีระดับ สะดุดตา มิติรถยาว 3,657 มิลลิเมตร กว้าง 2,300 มิลลิเมตร น้ำหนักรวม 1,045 กิโลกรัม

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1341 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 04:58:48 PM »

โผพลิกครับ จากเมื่อตอนปลายปี'53เคยบอกไว้ว่าจะรอจ่ายนาวาร่าจบปลายปีนี้ แล้วค่อยดูรถอีกซักคัน จะได้เอาให้ถูกใจเต็มที่ไปเลย

สัปดาห์ที่แล้วพ่อไปซื้อCrevrolet Cruze 2.0LTZ ดีเซลเทอร์โบ สีขาวไว้(ในโควต้าโบนัสประจำปีของผม เศร้า ) .... วันนี้ศูนย์โทรมาแจ้งว่ารถมาถึงแล้ว  เศร้า

กร่อยสนิท ไม่เคยอยากได้ ไม่รู้จัก ไม่เคยขับ ไม่มีข้อมูล แทบไม่เคยเห็นด้วยซ้ำไป .... ไม่มีความเป็นรถของผมเลย แม้แต่สียังไม่ใช่เลย ........ ทำใจไป ว่าเป็นรถเมีย ให้เมียใช้ขับรับ-ส่งลูกคล่องๆ ผมใช้นาวาร่าตึงตังโครมครามไปตามประสาก็ได้ฟะ  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 05:09:07 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1342 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:19:58 PM »

Smiley ในราคาล้านต้นๆ Crevrolet Cruze 2.0LTZ ช่วงล่าง และสมรรถนะไม่เป็นรองใคร ในจำนวนรถขนาดนี้ที่ใช้เครื่องยนต์ดีเซลจะมีก็แต่ Ford Focus ซึ่งเก่าไปแล้ว ถ้าผมจะซื้อก็จะมองตัวนี้ก่อนเหมือนกันครับคุณ.จ้าว

เครื่องยนต์ VCDi บล็อกหลักเดียวกับเอสยูวีรุ่นแค็ปติวา เป็นแบบ 4 สูบ ดีเซลคอมมอนเรล เทอร์โบแปรผัน VGT อินเตอร์คูลเลอร์ ฝาสูบแบบ SOHC 16 วาล์ว ความจุ 1,991 ซีซี ให้กำลังสูงสุด 110 กิโลวัตต์ หรือ 150 แรงม้า (PS DIN) ที่ 4,000 รอบต่อนาที แรงบิดสูงสุด 32.7 กก.-ม. ที่ 2,000 รอบต่อนาที ส่งกำลังด้วยเกียร์อัตโนมัติ 6 จังหวะ DSC-Driver Shift Control มีโหมด +/- ขับเคลื่อนล้อหน้า

Test Drive Chevrolet Cruze

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1343 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:28:20 PM »

แตโฟกัสกำลังจะออกตัวใหม่ ที่สดใสกว่าเดิมอยู่แล้ว  รออีกนิดนึง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1344 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:34:36 PM »

ขอบคุณครับพี่วัฒน์  ไหว้

หึ หึ หึ เทสท์ไดรฟ์หน่อมแน้มจัง ไว้วันไหนหายเกลียดขี้หน้ามันแล้ว จะเอาไปลอง"จัดหนัก"ไป-กลับเส้นฉลอง-กะตะ-กะรน-ป่าตอง-กะทู้ให้ สายนี้ถ้ารถไม่เจ๋งจริงรับรองว่าไม่รอด

ตั้งแต่รถยังไม่ทันมาพ่อก็นั่งเลือกแม็กซ์ไว้แล้ว ลงแม็กซ์เสร็จก็คงหาชุดแต่งมาลงตามเคย .... กลายเป็น1.2ล้านไม่จบ  Tongue

เดี๋ยวจะเอาไปลองให้ดู ว่ามันคุ้มค่าเงินไหม ...... เส้นนี้Captivaสอบตกมาแล้ว  ยิ้มีเลศนัย Angry คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1345 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 05:43:35 PM »

แตโฟกัสกำลังจะออกตัวใหม่ ที่สดใสกว่าเดิมอยู่แล้ว  รออีกนิดนึง

ไม่ทันแล้วครับ ซื้อไปแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้ามีเวลาได้ถึงตอนนั้น ผมจะซื้อS60ตัวประกอบในครับ .... ตอนนี้"อดแล้วครับ"ไม่มีที่จอดรถแล้ว นอกจากจะกำจัดคันไหนออกไป ซึ่งก็ไม่ได้อีก ไม่มีเหตุผลพอ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน เศร้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1346 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 06:48:34 PM »

เมื่อตอนบ่ายรับรถมาแล้วครับ

Uploaded with ImageShack.us

ใครเจอคันนี้บนถนนก็ช่วยปราณีให้หน่อยนะครับ เมีย+ลูกผมอยู่ในนั้น  ไหว้

"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1347 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 06:58:13 PM »

ผมว่าก็สวยดีนะครับน้าจ้าว
แหะ ๆ แต่ใจผมก็รักฟอร์ดโฟกัส ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #1348 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:13:15 PM »

Smiley สวยดีครับ คุณ.จ้าว สีขาวสีกำลังอินเทรน ได้ทดสอบเมื่อไหร่มาบอกเพื่อนๆ ด้วยนะครับ 

แหะ ๆ แต่ใจผมก็รักฟอร์ดโฟกัส ครับ

Smiley โฟกัส น่าจะประมาณตุลา นะครับ

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #1349 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:19:11 PM »

Smiley สวยดีครับ คุณ.จ้าว สีขาวสีกำลังอินเทรน ได้ทดสอบเมื่อไหร่มาบอกเพื่อนๆ ด้วยนะครับ 

Smiley โฟกัส น่าจะประมาณตุลา นะครับ

ขอบคุณ ครับ
รอดูน้าจ้าวทดสอบ ด้วยคน
ผมยังไม่เคยโดนน้าจ้าวเตะ
แต่เชื่ออยู่แล้ว ว่าน้า ครับจ้าว ตะ...รีน หนัก ครับ คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 87 88 89 [90] 91 92 93 ... 227
  พิมพ์