เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:24:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 93 94 95 [96] 97 98 99 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687149 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1425 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 04:50:00 PM »

เอามาฝากแฟนๆ GTR ครับ

Tuner Skyline GT-R MEGA TEST- RB Japanese Muscle - Hot Version International
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1426 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 09:57:50 AM »

ว๊าก!!!!.. ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด...อยากจะบ้า..เซ็งจริงๆเมื่อคืนวานฟ้าได้ผ่าลงมาที่บ้าน ไม่น่าเชื่อไม้จั่วจะแตกกระจายเป็นชิ้นเล็กๆ ทีวีกลายเป็นช่องแดงซะงั้น คือมันแดงไปทั้งจอเลยครับ เท่านั้นยังไม่พอ D-Max ที่จอดอยู่ในโรงรถหน้าปัดไฟโชว์พราวอย่างกับต้นคริสมาส DVD ก็ปรับอะไรไม่ได้เลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #1427 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:05:25 AM »

ว๊าก!!!!.. ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด...อยากจะบ้า..เซ็งจริงๆเมื่อคืนวานฟ้าได้ผ่าลงมาที่บ้าน ไม่น่าเชื่อไม้จั่วจะแตกกระจายเป็นชิ้นเล็กๆ ทีวีกลายเป็นช่องแดงซะงั้น คือมันแดงไปทั้งจอเลยครับ เท่านั้นยังไม่พอ D-Max ที่จอดอยู่ในโรงรถหน้าปัดไฟโชว์พราวอย่างกับต้นคริสมาส DVD ก็ปรับอะไรไม่ได้เลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ได้เวลาติดตั้งสายล่อฟ้าแล้วครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1428 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:23:21 AM »

ได้เวลาติดตั้งสายล่อฟ้าแล้วครับ

หากตั้งแล้วมันจะมาบ่อยกว่าเดิมหรือเปล่าครับ....สรุปว่าเมื่อคืนวานโดนไปหลายหลังครับ แต่หลังอื่นแค่ฟิวส์ขาด ขนาดบ้านแต่ละหลังห่างกันเป็นร้อยเมตรเลยนะครับ

"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1429 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 10:53:14 AM »

หากตั้งแล้วมันจะมาบ่อยกว่าเดิมหรือเปล่าครับ....สรุปว่าเมื่อคืนวานโดนไปหลายหลังครับ แต่หลังอื่นแค่ฟิวส์ขาด ขนาดบ้านแต่ละหลังห่างกันเป็นร้อยเมตรเลยนะครับ

ชอบสาบาน อะไร กับ ใคร ทิ้งๆไว้บ้างหรือเปล่า คิก คิก Cheesy

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #1430 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:00:13 AM »

ถ้าติดตั้งแล้วเวลาที่ผ่าก็จะลงที่แท่งทองแดงล่อฟ้าครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #1431 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:53:56 AM »

ชอบสาบาน อะไร กับ ใคร ทิ้งๆไว้บ้างหรือเปล่า คิก คิก Cheesy

ไม่เคยยยย......(เสียงสูงเชียว)  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

ถ้าติดตั้งแล้วเวลาที่ผ่าก็จะลงที่แท่งทองแดงล่อฟ้าครับ

ขอบคุณครับ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1432 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 02:26:45 PM »

สมาชิกท่านใด
พอจะมีข้อมูล "น้องมีนา"(นิสสันมาร์ช)
ช่วยคอมเม้นท์ที ครับ  เด็ก ๆ อยากได้
ผู้ใหญ่ก็ดันอยากได้แอคคอร์ด...............กรรม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #1433 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:07:53 AM »

สวัสดีครับ ไหว้

พอดีไม่อยากจะตั้งกระทู้ใหม่เลยมารบกวนน้าอรชุน จขกท. ด้วยครับ Grin

พอดีได้ดูเทปการแข่งรายการ WRC ที่ฟินแลนด์ ขับกันได้มันดีครับ เยี่ยม

เลยจะรบกวนสอบถามหน่อยนะครับเกี่ยวกับรถยนต์พอดี Grin

1.สงสัยว่า รถในค่าย มิตซู ซูบารุ นี้เค้าไปแข่งรายการไหนครับไม่เห็น 2 ค่ายนี้เลยครับ

2.รู้สึกว่าฟอร์ดเฟียสต้า(S 2000 ใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า)จะมีรถลงแข่งมากแล้วไม่ทราบว่าจากเฟียสต้าที่มาขายในไทยยังไงครับ เช่นเป็นเครื่องโทเบอร์ กับ 3 ประตู

3.การออกแบบของเฟียสต้านี้เค้าออกแบบมาจาก 3 ประตู หรือ 5 ประตูครับ ผมว่า 3 ประตูดูจะสวยงามมากกว่าครับ

4.อันนี้รบกวน น้าอรชุนด้วยครับไงก็คุยเกี่ยวกับรถยนต์กันแล้วเลยอยากรบกวนน้าช่วยนำเสนอเกี่ยวกับการแข่งขันรถยนต์หน่อยด้วยนะครับ ขอรายการหลักๆก็ได้ครับ (ผมชอบรายการ WRC)  Grin

+ เป็นค่าแรงให้ล่วงหน้าครับ คิก คิก คิก คิก

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1434 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 11:16:37 AM »

สวัสดีครับ ไหว้

พอดีไม่อยากจะตั้งกระทู้ใหม่เลยมารบกวนน้าอรชุน จขกท. ด้วยครับ Grin

พอดีได้ดูเทปการแข่งรายการ WRC ที่ฟินแลนด์ ขับกันได้มันดีครับ เยี่ยม

เลยจะรบกวนสอบถามหน่อยนะครับเกี่ยวกับรถยนต์พอดี Grin

1.สงสัยว่า รถในค่าย มิตซู ซูบารุ นี้เค้าไปแข่งรายการไหนครับไม่เห็น 2 ค่ายนี้เลยครับ

2.รู้สึกว่าฟอร์ดเฟียสต้า(S 2000 ใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่า)จะมีรถลงแข่งมากแล้วไม่ทราบว่าจากเฟียสต้าที่มาขายในไทยยังไงครับ เช่นเป็นเครื่องโทเบอร์ กับ 3 ประตู

3.การออกแบบของเฟียสต้านี้เค้าออกแบบมาจาก 3 ประตู หรือ 5 ประตูครับ ผมว่า 3 ประตูดูจะสวยงามมากกว่าครับ

4.อันนี้รบกวน น้าอรชุนด้วยครับไงก็คุยเกี่ยวกับรถยนต์กันแล้วเลยอยากรบกวนน้าช่วยนำเสนอเกี่ยวกับการแข่งขันรถยนต์หน่อยด้วยนะครับ ขอรายการหลักๆก็ได้ครับ (ผมชอบรายการ WRC)  Grin

+ เป็นค่าแรงให้ล่วงหน้าครับ คิก คิก คิก คิก

ตอบ1. Mitsubishi RALLIART ประกาศเลิกส่งทีมและสนับสนุนทีมแข่งทุกรายการ ทุกประเภทหลายปีแล้วครับ
ส่วน STI (SUBARU TECNICA INTERNATIONAL) ไม่ได้ส่งทีมแข่งลงเองแล้วแต่ยังให้การสนับสนุนทีมโรงงานอื่นอยู่ครับ

ตอบ2. ตอบสั้นๆได้ว่าเหมือนกันแค่รู้ร่างภายนอกครับ นอกนั้นไม่มีอะไรเหมือนเลย ทั้งโครงสร้าง เครื่องยนต์
ตัวแข่ง WRC พัฒนามาจาก ford focus RS ซึ่งเป็นตัวแรงสุดของตระกูลหรือจะมองอีกแง่คือตัวแข่งที่ทำออกมาขายตามกฎ

2009 Ford Focus RS500 Spec

Engine
Configuration                       Duratec RS Straight 5Cylinders
Location                               Front, transversely mounted
Construction                       aluminium alloy block and head
Cylinder head                       Gravity die cast aluminium alloy with sintered valve guides and seats
Cylinder block                       High pressure die-cast aluminium alloy with bed plate, metal-sprayed bores
Crankshaft                            Forged Steel with 50 mm-diameter crankpins, fully balanced
                                            with ten counterweights, six 65mm-diameter main bearings
                                            and damped front pulley, overall weight 21,5 kg. Lead free bearing shells

Displacement                       2.522 liter / 153.9 cu in
Bore / Stroke                       83.0 mm (3.3 in) / 93.2 mm (3.7 in)
Compression                       8.5:1
Valvetrain                               4 valves / cylinder, DOHC
angle between valves            58 degrees

Valve sizes (mm)                   Intake: 31.0  Exhaust: 27.0
Fuel feed                               Fuel Injection
Fuel type, grade                   Unleaded petrol, 98 or 95 (RON)
Aspiration                               KKK K16 Turbo
Power                              350 bhp / 261 KW @ 6000 rpm
Torque                              460 Nm / 339 ft lbs @ 2500 rpm
BHP/Liter                              139 bhp / liter

Max engine speed (rpm)      7050rpm transient (3 seconds)
                                           with continuous at 6500rpm

Idle engine speed (rpm)       800rpm

Chassis                              unitary steel
Front suspension              McPherson struts, anti-roll bar
Rear suspension              Multi link, anti-roll bar
Steering                              rack-and-pinion, power assisted
Brakes                              ventilated discs front, solids rear, ABS
Gearbox                              6 speed Manual
Drive                              Front wheel drive

Weight                              1468 kilo / 3236.4 lbs
Length / Width / Height      4402 mm (173.3 in) / 1842 mm (72.5 in) / 1484 mm (58.4 in)
Wheelbase / Track (fr/r)      2640 mm (103.9 in) / 1586 mm (62.4 in) / 1587 mm (62.5 in)

Performance figures
Power to weight              0.24 bhp / kg
Top Speed                      263 km/h (163 mph)
0-60 mph                              5.4 s
0-100 mph                      12.2 s

ตัวแข่งสเป็คจะเป็นดังนี้
Ford Focus WRC specs
Engine   
Cast aluminum block and head construction. Transversally mounted.
1998 cm3 , 84.8mm bore 88mm stroke,
water cooled Ford Zetec series.
300 Bhp@6500
550 NM@4000
34mm turbo restrictor fitted.
Compression ratio 9:1 Garrett AiResearch TR30R
4 valves per cylinder. Oil cooler.
Ford/Pectel T10 integral engine management (injection and ignition and differential control).

Transmission   
All wheel drive. Front, center and rear active (hydro-electronically controlled) differentials.
50-50 % F/R initial torque distribution.
Six speed XTrac sequential gear box, longitudinally mounted.
Dual dry plate carbon power assisted clutch.

Power assisted high-ratio (12:1) steering, 2.0 turns lock to lock

ตอบ3. ตัวแรงที่ออกขายทำเฉพาะ3ประตูครับ ตัว4ประตูจะเป็นตัวเสริมทางการตลาด

ตอบ4. WRC ก็เป็นรายการโปรดของผมครับ แต่พอทีมรัก MITSUBISHI และ Subaru ไม่ส่งทีมลงแข่งผมก็เลิกดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2011, 11:20:59 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #1435 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:17:38 PM »

ขอถามเรื่องการวัดระดับน้ำมันเกียร์ออร์โตหน่อยครับ ว่ามันวัดยังไงกันแน่ ช่างหลายคนบอกว่าวัดตอนติดเครื่องยนต์(แล้วมันจะวัดรู้เรื่องใหมเนี่ยย Huh)เพราะว่าน้ำมันมันจะใหลเวียนในระบบ หากวัดตอนดับเครื่องยนต์จะไม่รู้ว่ามากน้อยเกินไป  บางคนก็บอกว่าผมบ้าไปแล้ว น้ำมันอะไรก็ต้องวัดตอนดับเครื่องทั้งนั้นแหละ
ถ้าไปวัดตอนติดเครื่องมันก็มั่วแล้ว  โอ้ยประสาทจะกินหัว Huh

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1436 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:10:56 PM »

พอจะมีข้อมูล "น้องมีนา"(นิสสันมาร์ช)
ช่วยคอมเม้นท์ที ครับ  เด็ก ๆ อยากได้
ผู้ใหญ่ก็ดันอยากได้แอคคอร์ด...............กรรม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หึๆๆ ไม่เป็นไร ยางยังแพงอยู่ ซื้อเลยครู......หึๆๆ

ซื้อวันนี้ อีกหลายวันน๊ะ กว่าจะได้รถ หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1437 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:13:31 PM »

ขอถามเรื่องการวัดระดับน้ำมันเกียร์ออร์โตหน่อยครับ ว่ามันวัดยังไงกันแน่ ช่างหลายคนบอกว่าวัดตอนติดเครื่องยนต์(แล้วมันจะวัดรู้เรื่องใหมเนี่ยย Huh)เพราะว่าน้ำมันมันจะใหลเวียนในระบบ หากวัดตอนดับเครื่องยนต์จะไม่รู้ว่ามากน้อยเกินไป  บางคนก็บอกว่าผมบ้าไปแล้ว น้ำมันอะไรก็ต้องวัดตอนดับเครื่องทั้งนั้นแหละ
ถ้าไปวัดตอนติดเครื่องมันก็มั่วแล้ว  โอ้ยประสาทจะกินหัว Huh
ลองอ่านคู่มือประจำรถยังครับ น่าจะมีคำแนะนำ.....หรือสอบถามจากตัวแทนจำหน่าย น่าจะได้คำตอบที่(น่าจะ)ถูกต้องที่สุด....หากช่าง(บ้านเรา) ถ้าเผื่อเจอรุ่นเก่าๆที่ไม่อัพเดตตัวเอง อาจตกยุกได้ครับ กับรถใหม่ๆ

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1438 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:15:03 PM »

หึๆๆ ไม่เป็นไร ยางยังแพงอยู่ ซื้อเลยครู......หึๆๆ

ซื้อวันนี้ อีกหลายวันน๊ะ กว่าจะได้รถ หึๆๆ
ยกเลิกออเดอร์ไปคนละ... ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1439 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:23:09 PM »

ยกเลิกออเดอร์ไปคนละ... ขำก๊าก ขำก๊าก
ที่จริงอยากให้ครูหมู ซื้อมินิ คูเปอร์ไปเลย บายๆอยู่แล้ว สวนยาง800ไร่ ตัดยางวันเดียว กะจ่ายค่าดาน์วรถได้แระ ไม่ก็ซื้อเงินสดไปเลย

วันใหนครึ้มๆกะยืมรถลูกไปใช้ ยิ่งกว่าแขวนขุนแผนบ้านกร่างอีกน๊ะครู............หึๆๆ

หน้า: 1 ... 93 94 95 [96] 97 98 99 ... 227
  พิมพ์