เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:28:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688411 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #1440 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 04:03:01 PM »

ขอถามเรื่องการวัดระดับน้ำมันเกียร์ออร์โตหน่อยครับ ว่ามันวัดยังไงกันแน่ ช่างหลายคนบอกว่าวัดตอนติดเครื่องยนต์(แล้วมันจะวัดรู้เรื่องใหมเนี่ยย Huh)เพราะว่าน้ำมันมันจะใหลเวียนในระบบ หากวัดตอนดับเครื่องยนต์จะไม่รู้ว่ามากน้อยเกินไป  บางคนก็บอกว่าผมบ้าไปแล้ว น้ำมันอะไรก็ต้องวัดตอนดับเครื่องทั้งนั้นแหละ
ถ้าไปวัดตอนติดเครื่องมันก็มั่วแล้ว  โอ้ยประสาทจะกินหัว Huh
ลองอ่านคู่มือประจำรถยังครับ น่าจะมีคำแนะนำ.....หรือสอบถามจากตัวแทนจำหน่าย น่าจะได้คำตอบที่(น่าจะ)ถูกต้องที่สุด....หากช่าง(บ้านเรา) ถ้าเผื่อเจอรุ่นเก่าๆที่ไม่อัพเดตตัวเอง อาจตกยุกได้ครับ กับรถใหม่ๆ

ด้วยความเคารพ

รถผมเป็นรถเก่ามือสองครับคุณอุดม ไม่มีคู่มือประจำรถครับ
เรื่องมันมีอยู่ว่าสายน้ำมันเกียร์ออร์โตที่มันไประบายความร้อนด้านหน้าหม้อน้ำมันแตก
ผมเลยเปลี่ยนสายและถ่ายน้ำมันเกียร์ออกหมด แล้วเติมใหม่ไป 5 ลิตรแต่ผมจำได้คร่าวๆแบบไม่แน่ใจว่า
ช่างคนที่เปลี่ยนเครื่องให่ผมเขาเติมไป7ลิตร และแนะนำผมว่าไม่ต้องกังวลเพราะถ้าเกินไปมันจะเดนออกมาเอง จนพอดี หลังจากนั้นผมก็ขับรถมาถึงสำนักงานพอจอดรถแล้วควันโขมงเป็นอยู่อย่างนี้ประมาณสามเดือน(มันจะเดนอะไรของมันนักหนา ขำก๊าก ขำก๊าก)

งั้นแสดงว่าเรื่องที่ผมถามนี้มันคงไม่ไช่เรื่องธรรมดาแล้วสิ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1441 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 04:28:14 PM »

ขอถามเรื่องการวัดระดับน้ำมันเกียร์ออร์โตหน่อยครับ ว่ามันวัดยังไงกันแน่ ช่างหลายคนบอกว่าวัดตอนติดเครื่องยนต์(แล้วมันจะวัดรู้เรื่องใหมเนี่ยย Huh)เพราะว่าน้ำมันมันจะใหลเวียนในระบบ หากวัดตอนดับเครื่องยนต์จะไม่รู้ว่ามากน้อยเกินไป  บางคนก็บอกว่าผมบ้าไปแล้ว น้ำมันอะไรก็ต้องวัดตอนดับเครื่องทั้งนั้นแหละ
ถ้าไปวัดตอนติดเครื่องมันก็มั่วแล้ว  โอ้ยประสาทจะกินหัว Huh
ลองอ่านคู่มือประจำรถยังครับ น่าจะมีคำแนะนำ.....หรือสอบถามจากตัวแทนจำหน่าย น่าจะได้คำตอบที่(น่าจะ)ถูกต้องที่สุด....หากช่าง(บ้านเรา) ถ้าเผื่อเจอรุ่นเก่าๆที่ไม่อัพเดตตัวเอง อาจตกยุกได้ครับ กับรถใหม่ๆ

ด้วยความเคารพ

รถผมเป็นรถเก่ามือสองครับคุณอุดม ไม่มีคู่มือประจำรถครับ
เรื่องมันมีอยู่ว่าสายน้ำมันเกียร์ออร์โตที่มันไประบายความร้อนด้านหน้าหม้อน้ำมันแตก
ผมเลยเปลี่ยนสายและถ่ายน้ำมันเกียร์ออกหมด แล้วเติมใหม่ไป 5 ลิตรแต่ผมจำได้คร่าวๆแบบไม่แน่ใจว่า
ช่างคนที่เปลี่ยนเครื่องให่ผมเขาเติมไป7ลิตร และแนะนำผมว่าไม่ต้องกังวลเพราะถ้าเกินไปมันจะเดนออกมาเอง จนพอดี หลังจากนั้นผมก็ขับรถมาถึงสำนักงานพอจอดรถแล้วควันโขมงเป็นอยู่อย่างนี้ประมาณสามเดือน(มันจะเดนอะไรของมันนักหนา ขำก๊าก ขำก๊าก)

งั้นแสดงว่าเรื่องที่ผมถามนี้มันคงไม่ไช่เรื่องธรรมดาแล้วสิ

ผมว่า... ช่างคนนั้น... จัดเป็นประเภท "ช่างเถอะ" ครับ... แนะนำให้เปลี่ยนคนซ่อมโดยด่วน...

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #1442 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 02:37:48 AM »

ต้องเชื่อคู่มือรถ และศูนย์บริการของรถยี่ห้อ/รุ่นนั้นๆครับ  เพราะรถแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น มีวิธีการวัดระดับน้ำมันเกียร์ไม่เหมือนกัน
รถที่บ้านคันหนึ่ง(ยุโรป) ต้องติดเครื่องและใส่เกียร์ให้ครบทุกเกียร์ ปลดไปที่ N แล้วค่อยวัดโดยไม่ดับเครื่อง
ส่วนคันที่ใช้ประจำ ต้องวัดหลังจากดับเครื่องทิ้งไว้สักพัก

คู่มือรถ ก็พอจะหา download เอาจาก internet ได้ครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1443 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:28:30 AM »

ต้องวัดตอนติดเครื่องครับ และต้องปรับคันเกียมาที่ N ด้วยครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1444 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:13:25 AM »

ถามว่า อีสุสุ ตัวใหม่ทำไมต้องคาดสีตามยาวด้วย  ชอบแค่ไหนก็ไม่ซื้อ  แลบลิ้น

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1445 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:58:01 AM »

ถามว่า อีสุสุ ตัวใหม่ทำไมต้องคาดสีตามยาวด้วย  ชอบแค่ไหนก็ไม่ซื้อ  แลบลิ้น

ตัว x-series ใช่ไหมครับ...ทางการตลาดเขาบอกว่าทำมาตามเทรนวัยรู่นและผู้ใช้ในวัยทำงานที่มีกิจกรรมแบบ x-treme ครับ แต่ผลสำรวจจากยอดขายทราบว่าส่วนใหญ่กลุ่มผู้ใช้ D-Max x-series กลับเป็นชาวสวน ชาวไร่  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #1446 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:15:48 AM »

ตกใจ LPG หนองคาย  Shocked

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #1447 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:28:14 AM »

ต้นฉบับน่าจะเป็น Dodge ครับกวาง เค๊าทำไว้หลายปีก่อน ถ้าผมจำผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ  Grin

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1448 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:35:33 AM »

ตัว x-series ใช่ไหมครับ...ทางการตลาดเขาบอกว่าทำมาตามเทรนวัยรู่นและผู้ใช้ในวัยทำงานที่มีกิจกรรมแบบ x-treme ครับ แต่ผลสำรวจจากยอดขายทราบว่าส่วนใหญ่กลุ่มผู้ใช้ D-Max x-series กลับเป็นชาวสวน ชาวไร่  ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ต้นฉบับน่าจะเป็น Dodge ครับกวาง เค๊าทำไว้หลายปีก่อน ถ้าผมจำผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ  Grin

ผมว่า มันเห่ยสุดๆเลยครับพี่ ถ้าเป็นรถสปอร์ตทรงโบราณไม่ว่าสักคำ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #1449 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:33:26 PM »

วีออสใหม่  ครับ   
http://automotive.azooga.com/new-vios-2012/

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1450 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:28:58 PM »

Smiley New Toyota Camry

ยังไม่ทันที่กระแส All New Toyota Camry จางหายไป เราก็ต้องติดตามกระแส Toyota Camry โฉมหน้าตาสำหรับเมืองไทยกันต่อไป โดยพยายามอ้างอิงแหล่งข่าวหลักอย่างประเทศจีนและญี่ปุ่นเป็นหลัก เพราะสองประเทศนี้มีรูปลักษณ์แบบเดียวกับเมืองไทยแน่นอน

แต่วันนี้ เราแทบอยากจะร้องเพลงพลิกล๊อคของคุณคริสติน่า อากีลาร์กันเลยทีเดียวเมื่อ Toyota ยูเครนและรัสเซียได้เปิดเผยโฉม All New Toyota Camry เวอร์ชันปกติตัดหน้าประเทศจีนอย่างน่าประหลาดใจ คุณผู้อ่านครับนี่แหล่ะคือโฉมหน้าของ Toyota Camry โฉมใหม่เครื่องยนต์สันดาปภายในที่ใกล้เคียงกับตลาดไทยเมืองไทยมากที่สุด !!

ชัดเจนแล้วว่ารูปลักษณ์ด้านหน้า All New Toyota Camry เวอร์ชันธรรมดาแตกต่างเวอร์ชัน Hybrid ค่อนข้างมาก Toyota ถึงขั้นลงทุนออกแบบชิ้นส่วนกันชนหน้าใหม่หมดเพื่อให้รับกับกระจังหน้าทรงซี่ นอนถี่ โดยรวมมีความหรูหราเพิ่มขึ้นสมควร

บั้นท้ายเปลี่ยนแปลงจากเวอร์ชันสหรัฐอเมริกาอย่างมากมาในแนวหรูหรามีลูกเล่นโคมไฟท้ายที่ทำให้สะดุดตาได้บ้าง

ภายในห้องโดยสารนั้นก็ขอแสดงความยินดีด้วยที่มีการปรับปรุงให้ดูหรูหราขึ้น จากเวอร์ชันสหรัฐอเมริกาจนดูคล้ายกับ Crown Athlete และ Mark-X ให้ได้มากที่สุด ด้วยการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดหลายจุดเช่น เปลี่ยนดีไซน์แผงแดชบอร์ดบริเวณผู้โดยสารให้เรียบขึ้น, เปลี่ยนรายละเอียดแผงแดชบอร์ดกลางให้สง่างามขึ้น, ติดตั้งแผงลายไม้ราวกับรถระดับหรูหลายล้านบาท, เปลี่ยนแผงช่องแอร์กลางใหม่ และที่คนไทยน่าจะชอบคือเปลี่ยนรางเกียร์แบบขั้นบันได

ในตลาดยูเครนมีเครื่องยนต์ให้เลือก 2 รุ่นคือ 2AR-FE DOHC 4 สูบ 16 วาล์ว 2,494  ซีซี Dual VVT- i กำลังสูงสุด 180 แรงม้า (PS) ที่ 6,000 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 23.5  กก.-ม.ที่ 6,000 รอบ/นาที อัตราสิ้นเปลืองในเมือง 11 กิโลเมตรต่อ 100 กิโลเมตร, ทางไกล 5.9 ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร และค่าเฉลี่ยรวม 7.8 ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร

และเครื่องยนต์ตระกูล GR บล็อก V6 DOHC 24 วาล์ว ขนาด 3,456 ซีซี แรงสุดถึง 277 แรงม้า (PS)
ที่ 6,200 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 34.28 กก.-ม.ที่ 4,700 รอบ/นาที ทุกรุ่นจับคู่เกียร์อัตโนมัติ 6 จังหวะ อัตราสิ้นเปลืองในเมือง 13.2 กิโลเมตรต่อ 100 กิโลเมตร, ทางไกล 7  ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร และค่าเฉลี่ยรวม 9.3 ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร

หลายคนคงแปลกใจว่าทำไมคนยุโรปบางกลุ่มมีความต้องการรถ D-Segment หรูหราขนาดนี้ คิดว่าน่าจะซื้อรถแบบ Ford Mondeo กันทุกคน แต่นั่นก็คือข้อยกเว้นของลูกค้าชาวรัสเซียและยูเครนที่มักมีรสนิยมเลือกซื้อ รถยนต์ระดับนี้ใกล้เคียงกับคนไทยอย่างมาก

กำหนดการเปิดเผยโฉม All New Toyota Camry ยืนยันว่าเจอกันแน่ภายในงาน Bangkok International Motorshow ประจำปี 2012

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1451 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:13:49 AM »

ของบ้านเรายังต้องลุ้นเรื่องเกียร์กับเครื่องยนต์กันตัวโก่งครับพี่

ถึงเวลามาประกอบขายในบ้านตัวเองพ่อดตัดเกลี้ยง ทิปทรอนิค ตัด , เครื่องที่พอใช้ได้ก็อย่าหวังจะได้เห็น ลงแต่ไอ้ที่กะหลั่วสุดเท่าที่จะแบกตัวถังวิ่งได้เท่านั้นแหละ  อ๋อย

ตัวที่น่าเป็นไปได้คือเครื่อง2.5ก็แรงบิดน้อยชะมัด  Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #1452 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 04:11:55 PM »

แล้วรถฮอนด้านี่มันต้องใช้น้ำมันเกียร์ออร์โตของฮอนด้าเท่านั้นหรือครับ(ได้ยินมาว่าอย่างนั้น)
แล้วบริษัทฮอนด้านี่เขาผลิตน้ำมันเกียร์ออร์โตด้วยหรือครับ  หรือว่าเอาของยี่ห้ออื่นมาไส่ยี่ห้อตัวเอง
แล้วถ้าเติมยี่ห้ออื่น(เบอร์เดียวกัน)มันจะมีผลอย่างไรครับแนะนำด้วยครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1453 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 09:38:17 PM »

เป็นน้ำมันเกียร์อโตฯไฟฟ้าหรือเปล่าครับ ?

ไม่น่าจะผลิตเอง คงเอาของทั่วไปมาบรรจุกระป๋องพะยี่ห้อฮอนด้า

เติมยี่ห้ออื่นที่มีคุณสมบัติตามที่เกียร์ต้องการ มีผลคือถูกลง และฮอนด้าขาดกำไรลงไปนิดนึงครับ

What man is a man , who does not make the world better?
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #1454 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:34:47 AM »

ผมไม่ทราบว่าเป็นแบบไฟฟ้าหรือเป่านะครับ รถผม HONDA INSPIRE ปีประมาณ 93 เครื่อง 2000 ห้าสูบไม่ทราบว่าจะหาคู่มือพอได้ใหมครับ รบกวนด้วยครับผมหาไม่เป็น ไหว้ ไหว้ ไหว้

หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 227
  พิมพ์