เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:15:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 101 102 103 [104] 105 106 107 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 686738 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1545 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 03:08:53 PM »

น้าเข้มครับ........ถ้าผมลงใต้คงไม่กล้าขับอีซุลงไปแล้ว

ขออาศัยรถคว๊อตของน้าเข้มบ้างนะครับ................อิอิ คิก คิก
มาแระ 1 รู้งี้ วันนั้น เอา ฮอนด้าดรีมไปรับก็ดี ยี๊ ยี๊ ยี๊

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ยังไงก็ขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ

จากเสือ D-Max    ขำก๊าก ขำก๊าก  ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1546 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 03:16:41 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

+1 พี่เสือ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1547 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 06:06:11 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

+1 พี่เสือ....
ลืมคุณทั้งนั้นเลย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1548 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 06:57:21 PM »

กำลังสนองคุณตะหาก....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1549 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 06:58:47 PM »

ครูซคันที่อยู่หน้าบ้าน เครื่องดีเซล2,000 163hpอยู่แล้วครับ

เคยคุยกับพี่Daimyo คุ้นๆว่าเครื่องดีเซลตัวที่จะเอามาลงแคปติว่า ความจุ2000เหมือนกัน แต่จะบรรเจิดกว่าที่ใส่ในครูซครับ  เยี่ยม

หือ มาแล้วจริงๆหรือ เพราะรู้สึกว่าดีเซลเครื่องแรกม้าน้อยกว่านี้นี่
เป็นเครื่องใหม่เลยใช่ไม๊ครับ  ที่ไม่ใช่เหมือนกับรุ่นแรก

การตอบสนองต่างกันเหมือนฟ้ากับก้นเหวเลยครับ แต่ผมเข้าใจมาตลอดว่าตัวรถก็เป็นสาเหตุสำคัญนะ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2011, 07:04:38 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1550 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 07:01:59 PM »

อ้อ...ขออภัยไปยังแควนๆอีซูซุด้วย หากอ่านแล้ว ไม่ชอบใจ

จริงๆแล้วหยอกเล่นกันในหมู่เพื่อนฝูงในที่นี้แหละครับ มิได้มีเจตนาอื่นใด

รถดีครับ ไม่ดี มันไม่ขายกันระเบิดเทิดเทิงหรอกครับ...

เรื่องนี้เราเข้าขากันครับ ผมไม่ชอบอีซูซุ ไม่ถูกจริตซักอย่าง เบรคก็ไม่ดี , ช่วงล่างก็ชวนอ้วก , เครื่องก็อืดสุดๆ

เจอฟอร์ด เรนเจอร์3.2ตัวล่าสุด , เจอเครื่องเอสเคปตัวที่กำลังจะเข้านี่ถึงกับเพ้อ

แต่ถ้าเป็นเรนเจอร์รุ่นที่แล้วนี่พ่อดด่ากระจาย  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #1551 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 10:01:03 PM »

3.2 ไม่นำเข้าครับนายหัว
น่าเสียดาย........ลุงปูพอทราบไหมครับว่าทำไม ฟอร์ด ไม่จัดเต็มให้ชาวฟอร์ดได้ลิ้มลองครับ... ไหว้
                        แล้วจะมีคนสู้ราคาสักกี่คันดีครับ ..... กะบะราคา SUV  MPV    โดนชก

ฟอร์ดจะไม่มี3.2มาขายจริงๆหรือครับพี่ ?

เป็นกระบะคันเดียวที่ผมอยากได้  ตกใจหน้าซีด
แฮ่ๆ........ผมเห็นแล้ว 2 ท่าน.... Grin  ผมก็นึกว่าราคาอยู่ที่ล้านต้นๆ....ไปไกลจัง  โดนชก

ขับวีโก้ต่อหลาว ......... ไหว้
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1552 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 04:52:19 PM »

เมื่อกี้เพิ่งเอารถกระบะไปใส่แผ่นอุดEGRมาครับ ใส่แล้วรู้สึกได้เลยว่าการตอบสนองคันเร่งกระชับขึ้นมาก(ทันที) ผลกระทบอื่นๆยังไม่รู้

ทำเพราะรถกินน้ำมันมาก เติมเอสโซ่ซด8.0กม./ลิตร , วีเพาเวอร์ซด7.6กม./ลิตร , ปตท.ซด7แทบจะถ้วน .... ส่วนต่างค่าน้ำมัน3-5พันบาททุก1หมื่นกิโลฯ

เข้าศูนย์เฮงซวยบนเกาะมา3รอบแล้วไม่หาย หัวหน้าช่างปากอุบาทย์อ้างมาหน้าตาเฉยว่าเป็นเพราะเปลี่ยนยาง พอย้อนไปว่าผมใช้โปรแกรมคำนวณยางออกมาแล้วว่าเส้นผ่านศูนย์กลางเป็นบวกแค่1.8% แต่นี่มันซดมากขึ้นกว่า30%และอาการนี้เพิ่งมาเป็นหลังเปลี่ยนยางไปได้พักนึงแล้ว มันก็หุบปากไป แต่ไม่ทำห่*อะไรเป็นชิ้นเป็นอัน อ้างอย่างเดียวว่า"เครื่อง"ตรวจไม่เจอ

โทรข้ามฝั่งทะเลไปคุยกับเจ้าของอู่ที่เป็นเพื่อนกัน พี่เค้าแนะนำให้ลองอุดทางเข้าEGRดู น่าจะเป็นที่ทางเดินท่อร่วมไอดีสกปรกมาก อุดแล้วช่วยได้เหนาะๆ10-15% ถ้าซดเฉยๆเครื่องเดินเรียบไม่มีสะดุดก็อุดเฉยๆได้กดยาวๆซักพักก็จะดีขึ้น , ถ้ามีอาการเครื่องไม่นิ่งด้วยก็ต้องเปิดมาล้างท่อร่วมไอดี+ปีกผีเสื้อด้วย ของผมซดอย่างเดียว เลยไม่ได้รื้ออะไรออกมาแคะ/ล้าง

ก่อนใส่เช็คข้อมูลชุ่ยๆอยู่แป๊บนึง ว่าเป็นการปิดระบบไม่ให้เครื่องยนต์นำไอเสียหมุนเวียนกลับเข้ามาใช้ในห้องจุดระเบิดได้อีก ข้อดีคือส่วนผสมที่จะเข้าไปในห้องไอดีจะสะอาดขึ้น , การสะสมของคราบเขม่าจะกลับเป็นปกติ , การกัดกร่อนของเครื่องยนต์จะลดลง

ข้อเสีย นอกจากระดับมลภาวะกลับไปสู่ยุคก่อนค่ายรถจะถูกบังคับให้มีระบบเฮงซวยนี่(แต่ยังมีแคตาไลติค)แล้วผมยังไม่ทราบ

เขียนเล่ามาเพื่อขอถามความเห็นครับ ถ้ามีข้อดีมากกว่าข้อเสีย ก็จะเอารถที่มีไอ้ระบบเวรนี่เข้าไปปิดแผ่นอุดEGRมันทุกคันเลย แผ่นสเตนเลสตัดเลเซอร์แผ่นละ200 ค่าใส่100เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2011, 04:58:58 PM โดย SillyOldMan » บันทึกการเข้า

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1553 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 05:37:20 PM »

เมื่อกี้เพิ่งเอารถกระบะไปใส่แผ่นอุดEGRมาครับ ใส่แล้วรู้สึกได้เลยว่าการตอบสนองคันเร่งกระชับขึ้นมาก(ทันที) ผลกระทบอื่นๆยังไม่รู้

ทำเพราะรถกินน้ำมันมาก เติมเอสโซ่ซด8.0กม./ลิตร , วีเพาเวอร์ซด7.6กม./ลิตร , ปตท.ซด7แทบจะถ้วน .... ส่วนต่างค่าน้ำมัน3-5พันบาททุก1หมื่นกิโลฯ

เข้าศูนย์เฮงซวยบนเกาะมา3รอบแล้วไม่หาย หัวหน้าช่างปากอุบาทย์อ้างมาหน้าตาเฉยว่าเป็นเพราะเปลี่ยนยาง พอย้อนไปว่าผมใช้โปรแกรมคำนวณยางออกมาแล้วว่าเส้นผ่านศูนย์กลางเป็นบวกแค่1.8% แต่นี่มันซดมากขึ้นกว่า30%และอาการนี้เพิ่งมาเป็นหลังเปลี่ยนยางไปได้พักนึงแล้ว มันก็หุบปากไป แต่ไม่ทำห่*อะไรเป็นชิ้นเป็นอัน อ้างอย่างเดียวว่า"เครื่อง"ตรวจไม่เจอ

โทรข้ามฝั่งทะเลไปคุยกับเจ้าของอู่ที่เป็นเพื่อนกัน พี่เค้าแนะนำให้ลองอุดทางเข้าEGRดู น่าจะเป็นที่ทางเดินท่อร่วมไอดีสกปรกมาก อุดแล้วช่วยได้เหนาะๆ10-15% ถ้าซดเฉยๆเครื่องเดินเรียบไม่มีสะดุดก็อุดเฉยๆได้กดยาวๆซักพักก็จะดีขึ้น , ถ้ามีอาการเครื่องไม่นิ่งด้วยก็ต้องเปิดมาล้างท่อร่วมไอดี+ปีกผีเสื้อด้วย ของผมซดอย่างเดียว เลยไม่ได้รื้ออะไรออกมาแคะ/ล้าง

ก่อนใส่เช็คข้อมูลชุ่ยๆอยู่แป๊บนึง ว่าเป็นการปิดระบบไม่ให้เครื่องยนต์นำไอเสียหมุนเวียนกลับเข้ามาใช้ในห้องจุดระเบิดได้อีก ข้อดีคือส่วนผสมที่จะเข้าไปในห้องไอดีจะสะอาดขึ้น , การสะสมของคราบเขม่าจะกลับเป็นปกติ , การกัดกร่อนของเครื่องยนต์จะลดลง

ข้อเสีย นอกจากระดับมลภาวะกลับไปสู่ยุคก่อนค่ายรถจะถูกบังคับให้มีระบบเฮงซวยนี่(แต่ยังมีแคตาไลติค)แล้วผมยังไม่ทราบ

เขียนเล่ามาเพื่อขอถามความเห็นครับ ถ้ามีข้อดีมากกว่าข้อเสีย ก็จะเอารถที่มีไอ้ระบบเวรนี่เข้าไปปิดแผ่นอุดEGRมันทุกคันเลย แผ่นสเตนเลสตัดเลเซอร์แผ่นละ200 ค่าใส่100เอง

อุดเถอะ  สบายใจ Grin Cheesy

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=74271.15

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1554 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 06:23:26 PM »

ขอบคุณครับน้าดุลย์ ตามลิงค์ไปดูเจอเรื่องSCVวาล์ว..ศูนย์เปลี่ยนให้ตั้งแต่ตอนเข้าไปโวยครั้งแรก

แต่กำลังจะเปลี่ยนเองอีกครั้งเพราะไม่อยากเสียว และอยากได้ที่มันดีกว่า ..... เห็นในเวบรถ เค้ามีSCVฝีมือช่างไทยทำขายอยู่ตัวละ1,200บาท ถูกกว่าศูนย์หลายเท่า ใส่แล้วรถตอบสนองคันเร่งดีขึ้น รอบเครื่องขึ้นลื่นขึ้น ทำงานได้แน่นอนขึ้น  เยี่ยม

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1555 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 07:32:21 PM »

ถูกใจน้าดุลย์ ข้อนี้...
ของผมให้หมดประกันก่อนน้าดุลย์ ขี้เกียจรบกะบริษัท ในกรณี หากต้องเคลมอะไร หึๆๆ ปีสองปี คงไม่เป็นไรน๊ะ เพราะแม่ไก่ยังไม่ฟัก หึๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1556 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 12:28:21 PM »

ลองแล้วครับ ขับขึ้นเขา-เข้าโค้ง2รอบระยะทาง 56กม. รถตอบสนองคันเร่งไวขึ้น ออกตัว(ปกติ)จากหยุดนิ่งไวขึ้น ความรู้สึกว่าต้องแช่คันเร่งแว๊บนึงหายไป

แต่ส่วนที่ไม่ดีคือมันหลอนๆว่าเสียงเครื่องจะดังขึ้นหน่อยนึง ไม่รู้เป็นเพราะช่างไม่ได้ทากาวทาปะเก็นหรือเปล่า ช่างเอาแผ่นอุดมาทากาหน้านึง เอาปะเก็นมาแปะ แล้วก็ใส่เข้าไปเลย ไม่ได้ทากาวบนปะเก็น/แผ่นอุดที่จะเข้าไปแปะกับหน้าท่อ.....แต่ถามคุณเมีย เมียบอกไม่รู้สึกนะ เป็นเพราะผมไปจรดจ่อกดับมันเองหรือเปล่า ?

Tongue

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1557 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 03:11:20 PM »

คิก คิก ไปดูมาแล้ว  D-max  กับ Ranger

ต้องบอกว่า  Isuzu สวยกว่าครับเพราะ Ford  ผมไม่เห็นพริ้ตตี้เลย   เศร้า

ผมอาจทิ้งเงินจองD-Max มาเล่นรุ่นนี้ก็ได้   คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1558 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 04:41:32 PM »

เจ๋งนะพี่ เชียร์ ถ้าเป็นฟอร์ดเดี๋ยวจะไปยืมขับ  น้ำลายหก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1559 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 04:42:11 PM »

บอกปุ๊บพี่วุฒิมาตอบ กรูจะไม่ซื้อฟอร์ดเพราะกลัวเมิงมายืมขับนี่แหละ  คิก คิก

หน้า: 1 ... 101 102 103 [104] 105 106 107 ... 227
  พิมพ์