เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:28:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 116 117 118 [119] 120 121 122 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688460 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1770 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:21:33 PM »

เฉพาะที่เจอมา กรณีอะไหล่รอสั่งศูนย์มาสด้า,นิสสันต้องมัดจำครับ เบนซ์ วอลโว่ไม่ต้อง

What man is a man , who does not make the world better?
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1771 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:08:44 PM »

เฉพาะที่เจอมา กรณีอะไหล่รอสั่งศูนย์มาสด้า,นิสสันต้องมัดจำครับ เบนซ์ วอลโว่ไม่ต้อง
ครับ สงสัยเค้ากลัวสั่งมาแล้วเราไม่เอาครับ แต่แปลกนะครับแค่ผ้าเบรคก็ไม่มีสต๊อกไว้ต้องให้ลูกค้ารอเยี่ยมจริงๆศูนย์ฟอร์ดบ้านผม

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1772 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:34:47 PM »

ครับ สงสัยเค้ากลัวสั่งมาแล้วเราไม่เอาครับ แต่แปลกนะครับแค่ผ้าเบรคก็ไม่มีสต๊อกไว้ต้องให้ลูกค้ารอเยี่ยมจริงๆศูนย์ฟอร์ดบ้านผม

ยินดีที่แก้ไขได้ครับ เรื่องเบรคเป็นเรื่องใหญ่ โดยเฉพาะวิ่งไฮเวย์บนเขาบ่อยๆเสียด้วย เรื่องเบรคสำคัญเทียบเท่าชีวิตเลยครับ... และศูนย์ห่วยแตกครับ... ฮา...

คืออะไหล่อย่างอื่นเช่นชิ้นส่วนตัวถัง ที่ไม่ค่อยมีคนมาเปลี่ยนบ่อยๆ อาจไม่ต้องสำรองของก็ได้ เพราะต้นทุนมันจม และหากลูกค้าไม่มีอะไหล่ก็ยังใช้งานรถได้(อาจแค่ไม่สวยงาม)... แต่ผ้าเบรคนี่ถ้าไม่มีใช้นี่ต้องจอดรถเลยครับ จะมีคนมาเปลี่ยนบ่อยหรือไม่บ่อยก็ต้องมีสำรองเอาไว้ตามเกณฑ์มาตรฐาน, ดังนั้นศูนย์ที่ว่านี่มันบริหารงานห่วยครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1773 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:44:28 PM »

ขอบคุณครับ อาการคล้ายที่ท่านสมชายว่ามาครับพอแตะเบรคเสียงมันจะดังขึ้นครับ แต่มันเป็นๆหายๆครับ ไม่ได้ดังตลอดนะครับ ถ้าเบรคหมดเราไปเปลี่ยนอู่ข้างนอกจะมีผลกกับการรับประกันของรถไหมครับ

เรื่องประกันนี่ถ้ามันจะหมด มันก็หมดเฉพาะชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องครับ เช่นชิ้นส่วนในระบบเบรคอันเป็นผลมาจากการใช้ผ้าเบรคผิดสเปคไปจากของโรงงาน แต่ไม่ได้หมายความว่าหมดประกันรถยนต์ทั้งคันครับ... แล้วถ้าใช้ผ้าเบรคสเปคดีกว่าของโรงงาน เช่นเปลี่ยนให้แข็ง/อ่อน เหมาะกับสภาพถนน(เช่นขับบนเขาบ่อย) นายสมชายว่าคุ้มค่ากว่า ดังนั้นอย่าเสียดายประกันครับ...

คือผ้าเบรคโรงงานเขาออกแบบสำหรับใช้งานทั่วไป แต่ขับบนเขาบ่อยๆ เดี๋ยวมันจะร้อนเร็วเกินครับ... อันนี้ร้านเบรคจะรู้ดีกว่าศูนย์ เพราะเป็นร้านเฉพาะทางครับ...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1774 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 12:22:31 AM »

ขอบคุณครับ อาการคล้ายที่ท่านสมชายว่ามาครับพอแตะเบรคเสียงมันจะดังขึ้นครับ แต่มันเป็นๆหายๆครับ ไม่ได้ดังตลอดนะครับ ถ้าเบรคหมดเราไปเปลี่ยนอู่ข้างนอกจะมีผลกกับการรับประกันของรถไหมครับ

เรื่องประกันนี่ถ้ามันจะหมด มันก็หมดเฉพาะชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องครับ เช่นชิ้นส่วนในระบบเบรคอันเป็นผลมาจากการใช้ผ้าเบรคผิดสเปคไปจากของโรงงาน แต่ไม่ได้หมายความว่าหมดประกันรถยนต์ทั้งคันครับ... แล้วถ้าใช้ผ้าเบรคสเปคดีกว่าของโรงงาน เช่นเปลี่ยนให้แข็ง/อ่อน เหมาะกับสภาพถนน(เช่นขับบนเขาบ่อย) นายสมชายว่าคุ้มค่ากว่า ดังนั้นอย่าเสียดายประกันครับ...

คือผ้าเบรคโรงงานเขาออกแบบสำหรับใช้งานทั่วไป แต่ขับบนเขาบ่อยๆ เดี๋ยวมันจะร้อนเร็วเกินครับ... อันนี้ร้านเบรคจะรู้ดีกว่าศูนย์ เพราะเป็นร้านเฉพาะทางครับ...
ขอบคุณครับความรู้ใหม่สำหรับผมเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1775 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 12:42:39 AM »

ในกระทู้พี่เบิ้มคุยกันเรื่องระบบขับเคลื่อนเอาไว้ ผมขอเขามาลงไว้ในนี้ให้ครบครับ

Automobile Layout หรือการวางโครงสร้างของรถยนต์
โดยหลักจะมีอยู่ 4ประเภท FF , FR , MR , RR แต่ล่ะประเภทจะมีแยกย่อยลงไปอีก

1. FF // Front Engine - Front wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Honda Civic / Mazda 3 / Toyota Camry

1.1 FMF // Front Mid-engine / Front-wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Honda Inspire

1.2 F4T // Front Engine - Four wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Mitsubishi Evolution / Audi S3 ,TT

2. FR // Front Engine - Rear wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Nissan 200SX , Silvia / Toyota Supra / รถกระบะบ้านเรา

2.1 FMR // Front Mid engine - Rear wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Mazda RX7 , RX8 , MX5 / Honda S2000 / Dodge Viper

2.2 F4L // Front Engine - Four wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Subaru Impreza / Nissan GTR

3. MR // Mid engine - Rear wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Honda NSX / Ferrari F360 , F430

3.1 M4 // Mid engine - Four wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Lamborghini Gallardo , Reventon , Aventador

4. RR //  Rear engine - Rear wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Porsche GT3 ,โฟล์กเต่ารุ่นเก่า

4.1 R4 //  Rear engine - Four wheel drive

รถยนต์ในกลุ่มนี้ เช่น Porsche 911 Turbo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 01:25:15 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1776 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 03:24:48 PM »

ของฝากสนุกๆครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ndaUTJUEzDg
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1777 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 05:26:19 PM »

ยินดีที่แก้ไขได้ครับ เรื่องเบรคเป็นเรื่องใหญ่ โดยเฉพาะวิ่งไฮเวย์บนเขาบ่อยๆเสียด้วย เรื่องเบรคสำคัญเทียบเท่าชีวิตเลยครับ... และศูนย์ห่วยแตกครับ... ฮา...

คืออะไหล่อย่างอื่นเช่นชิ้นส่วนตัวถัง ที่ไม่ค่อยมีคนมาเปลี่ยนบ่อยๆ อาจไม่ต้องสำรองของก็ได้ เพราะต้นทุนมันจม และหากลูกค้าไม่มีอะไหล่ก็ยังใช้งานรถได้(อาจแค่ไม่สวยงาม)... แต่ผ้าเบรคนี่ถ้าไม่มีใช้นี่ต้องจอดรถเลยครับ จะมีคนมาเปลี่ยนบ่อยหรือไม่บ่อยก็ต้องมีสำรองเอาไว้ตามเกณฑ์มาตรฐาน, ดังนั้นศูนย์ที่ว่านี่มันบริหารงานห่วยครับ...
มันห่วยจริงอย่างที่ท่านสมชายว่าเลยครับวันนี้เอารถเข้าไปเปลี่ยนเบรคหลังตามนัดของยังไม่มาก็ไม่โทรมาบอกแย่จริงๆครับ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1778 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 03:01:56 PM »

อัีพเดทครับ

ซีดานขนาดกลาง small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=ByPAhoeU6UQ

ไล่ตามลำดับความเละครับ

2012 Mercedes C class small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=pG9h4XMJv6Y

2012 Volvo S60 small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=YSYLE55iYj0

2012 BMW 3 series small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=IcSDBrlHbCo

2013 Honda Accord 2-door small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=5bdDU0Hb2xU

2013 Honda Accord 4-door small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=gOOMR-fTBWg

2012 Toyota Prius v small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=qj-oPkXpAnA

2012 Toyota Camry small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=LNG7Nm9XDko

2012 Audi A4 small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=Ob7BhzpPvNY

2012 Lexus ES 350 small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=ShU3soBqlUY

2012 Nissan Maxima small overlap test  แพลทฟอร์มเดียวกับ Nissan Teana
http://www.youtube.com/watch?v=DBNbP1WTmV0
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1779 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 05:57:28 PM »

ขอสอบถามเรื่องยางรถยนต์นะครับ ว่ายางYokohama Geolandar A/T-S ขนาด265/60/18ที่"ผลิตในญี่ปุ่น"มีตัวหนังสือดำด้วยหรือครับ?

อ่านเจอมาแหม็บๆจากweekendhobbyว่าGO 12ที่ผลิตจากญี่ปุ่นจะเป็นรุ่นตัวหนังสือขาวเท่านั้น ตัวหนังสือดำจะผลิตที่อินโดนีเซีย คุณภาพห่างไกลกันลิบขั้นดีมาก/กับย่ำแย่เลยทีเดียว

แต่พอถามไปทางร้านกลับแจ้งว่าเป็นรุ่นตัวหนังสือดำ แต่ผลิตในญี่ปุ่น....เลยงง  อ๋อย

What man is a man , who does not make the world better?
p@p-boonma
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #1780 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 06:34:08 PM »

ขอถามเอาความรู้ต่อครับ    ผมใช้โตโยต้าสปอร์ตไรเดอร์ 2500 D4D AUTO ขับไปกลับที่ทำงานวันละประมาณ 60 ก.ม.ความเร็วที่ใช้ไม่เกิน 90 ก.ม.ต่อชั่วโมงทั้งไปและกลับแต่ก็มีแซงบ้างเป็นบางครั้งที่ความเร็วขึ้นถึง 100 ปัญหาของผมคือผมรู้สึกว่ามันกินน้ำมันมากเกินไปครับ คือในหนึ่งอาทิตย์ผมขับ 6 วันระยะทางก็ประมาณ 360 ก.ม.แต่ต้องเติมน้ำมันถึง 1000 บาทซึ่งเท่ากับ 33 ลิตรหมายถึงรถคันนี้มักินน้ำมันถึง 10.9 ก.ม.ต่อลิตรเลยทีเดียวก็เลยอยากทราบว่าอัตราการสิ้นเปลืองขนาดนี้มันผิดปกติหรือไม่ครับ ถัาผิดปกติเราจะแก้ไขตรงไหนดีครับ(รถปี 2004)เช่นเชคปั๊มใหม่ เชควาล์วใหม่ซึ่งผมไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือไม่ ผมขับรถได้อย่างเดียวครับแต่ยังสังเกตุอาการของรถไม่เป็น ขอคำแนะนำด้วยครับ

อีกเรื่องคือ  ผมมีความคิดที่อยากจะนำรถคันนี้ไปติดตั้งก๊าซ NGV ไม่ทราบว่ามันเป็นไปได้หรือไม่ครับ(เครื่องเดิม)ถ้าเป็นไปได้มีผลดีผลเสียอะไรไหมครับ ต้องการประหยัดอย่างเดียวไม่เน้นความเร็วเพราะผมแก่แล้วหูตาไม่ค่อยดีไม่กล้าขับเกินร้อยแล้ว และถ้าติดตั้ง NGV ได้ค่าใช้จ่ายแพงไหมครับ มีอู่ที่ไหนแนะนำไหมครับ ผมอยู่พนัสนิคม ชลบุรี

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ถามต่ออีกหน่อยครับ   ผมขับรถได้อย่างเดียวจริงๆแต่ไม่รู้เรื่องรถมากนักครับ คือผมอยากทราบว่ารถคันนี้มันมีเกียร์กี่สปีดครับเวลาขับผมก็ไม่เคยนับสักที (เกียร์ออโต ) และที่สำคัญคือ สองเกียร์สุดท้ายมันเปลี่ยนเร็วมากครับตือหลังจากที่เราออกตัวรถมามันก็จะไล่ไปเองทีละเกียร์สมมุติว่าถ้ารถคันนี้มีห้าสปีดพอมันเริ่มจากหนึ่งก็ลากยาวหน่อยไปสอง สองก็ยาวหน่อยไปสาม สามก็ยาวหน่อยไปสี่ แต่พอสี่แล้วใช้เวลานิดเดียวมันลงห้าเลยลากไม่ได้ยาว(ประมาณไม่น่าเกินห้าวินาที)ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ แก้ไขได้ไหม หรือเกียร์ออโตของรถรุ่นนี้มันเป็นแบบนี้เอง

ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1781 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 10:33:38 PM »

ทดสอบการชนที่คุณอรชุนเอามาให้ดูมีประโยชน์มากนะครับ คนไม่เคยจะไม่ค่อยสนใจ เวลาเลือกรถจะดูแต่แรงม้ากับลูกเล่นที่ให้มา

แต่ผมเจอมาเองจนซึ้ง มาอยู่นี่5ปีนับเฉพาะที่รุนแรงระดับต้องมีข้างนึงโดนลากไปนอนอู่เป็นเดือนๆ .... สถิติรถคว่ำไป1ครั้ง โดนชนท้าย4 เสยท้ายเขาไปอีก1

นึกถึงคราวที่รถคว่ำแล้วขอบคุณตัวเองจริงๆที่ตอนเลือกรถคันนั้นให้เมียผมเอาประเด็นความปลอดภัยมาเป็นอันดับ1 เชื่อสนิทใจจริงๆว่าถ้าแอบตามใจตัวเองหน่อยเดียว ลูกคงกำพร้า ไม่ก็ได้พ่อ+แม่ที่พิการไปแล้ว

สมัยนี้ รถส่วนใหญ่ที่อยู่ในพิกัดเดียวกัน การปรับปรุงสมรรถนะในแต่ละหัวข้อไม่ว่าจะเป็นช่วงล่าง,เซ็นเซอร์,อัตราเร่ง และสารพัดของเล่นอิเลนทรอนิคใช้เงินแค่2หมื่น-4หมื่นบาทก็หามาใส่กันเองได้แล้ว

แต่เรื่องของความปลอดภัยยังเป็นหัวข้อในระดับโครงสร้างของตัวรถ ....ในรถที่พิกัด-สมรรถนะใกล้เคียงกัน ผมจะเลือกรถที่คะแนนความปลอดภัยสูงกว่าเสมอ แล้วสมรรถนะด้อยกว่าตรงไหนค่อยมาขุนเอาทีหลังก็ได้ ง่ายๆ  Smiley

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1782 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 04:24:47 PM »

จริงๆผมไม่อยากตำหนิ Toyotaนะ

แต่ดูทดสอบการชน small overlap test แล้วผมไม่ประทับใจเอาซะเลย จะรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ยับเยิน
แถมทุกรุ่นที่ทดสอบ แอร์แบคที่ให้มาพอเจอการชนแบบนี้แล้วหาประโยชน์อะไรไม่ได้เลย

ยิ่งPrius v หัวมุดออกมานอกหน้าต่างก่อนแอร์แบคข้างจะทำงาน แถมพอทำงานแล้วออกมากระแทกซ้ำอีก
เห็นแล้วเหนื่อยครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1783 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:55:11 PM »

เพื่อนผมคนนึงเมื่อ 4 ปีก่อน ขับ Bmw 325I ออกจากครัวมุมอร่อย ชลบุรี รถเสียหลักฟาดฟุทบาต เหาะไปชนกำแพงรั้วโรงงานเหล็กและไปจอดสนิทที่เสาไฟฟ้าหน้าโรงงานนั่นเอง... ผลผู้จัดการร้านมุมอร่อย, เพื่อนผม, พี่ชายอีก 2 ,ลูกน้องอีก 1 ตายพร้อมกันทีเดียว 5 ศพ...

ปีถัดมารุ่นน้องขับวีออสหลับในชนท้ายรถทัวร์รถพังยับ ต้องขายเป็นซากรถ แต่คนขับเดินออกมาล้างหน้าล้างตาในปั้มหน้าตาเฉยจนเด็กปั้มนึกว่าเป็นวิญญานเดินออกมาจากรถ...

รถยุโรปคงไม่ใช่พระเจ้ากระมัง....

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1784 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:11:54 PM »

เชฟโรเล็ต โซนิกเป็นไงบ้างครับใช้ดีไหมครับ กำลังมีแผนว่าจะเอาซักคันครับ ช่วยวิจารณ์ข้อดีข้อด้อย รุ่นนี้หน่อยครับ ผมว่าจะเอาเกียร์ออโต้ตัวพื้นฐานครับราคาหกแสนหนึ่งหมื่นครับ ช่วงล่างการเกาะถนนเกาะโค้ง พละกำลังการวิ่งบนเขาเป็นยังไงบ้างครับ

หน้า: 1 ... 116 117 118 [119] 120 121 122 ... 227
  พิมพ์