เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:24:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 117 118 119 [120] 121 122 123 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687160 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1785 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:44:51 PM »

เพื่อนผมคนนึงเมื่อ 4 ปีก่อน ขับ Bmw 325I ออกจากครัวมุมอร่อย ชลบุรี รถเสียหลักฟาดฟุทบาต เหาะไปชนกำแพงรั้วโรงงานเหล็กและไปจอดสนิทที่เสาไฟฟ้าหน้าโรงงานนั่นเอง... ผลผู้จัดการร้านมุมอร่อย, เพื่อนผม, พี่ชายอีก 2 ,ลูกน้องอีก 1 ตายพร้อมกันทีเดียว 5 ศพ...

ปีถัดมารุ่นน้องขับวีออสหลับในชนท้ายรถทัวร์รถพังยับ ต้องขายเป็นซากรถ แต่คนขับเดินออกมาล้างหน้าล้างตาในปั้มหน้าตาเฉยจนเด็กปั้มนึกว่าเป็นวิญญานเดินออกมาจากรถ...

รถยุโรปคงไม่ใช่พระเจ้ากระมัง....

ใช่ครับว่ารถยุโรปไม่ใช่พระเจ้า แต่ส่งที่เห็นพิสูจน์ตัวมันครับ

เสียหลักฟาดฟุตบาท เหินไปซัดกำแพง ยาวไปจนเสาไฟฟ้า ความเร็วที่มาเท่าไหร่ล่ะครับ แล้วของที่ชนแต่ล่ะอย่างของตันๆยุบไม่ได้ทั้งนั้น
มาเท่าไหร่ก็รับเต็มๆ น้ำหนักรถ+น้ำหนักคน5คน รวมกันแล้วเท่าไหร่

อีกเคส วีออสหลับในชนท้ายรถทัวร์ น้ำนักรถรวมคนขับเท่าไหร่ วีออสวิ่งเท่าไหร่ รถทัวร์วิ่งอยู่หรือไม่วิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่ก็หักลบแรงปะทะลงไป

ถ้าวีออสเป็นเคส325iคนขับวีออสจะรอดหรือไม่  กลับกันถ้า325iมาชนท้านรถทัวร์แทนรถจะยับแล้วตายยกคัน5ศพหรือไม่

สุดท้ายถ้าให้เลือกขับเดินทางระหว่างวีออส กับ BMW 325i เพื่อความปลอดภัยเป็นหลักพี่ตั้วจะเลือกอะไร
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1786 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:55:04 PM »

เรื่องระบบความปลอดภัยของ Vios อย่าข้ามไปเทียบรุ่นกับ BMW เลยครับ เอาให้ดีกว่า Jazz ก่อนดีกว่า

IIHS Crash Test Of Toyota Camry Versus Toyota Yaris
http://www.youtube.com/watch?v=vcTf78b8WfY#

IIHS Crash test  Honda Accord vs Honda Jazz
http://www.youtube.com/watch?v=_6aWOmD0840
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 08:58:17 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1787 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:13:31 PM »

เพื่อนผมคนนึงเมื่อ 4 ปีก่อน ขับ Bmw 325I ออกจากครัวมุมอร่อย ชลบุรี รถเสียหลักฟาดฟุทบาต เหาะไปชนกำแพงรั้วโรงงานเหล็กและไปจอดสนิทที่เสาไฟฟ้าหน้าโรงงานนั่นเอง... ผลผู้จัดการร้านมุมอร่อย, เพื่อนผม, พี่ชายอีก 2 ,ลูกน้องอีก 1 ตายพร้อมกันทีเดียว 5 ศพ...

ปีถัดมารุ่นน้องขับวีออสหลับในชนท้ายรถทัวร์รถพังยับ ต้องขายเป็นซากรถ แต่คนขับเดินออกมาล้างหน้าล้างตาในปั้มหน้าตาเฉยจนเด็กปั้มนึกว่าเป็นวิญญานเดินออกมาจากรถ...

รถยุโรปคงไม่ใช่พระเจ้ากระมัง....

ใช่ครับว่ารถยุโรปไม่ใช่พระเจ้า แต่ส่งที่เห็นพิสูจน์ตัวมันครับ

เสียหลักฟาดฟุตบาท เหินไปซัดกำแพง ยาวไปจนเสาไฟฟ้า ความเร็วที่มาเท่าไหร่ล่ะครับ แล้วของที่ชนแต่ล่ะอย่างของตันๆยุบไม่ได้ทั้งนั้น
มาเท่าไหร่ก็รับเต็มๆ น้ำหนักรถ+น้ำหนักคน5คน รวมกันแล้วเท่าไหร่

อีกเคส วีออสหลับในชนท้ายรถทัวร์ น้ำนักรถรวมคนขับเท่าไหร่ วีออสวิ่งเท่าไหร่ รถทัวร์วิ่งอยู่หรือไม่วิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่ก็หักลบแรงปะทะลงไป

ถ้าวีออสเป็นเคส325iคนขับวีออสจะรอดหรือไม่  กลับกันถ้า325iมาชนท้านรถทัวร์แทนรถจะยับแล้วตายยกคัน5ศพหรือไม่

สุดท้ายถ้าให้เลือกขับเดินทางระหว่างวีออส กับ BMW 325i เพื่อความปลอดภัยเป็นหลักพี่ตั้วจะเลือกอะไร

อยากที่ผมเคยโพสต์ครับ ยิ่งเรามั่นใจอะไรมาก ดาบนั้นจะย้อนศรมาหาเรา..

ถ้ารถราคา 3 ล้านกว่าทำให้รถเสียการควบคุมไม่ได้ แต่รถราคาไม่ถึงล้านเหนือความควบคุมยังรอดมาได้ ผมเลือกวีออสครับ...

ขออนุญาตินำข่าวของเพื่อนให้อ่านเพื่อระลึกถึงและเตือนสติครับ...

http://entertainment.goosiam.com/news/html/0000229.html

ย่อหน้าที่ 6,7,8

และผมและเพื่อนทั้งรุ่น รุ่นน้องรุ่นพี่ พ่อแม่พี่น้องของผู้ตายที่เสียลูกชายพร้อมกัน 3 คน จะบอกว่า Bmw มันห่วยแตกนะครับ เพราะรถมันทดสอบแต่ในสนาม ไม่ได้มาทดสอบบนถนนบ้านเราก่อนทำการขาย...

ปล. สุรา เป็นจำเลยของเหตุการณ์ทั้ง 2 ครับ....

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1788 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:18:23 PM »

อยากที่ผมเคยโพสต์ครับ ยิ่งเรามั่นใจอะไรมาก ดาบนั้นจะย้อนศรมาหาเรา..

ถ้ารถราคา 3 ล้านกว่าทำให้รถเสียการควบคุมไม่ได้ แต่รถราคาไม่ถึงล้านเหนือความควบคุมยังรอดมาได้ ผมเลือกวีออสครับ...

ขออนุญาตินำข่าวของเพื่อนให้อ่านเพื่อระลึกถึงและเตือนสติครับ...

http://entertainment.goosiam.com/news/html/0000229.html

และผมและเพื่อนทั้งรุ่น รุ่นน้องรุ่นพี่ พ่อแม่พี่น้องของผู้ตายที่เสียลูกชายพร้อมกัน 3 คน จะบอกว่า Bmw มันห่วยแตกนะครับ เพราะรถมันทดสอบแต่ในสนาม ไม่ได้มาทดสอบบนถนนบ้านเราก่อนทำการขาย...

ปล. สุรา เป็นจำเลยของเหตุการณ์ทั้ง 2 ครับ....

ส่วนนี้ถือเป็นวิจารณญาณของแต่ล่ะบุคคลแล้วครับ  

แต่ถ้าถามผม ระหว่างวีออสกับ BMW3 ผมเลือก BMW แบบไม่ลังเล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1789 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:32:14 PM »

อีกอย่าง ผมเคยมีโอกาสครอบครองรถยุโรปอยู่ 2 รุ่น.. Bmw 318I กับ Benz c220 ห่วยแตกทั้งคู่ครับ...

Bmw แค่จอดบนพื้นที่น้ำท่วมขอบยางล่างซักชั่วโมง รถสตาร์ทไม่ติด..

ส่วน Benz ใช้ไปซักพักปลั๊กฮีตเตอร์เสีย เสียงดังจี่น่ารำคาญมาจากห้องเครื่อง... ไม่รู้ติดมาทำไม...

ดูแล้วเปราะบางมากถ้ามาใช้ในสภาพถนนและสภาพอากาศของไทย...

คนใช้จะโดนช่าง "ฟัน" จนกว่าจะคิดได้...

แท็กซี่รถญี่ปุ่นติดแก๊สขับวันละ 3 กะ ยังวิ่งพล่านกันทั้งถนน...

ผมว่ารถญี่ปุ่นเหมาะกับบ้านเรามากกว่าครับ.. หรือว่าพักนี้เป็นช่วงจนๆก็ไม่รู้ มุมมองเลยเปลี่ยนไป.... โดนชก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1790 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 12:48:31 AM »

ส่วนนี้ถือเป็นวิจารณญาณของแต่ล่ะบุคคลแล้วครับ 

แต่ถ้าถามผม ระหว่างวีออสกับ BMW3 ผมเลือก BMW แบบไม่ลังเล

ผมก็เลือก  BMW ครับ...

วีออสนี่ถ้าหากเป็นตัวเดิมผมไม่กล้าเสี่ยงด้วยจริงๆครับ...

ตัวใหม่นี่ยังรอดูอยู่... คิก คิก
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1791 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 08:00:11 AM »

เปรียบเทียบกันต้องดูว่าอคติรึเปล่า Grin Grin Grin เปรียบยาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1792 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 08:00:50 AM »

แต่มีรถให้ขับ ก็เลือกรถที่คิดว่าดีทึ่สุดสำหรับเรา Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1793 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 11:38:18 AM »

เปรียบเทียบกันต้องดูว่าอคติรึเปล่า Grin Grin Grin เปรียบยาก

ผมบ่นไปอย่างนั้นแหล่ะพี่ ไม่มีตังค์ซื้อ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แต่มีรถให้ขับ ก็เลือกรถที่คิดว่าดีทึ่สุดสำหรับเรา Grin Grin Grin

Grin Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1794 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 11:46:03 AM »

จริงๆ อุบัติเหตุที่ เกิดขึ้นจริงๆ กับรถคนละคัน คนละยี่ห้อ คนละสภาพแวดล้อม
มันไม่ควรสรุปมาเป็นเรื่องเดียวกันได้

แต่ถ้าเป็นการทดสอบการชนในห้องแล็บ กำหนดสภาพแวดล้อมของวัตถุที่ชน ความเร็ว น้ำหนักของวุตถุที่ต้องวิ่งชน เหมือนกันๆ
แบบนี้แล้วมาสรุปผลที่เกิดขึ้นกะรถแต่ละยี่ห้อ มันถึงจะแฟร์ครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1795 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:27:31 PM »

จริงๆ อุบัติเหตุที่ เกิดขึ้นจริงๆ กับรถคนละคัน คนละยี่ห้อ คนละสภาพแวดล้อม
มันไม่ควรสรุปมาเป็นเรื่องเดียวกันได้

แต่ถ้าเป็นการทดสอบการชนในห้องแล็บ กำหนดสภาพแวดล้อมของวัตถุที่ชน ความเร็ว น้ำหนักของวุตถุที่ต้องวิ่งชน เหมือนกันๆ
แบบนี้แล้วมาสรุปผลที่เกิดขึ้นกะรถแต่ละยี่ห้อ มันถึงจะแฟร์ครับ

ผมไปดูที่เกิดเหตุรถ Bmw มีรอยเบรคจากเลนขวาสุดและเลี้ยวเข้าหาฟุตบาท เชื่อว่ารถคงเหาะจากน้ันหน้ารถไปจิกกับเสาประตูรั้วโรงเหล็กเลยทำให้ท้ายเหวี่ยงไปด้านขวา จากนั้นรถหลุดจากเสาประตูรั้วด้านข้างขวาของรถเลยเข้าไปแปะกับเสาไฟฟ้าซึ่งเป็นแบบต้นคู่ไว้วางหม้อแปลง รถพับเป็นตัว L

บริเวณขาคนขับอัดกับเสาไฟฟ้า ส่วนอีก 4 คนในรถกระเด็นออกจากตัวรถทางประตูหลังขวา ประตูหลุดไปเลย ศพนอนตายเป็นระยะโดยไกลสุดห่างจากตัวรถ 10 กว่าเมตร สมองกระจายเกลื่อนทางเท้า...

ส่วนคนขับต้องตัดขาเพื่อเอาศพออกจากตัวรถ แล้วไปต่อขาที่เตียงผ่าศพ แอร์แบ็กทำงานทุกจุด.....

ส่วนวีออส เหลือเชื่อครับ ชนอัดท้ายรถทัวร์ที่จอดนิ่งอยู่ แต่คงมีระยะให้ตัวทั้งด้านท้านรถทัวร์และด้านหน้ารถเก๋ง และเป็นการชนตรงๆ คนขับไม่เป็นไรเลย มีรอยกระจกบาดที่แขนนิดหน่อย ผมว่าก็สมราคาดีครับ...

ส่วนรถ Bmw ด้านข้างเข้าจนหน้ารถหักไปอยู่ด้านข้าง รถแพงกว่านี้ก็คงไม่รอด...

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1796 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 10:15:34 PM »

ไม่มีใครออกความเห็นเจ้าเกี่ยวกับเจ้าโซนิกเลยอ่ะ. หัวเราะร่าน้ำตาริน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1797 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:59:57 AM »

ไม่มีใครออกความเห็นเจ้าเกี่ยวกับเจ้าโซนิกเลยอ่ะ. หัวเราะร่าน้ำตาริน

มอเตอร์ไซค์ใช่ไหมครับ...

เก่าแล้วน่ะ...ฮา... คิก คิก
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1798 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:40:25 AM »

ไม่เคยลอง ก็เลยไม่มีความเห็นครับพี่

อัพเดทครับ

2013 Subaru Legacy small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=1gYuxfnwK8Y

2012 Mazda 6 small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=5NgOCzAOzKM

2012 Lexus IS 250/350 small overlap test
http://www.youtube.com/watch?v=wnK-TovPgrc
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1799 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:01:42 PM »

พี่ครับ ไหนๆพี่ก็ลองกับรถยุโรปมาแล้ว พี่มาเล่าให้พวกเราฟังได้  พี่ออกรถญี่ปุ่นแล้ว ลองอีกครั้งครับพี่ จะได้มาเล่าให้พวกเราฟังอีกครั้งครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 ... 117 118 119 [120] 121 122 123 ... 227
  พิมพ์