เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:23:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 120 121 122 [123] 124 125 126 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687114 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1830 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 08:46:03 AM »

เบาะมันล้ำจริงๆ Grin Grin Grin ไม่รู้คันที่ภูเก็ตออฟชั่นไหน แม็คเดียวกันเลยอาจเหมือนกันเปี๊ยบ

จำทรงไว้ก่อน ไว้อยากได้จริงๆสั่งช่างบ้านเราจัดได้ รับรองเหมือนเด๊ะครับพี่  (เฉพาะหน้าตานะ) Grin Grin
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1831 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:03:47 AM »

เก่งมั่กๆ  เยี่ยม

Ferrari 695 Tributo
ราคา70,000$

ไหงมันถึงเป็น Ferrari ล่ะครับพี่จ้าว
มันเป็นคอมพลีทคาร์ของ Abarth ที่ใช้ Fiat500 Starjet/T-Jet series เป็นพื้นฐานไม่ใช่เหรอครับพี่

ใครรับใครมาต่อยอดผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่ตอนเสิร์ชเมื่อคืนเจอฝาหรั่งทางโน้นก็ยังกัดกันเละเทะอยู่เหมือนกัน ว่าจะจ่ายแพงกว่าเยอะเพื่อตราติดรถ , ออพชั่น+แรงม้าที่เพิ่มมาอีกนิดหน่อย

What man is a man , who does not make the world better?
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1832 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 09:17:35 AM »

เบาะมันล้ำจริงๆ Grin Grin Grin ไม่รู้คันที่ภูเก็ตออฟชั่นไหน แม็คเดียวกันเลยอาจเหมือนกันเปี๊ยบ

จำทรงไว้ก่อน ไว้อยากได้จริงๆสั่งช่างบ้านเราจัดได้ รับรองเหมือนเด๊ะครับพี่  (เฉพาะหน้าตานะ) Grin Grin

ผมเจอแล้วพี่คาร์ว่ามันมาจากไหน sabelt OEM ให้นี่เอง  Grin Grin

เก่งมั่กๆ  เยี่ยม

Ferrari 695 Tributo
ราคา70,000$

ไหงมันถึงเป็น Ferrari ล่ะครับพี่จ้าว
มันเป็นคอมพลีทคาร์ของ Abarth ที่ใช้ Fiat500 Starjet/T-Jet series เป็นพื้นฐานไม่ใช่เหรอครับพี่

ใครรับใครมาต่อยอดผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่ตอนเสิร์ชเมื่อคืนเจอฝาหรั่งทางโน้นก็ยังกัดกันเละเทะอยู่เหมือนกัน ว่าจะจ่ายแพงกว่าเยอะเพื่อตราติดรถ , ออพชั่น+แรงม้าที่เพิ่มมาอีกนิดหน่อย

การตลาดเขาดีล่ะครับพี่ถึงได้มีคนยอมจ่ายเพื่ออะไรที่เพิ่มมานิดหน่อย แต่มันได้ความเป็นปัจเจคไม่เหมือนใคร
ตัวผมเองถ้ามีงบ1ล้านสำหรับรถนะ ผมไม่ซื้อพวกสปอร์ทแพงๆหรอกซื้อพวกรุ่นกลางสภาพสวยๆ มารื้อทำใหม่ดีกว่า
ได้อะไรตามใจเรา ได้ของใหม่ แถมแรงกว่าพวกราคาแพงแต่เครื่องเดิมๆอีกตะหาก  คิก คิก คิก คิก
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1833 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 10:08:42 AM »

หาAlfa Romeo มาวางเครื่องโหดๆเล่นดิสภาพภายนอกดีๆค่าตัว3แสนกลางๆ .....ผมอนุรักษ์แต่กระดองด้านนอก เครื่อง+ห้องโดยสาร+ช่วงล่างพ่อดจับเปลี่ยนเรียบ

ว่าแต่มันยัดเครื่องญี่ปุ่นอะไรลงไปได้มั่งหว่า ?

SR 20 DETยัดลงบ่?

Grin

What man is a man , who does not make the world better?
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1834 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 10:43:57 AM »

หาAlfa Romeo มาวางเครื่องโหดๆเล่นดิสภาพภายนอกดีๆค่าตัว3แสนกลางๆ .....ผมอนุรักษ์แต่กระดองด้านนอก เครื่อง+ห้องโดยสาร+ช่วงล่างพ่อดจับเปลี่ยนเรียบ

ว่าแต่มันยัดเครื่องญี่ปุ่นอะไรลงไปได้มั่งหว่า ?

Grin
น้องเมียผมอยู่หาดใหญ่เล่นอยู่สองคัน ALFA 156 ทั้งคู่
รื้อเอง ซ่อมเอง ยกเกียร์เอง คงจะรู้จุดอ่อนจุดแข็งไปหมดแล้วมั๊ง
มันเก่งชอบรื้อ ชอบทำ ผมขายซีตรอง 16 วาล์ว 155แรงม้า เกียร์ธรรมดา มีซันรูฟ แท้ๆไปให้คันหนึ่ง
มันรื้อพรุนหมดแล้ว เครื่องใหม่เกียร์ใหม่ เสียดายเครื่องเก่าเหมือนกัน เพราะตอนมันได้ไปใช้ จุกยางที่เขาอุดท่อน้ำร้อน
เข้าฮีทเตอร์มันหลุด น้ำรั่ว เครื่องฮีท ฝาโก่ง ทิ้งเลย
 เครื่อง16วาล์วของติดรถซองเทียจากโรงงานตัวนั้นแรงมากๆ วิ่ง 200/กม ได้แบบนิ่งเฉยๆ ยิ่งช่วงล่างมันรองรับได้อยู่แล้ว
วิ่งมั่นใจมาก
  เครื่อง16วาล์วยุคหลังก็แรงไม่เท่าเดิมแล้ว ถ้าใครเคยเหยียบตัวนี้คงติดใจกะรถบ้านที่แรงแบบนี้ทุกคน

เครื่อง16วาล์ว XU10J4 ตัวเดิมต้องหน้าตาแบบนี้ครับที่แรงสะใจติดตัวมาแต่เกิด

ไม่ใช่ เครื่อง16วาล์ว ของซีตรองรุ่นใหม่แบบนี้ ตัวนี้แรงสู้ตัวเก่าไม่ได้ครับ แต่ตัวนี้ผมก็วางในซีตรองอีกคันเอาเครื่อง 8 วาล์วเดิมมันออกไป

แรงที่สุดในซองเทียก็ตัวนี้ ไม่ทราบรถเดิมๆบ้านเราเอามาขายไม๊ แต่เอามาวางทีหลังน่ะมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 01:50:11 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1835 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 02:40:37 PM »

156ผมเคยมองตาละห้อยสมัยเรียนนะ ขับผ่านช่องเธอที่หาดใหญ่ทีไรต้องหันมองทุกที

แต่ที่คุยเมื่อเช้า ผมหมายถึงพวก1750/2000 GTVหน่ะ น่าร๊ากกกกกก  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 02:44:50 PM โดย แก่ ติงต๊อง บ้านนอก » บันทึกการเข้า

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1836 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 05:17:54 PM »

Grin

คงต้องดูว่าอัลฟ่ารุ่นไหนครับพี่

156ผมเคยมองตาละห้อยสมัยเรียนนะ ขับผ่านช่องเธอที่หาดใหญ่ทีไรต้องหันมองทุกที

แต่ที่คุยเมื่อเช้า ผมหมายถึงพวก1750/2000 GTVหน่ะ น่าร๊ากกกกกก  หลงรัก

ห้องเครื่องก็ใหญ่โตดีนะครับ  เครืื่องเดิม4สูบ 2000ก็ยังมีช่องว่างในห้องเครื่องเหลือเยอะอยู่

เครื่องเดิม

SR20 DET วางได้แต่ฟิลรถจะไม่เหมือนเดิมยกเว้นวางตัวไม่มีเทอร์โบ

แต่ผมว่าถ้าอยากได้ฟิลเดิมแต่สนุกขึ้น(มาก) ผมแนะนำ F20C หรือ F22C ของ Honda ดีกว่า

F20C

F22C
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1837 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 05:31:05 PM »

ขอบคุณครับ ชอบหง่ะ น่าทำไว้ให้ลูกสาวขับไปโรงเรียน  หลงรัก

ถ้ายัดลงหล่ะพ่อใส่SR20DETโลด ข้างในก็รื้อหมดอนุรักษ์เดิมๆแต่ข้างนอก ห้องโดยสาร+ช่วงล่างเปลี่ยนหมด

มันคือนิสสันในกระดองอิตาเลี่ยน  คิก คิก

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1838 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 05:31:10 PM »

มาช้า  อ๋อย อ๋อย

http://www.carreviewsoup.com/fiat-abarth-seductive-with-just-the-right-amount-of-wrong

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1839 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 05:38:01 PM »

ผมไม่ชอบบุคลิกของเครื่องฮอนด้าครับ แรงม้า/แรงบิดมาที่รอบสูงปรี๊ด 7500-8000รอบทั้งนั้น เจอเนินชันๆที่วิ่งๆหยุดๆกดเร็วไม่ได้หล่ะโคตรปัญญาอ่อนเลย ....

ผมได้ด่าพวกซีวิค+แอคคอร์ดเละเทะเกือบทุกวัน ยิ่งพวกซิตี้กับแจซนี่เจอบนเส้นนั้นจะรังเกียจมาก....ความจุพอๆกัน วีออสกับเฟียสต้าไม่ยักมีปัญหา  Tongue

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1840 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 06:31:46 PM »

ผมไม่ชอบบุคลิกของเครื่องฮอนด้าครับ แรงม้า/แรงบิดมาที่รอบสูงปรี๊ด 7500-8000รอบทั้งนั้น เจอเนินชันๆที่วิ่งๆหยุดๆกดเร็วไม่ได้หล่ะโคตรปัญญาอ่อนเลย ....

ผมได้ด่าพวกซีวิค+แอคคอร์ดเละเทะเกือบทุกวัน ยิ่งพวกซิตี้กับแจซนี่เจอบนเส้นนั้นจะรังเกียจมาก....ความจุพอๆกัน วีออสกับเฟียสต้าไม่ยักมีปัญหา  Tongue

ก็จริงครับนิสัยเครื่อง Honda เขาแรงด้วยรอบ  แต่เครื่องรถบ้านกับเครื่องตัวแรงเขาไม่เหมือนกันครับ
เครื่องรุ่นสูงๆจะมีเทคโนโลยีมาช่วยเยอะนอกจากวาล์วแปรผัน VTEC อย่างเช่นท่อไอดีแปรผันปรับความยาวได้
รอบต่ำใช้ท่อเล็กแต่ยาวช่วยเรียกแรงบิด พอรอบกลางถึงสูงจะปรับมาเป็นท่อใหญ่แต่สั้น อากาศผ่านได้มากช่วยเรียกกำลังในรอบสูง
เครื่องรุ่นสูงๆจะมีแรงบิดกว้างมากแต่ที่เราเห็นโชว์ในสเป็คว่าแรงบิดมารอบสูงเพราะว่ามันมาหลัง VTEC เปิดทำให้แรงบิดพุ่งขึ้นอีก

กราฟนี้เป็นกราฟไดโนของเครื่อง F22C1 เดิมๆ จะเห็นว่ามีแรงบิด 140lb.ft (19.35kg.m) ให้ใช้ตั้งแต่3000rpm นอนยาวไปถึงเกือบ6000รอบ
พอVTECเปิด ช่วง 5800-6000rpm แรงบิด-แรงม้าก็จะดีดขึ้นไปอีก  แรงบิดถึงไม่ฉูดฉาดแบบดึงหน้าหงาย แต่กดเมื่อไหร่จะมา
นิสัยเครื่องแบบนี้จะขับง่าย ใช้งานทั่วไปก็ได้  อยากแรงจัดก็อัดรอบสูงให้VTECเปิดความมันส์จะมาเยือนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 07:23:16 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1841 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 07:03:08 PM »

ผมเจอแล้วพี่คาร์ว่ามันมาจากไหน sabelt OEM ให้นี่เอง  Grin Grin

สีแบบมันล้ำมากครับ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1842 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 07:08:38 PM »

การตลาดเขาดีล่ะครับพี่ถึงได้มีคนยอมจ่ายเพื่ออะไรที่เพิ่มมานิดหน่อย แต่มันได้ความเป็นปัจเจคไม่เหมือนใคร
ตัวผมเองถ้ามีงบ1ล้านสำหรับรถนะ ผมไม่ซื้อพวกสปอร์ทแพงๆหรอกซื้อพวกรุ่นกลางสภาพสวยๆ มารื้อทำใหม่ดีกว่า
ได้อะไรตามใจเรา ได้ของใหม่ แถมแรงกว่าพวกราคาแพงแต่เครื่องเดิมๆอีกตะหาก  คิก คิก คิก คิก

เห็นด้วยครับ Grin Grin Grin แต่ติดตรงที่ว่าคนอื่นเขาทำกันไม่เป็นเลยต้องจ่ายแพง ถ้าทำเป็นรถเก่าดีๆเยอะแยะทำเล่นขับเล่นถูกมากกกกกก

EVO5 ผมทำมาเครื่องใหม่กิ๊ป ขับสี่เดิมๆ แรงๆ เครื่องใหม่กิ๊ป รวมแล้วไม่ถึงครึ่งล้าน Grin Grin Grin วิ่งในสนามทั้งมัน ทั้งแรง ทั้งทน

ถ้าเอารถแพงๆไปวิ่งมันก็หล่อดี แต่ถ้าหลุดไปล่ะเสียหลายตัง อย่างนี้กลิ้งไปยังไม่เสียดาย  แต่ขับช้าๆกันดีกว่าครับไม่สนับสนุนให้ขับเร็วจัด

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1843 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 07:17:12 PM »

Grin

จริงแล้วเสียดายครับ อนุรักษ์ไว้ให้มันเดิมๆสวยๆดีกว่า แต่ผมว่าหายากแล้วนะ นกฮูกเนี่ย ใจชอบมากกก Grin Grin Grin ไม่ลองดู BMW e30 หาตัว 1800 m40 เครื่องนกแก้วดู เกียร์กระปุกก็วิ่งแล้วนะครับ ถ้าอยากแรงก็ลงเครื่องตัวทวินแคมไปก็พอไหว ไม่ต้องข้ามสายพันธ์ ขายยังราคาดีไม่ตกมาก

ข้ามสายพันธ์  BMW ในตลาดเห็นวาง sr20 แล้วแต่ขายกันเยอะ ไม่รู้ลงแล้วดีแค่ไหน แต่เห็นแต่ละคันแต่งซิ่งล้าวววว ลาว ลองซื้อมาขับดูก่อนก็ได้ครับว่ามันเวิคไหม ถูกๆแสนกว่าบาท ถ้ามันวิ่งดีก็คุ้มเลยนะครับ

รถบางคันทำเยอะ วิ่งไม่ดี ทำเยอะไม่จบก็มี เปลี่ยนเกียร์กระปุก เป็นออโต้ หรือกลับกันก็ทำให้รอบเดินไม่สมบูรณ์ก็มีกล่องมันไม่ใช่ ถ้าใจใส่เอ็ฟค่อนแค่กล่องก็หลายตังยังต้องหาคนจูนอีก สายไฟมาไม่ครบอีก หาช่างดีๆครับถ้าจะทำ เครื่องมาครบๆ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1844 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 07:21:04 PM »

F22C

อ๊ายยย ย๊ะ เครื่อง s2000 เลย Grin Grin Grin แรงกระฉูดดด

เยี่ยมครับ มี BMW 2002 ลงเหมือนกันในหนังสือนะ ออกมาสวยแรงเลย แต่ไม่รู้วิ่งเป็นไง

หน้า: 1 ... 120 121 122 [123] 124 125 126 ... 227
  พิมพ์