เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:24:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 129 130 131 [132] 133 134 135 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687172 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1965 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:22:04 PM »

ดีเซล3.0 4WDสีขาวมุก ราคา1,401,000บาท

โห...รถคราบกระบะราคาแรงขนาดนี้เลยเหรอ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ราคาตัวท๊อป

เทรลเบลเซอร์ 1,489,000บาท // ฟอร์จูน 1,447,000บาท // ปาเจโรสปอร์ท 1,305,000บาท
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1966 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:31:23 AM »

ไปเจอเจ้านี้มาครับ

https://www.facebook.com/pages/Brembo-shop-by-KPB/216213865173402
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=46102

ผ้าเบรคBrembo เค้าขายถูกมากกกกก แต่มีสำหรับใส่แทนอะไหล่OEMเท่านั้นนะจ๊ะ

เห็นโม้ว่าจับได้หนึบกว่าBenndix metal kingแถมทำงานที่อุณหภูมิต่ำกว่า สั่งมาลองแล้วชุดนึง คุณภาพเป็นยังไงจะมารายงานครับ

รูปแสดงประสิทธิภาพการใช้งาน ระหว่างผ้าเบรคOEMทั่วไป(ผ้าเบรคศูนย์) กับผ้าเบรค Brembo OEM (semi-met) ที่นำเข้ามาจำหน่ายครับ

ของรถ4*4ผมราคา1,150บาทพร้อมส่งems ของได้มาแล้วแต่ยังนอนอยู่ใต้เบาะไม่ว่างเอาไปใส่ ไว้ลองแล้วประสิทธิภาพดี/แย่กว่าของศูนย์ , TRWอย่างไรจะมาบอก

ที่ปลื้มล่วงหน้าคือยี่ห้อมันเท่ห์ดี และถูกกว่ากันครึ่งนึง  หลงรัก

ป.ล.ของรถเก๋งไม่ต้องมาถาม เมียใช้แค่นี้จอดจนขายทิ้งก็ยังไม่ได้เปลี่ยน

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #1967 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:42:15 AM »

เปิดใบเสร็จเก่ามาแล้ว ผ้าเบรครถผมของศูนย์2,750ไม่รวมค่าแรง

งั้นเจ้านี้ถูกกว่ากัน3เท่าเลย ....

What man is a man , who does not make the world better?
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1968 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:33:31 AM »

เมื่อต้นเดือนไปเจอบูธขายโตโยต้าที่โลตัสใหญ่ เหลือบเห็นราคาPrerunnerติดไว้72*,*** กลับถึงบ้านมาเล่าให้เมียฟัง เมียบอก"ซื้อที่ถูกก็ดีนะ คันนี้ใช้ปีกว่าก็ให้ลูกจ้างขับแล้ว เอาที่ซ่อมง่ายๆ ให้คนอื่นใช้ไม่เสียดายก็ดี"......./วันต่อมาเลยจัดเอกสารขับไปโลตัสกะจะกดเงินออกมาดาวน์กันเลย

ไปถึงบูธเดินเข้าไปดูกระดาษA4ที่แปะไว้ข้างกระจก พิมพ์ตัวเล็กๆไว้ว่า.....72*,***+ค่าแอร์**,***+ABS**,***+ประกัน**,***+พรบ.*** =79*,***

กลับหลังหันเดินพลางด่าแม่โตโยต้าในใจพลาง จนพ.ศ.นี้แล้วยังใช้วิธีทุเรศๆแบบนี้อีก ดูถูกคนซื้ออย่างแรง นิสัยเฮงซวยแบบนี้กรูไม่คบ  ยี๊

ก็เลยกลับลำมาดู2ยี่ห้อแรกต่อ คันนี้ซื้อเผื่อใช้เอง4-5ปีด้วยเลยปีหน้าค่อยซื้อSUVตัวโตมาไว้เป็นรถนักเรียน ไว้จะให้ลูกจ้างส่งของแทนค่อยดูพวกกระบะตอนเดียวติดกระบะลอยมาใช้ต่างหาก

เจอเหมือนกันครับ ผมเลยถามว่างั้นผมไม่เอาแอร์ อะไรต่างๆที่ไม่รวมกับตัวเลขโตๆนะ ได้ไหม  เงียบ  ไม่ได้หรอก   เลยยังไม่ตัดสินใจกับโตต้าเพราะเรื่องป้ายนี้ละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1969 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:47:12 AM »

บอร์ดสคบ.ปรับ-ฟ้องแพ่ง โฆษณา'ฟอร์ด เรนเจอร์ใหม่'เกินจริง

บอร์ด สคบ.ปรับโฆษณาฟอร์ด เรนเจอร์ใหม่ เกินจริง พร้อมให้ดำเนินคดีแพ่งโครงการอสังหาริมทรัพย์รายใหญ่ทั้งโนเบิล อนันดาและวรลักษณ์ พร๊อพเพอร์ตี้...

เมื่อวันที่ 27 มี.ค. นายวราเทพ รัตนากร รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เปิดเผยภายหลังเป็นประธานการประชุมคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค (สคบ.) ว่า ได้มีมติเปรียบเทียบปรับ บริษัท ฟอร์ด เซลส์แอนด์ เซอร์วิส (ประเทศไทย) จำกัด กรณีโฆษณารถยนต์ยี่ห้อฟอร์ด เรนเจอร์ใหม่ ทางโทรทัศน์ โดยปรากฏภาพรถรุ่นดังกล่าววิ่งอยู่บนทะเลทราย และมีข้อความโฆษณาว่า “200 แรงม้า แรงบิด 470 Nm เครื่องยนต์ 3.2 ลิตรถังเดียวไปได้กว่า 1,600 กม.ไปกลับกรุงเทพฯ-พัทลุง และขับจริงโดยสื่อมวลชนความเร็วเฉลี่ย 70 กม.ต่อชั่วโมง เปิดแอร์ตลอดเส้นทาง" แต่เมื่อคณะกรรมการทดสอบแล้วพบว่าไม่เป็นไปตามโฆษณา เพราะต้องใช้น้ำมันจำนวนมากกว่าและหากเติมน้ำมันเต็มถังเพียง 1 ถังตามปกติก็ จะวิ่งได้ไม่ถึง 1,600 กม.ที่ประชุมจึงมีมติสั่งระงับการออกอากาศและปรับไม่เกิน 50,000 บาท จำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือทั้งจำทั้งปรับ พร้อมกับให้คณะกรรมการโฆษณาไปพิจารณาด้วยว่าต้องทำโฆษณาชิ้นใหม่ขึ้นมาแก้ไขโฆษณานี้ด้วยหรือไม่

ขณะเดียวกันที่ประชุมยังได้มีมติเปรียบเทียบปรับบริษัท โนเบิล ดีเวลลอปเม้นท์ จำกัด (มหาชน) เป็นเงิน 30,000 บาท เนื่องจากการโฆษณาไม่ได้ระบุข้อความการจอง หรือการเปลี่ยนห้อง แต่เมื่อผู้ร้องต้องการเปลี่ยนห้องแต่บริษัทกลับปฏิเสธ การเปลี่ยนแปลงในโครงการโนเบิล รีดี อารีย์ซอย 1 และดำเนินคดีกับบริษัท วรลักษณ์ พร๊อพเพอร์ตี้จำกัด เพื่อบังคับคืนเงินผู้ร้องในโครงการ Le Luk คอนโดมิเนียม ที่ก่อสร้างไม่แล้วเสร็จตามสัญญา รวมทั้งดำเนินคดีแพ่งบริษัทอนันดา ดีเวลลอปเม้นท์ ทู จำกัด เพื่อบังคับให้จัดหาที่จอดรถยนต์ให้เป็นไปตามสัญญาการขายห้องชุด หากปฏิบัติไม่ได้ก็ให้ชดใช้ค่าเสียหายเป็นเงิน 882,000 บาท ในโครงการไอดีโอ พญาไท

นอกจากนั้น ให้ดำเนินคดีแพ่ง บริษัท นิรันดร์ พร๊อพเพอร์ตี้ จำกัด ในโครงการนิรันดร์ ซิตี้บางแค เพื่อบังคับให้คืนเงินพร้อมทดดอกเบี้ยแก่ผู้ร้อง เนื่องจากโครงการยังก่อสร้างไม่แล้วเสร็จ

http://www.thairath.co.th/content/eco/335230

http://m.youtube.com/#/watch?v=NZCJU9XBFeo&desktop_uri=%2Fwatch%3Fv%3DNZCJU9XBFeo

ค่าปรับถูกมาก เมื่อเทียบกับการหลอกคนไปทั้งประเทศ น่าจะลงโทษจำคุกให้เป็นตัวอย่างบ้างนะครับ ไม่ใช่เขียนไว้แต่ในกฎหมายแต่ไม่เคยลงโทษจริงๆเลย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1970 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:55:23 AM »

อีซูสุทำไมไม่เคยโดนมั่งนะ
สารพัด สารพัน จะตอหลดตอแหลผู้บริโภค...แต่รอด แปลกจุงเบย

รอดูหมิว7ใหม่นะครับ อีสุเปลี่ยนโฉมไปนานละ หมิว7ยังไม่ยอมออกตัวใหม่

อีกตัวที่น่าสนใจมากๆคือ ฟอร์ดกะบะเทพตัวนี้ ได้ข่าวทีมออกแบบกำลังงัวเงียร่างแบบอยู่ ในร่างของรถPPVครับ

ขนาดกะบะเทพ รอเป็นปีๆ แล้วPPVเทพ ไม่รอกันลูกบวชเหรอครับ  คิก คิก
จะคอยดูว่า เมียกับรถ ได้ใหนก่อนกัน

หากแต่ไม่ยอมให้ค่าสินสอดเขา เขาก็คงไม่ให้ลูกสาวมาแหละ 55+ นอกจากพาหนี
เฉาะให้ท้องสักสองเดือนขี้คร้านพ่อตาแม่ยายจะรีบประเคนให้

ปล.จะเอาแผนนี้ไปใช้ต้องแน่ใจนะว่าหลบเม็ดตะกั่วหัวหุ้มทองแดงที่พ่อตาสาดมาเบาๆ ได้ทัน

แหลงเหมือนหม้ายลูกสาวพ่อถิ๊
ลูกสาวมี และคาดว่าจะเติบโตไปเป็นบุคคลที่มีคุณภาพคนหนึ่งของสังคมได้
และผมไม่คิดจะขายลูกกินอยู่แล้ว แต่ผมจะดู ศักยภาพ ของบุคคลที่จะมาร่วมตระกูลกะเรา
มากกว่า ฐานะ

บัตรงานเวลาลูกแต่ง ลุกบวช ส่งมาให้ถึงนะ   ไปนอนเล่นปร้านู้สักสองสามคืนครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1971 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:04:03 AM »

ดีเซล3.0 4WDสีขาวมุก ราคา1,401,000บาท
โห...รถคราบกระบะราคาแรงขนาดนี้เลยเหรอ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

แพงมาตั้งนานแล้วครับพี่  ผมกลับไปดูตอนที่ผมซื้อเมื่อแปดปีที่แล้ว แอดเวนเจอร์ ล้านนิดๆครับ   ตอนนี้เห็นราคาแล้วต้องทำงานกันอีกนานเลยครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1972 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:10:53 AM »

สารพัด สารพัน จะตอหลดตอแหลผู้บริโภค...แต่รอด แปลกจุงเบย

สงสัยยังไม่เคยมีใครไปฟ้องศาลผู้บริโภคนะครับ   ไปฟ้อง สคบ. ก็คงเรียกให้มาทำความเข้าใจกันนะครับ

พี่ไม่ลองซื้อมาใช้ดูสักคันแล้วเตรียมตัวฟ้องเลยครับ  ฟ้องศาลผู้บริโภคไม่ต้องใช้ทนายครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1973 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:08:09 PM »

https://www.facebook.com/pages/Brembo-shop-by-KPB/216213865173402
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=46102

ผ้าเบรคBrembo เค้าขายถูกมากกกกก แต่มีสำหรับใส่แทนอะไหล่OEMเท่านั้นนะจ๊ะ

เห็นโม้ว่าจับได้หนึบกว่าBenndix metal kingแถมทำงานที่อุณหภูมิต่ำกว่า สั่งมาลองแล้วชุดนึง คุณภาพเป็นยังไงจะมารายงานครับ
ของรถ4*4ผมราคา1,150บาทพร้อมส่งems ของได้มาแล้วแต่ยังนอนอยู่ใต้เบาะไม่ว่างเอาไปใส่ ไว้ลองแล้วประสิทธิภาพดี/แย่กว่าของศูนย์ , TRWอย่างไรจะมาบอก

ขอบคุณครับพี่จ้าว ถ้าถูกมากขนาดนี้ อยู่รู้เหมือนกันว่าเทียบกับ TRW แล้วจะเป็นยังไง  ไหว้
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1974 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 12:49:51 PM »

ใครมีประสบการณ์ แคปติว่าตัวขับ 2 บ้างครับผม

อยากทราบข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจสักหน่อยคร้าบบบ

ตอนนี้ผมใช้ X3 อยู่ครับ อยากหารถแนวเดียวกัน ในราคาที่ย่อมเยากว่ามาใช้สลับอีกสักคันนึง

แคปติว่า 2.4LS/LSX 2WD ไม่น่าใช้ด้วยกระการทั้งปวงครับ
น้ำหนักรถเปล่าประมาณ 1,784Kg. // เครื่องยนต์ Ecotec I4   2,384cc  165hp แรงบิดจิ๊บจ๊อยแค่ 230N.m น้ำหนักเยอะแรงบิดน้อยกินน้ำมันครับ

แถมระบบความปลอดภัยโดนตัดเพียบ

ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมการลื่นไถล (TCS)   N/A   
ระบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว (ESP)   N/A   
ระบบเสริมแรงเบรกแบบไฮดรอลิก (HBA)   N/A
ระบบควบคุมควมเร็วอัตโนมัติ เมื่อลงที่ลาดชัน (HDC)   N/A
ระบบป้องกันการไหลของรถ เมื่อขึ้นทางลาดชัน (HSA)   N/A
ระบบป้องกันการพลิกคว่ำ (ARP) N/A

ถ้ามองแคปติว่า 2.4LS/LSX 2WD  CRVใหม่ยังน่าใช้กว่า  จะเล่นแคปติว่าต้องตัวดีเซลเท่านั้นครับ  ไหว้ ไหว้

ไหว้

ขอบคุณมากๆเลยครับ คิดไม่ผิดเลยที่มาถาม

จริงๆผมมองตัวดีเซลที่ขับ 2 ล้อ ไว้น่ะครับ ออพชั่นกับสมรรถนะจะหายไปเยอะเหมือนกันหรือเปล่า

เอ่...หรือผมเข้าใจผิดไปเองว่ามีรุ่นขับ 2 ล้อ ที่เป็นเครื่องดีเซลครับ ชักงง

ขอโทษทีนะครับ

ใช้ดีเซลตัว Top คุ้มกว่าครับ  ของที่ได้เพิ่มมา คิดเป็นมูลค่าสูงกว่าเงินที่เราต้องจ่ายเพิ่ม
และที่ชอบมาก คือจะได้ช่วงล่างที่ดีกว่ารุ่นรอง ตรงนี้ยืนยันได้ เพราะผมมีตัว Top ของแกสโซลีนใช้อยู่ด้วย   ตอนแรกกลัวราคายางขอบ 19 นิ้ว  แต่พอเปลี่ยนเข้าจริง ๆ ก็ไม่ถึงสี่หมื่นบาท (เป็นยางรุ่นเดิมที่ติดมากับรถ)

ผมใช้มาครบปีพอดี  ออกรถเดือนแรกเจอปัญหาท่ออากาศถูกแรงดูดจนตีบ กำลังตก  ศูนย์เปลี่ยนใหม่ให้ฟรี  ปัญหาอื่นก็เหมือนกับรถ SUV ทั่วไป คือพอครบปี ประตูหลังมีเสียงดัง ศูนย์ปรับตั้งให้ใหม่ก็เงียบ

ไหว้

ขอบคุณครับผู้การฯ

เป็นประโยชน์สำหรับผมมากเลยครับ

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1975 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 01:32:24 PM »

ขอบคุณครับพี่จ้าว ถ้าถูกมากขนาดนี้ อยู่รู้เหมือนกันว่าเทียบกับ TRW แล้วจะเป็นยังไง  ไหว้

ถ้าสู้TRWไม่ได้ให้BENDIXBremboปิดโรงงานเฟสนี้ไปเลยดีกว่าครับ

ผ้าเบรคOEMรถผมมาจากโรงงานHITACHI ...... TRWประสิทธิภาพดีกว่าของศูนย์แค่15,000กม.แรก พอหลังหมื่นห้าแล้วพอๆกัน

ส่วนที่สู้OEMไม่ได้คือพอเข้าใกล้ระยะ30,000แล้วกลับสู้ของHITACHIไม่ได้ แถมผ้าเบรคหมดสภาพไวพอซัก40,000ก็ออกอาการชัดเจนจนต้องเปลี่ยนแล้ว   อ๋อย

ถ้าสู้ไม่ได้ก็อย่าอยู่ให้เสียตลาดhi performanceเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2013, 01:35:30 PM โดย แก่ ติงต๊อง บ้านนอก » บันทึกการเข้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1976 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 05:22:20 PM »

สงสัยครับ หาร้านหุ้มเบาะรถยนต์ใหม่ มีบอกมาว่า

-หนัง20เปอร์เซ็นต์ 50เปอร์เซ็นต์ 100เปอร์เซ็นต์

-หนังเกรดโชว์รูม , เกรดโรงงาน , หนังแท้100เปอร์เซ็นต์

ราคาไล่จากซ้ายไปขวา

มันหมายถึงอะไรครับ กระเหรี่ยงงง  อ๋อย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1977 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 06:32:33 PM »

เจ้าของร้านแนะนำผมว่า ให้เอาหนัง50 หนัง100 ทำความสะอาดยากครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1978 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:12:07 AM »

ซีพีผนึกจีน .. ลุยตั้งฐานผลิตรถ MG

เครดิต http://www.asnbroker.co.th/%E0%B8%8B%E0%B8%B5%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B8%9C%E0%B8%99%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99-%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%96mg/

เครือซีพี จับมือผู้ผลิตรถยนต์ยักษ์ใหญ่ของจีน ตั้งฐานผลิตรถยนต์แบรนด์ดังจากอังกฤษ “MG” ป้อนตลาด หวังดันไทยเป็นดีทรอยซ์เอเชีย

นายนพดล เจียรวนนท์ รองประธานกรรมการ กลุ่มธุรกิจยานยนต์ และอุตสาหกรรม (จีน) เครือเจริญโภคภัณฑ์ เปิดเผยว่า เครือเจริญโภคภัณฑ์ได้ร่วมทุนกับ บริษัท เซี่ยงไฮ้ ออโต้โมทีฟ อินดัสทรี คอร์ปอเรชั่น (Shanghai Automotive Industry Corp. – SAIC) ซึ่งเป็นบริษัทผลิตรถยนต์รายใหญ่ที่สุดในจีน และใหญ่เป็นอันดับ 7 ของโลก ดำเนินธุรกิจผลิตและจำหน่ายรถยนต์ภายใต้แบรนด์ MG ป้อนสู่ตลาดไทยและตลาดโลก โดยจะใช้ประเทศไทยเป็นฐานการผลิตและส่งออกไปยังทุกประเทศทั่วโลก ซึ่งเชื่อมั่นว่าจะส่งผลให้ไทยกลายเป็นศูนย์กลางการผลิตยานยนต์ของเอเชีย (ดีทรอยซ์)

ทั้งนี้ ความร่วมมือดังกล่าว ทางเซี่ยงไฮ้ ออโต้โมทีฟฯ จะถือหุ้นในสัดส่วน 51% ส่วนเครือซีพีถือหุ้น 41% ในนามของบริษัท ซีพี มอเตอร์ โฮลดิ้ง ซึ่งตั้งขึ้นมาใหม่เพื่อทำธุรกิจยานยนต์ในไทย ขณะนี้อยู่ระหว่างการพิจารณาเลือกสถานที่ตั้งโรงงานผลิตเฟสแรก ซึ่งต้องการสถานที่สร้างโรงงานที่อยู่ใกล้กับท่าเรือแหลมฉบัง เพื่อสะดวกในการส่งออกไปต่างประเทศ คาดว่าจะจะใช้เงินลงทุนเบื้องต้นไม่ต่ำกว่า 1 หมื่นล้านบาท

นอกจากนี้ยังมีการลงทุนกว่า 2 หมื่นล้านบาท สร้างศูนย์วิจัยและพัฒนารถยนต์ มีการออกแบบ ค้นคว้า วิจัย เพื่อรองรับตลาดในอนาคต โดยมีพนักงานออกแบบกว่า 300 คน รวมทั้งยังมีนโยบายที่จะใช้ไทยเป็นศูนย์กลางการผลิตรถยนต์พวงมาลัยขวาเพียง แห่งเดียวเพื่อป้อนตลาดโลก

สำหรับรถยนต์แบรนด์ MG นั้น บริษัท เซี่ยงไฮ้ ออโต้โมทีฟฯ ได้ซื้อกิจการมาจากประเทศอังกฤษ ซึ่งผู้บริโภคไทยรู้จักและยอมรับในคุณภาพมาตรฐาน โดยจะเริ่มทำการตลาดในปี 2557 โดยรถยนต์ MG รุ่นแรกที่จะจำหน่ายในไทยนั้น จะเป็น MG 6   MG 3  และ MG 5 ในระยะเริ่มต้นจะนำชิ้นส่วนเข้ามาประกอบในไทย และช่วงแรกตั้งเป้าหมายผลิต 5 หมื่นคัน/ปี และมีแผนที่จะขยายการผลิตเป็น 2 แสนคัน/ปีในอนาคต

เครดิต คุณdusitmon123  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30936.0.html

CP เอาจริง เตรียมเปิดโรงงานประกอบ MG ในไทยแล้วครับ
&laquo; เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:57:08 &raquo; อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------

เห็นข่าวเมื่อปีก่อน ไม่คิดว่าจะทำจริงจัง และรวดเร็วแบบนี้

สรุปว่าเป็นแบรนด์ MG ครับ

ลงทุนก้อนแรกไปแล้ว หมื่นล้านบาท

SAIC จากจีนถือหุ้น 51% CP 49%

ใช้โรงงานในนิคมเหมราช เริ่มผลิตปลายปี พร้อมขายกลางปีหน้า ช่วงแรกจะเป็นนำเข้าชิ้นส่วนมาประกอบก่อน

ช่วงนี้ลงทุนหนักจริงๆ CP All เพิ่งจัดแมคโครไป นี่ตั้งโรงงานประกอบรถอีกแล้ว

แต่นับว่าทำงานได้รวดเร็วมากครับ พร้อมขายกลางปีหน้านี่ไวมากๆเลย

LC HZJ70V

ตามข่าวจะส่ง 3 รุ่นมาประกอบ คือ MG3 , MG5 , MG6
 ช่วงแรกแค่นำชิ้นมาประกอบจึงทำให้ค่อนข้างเร็วสำหรับพร้อมเปิดตัว

คุณภาพตัวรถคิดว่าสามารถสู้คู่แข่งได้ แต่ผมสนใจเรื่องการเข้าถึงบริการหลังการขายมากกว่า เพราะมีบริษัทในเครืออย่าง CPALL ซึ่งหากนำข้อได้เปรียบนี้มาใช้ น่าจะส่งผลดีต่อความเชื่อมั่นลูกค้า รวมไปถึงสามารถจัดการต้นทุนอะไหล่ ระยะเวลาการสั่ง บริหารจัดการด้านสต็อก เผลอๆอาจมีบริการช่วยเหลือ 24 ชม. ( ตามสาขา 7 ที่เปิด 24 ชม.)

เป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจมากครับ

nudragon

โรงงานสัญญาเช่า 3ปี แต่ไปสร้างโรงงานถาวรของตัวเองที่อมตะซิตี้ 

cp. ถือหุ้นตั้ง 49% เลย

จะเริ่มการผลิตเป็นรุ่น MG 6, MG 5, และ MG3 ออกงาน Motor Show ปี 2014

ปล.คนในวงการรถยนต์เริ่มขยับกันพักใหญ่ๆรับกับข่าวโรงงาน MG แล้วครับ

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #1979 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:20:38 AM »

เปิดอากู๋ดูรูปแล้ว หน้าตาไม่ถูกจริตแฮะ ภายในก็เฉิ่มเบ๊อะ รถญี่ปุ่น-รถค่ายGMโมเดลปัจจุบันในบ้านเราดูดีกว่าแยะเลย

เครื่องยนต์ก็สู้CRUZE/FOCUSตัวใหม่ของบ้านเราไม่ได้ ห่างไกลกันลิบๆ .......

ดูสเปคเครื่องแล้วพาให้นึกถึงเมื่อปีที่แล้ว ที่รายการทดสอบรถของอังกฤษเอาMINI COOPERมาวัดกับSUZUKI SWIFT

เทียบกันเป็นรายหัวข้อตั้งแต่ภายนอก ภายใน เครื่องยนต์ เบรค ช่วงล่าง ราคาฯลฯ....พอtest draiveในสนามแล้วCooperแพ้Swiftหลุดลุ่ยทุเรศทุรัง

จนที่สุดแล้ว มันต้องสรุปเอาหน้าด้านๆว่า"แต่Swiftไม่ได้ฟิลลิ่งการขับแบบรถอังกฤษ" .... แหม ไอ้พวกฝรั่งกระเจี๊ยว  ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 129 130 131 [132] 133 134 135 ... 227
  พิมพ์