เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:17:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 135 136 137 [138] 139 140 141 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 686805 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2055 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 01:31:35 PM »

บางทีวิ่งกลับกรุงเทพเจอเหล็กแหนบหักกระเด็นออกจากรถกระบะคันหน้าคาตาเลยครับ...

อย่างโหดเลยนะครับนั่น Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2056 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 01:36:24 PM »

รถโดนน้ำท่วมเป็นไปได้ผ่านดีกว่าครับมันต้องเช็คเยอะ อย่างน้อยต้องเช็คส่วนควบเครื่องยนต์ ไดชาร์จ มอเตอร์สตาร์ท ช่วงล่างทั้งหมด
ยังไม่รวมภายในที่ต้องรื้อทั้งหมดมาเช็คระบบไฟและสนิม มอไซท่วมทั้งคันต้องเปิดฝาสูบมาดูข้างในยุ่งไม่แพ้กันครับ

เพื่อนเอารถจมมาทำ Grin Grin Grin ฝุหนัก เปลี่ยนกันเละ คิดแล้วหนาวครับ ทำเยอะมาก แต่คันนั้นจมจริง

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2057 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 01:40:25 PM »

รถโดนน้ำท่วมเป็นไปได้ผ่านดีกว่าครับมันต้องเช็คเยอะ อย่างน้อยต้องเช็คส่วนควบเครื่องยนต์ ไดชาร์จ มอเตอร์สตาร์ท ช่วงล่างทั้งหมด
ยังไม่รวมภายในที่ต้องรื้อทั้งหมดมาเช็คระบบไฟและสนิม มอไซท่วมทั้งคันต้องเปิดฝาสูบมาดูข้างในยุ่งไม่แพ้กันครับ

เพื่อนเอารถจมมาทำ Grin Grin Grin ฝุหนัก เปลี่ยนกันเละ คิดแล้วหนาวครับ ทำเยอะมาก แต่คันนั้นจมจริง

เบ็ดเสร็จเท่าไหร่ครับพี่
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2058 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 05:08:47 PM »

สอบถามเรื่องรถจมนํ้าครับจมครึ่งคัน ส่วนมอไซค์จมมิดคันระยะเวลาที่จมสามวัน ถ้าซ่อมเสร็จแล้วในระยะยาวจะมีปัญหาอะไรตามมาอีกไหมครับ เป็นฟร์อนเทียร์๒.๗ มอไซค์เป็นฮอนด้าหัวฉีดทั้งสามคันครับ

อีกอย่างผมเห็นประกาศขายรถมือสองทั่วไปเห็นบอกกันว่าไม่เคยโดนนํ้าท่วม ไม่ทราบว่าถ้ารถเคยโดนนํ้าท่วมมาแล้วเราจะสังเกตุจากตรงไหนได้ครับ คือตอนนี้ผมมองๆรถมือสองไว้สองรุ่นครับ เป็นฟอร์จูนเนอร์กับแคปติว่าครับ ไม่ทราบว่าถ้ารถพวกนี้เคยโดนนํ้าท่วมแล้วจะมีปัญหาในระยะยาวไหมครับ

รถมือสองถ้าดู2รุ่นนี้ไว้ แนะนำแคปติว่าดีเซลตัวรถดีกว่าฟอจูนเนอร์ครับ  ส่วนรถคันไหนโดนน้ำท่วมมาถ้าจัดการไม่ดีมีปัญหาทั้งนั้นครับ

วิธีดูรถน้ำท่วมคร่าวๆ
1. กลิ่นอับชื้น ถ้าจมเป็นเวลานานแล้วก็กลิ่นยิ่งแรงและกำจัดออกไปได้ยาก ต่อให้ถอดเบาะออกไปทำความสะอาด กลิ่นอับชื้นก็ยังคงมีอยู่
ลองเข้าไปนั่งในรถดูแล้วปิดประตูกลิ่นจะปรากฏชัดเจนมากยิ่งขึ้น ให้ลองเปิดแอร์ดูว่ามีกลิ่นแปลกๆออกมาจากช่องลมหรือไม่

2. เปิดดูใต้พรมว่ามีรอยเปียกชื้นหรือขี้โคลนหรือไม่

3. ตรวจสอบหัวนอตยึดเบาะว่ามีร่องรอยถูกถอดหรือไม่ เพราะถ้าจะทำความสะอาดหรือทำให้พรมแห้ง ต้องถอดเบาะออก

4. ตรวจสอบระบบไฟส่องสว่าง รวมทั้งหลอดไฟและโคมไฟ ซึ่งอาจมีคราบน้ำอยู่ภายในบริเวณเลนส์หรือจานฉาย

5. ให้ความสนใจเป็นพิเศษในจุดที่ ‘ยากต่อการทำความสะอาด’ เช่น ผนังห้องเครื่อง อาจมีคราบน้ำโคลนหรือเศษทรายติดอยู่

6. สำรวจหาโคลนหรือฝุ่นทรายในที่เท้าแขน หรือตามซอกแผงหน้าปัด หรือในซอกเล็กซอกน้อยที่ทำความสะอาดได้ยากในจุดอับที่น้ำระเหยได้ช้า อาจเห็นคราบน้ำติดอยู่
สังเกตหัวนอตยึดต่างๆ ว่าไม่ได้ผ่านการทำสีใหม่ ไม่มีรอยถลอกหรือรอยเยินจากการถอด-ใส่ ที่สำคัญต้องไม่มีคราบสนิมเกาะ

7. ตรวจสอบจุกพลาสติกสำหรับระบายน้ำ บริเวณด้านล่างของบานประตู ถ้าพบว่ามีร่องรอยการถอด ให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยว่า...รถคันนี้อาจถูกน้ำท่วมมาแล้ว
และถ้าไม่เกรงใจพนักงานขาย ก็ให้ถอดแผงประตูออก ถ้าเป็นรถที่ถูกน้ำท่วมมาจริงๆ ก็จะเห็นร่องรอยได้ชัดขึ้น
ขอบคุณครับอันบนที่จมนั้นรถผมเองครับจมตอนนํ้าท่วมแม่สอดเมื่อต้นเดือนนี้เองครับจมไปสามวัน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2059 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 05:30:13 PM »

ขอบคุณครับอันบนที่จมนั้นรถผมเองครับจมตอนนํ้าท่วมแม่สอดเมื่อต้นเดือนนี้เองครับจมไปสามวัน

ถ้าจะซ่อมก็รื้อเลยครับ  เครื่อง-เกียร์ ระบบไฟ รื้ออกมาเช็คให้เรียบร้อยครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2060 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 05:45:11 PM »

ถ้าจะซ่อมก็รื้อเลยครับ  เครื่อง-เกียร์ ระบบไฟ รื้ออกมาเช็คให้เรียบร้อยครับ
ตอนนี้เอาไปซักพรมกับเบาะแล้วก็ล้างตู้แอร์ครับส่วนเครื่องกับเกียรเฟืองท้ายเปลี่ยนถ่ายนํ้ามันเสร็จแล้วครับรอให้พรมกับเบาะเสร็จจะไปเช็คเบรคอีกทีครับ
 อ้อรถน้องอีกคันเป็นฮอนด้าซิตี้ครับออกใหม่ป้ายแดงได้ไม่ถึงสามเดือนคันนั้นเอาเข้าศูนย์ซ่อมไปแล้วแต่ในระยะยาวจะมีปัญหาตามมาไหมครับควรใช้คันนี้หรือว่าเอาไปเทิร์นเปลี่ยนคันใหม่ดีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2061 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 06:15:38 PM »

ถ้าจะซ่อมก็รื้อเลยครับ  เครื่อง-เกียร์ ระบบไฟ รื้ออกมาเช็คให้เรียบร้อยครับ
ตอนนี้เอาไปซักพรมกับเบาะแล้วก็ล้างตู้แอร์ครับส่วนเครื่องกับเกียรเฟืองท้ายเปลี่ยนถ่ายนํ้ามันเสร็จแล้วครับรอให้พรมกับเบาะเสร็จจะไปเช็คเบรคอีกทีครับ
 อ้อรถน้องอีกคันเป็นฮอนด้าซิตี้ครับออกใหม่ป้ายแดงได้ไม่ถึงสามเดือนคันนั้นเอาเข้าศูนย์ซ่อมไปแล้วแต่ในระยะยาวจะมีปัญหาตามมาไหมครับควรใช้คันนี้หรือว่าเอาไปเทิร์นเปลี่ยนคันใหม่ดีครับ

ถ้าเทิร์นเปลี่ยนคันใหม่ได้ก็จัดไปครับอย่ารอช้า
artami
Full Member

คะแนน 19

คิดว่ามันถูกก็ต้องทำ

« ตอบ #2062 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 06:33:58 PM »

ออกเรนเจอร์ 4*2 สี่ประตู มาเมื่อวาน ตอนนี้ทำความคุ้นเคยกับรถสักพัก คิดว่าจะใส่กล่องดันรางสักหน่อย ใช้ของใครดีครับ (ขอถูกๆหน่อย)

รับสั่งทำมาสคอตทุกชนิดและให้เช่า  ซ่อม ทำความสะอาด รับจัดหาพริตตี้ MC โบ่โซ่ เพื่อประชาสัมพันธ์งานต่างๆ 093-142-1950 มิ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2063 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 06:38:49 PM »

ออกเรนเจอร์ 4*2 สี่ประตู มาเมื่อวาน ตอนนี้ทำความคุ้นเคยกับรถสักพัก คิดว่าจะใส่กล่องดันรางสักหน่อย ใช้ของใครดีครับ (ขอถูกๆหน่อย)

โมเครื่องดีเซลรอผู้เชี่ยวชาญเลยครับ ผมไม่สันทัด
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2064 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:56:29 PM »

เบ็ดเสร็จเท่าไหร่ครับพี่

ยังไม่เสร็จครับ ไว้รวบรวมแล้วแจ้งอีกที แต่แน่ๆ ประตูเปลี่ยนใหม่ดีกว่าทำตัดฝุ Grin Grin Grin ก็ไม่รู้จะซื้อมาทำให้เหนื่อยทำไม คันอื่นมีให้เลือกตั้งเยอะ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2065 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 06:28:09 PM »

ถามเครื่องเสียงติดรถหน่อยครับงบหมื่นกว่าบาทเอาแบบฟังสบายๆเสียงดีไม่เน้นเสียงดัง ไม่ดูหนังอยากได้แค่เล่นแผ่นMP3 ได้เล่นจากแฟลซไดว์ได้ครับ พอแนะนำได้ไหมครับว่ายี่ห้อไหนดี ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงครับ ไปถามร้านที่แม่สอดสามร้านร้านแรกแนะนำ เจวีซี ตู้ซับสิบนิ้วหนึ่งตัวเพาว์เวอร์หนึงตัว ลำโพงหกนิ้วครึ่งติดประตู ราคาหมื่นห้า ร้านนี้บอกเจวีซีเสียงดี
ร้านที่สองแนะนำอัลไพ ซับแบบสำเร็จรูปที่เอาใส่ใต้เบาะลำโพงติดประตูหกนิ้วครึ่งไม่ใช้เพาว์เวอร์ครับ ราคาเท่ากัน ร้านนี้บอกอัลไพเสียงดีกว่า
ร้านที่สามบอกว่าเจวีซีเสียงดีแต่ของก๊อปเยอะเล่นอัลไพดีกว่า
 เอายังไงดีครับอัลไพหรือเจวีซีดีครับ แล้วมีวีธีสังเกตุได้อย่างไรครับว่าอันไหนของแท้อันไหนของก๊อปครับ
ติดตั้งกระบะแค๊ปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2013, 06:34:00 PM โดย แปจีหล่อ » บันทึกการเข้า

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2066 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 12:05:45 PM »

วันนี้ไปติดตั้งแล้วครับ เครื่องเล่นเป็น เจวีซี เคดี อาร์ ๕๓๖ เพาว์เวอร์ของเฟอร์ริสจำรุ่นไม่ได้ กลางแหลมของเฟอร์ริสจำรุ่นไม่ได้เหมือนกันครับ ส่วนซับของบอสวิก๔๑๐
เจ้าของร้านบอกไม่ต้องใส่ปรีแอมป์เพราะเครื่องเล่นเสียงดีอยู่แล้วก็เลยไม่ใส่ เบ็ดเสร็จรวมหมื่นเก้าครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2067 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 12:42:13 PM »

วันนี้ไปติดตั้งแล้วครับ เครื่องเล่นเป็น เจวีซี เคดี อาร์ ๕๓๖ เพาว์เวอร์ของเฟอร์ริสจำรุ่นไม่ได้ กลางแหลมของเฟอร์ริสจำรุ่นไม่ได้เหมือนกันครับ ส่วนซับของบอสวิก๔๑๐
เจ้าของร้านบอกไม่ต้องใส่ปรีแอมป์เพราะเครื่องเล่นเสียงดีอยู่แล้วก็เลยไม่ใส่ เบ็ดเสร็จรวมหมื่นเก้าครับ
โห ถูกมาก
ผมเคยซื้อฟร้อนอย่างเดียวมีดีวีดี ของ เจวีซี ก็หมื่นสี่แล้ว
นี่ได้ครบเลย หมื่นเก้า

โอ้...พระสงฆ์

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2068 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 01:37:00 PM »

โห ถูกมาก
ผมเคยซื้อฟร้อนอย่างเดียวมีดีวีดี ของ เจวีซี ก็หมื่นสี่แล้ว
นี่ได้ครบเลย หมื่นเก้า

โอ้...พระสงฆ์
ผมบอกทางร้านว่าผมไม่เอาเสียงดังเอาแบบฟังสบายๆเบาๆแต่เสียงดีครับเค้าเลยจัดชุดนี้มาให้ครับ

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2069 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 02:11:36 PM »

ชุดที่จัดมามีแววว่าจะดี เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ
หน้า: 1 ... 135 136 137 [138] 139 140 141 ... 227
  พิมพ์