เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:18:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 150 151 152 [153] 154 155 156 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 686849 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2280 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 05:50:58 PM »

อ้างถึง
อ่อ........... จริงๆก็ห่วงเรื่องเดียวกับผมก่อนที่รถจะเข้ามานั่นแหละ ในเมื่อเครื่องยนต์ตัวนี้ออกแบบมาเน้นกำลังและประหยัดเชื้อเพลิง
สิ่งที่ทำได้ก็คือเพิ่มกำลังอัดและลดการจ่ายเชื้อเพลิง ก็จะได้กำลังเท่าเดิมโดยจ่ายเชื้อเพลิงน้อยลง หรือกำลังมากขึ้นเมื่อจ่ายเชื้อเพลิงเท่าเดิม
แต่กำลังอัดระดับนี้ออคเทน95ก็พอไหว เพราะพวกรถเทอร์โบกำลังอัดสูงกว่านี้ก็เติม95กัน  ปัญหาคือการเพิ่มกำลังแบบนี้จะส่งผลถึงความทนทาน

ปกติ C/R 13 ผมว่าก็สูงมากๆแล้วครับ แล้วยิ่งมีเทอร์โบอีก ไส้ในคงต้องลงเป็นแสนแน่เลย ยังไม่ค่อยจะเห็นบ้านเราโมกันมากกว่านี้ไปซักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่เห็นใส่โบก็จะเสริมประเก็นลด C/R ให้เหลือแค่11ต้นๆ ซึ่งก็ยังถือว่าสูงมากๆอยู่ดี นี่คือระบบfuel management จัดเต็ม กล่องwolf, O2 wide band,coil จุดระเบิดแรงๆ เชื้อเพลิงยังต้อง fix เลย จะe85 หรือ 98,95 ก็ว่ากันไป

ได้ยินมานานแล้วกับคำSkyActive ตอนแรกคิดว่าเป็นMottoเฉยๆ ไปค้นต่อ เจออะไรดีๆอีกเยอะสำหรับเครื่องตัวนี้ เช่น การเดิน header ที่มีลักษณะกึ่งๆของ after market แล้วไม่ต้องไปเทียบกับเจ้าตลาดที่แทบจะหักลง90องศา
สรุปว่า ถ้าเครื่องตัวนี้ผ่านไปผ่านการใช้งานจริงๆในบ้านเราซัก 1-2ปี แล้วok ผมว่าราคานี้ถูกมากๆ สงสัยจะได้ปลดระวางpassat tdi แล้วไป mazda6แน่ๆ
แต่ตอนนี้ขอสงสัยไว้ก่อน เพราะอะไรๆมันดูดีเกินจริงไปหมด

ตัวเครื่องเบนซินไม่มีเทอร์โบครับ กำลังอัด+เชื้อเพลิงเพียวๆ เรื่องความทนทานก็อย่างที่ว่าต้องรอดูกันไป
เครื่องดีเซลเทอร์โบกำลังอัดแค่ 14:1 ถือว่าชิวๆ เพราะเทอร์โบก็คงไม่ได้ตั้งให้อัดแรงเท่าไหร่นัก

ส่วนพวกเครื่องเทอร์โบแต่งบ้านเราเสริมปะเก็นเพื่อลดกำลังอัดให้ห้องเผาไหม้ลงก็ใช่ครับ แต่ดูเฉพาะกำลังอัดที่ลดลงไม่ได้
สมมุติเครื่องเสริมปะเก็นแล้วกำลังอัดลงเหลือ 10:1 ตรงนี้มันเฉพาะในส่วนของห้องเผาไหม้แต่ยังไม่ได้รวมที่Chargerอัดเพิ่มเข้ามา

สมมุติตั้งแรงบูสต์ไว้ 1bar เท่ากับแรงดันเพิ่มขึ้น1บรรยากาศ เท่ากับปริมาณอากาศที่ส่งเข้าห้องเผาไหม้มากกว่าที่เครื่องยนต์สูดเอง1เท่าตัว
พอรวมกันแล้วกำลังอัดให้ห้องเผาไหม้ก็ใกล้เคียง 20:1 ครับ ถ้าบูสต์หนักหรือเบากว่านี้ก็เพิ้ม/ลดไปตามอัตราบูสต์

การเสริมปะเกินจึงต้องคำนวนให้ดีว่าเครื่องยนต์ความจุเท่าไหร่  มีกี่สูบ  บูสท์เท่าไหร่  จึงจะรู้ว่าต้องเสริมปะเก็นและฉีดเชื้อเพลิงเพิ่มเท่าไหร่
ถ้าพวกรถเทอร์โบเหล่านี้เติม95ได้(จะจูนหนาเท่าไหร่ว่ากันอีกเรื่อง)  Skyactiv ก็ใช้ออคเทน95ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 05:54:45 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #2281 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 07:51:58 PM »

ผมไม่ได้ติดใจตรงเติม95ได้ ผมติดใจตรง ประเภทเชื้อเพลิง range มันกว้างเกิน 
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2282 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 12:38:11 AM »

ผมไม่ได้ติดใจตรงเติม95ได้ ผมติดใจตรง ประเภทเชื้อเพลิง range มันกว้างเกิน 

ตามสเป็คระบุว่า เบนซินไร้สาร หรือ E10 หรือ E20 ตัวไหนก็ได้ที่มีค่าออคเทน95ครับ 
ก็คือบังคับออคเทน95น่ะแหละ จะเติมอะไรก็ไม่ต่างเพราะค่าต้านทานการจุดระเบิดมันเท่ากัน

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2283 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 12:43:11 AM »

CX5 เสียดายที่ดีไซด์เก่าไป2ปีครับ ควรจะไมเนอเชนได้แล้ว กระัจังหน้า ไฟหน้า เดย์ไลท์ ดูแล้วเชยๆ คอนโชลหน้าก็เชย

สมชื่อ เจ้าพ่อตลาดวาย  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2284 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 12:46:54 AM »

รอฟอร์ดเอเวอเรสตัวนี้ครับ  หลงรัก

http://www.goauto.com.au/mellor/mellor.nsf/story2/90000058E53C6240CA257BC60011FF87#!prettyPhoto

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2285 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 01:05:23 AM »

Mazda ที่ขายอยู่ในปัจจุบันทุกตัวเอาคอนเซ็บการออกแบบจาก Mazda Furai มาใช้ครับ
หน้าตาก็เลยเหมือนๆกันหมด คงต้องรอให้ Mazda สร้างตัวคอนเซ็บออกมาใหม่มั้งครับถึงจะเปลี่ยนหน้าตา  คิก คิก คิก คิก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2286 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 09:31:22 AM »

เมื่อวานเย็นไปรับลูกที่โรงเรียน ได้เห็นMU Xใหม่ตัวจริงแล้ว

ขี้เหร่ โหลยโท่ย หน้าตาน่าเบื่อ มองไม่เกิน2เดือนก็น่าจะเอียนกันแล้ว....ออกแบบรถมาหลังเขาหลายปี ไม่มีปัญญาทำสารรูปให้ออกมาดูดีกว่าฟอร์จูนเนอร์ได้

หน้าตาแค่นี้ สเปคเครื่อง+เกียร์กั๊กมาแบบนี้ ลดเหลือ8แสนก็ไม่ซื้อ

What man is a man , who does not make the world better?
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2287 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:12:22 AM »

CX5 เสียดายที่ดีไซด์เก่าไป2ปีครับ ควรจะไมเนอเชนได้แล้ว กระัจังหน้า ไฟหน้า เดย์ไลท์ ดูแล้วเชยๆ คอนโชลหน้าก็เชย

สมชื่อ เจ้าพ่อตลาดวาย  คิก คิก

มิตซูต่างหาก เจ้าพ่อตลาดวาย ป่านนี้ยังขาย Lancer Ex อยู่เลย เพื่อนร่วมชาติเขาออกรุ่นใหม่ทิ้งไปสองยุคแล้ว
ส่วนมาสด้า สกายแอคทีฟ นี้ก็ล้ำหน้าเพื่อนร่วมชาติไปล่วงหน้าแล้ว ไม่เห็นจะเก่าเชยตรงไหน
อย่าดูแค่หน้าตา เครื่อง เกียร์ ตัวถัง ช่วงล่าง ออกแบบใหม่ทำใหม่ทั้งหมด ไม่ใช่เปลี่ยนแค่กระดองครอบแบบรถญี่ปุ่นธรรมดานะ
 มองด้วยใจครับเบิ้มแล้วจะเห็นว่า มาสด้า เปลี่ยนแปลงจริงๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #2288 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 05:50:21 PM »

เมื่อวานเย็นไปรับลูกที่โรงเรียน ได้เห็นMU Xใหม่ตัวจริงแล้ว

ขี้เหร่ โหลยโท่ย หน้าตาน่าเบื่อ มองไม่เกิน2เดือนก็น่าจะเอียนกันแล้ว....ออกแบบรถมาหลังเขาหลายปี ไม่มีปัญญาทำสารรูปให้ออกมาดูดีกว่าฟอร์จูนเนอร์ได้

หน้าตาแค่นี้ สเปคเครื่อง+เกียร์กั๊กมาแบบนี้ ลดเหลือ8แสนก็ไม่ซื้อ
ใช่ครับพี่  มองไปมองมาแค้เอาเทรลเบรเซ่อมาเปลี่ยนหน้า  เชพยังดูดีกว่าเยอะ

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2289 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 06:00:12 PM »

ใช่ครับพี่  มองไปมองมาแค้เอาเทรลเบรเซ่อมาเปลี่ยนหน้า  เชพยังดูดีกว่าเยอะ

ไม่รู้ทีมงานคิดอะไรกันครับ ออกมาได้ขี้เหร่ ลดต้นทุนกว่าคู่แฝดเทรลเบลเซอร์ซะงั้น ไฟท้ายหลอดยังกะรถBเซกเม้น นี่เหรอรถล้านกว่า เทรลฯยังใส่หลอดLED  Tongue

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2290 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 06:15:40 PM »

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=728409517187469&set=o.165517106835900&type=1&theater

ฟอร์ดดดดดดดดดดดดดดดดด... โดนชก โดนชก โดนชก

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2291 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 10:43:09 PM »

วันนี้ภรรเมียเกิดกิเลสอยากได้ฮอนด้าซิตี้ เลยให้ผมพาไปดูรถที่ศูนย์ฮอนด้าคงจะเป็นรถเทพมากๆเลยครับโบรชัวก็ไม่ให้ เบอร์โทรก็ไม่ให้ ประกันก็ไม่แถม ให้แต่ใบราคามาอย่างเดียว รถเทพเค้าไม่ง้อลูกค้ากระจอกๆเลยชวนเมียไปเอาวีออสแทนครับถึงตัวรถจะด้อยกว่าแต่ศูนย์กับพนักงานขายดีกว่าเยอะ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2292 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 09:44:36 AM »

วันนี้ภรรเมียเกิดกิเลสอยากได้ฮอนด้าซิตี้ เลยให้ผมพาไปดูรถที่ศูนย์ฮอนด้าคงจะเป็นรถเทพมากๆเลยครับโบรชัวก็ไม่ให้ เบอร์โทรก็ไม่ให้ ประกันก็ไม่แถม ให้แต่ใบราคามาอย่างเดียว รถเทพเค้าไม่ง้อลูกค้ากระจอกๆเลยชวนเมียไปเอาวีออสแทนครับถึงตัวรถจะด้อยกว่าแต่ศูนย์กับพนักงานขายดีกว่าเยอะ

..อยู่ กทม. หรือเปล่าครับ หากสนใจ Honda จะแนะนำศูนย์ให้ ครอบครัวผมออกรถ Honda กับ sale คนนี้ 3 คันแล้วครับ..กำลังรอ Civic อีกคันเดือนหน้า..(ช่วงนี้ Promotion เพียบ)

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2293 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 09:48:30 AM »

..อยู่ กทม. หรือเปล่าครับ หากสนใจ Honda จะแนะนำศูนย์ให้ ครอบครัวผมออกรถ Honda กับ sale คนนี้ 3 คันแล้วครับ..กำลังรอ Civic อีกคันเดือนหน้า..(ช่วงนี้ Promotion เพียบ)
ขอบคุณครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับภรรเมียนัดออกพรุ่งนี้กับวีออสไปแล้วครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2294 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 11:25:23 AM »

ขอบคุณครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับภรรเมียนัดออกพรุ่งนี้กับวีออสไปแล้วครับ

รถเหลือเพียบ มาตัดสดได้เลย

ช่วงนี้ขายขาดทุน ดาว 0 ดอกเบี้ย 0 Grin Grin Grin กันทั้งนั้น ตลาดของผู้บริโภค

รถมือสองราคาตกกระจาย 5555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 150 151 152 [153] 154 155 156 ... 227
  พิมพ์