เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:24:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 164 165 166 [167] 168 169 170 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687179 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2490 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 01:49:40 PM »

วันนี้ไปเอาซีอาร์วีมือสองยี่ปุ่นคันนึงครับเป็นรถปี๙๖ แต่สภาพใหม่กิ๊กเลยมีรอยชนฝาท้ายบุบนิดหน่อย ราคา๗๗๐๐๐บาทครับกะเอาไว้ใช้ฝั่งพม่า
ทีแรกเลยว่าจะไปเอาปาเจโร่มินิราคา๖๕๐๐๐บาท สภาพโดยรวมใหม่มากแต่ก็มีร่องรอยบุบนิดหน่อยสองสามจุดครับ แต่ติดที่เร่งเครื่องแล้วควันขาวนี่สิครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร ฟังเสียงเครื่องก็ยังเงียบรอบเครื่องก็นิ่มเหมือนเครื่องใหม่ เลยอยากถามใครพอจะทราบไหมครับว่าเครื่องเบนซีนควันขาวเป็นเพราะอะไรครับ คนขายก็ว่าเป็นเพราะจอดไว้นานเลยควันขาวไม่ทราบว่ามันจะมีส่วนไหมครับ ตอนที่ติดเครื่องครั้งแรกมีนํ้าออกจากท่อไอเสียด้วยครับ

คู่นี้ถ้าให้ผมเลือกเองก็เอาปาเจโร่มินิแบบไม่ต้องคิดครับ  คิก คิก คิก คิก

ควันขาวมีสองแบบครับ ไอน้ำกับน้ำมันเครื่อง  จอดไว้นานอาจจะมีความชื้นปนเข้าไปถ้าเครื่องวิ่งนิ่มดีและมีน้ำออกจากท่อไอเสีย
ลองเอามาวิ่งให้ร้อน ถ้าร้อนจัดแล้วยังมีควันขาวในหน้าอากาศแห้งแบบนี้ ก็น่าจะเป็นน้ำมันเครื่องที่รั่วเข้าห้องเผาไหม้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2491 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 01:53:58 PM »

วันนี้ไปเอาซีอาร์วีมือสองยี่ปุ่นคันนึงครับเป็นรถปี๙๖ แต่สภาพใหม่กิ๊กเลยมีรอยชนฝาท้ายบุบนิดหน่อย ราคา๗๗๐๐๐บาทครับกะเอาไว้ใช้ฝั่งพม่า
ทีแรกเลยว่าจะไปเอาปาเจโร่มินิราคา๖๕๐๐๐บาท สภาพโดยรวมใหม่มากแต่ก็มีร่องรอยบุบนิดหน่อยสองสามจุดครับ แต่ติดที่เร่งเครื่องแล้วควันขาวนี่สิครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร ฟังเสียงเครื่องก็ยังเงียบรอบเครื่องก็นิ่มเหมือนเครื่องใหม่ เลยอยากถามใครพอจะทราบไหมครับว่าเครื่องเบนซีนควันขาวเป็นเพราะอะไรครับ คนขายก็ว่าเป็นเพราะจอดไว้นานเลยควันขาวไม่ทราบว่ามันจะมีส่วนไหมครับ ตอนที่ติดเครื่องครั้งแรกมีนํ้าออกจากท่อไอเสียด้วยครับ

คู่นี้ถ้าให้ผมเลือกเองก็เอาปาเจโร่มินิแบบไม่ต้องคิดครับ  คิก คิก คิก คิก

ควันขาวมีสองแบบครับ ไอน้ำกับน้ำมันเครื่อง  จอดไว้นานอาจจะมีความชื้นปนเข้าไปถ้าเครื่องวิ่งนิ่มดีและมีน้ำออกจากท่อไอเสีย
ลองเอามาวิ่งให้ร้อน ถ้าร้อนจัดแล้วยังมีควันขาวในหน้าอากาศแห้งแบบนี้ ก็น่าจะเป็นน้ำมันเครื่องที่รั่วเข้าห้องเผาไหม้
ปาเจโร่อะไหล่หาง่ายไหมครับ แล้วซีอาร์วีผมดูมันเป็นตัวโฟร์วิลแต่ผมหาเกียรืโฟวิลมันไม่เจอไม่รู้มันอยู่ตรงไหนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2492 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:00:41 PM »

คู่นี้ถ้าให้ผมเลือกเองก็เอาปาเจโร่มินิแบบไม่ต้องคิดครับ  คิก คิก คิก คิก

ควันขาวมีสองแบบครับ ไอน้ำกับน้ำมันเครื่อง  จอดไว้นานอาจจะมีความชื้นปนเข้าไปถ้าเครื่องวิ่งนิ่มดีและมีน้ำออกจากท่อไอเสีย
ปาเจโร่อะไหล่หาง่ายไหมครับ แล้วซีอาร์วีผมดูมันเป็นตัวโฟร์วิลแต่ผมหาเกียรืโฟวิลมันไม่เจอไม่รู้มันอยู่ตรงไหนครับ

ไม่ง่ายครับ ฮา ฮ่า  ถ้าง่ายเรื่องบำรุงรักษาก็CRVครับ  

เกียร์โฟร์วิลที่ว่าคืออะไรครับ หมายถึงชุดขับหลังหรือเปล่า ถ้าชุดเกียร์มันจะอยู่ใต้เครื่องแบบรถขับหน้าไม่ได้ยื่นออกมาแบบรถขับหลังครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2493 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:15:43 PM »

คันเกียร์ที่ใช้เปลี่ยนขับหน้ากับขับสี่ล้อน่ะครับมันอยู่ตรงไหนครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2494 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:27:32 PM »

คันเกียร์ที่ใช้เปลี่ยนขับหน้ากับขับสี่ล้อน่ะครับมันอยู่ตรงไหนครับ

อ่อ......... ไม่มีครับ  เป็นระบบ4WD Real Time  ขับขี่แบบปกติกำลังไปที่ล้อคู่หน้าอย่างเดียวแบบรถเก๋งทั่วไป
ถ่ายกำลังเมื่อล้อมีการลื่นไถลเท่านั้น  ถ่ายไปล้อไหนเท่าไหร่ ECUจะคำนวนให้ แต่หน้าหลังไม่เกิน60/40
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 02:29:04 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2495 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:29:13 PM »

อ่อ......... ไม่มีครับ ขับขี่แบบปกติจะถ่ายกำลังไปที่ล้อคู่หน้าอย่างเดียวแบบรถเก๋งทั่วไป
เป็นระบบ4WD Real Time คือถ่ายกำลังเมื่อล้อมีการลื่นไถลเท่านั้นครับ
อ๋อ..ขอบคุณครับ

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #2496 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:29:59 PM »

ซีอาร์วี มันขับสี่ฟูลไทม์ไม่ใช่หรือครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #2497 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:32:44 PM »

อ่อ......... ไม่มีครับ  เป็นระบบ4WD Real Time  ขับขี่แบบปกติกำลังไปที่ล้อคู่หน้าอย่างเดียวแบบรถเก๋งทั่วไป
ถ่ายกำลังเมื่อล้อมีการลื่นไถลเท่านั้น  ถ่ายไปล้อไหนเท่าไหร่ ECUจะคำนวนให้ แต่หน้าหลังไม่เกิน60/40

ผมนึกว่า ขับสี่ ตลอดเวลาซะอีก
ขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่กระจ่างครับพี่... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2498 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 03:07:11 PM »

อ่อ......... ไม่มีครับ  เป็นระบบ4WD Real Time  ขับขี่แบบปกติกำลังไปที่ล้อคู่หน้าอย่างเดียวแบบรถเก๋งทั่วไป
ถ่ายกำลังเมื่อล้อมีการลื่นไถลเท่านั้น  ถ่ายไปล้อไหนเท่าไหร่ ECUจะคำนวนให้ แต่หน้าหลังไม่เกิน60/40

ผมนึกว่า ขับสี่ ตลอดเวลาซะอีก
ขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่กระจ่างครับพี่... ไหว้ ไหว้ ไหว้

SUV รุ่นเล็กส่วนใหญ่เป็นแบบนี้แหละครับ CRV , CX5 , Escape , Captiva ปกติขับสองพอลื่นก็ถ่ายกำลัง
อยู่ที่ว่ายี่ห้อไหนทำระบบได้ดีกว่ากัน  แต่ที่เห็นชัดคือถ่ายกำลังเมื่อออกอาการลื่นไถล หรือถ่ายกำลังก่อนจะลื่นไถล
ซึ่งCRVอยู่ในกลุ่มแรกคือถ่ายกำลังเมื่อเกิดอาการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 09:13:12 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #2499 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:54:19 AM »

มาตอบในถานะเคยใช้  crv   รุ่นแรกมา  15  ปี   เพิ่งขายไปเมื่อสองเดือนเนื่องจากเสื่อมสภาพ   คิก คิก

http://www.awdwiki.com/en/honda/

ระบบขับเคลื่อนเป็นแบบขับสี่เป็นบางครั้งบางครา    ไม่ใช้ต่อเนื่อง  รึค้างคืน

เช่นกรณีถนนลื่น   ที่ทำให้ล้อสองข้างหมุนไม่เท่ากัน    มันเป็นระบบปั้มครั๊ชคู่

ที่ตรวจสอบการหมุนของล้อหน้า  เช่นลงใหล่ทาง  ลงหลุม   ถนนลื่น  

ข้อดีลุยได้ระดับหนึ่ง   ทางหลุมทางโคลนลื่น ๆ ทางลูกรัง   ขึ้นใหล่ทางสบายมาก

ดีกว่ารถเก๋ง  รถธรรมดาทั่วไป   ผมเคยเอาไปลากรถกระบะที่บ้านออกจากหล่มโคลนสบาย ๆ

ข้อเสียซดนำมัน    อะไหล่เริ่มหายาก     อะไหล่เชียงกงเริ่มไม่ถูก   เพราะเดี่ยวนี้มันเช็คราคา

อะไหล่ศูนย์  แล้วบอกราคา    อะไหล่บางชิ้นเบิกศูนย์แพงกว่าไม่มาก    ผมติดแก๊สมาจะสิบปี

วิ่งสี่แสนโล   ถือว่าคุ้มค่าราคารถไปแล้ว   ก็เลยขายไปไม่แพง   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้ยังแอบมองของคนอื่นที่สภาพสวย ๆ อยู่เลย คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 12:21:13 PM โดย indojeen@รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #2500 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:38:39 AM »

+332 พี่อินโดจีน  สำหรับความรู้ที่ให้มาครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #2501 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 12:45:18 PM »

ขอบคุณครับ   ไหว้

CRV  รุ่นแรกน่าใช้  ทนทานไม่จุกจิก   นอกจากใครเอาไปติดแก๊ส  จะมีปัญหาเรื่องบ่าวาวล์ทรุด  แทบทุกคัน   

ผมปัญหาน้อย   แต่ก็คอยดูแล    และติดแก๊สได้เหมาะกับตัวรถ   ก็ใช้เยาว    ตอนนี้ใครจะจับมือสองมาแต่งเล่น

เข้าไร่เข้าสวน  ยิงนกตกปลา   ผมว่าโอเคเลย   ราคาประมาณสองแสน(ตอนป้ายแดงผมซื้อล้านนิด ๆ)  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมว่าดีกว่าซื้อรถเก๋ง  ระดับราคาเดียวกัน  อะไหลศุนย์ยังมีแต่ต้องสั่ง    เชียงกงต้องดู  และหานิด  แต่ก็ยังพอมี

ผมว่ายังใช้งานได้อีก 5-10  ปี  แบบไม่ลำบากนัก  เมื่อเทียบกับราคา

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2502 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 07:09:36 AM »

400000 โล ใช้คุ้มจริงครับ Grin Grin Grin เราน่ามีประชันใครใช้รถกันทนสุด ยาวนานสุด

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #2503 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 07:40:11 AM »

400000 โล ใช้คุ้มจริงครับ Grin Grin Grin เราน่ามีประชันใครใช้รถกันทนสุด ยาวนานสุด

อ่า... อย่างนี้ผมมีวัด 11 ปี มือเดียว สามแสนกว่าโล... Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2504 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 09:24:21 AM »

อย่างนี้นายสมชายขอขี้คุยหน่อยครับ... ฮา...

เคยวิ่งทริปเดียวหมื่นกว่า กม. ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องกลางทาง 4 ครั้ง เจอทั้งทะเลทราย หิมะทางราบ หิมะบนเขา วิ่งฝ่าหมอก, เป็นเส้นทางจาก Oklahoma City ไป Sacramento วิ่งตามทางตรงแค่ประมาณ 2700 กม. แต่ขี่รถเที่ยวเลยวิ่งอ้อมด้านล่าง(Texas Arisona - เจอทะเลทราย) แล้วขากลับวิ่งเส้นบน(Wyoming Nebrasca - เจอหิมะ/ฝ่าหมอกหนา)... ใช้รถยนต์มิตซู มิราจ 1990 ครับ...

เคยวิ่งแบบนี้ 2 รอบ โดยครั้งที่ 2 วิ่งจาก OKC ไป NY ครับ ทริปละหมื่นกว่า กม. ทั้ง 2 ทริป... รถยนต์คันนี้เป็นเทคโนโลยีสมัยเก่า เครื่อง 1.5 ลิตร 12 วาวล์ ไม่มี ABS ไม่มีระบบช่วยเหลือทั้งสิ้น, ก่อนขับจริงไปซ้อมไถลๆ ในลานจอดรถของมอลล์(Shepherd Mall - ข้างๆ มหาลัยฯ) จนฉ่ำปอดและรู้อาการไถล...
หน้า: 1 ... 164 165 166 [167] 168 169 170 ... 227
  พิมพ์