เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:15:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 168 169 170 [171] 172 173 174 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 686713 ครั้ง)
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #2550 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 04:57:13 PM »

ล้างรถกันที่ไหนบ้างครับ....ร้านนี้ลด 50%

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #2551 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:19:57 PM »

รักจะใช้ไม่เกี่ยงเรื่อง0 ขอให้ขับสนุกปลอดภัย
ตอนนี้ใช้ MB C200 CGI ขับสนุกมาก คล่องตัว อัตราเร่งดี ช่วงล่างหนึบตึบๆ  แต่อยากหารถสำรองและแม่บ้านใช้ได้ด้วย  แม่บ้านดูโฆษณาช่อง UNIVERSAL แล้วบอกว่าเอาซูบารุรุ่นนี้เลย 
ตอนนี้โปรฯ ดาวน์สองแสน ผ่อนไม่มีดอก 36 เดือน ราคาfleetด้วย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2552 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 01:04:58 AM »

วันนี้ไปธุระกับผู้ใหญ่แล้วคุยกับพ่อค้าขายรถ ผมยืนฟังอยู่ด้วย เดี๋ยวพรุ่งนี้มาเล่าต่อ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2553 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 04:31:29 PM »

วันนี้ไปธุระกับผู้ใหญ่แล้วคุยกับพ่อค้าขายรถ ผมยืนฟังอยู่ด้วย เดี๋ยวพรุ่งนี้มาเล่าต่อ

อ่ะ เล่าต่อ
พอดีรุ่นน้องของผู้ใหญ่ท่านที่ผมไปธุระด้วยอยากได้รถ มองซีวิคป้ายแดงไว้แต่ที่คุยกันบอกว่าอยากแต่ง
ก็เลยบอกให้มอง FD Minor Change มือสองไว้ด้วย  

ผู้ใหญ่ท่านนี้ก็เลยคุยกับรุ่นพี่อีกคนที่ทำรถ เขาก็แนะนำเพื่อนอีกคนที่เน้นขายซีวิคเพราะมีรถในมืออยู่แล้ว
แล้วเขาขับมางานด้วย ก็เลยแนะนำคันที่เขาขับมา

ตามประสาพ่อค้ารถเขาก็ไม่สนใจคุยกับผมเท่าไหร่ไปคุยกับผู้ใหญ่ที่จะซื้อ ก็เปิดประเด็นตามสูตรพ่อค้ารถ
พ่อค้า --- รถคันนี้ปี2008 ผมใช้เองครับ ไม่มีชนหนักสภาพสวย (วิ่งมาแสนโลหน่อยๆ) เครื่องยังเนี๊ยบ

พ่อรุ่นน้อง --- เท่าไหร่เหรอแล้วรถเคยมีปัญหาอะไรมั้ย?

พ่อค้า --- เปิด 470,000  แต่เพื่อนแนะนำมาผมลดได้ 440,000  รถไม่เคยมีปัญหาครับ
ถ้าไปเช็คศูนย์แล้วมีปัญหาหนักผมคืนเงินให้สองเท่าเลย

ผม --- พี่เปิดฝากระโปรงท้ายหน่อยครับ เขาเปิดให้ยังไม่ทันที่ผมจะทำอะไรพ่อค้าก็เดินมาที่ผม

พ่อค้า --- นี่เดี๋ยวบอกให้ว่าดูรถมือสองยังไง แล้วก็ลงมือเปิดช่องเก็บยางขึ้นมาบอกว่าให้ดูพื้นรถถ้ากาวยังอยู่นี่คือเดิมๆ
ถ้าไม่มีกาวนี่คือซ่อมหนักมาแล้ว  ถ้าจะดูก็ดูอย่างเดียวนะครับอย่าแกะอะไรออกมา  ผมพยักหน้ารับก็เดินไปคุยกับพ่อรุ่นน้องต่อ

ผม --- พอเขาไปผมก็เปิดไฟฉายส่องดู  ช่องยางอะไหล่รถแตะ5ปีแต่กลิ่นกาวยางคลุ้งเลย  แต่ไม่มีรอยซ่อมแปะเชื่อมอะไรก็ละไว้ก่อน
เงยหน้าขึ้นไปดูตรงคานยึดลำโพงหลัง  เจออะไรหว่าเหมือนสนิมเอาเล็บขูดออกมาได้ทั้งผงทั้งกลิ่น ชัดเจนว่าเป็นสนิม
สรุปเป็นสนิมเป็นหย่อมๆทั้งสองฝั่งเป็นสนิมขุมกินลึกพอดูในจุดที่ไม่ควรจะเป็น  ก็เลยเรียกพ่อค้าว่าทำไมตรงนี้มีสนิม

พ่อค้า --- ไม่มีสนิมหรอกครับเป็นไปไม่ได้ (ตอบมาเนี่ยไม่ได้เดินมาดูนะ หรือรู้อยู่แล้ว) รถคันนี้ไม่เคยโดนหนักไม่เคยจมน้ำ
ไม่มีทางมีสนิมครับ น่าจะเป็นพวกคราบหรือปากกามาร์กมากกว่า (ตรงนี้มันมีอะไรให้มาร์กฟระ)

ผม --- พอเขาว่ามาแบบนี้และดูพ่อรุ่นน้องจะเชื่อพ่อค้ามากกว่า ผมก็เลยเฉยๆดูจุดอื่นต่อไป (แต่เขาไม่รู้ว่าผมเคยทำอะไรมาบ้าง)

พ่อค้า --- ก็ร่ายต่อว่าถ้ามีการชนหนักตะเข็บ-รอยเชื่อมประตู-ฝากระโปรงจะเบี้ยวไม่เหมือนเดิมจากโรงงาน แต่คันนี้ยังเรียบร้อยเดิมๆทั้งคัน
มีรายการสัมทับกับพ่อรุ่นน้องด้วยนะ  ว่าลองถามผมดูก็ได้เห็นว่าดูรถเป็น

ผม --- คิดในใจ ถ้าเกิดชนแล้วเปลี่ยนยกชิ้นไอ่ตะเข็บทั้งหลายก็เหมือนเดิมฟระ ยกเว้นชนหนักคนโครงเบี้ยวแบบนั้นขับดูก็รู้
แล้วก็ไล่ดูสีกับชิ้นส่วนภายนอก สีไม่เนี๊ยบแบบที่เคยเห็นเป็นคลื่นในบางจุดอาจจะเคยซ่อมสีมา หรืออาจจะเพราะดูกลางคืนก็ได้
ลูบมาถึงท้ายรถนิ้วสะดุดที่รอยต่อกันชนหลังกับตัวถัง เผยอทั้งสองฝั่งประมาณ3มิล

ปกติพลาสติก ABS ที่ใช้ทำพาร์ทพวกนี้จะคืนรูปร่างได้ถ้าไม่หนักหนาหรือแตกหัก  เป็นไปได้ว่ารถคันนี้โรงงานอาจจะประกอบไม่เรียบร้อย
หรือเคยโดนชนท้ายจนคานใต้กันชนยุบและอาจจะเป็นสาเหตุที่รถ5ปีแต่กลิ่นกาวยังคลุ้งในช่องยางอะไหล่

ส่วนของเครื่องยนต์ยังดีมาก เครื่องเดินเรียบเงียบและทำงานสมบูรณ์ดี  เกียร์ไม่ได้ลองเพราะไม่ยอมให้ผมขับบอกมืดแล้วกลัวไปโดนอะไร
แต่รถจอดอยู่ในลานวัดโล่งๆที่เขาก็เพิ่งพาพ่อรุ่นน้องไปลองนั่งวน อ่ะเราเข้าใจไม่เป็นไรไม่ว่ากัน

สรุปเรื่องนี้ผมอยากจะบอกว่าถ้าจะซื้อรถมือสองให้ดูถ้วนๆอย่ารีบร้อน อย่าฟังพ่อค้ารถมากนักเพราะลูกล่อลูกชนเขาเยอะ
บางคนดีหน่อยอาจจะไม่โกหกแต่ก็พูดไม่หมด  แบบคนนี้ที่ผมเชื่อว่ารถคันนี้ไม่ได้จมน้ำหรือโดนชนหนักมาหรอก แต่ก็ไม่เรียบร้อยอย่างที่คุย
และไม่ได้ลองขับ ช่วงล่างและเกียร์ผมยังไม่เชื่อ และราคารถมันก็ไม่ได้ถูกเพราะรุ่นนี้ปีนี้ก็ราคาราวๆนี้แหละ ผมก็บอกพ่อของรุ่นน้องไปตามที่เห็น  

แต่ดูเขาจะเชื่อใจพ่อค้าที่รุ่นพี่อีกคนแนะนำมากกว่าผม ของแบบนี้แล้วแต่บุญแต่กรรมกันล่ะนะ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2013, 05:40:31 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2554 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 03:08:18 PM »

เมื่อคืนเพิ่งไปรับ Accord 2.4 มาแล้วครับ ไปรอรับมันตั้งแต่มันอยู่บนรถเทรลเลอร์เลย... ฮา...

รูปแรกมันยังอยู่ข้างบนช้น 2 ...

รูปนี้กำลังเลื่อนลง...

ถอยลงมาแล้ว...

ศูนย์กำลังตรวจเอกสารฯ...

ศูนย์กำลังตรวจความเรียบร้อยตัวรถยนต์...

แล้วนายสมชายก็ขับมันถึงบ้านเรียบร้อยเวลา 21.30 น. ครับ... ภาพรวมขับระยะสั้นๆ คือขับสนุกเหมือนที่คิดเอาไว้ เพราะได้ทดลองขับตามศูนย์เป็นรุ่นเครื่อง 2.0 ไม่ใช่ 2.4 Earth Dream เหมือนคันนี้ครับ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2555 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 03:16:55 PM »

2.4 ใหม่กิ๊ก Grin Grin Grin วิ่งแจ๋วเลยครับพี่

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2556 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 03:53:20 PM »

2.4 ใหม่กิ๊ก Grin Grin Grin วิ่งแจ๋วเลยครับพี่

นายสมชายขับมันสักพัก แล้วจะเอามาเล่าสู่กันฟังครับ... แต่เบื้องต้นกำลังสนุกกับของเล่นแยะครับ คู่มือหนาปึ๊กเลย... ฮา...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #2557 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 03:56:23 PM »

Happy new year & Happy new car ครับ ท่านนายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #2558 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 08:39:53 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

สวยมากครับน้า  เติมe85   ได้สบายเลย
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2559 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 10:06:42 AM »

สวยมากครับน้า  เติมe85   ได้สบายเลย

ใครใช้ e85 บ้างครับ Grin Grin Grin แตกต่างกับ โซฮอล 85 มากไหมครับ นอกจากราคาถูกกว่า

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2560 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 03:08:13 PM »

ใครใช้ e85 บ้างครับ Grin Grin Grin แตกต่างกับ โซฮอล 85 มากไหมครับ นอกจากราคาถูกกว่า
อ้าว ไม่ใช่e85กับโซฮอล85ตัวเดียวกันหรอกหรือครับ ผมก็คิดว่าตัวเดียวกัน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2561 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 03:32:20 PM »

อ้าว ไม่ใช่e85กับโซฮอล85ตัวเดียวกันหรอกหรือครับ ผมก็คิดว่าตัวเดียวกัน

พี่คาร์แกพิมพ์ผิดมั้งครับ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2562 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 03:32:49 PM »

สวยมากครับน้า  เติมe85   ได้สบายเลย

พิมพ์ผิดครับ e85  กับ โซฮอล 95 Grin Grin Grin การกินน้ำมัน กับความแรงต่างกันไหม

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2563 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 03:33:10 PM »

พี่คาร์แกพิมพ์ผิดมั้งครับ

ใช่ครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2564 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 03:33:51 PM »

พรุ่งนี้พวก AWD ไปสนามนครชัยศรี Grin Grin Grin ใครว่างไปวิ่งกันได้ครับ

หน้า: 1 ... 168 169 170 [171] 172 173 174 ... 227
  พิมพ์