เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:30:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 179 180 181 [182] 183 184 185 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687486 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2715 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 04:58:24 PM »

กระบะ All new หมดเลยครับ ผมได้แต่กระบะท้ายครับ

นอกจากโฉมแล้ว เรื่องของเครื่องยนต์ของแต่ละัยี่ห้อ คุณหนุ่ม19พอมีข้อมูลใดๆบ้างครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #2716 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 05:04:53 PM »

กระบะ All new หมดเลยครับ ผมได้แต่กระบะท้ายครับ

นอกจากโฉมแล้ว เรื่องของเครื่องยนต์ของแต่ละัยี่ห้อ คุณหนุ่ม19พอมีข้อมูลใดๆบ้างครับ

ผมได้ 3D Data กับชิ้นส่วนที่ทำงานมาครับ นอกนั้นปิดหมด ขนาดเข้าไปดูรถจริง...ซัพพลายเออร์แต่ละเจ้ายังต้องทยอยเข้าไปแล้วเปิดให้ดูส่วนที่ตัวเองรับผิดชอบเท่านั้นครับ เห็นแต่ด้านท้ายเท่านั้นครับ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2717 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:38:25 PM »

รอดูนาวาร่า ตัวใหม่ จะดึงดูดให้เปลียนรึเปล่า  Grin

สวยเช่งวับเลยละครับ มีรุ่นติดแก๊สด้วยนะ
ทิ้งเงินจองสวิฟซะดีมั๊ยเนี่ย๕๕๕

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #2718 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 11:08:01 AM »

ตั้งใจปิดน่าดู นิสสัน

ถ้าใหญ่กว่าเดิมก็แทบไม่ต้องขับกันในเมืองแล้ว คับเลน

4*4 ขึ้นที่จอดรถเหนื่อยมาก วงเลียว 6.5-6.7 เมตรเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2719 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 02:12:54 PM »

เมียกลับลำจะเอาเป็นFORD FOCUSครับบอกอยากใช้อย่างเดียวไม่ต้องดิ้นรนเรื่องอะไหล่ รบกวนช่วยแนะนำรุ่นย่อยให้หน่อย

ถ้าเอาตัว5ประตู พื้นที่เก็บของจะด้อยลงมากไหม , ซันรูฟของรุ่นนี้เป็นระบบไฟฟ้าหรือยัง , เติมได้ถึงE85หรือยัง ฯลฯ

What man is a man , who does not make the world better?
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2720 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 02:59:39 PM »

เมียกลับลำจะเอาเป็นFORD FOCUSครับบอกอยากใช้อย่างเดียวไม่ต้องดิ้นรนเรื่องอะไหล่ รบกวนช่วยแนะนำรุ่นย่อยให้หน่อย

ถ้าเอาตัว5ประตู พื้นที่เก็บของจะด้อยลงมากไหม , ซันรูฟของรุ่นนี้เป็นระบบไฟฟ้าหรือยัง , เติมได้ถึงE85หรือยัง ฯลฯ

เอารุ่น Top ของ 4 ประตูก็ได้ 5 ประตูก็ได้ครับ... นายสมชายชอบพวงมาลัยเทวดา เข้าจอดอัตโนมัติไม่ต้องเล็งท้ายคันหน้า/หัวคันหลัง... ฮา...

ราคา 1 ล้านนิดๆไม่เกิน 1.1 ล้านบาทกับรถยาวตลอดตัว 4.5 เมตร น้ำหนัก 1.3 ตัน แรงบิด 200 นิวตั้นนิดๆ... บอกได้เลยครับว่านี่คือสูตรรถขับสนุก โดยเฉพาะเครื่องไดเร็คอินเจ็กชั่นเสียด้วย ซึ่งนายสมชายหวังเอาไว้ในแอคคอร์ดเครื่อง Earth dreams ซึ่งมันไม่มี(เมืองนอกมี)...

ในเว็บฟอร์ดไม่ได้บอกเรื่อง E-85 เอาไว้เลยครับ... http://www.ford.co.th/cars/new-focus/specifications/spec-data ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2721 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 03:03:49 PM »

เรื่อง 4 ประตูหรือ 5 ประตูนี่นายสมชายชอบ 5 ประตูมากกว่าครับ แต่ที่ซื้อ 4 ประตูก็เพราะเมียชอบ... ที่ชอบ 5 ประตูก็เพราะมันพับเบาะบรรทุกของได้ ไม่เหมือนซีดานที่พับเบาะแล้ว ก็ยังไม่สามารถเอาตู้จากอิเกียฯ กลับบ้านครับ...

ล่าสุดซื้อตู้จากอิเกียฯ มันเป็นชิ้นส่วนอยู่ในกล่องกระดาษ เอาใส่รถทั้งกล่องไม่ได้ เลยต้องแกะกล่องแยกชิ้นส่วนวางบนเบาะมั่ง วางที่โน่นนี่มั่งทั่วรถเลย... แล้วเวลาขับบนทางด่วนกลับบ้านก็ต้องระวังสุดๆ เพราะหากเกิดอุบัติเหตุแล้วเจ้าของพวกนี้แหละมันจะกระแทกคนในรถให้เป็นอันตราย...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2722 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 03:12:55 PM »

ตอบ1. รุ่นย่อยแนะนำ5ประตูเครื่อง 2.0GDIครับ  

ตอบ2. พื้นที่เก็บของท้ายรถใหญ่กว่าเพราะเปิดสูงถึงหลังคา  ตัวรถยาวเท่ากัน เบาะพับได้เหมือนกัน

ตอบ3. ซันรูฟไฟฟ้ามีในรุ่นท๊อปเท่านั้น

ตอบ4. รับE20ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #2723 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 03:21:40 PM »

เก๋ง Mazda กับ Ford เรื่องอะไหล่นี้คิดหนักเลยนะครับ แถมสองรู่นนี้ไม่ถูกกับน้ำ น้ำท้วมแค่หัวเข่าขืนลุยนี้เครื่องพังเลยนะครับเพราะการออกแบบช่องดูดอากาศของกรองมันเปิดรับน้ำเต็มๆ

"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #2724 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 04:31:28 PM »

เก๋ง Mazda กับ Ford เรื่องอะไหล่นี้คิดหนักเลยนะครับ แถมสองรู่นนี้ไม่ถูกกับน้ำ น้ำท้วมแค่หัวเข่าขืนลุยนี้เครื่องพังเลยนะครับเพราะการออกแบบช่องดูดอากาศของกรองมันเปิดรับน้ำเต็มๆ
ของผมรอยต่อระหว่างกะเปาะล่างกับท่อไม่สนิทเลยดูดน้ำไม่ขึ้น
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2725 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 04:38:17 PM »

แบบนั้นเขาเรียกปากรั่ว....  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #2726 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 04:48:09 PM »

ของผมรอยต่อระหว่างกะเปาะล่างกับท่อไม่สนิทเลยดูดน้ำไม่ขึ้น

แบบนั้นเขาเรียกปากรั่ว....  Grin

น้องที่ออฟฟิต มาสด้า สอง ป้ายแดงถึงกับเปลี่ยนเครื่องมาแล้ว ประกันไม่รับผิดชอบให้เหตุผลว่า คุณเล็งเห็นผลแล้วคุณยังจะดันทุรังขับฝ่าเข้าไป น้ำแค่หัวเข่า แต่พวกอีคา ซีวิคตัวเก่าแทบจะดำน้ำเขาไปยังไม่เห็นเป็นอะไร รปภ.นิคมนี้ถึงกับยกนิ้วให้เลย

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2727 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 05:41:29 PM »

ตอบ1. รุ่นย่อยแนะนำ5ประตูเครื่อง 2.0GDIครับ 

ตอบ2. พื้นที่เก็บของท้ายรถใหญ่กว่าเพราะเปิดสูงถึงหลังคา  ตัวรถยาวเท่ากัน เบาะพับได้เหมือนกัน

ตอบ3. ซันรูฟไฟฟ้ามีในรุ่นท๊อปเท่านั้น

ตอบ4. รับE20ครับ

ลองขับดูหรือยังครับ...  เยี่ยม

ฟอร์ดโฟกัสผมเจอปัญหาเรื่องการเปลี่ยนเกียร์ในจังหวะคิกดาวน์...

พอแตะเบรคแล้วเหยียบใหม่ให้มันคิกดาวน์เพื่อขับต่อมันชะงักครับ...

ที่เหลือเทพไปหมดทั้งคัน...

ติอีกนิดนึงคือเบาะหลังมันอึดอัด ยิ่งตัว 4 ประตูหลังคามันลาดลงมาเร็ว...

ผมนั่งหลังหัวเฉียดๆเพดานไปนิดเดียว ถ้าเป็นคุณจ้าวหัวคงยันพอดี...

เห็นด้วยกับท่านอรชุนว่าตัว sport+ น่าเล่น...

เสียไปหน่อยเดียวที่มันไม่ติด BLIS มาให้ในตัว 5 ประตู...  Grin

ปล.ไม่ลองพาแฟนไปดู MZ3 2014 หรือครับ ผมว่าตัว 2.0E คุ้มสุดๆราคาแค่ 833,000 บาท...

ได้เครื่อง 2.0GDI skyactive ทั้งระบบ...  น้ำลายหก

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2728 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 06:42:27 PM »

ลองขับดูหรือยังครับ...  เยี่ยม

ฟอร์ดโฟกัสผมเจอปัญหาเรื่องการเปลี่ยนเกียร์ในจังหวะคิกดาวน์...

พอแตะเบรคแล้วเหยียบใหม่ให้มันคิกดาวน์เพื่อขับต่อมันชะงักครับ...

ที่เหลือเทพไปหมดทั้งคัน...

ติอีกนิดนึงคือเบาะหลังมันอึดอัด ยิ่งตัว 4 ประตูหลังคามันลาดลงมาเร็ว...

ผมนั่งหลังหัวเฉียดๆเพดานไปนิดเดียว ถ้าเป็นคุณจ้าวหัวคงยันพอดี...

เห็นด้วยกับท่านอรชุนว่าตัว sport+ น่าเล่น...

เสียไปหน่อยเดียวที่มันไม่ติด BLIS มาให้ในตัว 5 ประตู...  Grin

ปล.ไม่ลองพาแฟนไปดู MZ3 2014 หรือครับ ผมว่าตัว 2.0E คุ้มสุดๆราคาแค่ 833,000 บาท...

ได้เครื่อง 2.0GDI skyactive ทั้งระบบ...  น้ำลายหก

ได้ลองแค่ขำๆครับพี่หมอ เรื่องเกียร์ไม่แน่ใจว่าความหมายเดียวกันรึเปล่านะครับคือรู้สึกว่าตอบสนองช้าไปบ้างแต่ก็ไม่น่าเกลียดอะไร
เพราะผมถือว่ามันเป็นรถใช้งานในเมือง ถึงจะพยายามยามยัดเยียดความเป็นรถสปอร์ทให้มันก็เถอะแต่มันไม่ใช่

เรื่องหัวยันเพดาน รถซีดานทั่วไปอย่าว่าแต่หลังเลยครับนั่งหน้าหัวผมก็เฉียดเหมือนกันเพราะรถพวกนี้จะวางเบาะค่อนข้างสูงแถมปรับต่ำไม่ได้ดังใจ
ไม่เหมือนพวก BMW ที่นิสัยผมจะปรับลงไปจนก้นแทบจะติดพื้นรถ เพราะชอบให้จุดศูนย์ถ่วงต่ำๆเอาไว้

ส่วน Mazda3 ตัวเก่ารุ่นซีดานผมชอบเกือบทุกอย่างยกเว้นเลกรูมที่ผมรู้สึกว่าอึดอัดคับแคบไปซักหน่อยเครื่องยนต์ตอบสนองน่าพอใจแต่ "ซด" ใจหายเลย  
นอกนั้นผมถือว่าแทบจะดีที่สุดในตลาดเดียวกันแล้ว ไม่รู้ตัวล่าสุด "skyactive" เป็นไงมั่งยังไม่ได้ไปลองครับ แต่ไม่น่าจะต่างจาก Focus
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2014, 06:47:15 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2729 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 09:31:10 PM »

เอารุ่น Top ของ 4 ประตูก็ได้ 5 ประตูก็ได้ครับ... นายสมชายชอบพวงมาลัยเทวดา เข้าจอดอัตโนมัติไม่ต้องเล็งท้ายคันหน้า/หัวคันหลัง... ฮา...

ราคา 1 ล้านนิดๆไม่เกิน 1.1 ล้านบาทกับรถยาวตลอดตัว 4.5 เมตร น้ำหนัก 1.3 ตัน แรงบิด 200 นิวตั้นนิดๆ... บอกได้เลยครับว่านี่คือสูตรรถขับสนุก โดยเฉพาะเครื่องไดเร็คอินเจ็กชั่นเสียด้วย ซึ่งนายสมชายหวังเอาไว้ในแอคคอร์ดเครื่อง Earth dreams ซึ่งมันไม่มี(เมืองนอกมี)...

ในเว็บฟอร์ดไม่ได้บอกเรื่อง E-85 เอาไว้เลยครับ... http://www.ford.co.th/cars/new-focus/specifications/spec-data ...

ขอบคุณครับพี่สมชาย เดิมทีผมเล็งTrailblazerไว้แต่พอเจอพฤติกรรมศูนย์เชฟฯตอนไปขับจิ้มตูดTrailblazerเข้าเลยคบไม่ลง

อันดับ2ในใจคือS80 D5/cooper sมือสอง(ที่จริงอันดับ1) แต่พอจะไปซื้อเข้าจริงๆคุณเธอก็บอกไม่อยากลุ้นซ่อมอยากได้รถใหม่ อยากได้คันเล็กลงซักนิด

ก็เลยมาลงที่โฟกัส

What man is a man , who does not make the world better?
หน้า: 1 ... 179 180 181 [182] 183 184 185 ... 227
  พิมพ์