เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:22:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 180 181 182 [183] 184 185 186 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 687806 ครั้ง)
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2730 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 09:36:09 PM »

ตอบ1. รุ่นย่อยแนะนำ5ประตูเครื่อง 2.0GDIครับ 

ตอบ2. พื้นที่เก็บของท้ายรถใหญ่กว่าเพราะเปิดสูงถึงหลังคา  ตัวรถยาวเท่ากัน เบาะพับได้เหมือนกัน

ตอบ3. ซันรูฟไฟฟ้ามีในรุ่นท๊อปเท่านั้น

ตอบ4. รับE20ครับ

ขอบคุณครับคุณอั้ม เมียเจาะจง5ประตู2.0ครับ

ใจจริงผมไม่อยากกลับไปคบรถเบนซินแล้วนะ แรงบิดต่ำกว่า ยิ่งเติมได้แค่E20ค่าใช้จ่ายต่อกม.ยิ่งสูงกว่า....และผมไม่ชอบรถซีดาน5ประตู

แต่เมียจะเอา.....เพื่อหวังส่วนต่างค่างวดรถไปถอยแมงกะไซค์ เลยต้องยอม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2731 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 09:41:05 PM »

ลองขับดูหรือยังครับ...  เยี่ยม

ฟอร์ดโฟกัสผมเจอปัญหาเรื่องการเปลี่ยนเกียร์ในจังหวะคิกดาวน์...

พอแตะเบรคแล้วเหยียบใหม่ให้มันคิกดาวน์เพื่อขับต่อมันชะงักครับ...

ที่เหลือเทพไปหมดทั้งคัน...

ติอีกนิดนึงคือเบาะหลังมันอึดอัด ยิ่งตัว 4 ประตูหลังคามันลาดลงมาเร็ว...

ผมนั่งหลังหัวเฉียดๆเพดานไปนิดเดียว ถ้าเป็นคุณจ้าวหัวคงยันพอดี...

เห็นด้วยกับท่านอรชุนว่าตัว sport+ น่าเล่น...

เสียไปหน่อยเดียวที่มันไม่ติด BLIS มาให้ในตัว 5 ประตู...  Grin

ปล.ไม่ลองพาแฟนไปดู MZ3 2014 หรือครับ ผมว่าตัว 2.0E คุ้มสุดๆราคาแค่ 833,000 บาท...

ได้เครื่อง 2.0GDI skyactive ทั้งระบบ...  น้ำลายหก

ถ้ามีปัญหาเรื่องเกียร์จริงๆผมคงมีข้ออ้าง"ไม่เอา"ละครับพี่ คงต้องไปทดลองขับดุๆซักครั้ง

ตัวรหัสSเห็น"เขาเล่าว่า"ไม่มีเมมเมอรี่เบาะ...อันนี้ก็เป็นเรื่องที่ผมจะเบื่อมาก

มาสด้า3คือต้นเหตุของโฟกัสครับ ผมเปิดคลิปมาสด้า3ให้ดูแล้วเขาชอบ แต่ผมไม่ชอบมาสด้าจนฝังใจไปเสียแล้วเลยต่อรองมาเป็นโฟกัสแทน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

What man is a man , who does not make the world better?
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2732 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 01:45:39 AM »

ลองดูมันจะเป็นบางจังหวะครับ...

ที่ผมเจอคือขับมาราวๆ 80-90 เบรคแรงๆลงมาเหลือสัก 20-30 เกือบๆหยุด ...

แล้วกดให้มันพุ่งไปต่อ(ประมาณว่าขับมาเจอไฟแดงแล้วเบรค อ้าว...มันดันไฟเขียวต้องกดให้ไปต่อน่ะครับ)...

มันจะชะงักไปนิดนึงเหมือนงงว่าจะใช้เกียร์อะไรดีน่ะครับ... Cheesy

แต่จังหวะอื่นๆไม่เป็นนะครับ...

อย่างขับๆอยู่แล้วกระทืบให้พุ่ง แบบคิ๊กดาวน์สัก 2 เกียร์มันก็พุ่งพรวดไปได้เลย... Wink
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #2733 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 09:51:41 AM »

..ตอนแรกรอดูMZ3ให้แม่บ้านเช่นกัน  แต่แม่บ้านดันชอบJUKE  เพราะวัตถุประสงค์เอาไว้ลุยสวนสุดสัปดาห์ ได้ลองtop speed... นานมากกว่าจะแตะ175 ยังไม่ชินกับCVTซะเท่าไหร่  กำลังหารองเท้าเบอร์20  เสียดายไม่มีเครื่องDITให้เลือก..
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #2734 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 10:00:18 AM »

..ตอนแรกรอดูMZ3ให้แม่บ้านเช่นกัน  แต่แม่บ้านดันชอบJUKE  เพราะวัตถุประสงค์เอาไว้ลุยสวนสุดสัปดาห์ ได้ลองtop speed... นานมากกว่าจะแตะ175 ยังไม่ชินกับCVTซะเท่าไหร่  กำลังหารองเท้าเบอร์20  เสียดายไม่มีเครื่องDITให้เลือก..

ช่วงล่างสุดยอดมาก

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2735 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 10:00:23 AM »

ลองดูมันจะเป็นบางจังหวะครับ...

ที่ผมเจอคือขับมาราวๆ 80-90 เบรคแรงๆลงมาเหลือสัก 20-30 เกือบๆหยุด ...

แล้วกดให้มันพุ่งไปต่อ(ประมาณว่าขับมาเจอไฟแดงแล้วเบรค อ้าว...มันดันไฟเขียวต้องกดให้ไปต่อน่ะครับ)...

มันจะชะงักไปนิดนึงเหมือนงงว่าจะใช้เกียร์อะไรดีน่ะครับ... Cheesy

แต่จังหวะอื่นๆไม่เป็นนะครับ...

อย่างขับๆอยู่แล้วกระทืบให้พุ่ง แบบคิ๊กดาวน์สัก 2 เกียร์มันก็พุ่งพรวดไปได้เลย... Wink

อาการนี้ออปตร้าก็เป็นครับ... บางทีมันอึ้งไปแบบเครื่องวืดฯ แล้วหากไม่ถอนคันเร่งทันทีเกียร์จะต่อกำลังทันทีขณะที่รอบยังสูงอยู่อย่างนั้นแหละ ผลคือล้อฟรีดังจึ๊กครับ, ในรุ่นเครื่อง 1.8 LT เขาเลยใส่ระบบตัดแรงบิดเครื่องเมื่อล้อหมุนฟรีมาให้ด้วยครับ(TRC - Traction control)...

แต่อัลติสรุ่นเก่า(ปี 2001)เกียร์ฉลาดกว่าครับ(Super ECT) เวลาแตะเบรคมันก็เปลี่ยนเกียร์ต่ำลงไล่ตามความเร็วรถยนต์เลย แล้วเมื่อเปลี่ยนใจไม่เบรคมันก็ต่อกำลังลงใส่ล้อแบบนุ่มนวลมากครับ... แล้วที่เยี่ยมไปกว่านั้นคือมันใช้เครื่องยนต์ช่วยเบรคได้ด้วยเวลาลงเนิน แม้แต่ลงสะพานลอยถนนรัชดาฯ มันก็ช่วยเบรคครับ...

สำหรับ Accord G9 ทั้งเกียร์/เครื่องมันฉลาดไปหมด ไม่ว่าจะขับยังไงมันก็ปรับตัวมันเองตุ๊ยตุ่ยๆๆ ไปของมันเรื่อยครับ จะเร่งจะเบรค ฯลฯ ความรู้สึกเหมือนคนขับไม่ต้องใช้สมองอะไรมากไปกว่าหันพวงมาลัยให้ตรงแล้วกดคันเร่ง/เบรค... ที่เหลือมันทำเองหมดเลย(แปลว่ามันดี)ครับ...
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #2736 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 06:25:07 PM »

ตอบ1. รุ่นย่อยแนะนำ5ประตูเครื่อง 2.0GDIครับ  

ตอบ2. พื้นที่เก็บของท้ายรถใหญ่กว่าเพราะเปิดสูงถึงหลังคา  ตัวรถยาวเท่ากัน เบาะพับได้เหมือนกัน

ตอบ3. ซันรูฟไฟฟ้ามีในรุ่นท๊อปเท่านั้น

ไหว้
ขอบคุณครับคุณอั้ม เมียเจาะจง5ประตู2.0ครับ

ใจจริงผมไม่อยากกลับไปคบรถเบนซินแล้วนะ แรงบิดต่ำกว่า ยิ่งเติมได้แค่E20ค่าใช้จ่ายต่อกม.ยิ่งสูงกว่า....และผมไม่ชอบรถซีดาน5ประตู

แต่เมียจะเอา.....เพื่อหวังส่วนต่างค่างวดรถไปถอยแมงกะไซค์ เลยต้องยอม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อาจจะแนะนำพิลึกไปหน่อยนะครับ
ติดใจตรงจะเอาส่วนต่างค่างวดไปถอยมอเตอร์ไซค์
ลองให้ภรรยาได้ลองขับเฟียสต้า อีโคบู๊สท์ เครื่อง 1.0L 3สูบที่ได้รางวัล international engine of the year ปี 2012 และ 2013 ติดกันสองปีซ้อน
พี่ SillyOldManลองขับเองด้วยนะครับ  ขับทางราบ และขอเซลส์ขับขึ้นทางด่วน
ขับแบบเปลี่ยนเลนแล้วกดหนีคันหลัง  ขับแบบคิกดาวน์ถี่ๆ
อาจจะเปลี่ยนใจไม่เอาโฟกัสก็ได้นะครับ  หากไม่หวังบอดี้ที่ใหญ่กว่าหรือคลาสรถที่สูงกว่า...เหลือส่วนต่างค่างวดเยอะกว่าด้วยครับ
ผมขับแล้ว  แล้วก็บอกตัวเองว่า BMW ก็อาจขับไม่สนุกกว่าเฟียสต้ารุ่นนี้แม้ราคาจะแพงกว่าเป็นล้านๆบาท
รางวัลเครื่องยนต์ยอดเยี่ยมที่สุดในโลก 2 ปีซ้อนนั้น....สมศักดิ์ศรีทุกประการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2014, 06:32:41 PM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2737 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 06:32:54 PM »

ตอบ2. พื้นที่เก็บของท้ายรถใหญ่กว่าเพราะเปิดสูงถึงหลังคา  ตัวรถยาวเท่ากัน เบาะพับได้เหมือนกัน

ไหว้

แต่เมียจะเอา.....เพื่อหวังส่วนต่างค่างวดรถไปถอยแมงกะไซค์ เลยต้องยอม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ติดใจตรงจะเอาส่วนต่างค่างวดไปผ่อนมอเตอร์ไซค์
ลองให้ภรรยาได้ลองขับเฟียสต้า อีโคบู๊สท์ เครื่อง 1.0L 3สูบที่ได้รางวัล international engine of the year ปี 2012 และ 2013 ติดกันสองปีซ้อน
พี่ SillyOldManลองขับเองด้วยนะครับ  ขับทางราบ และขอเซลส์ขับขึ้นทางด่วน
ขับแบบเปลี่ยนเลนแล้วกดหนีคันหลัง  ขับแบบคิกดาวน์ถี่ๆ
อาจจะเปลี่ยนใจไม่เอาโฟกัสก็ได้นะครับ  หากไม่หวังบอดี้ที่ใหญ่กว่าหรือคลาสรถที่สูงกว่า...เหลือส่วนต่างค่างวดเยอะกว่าด้วยครับ
ผมขับแล้ว  แล้วก็บอกตัวเองว่า BMW ก็อาจขับไม่สนุกกว่าเฟียสต้ารุ่นนี้แม้ราคาจะแพงกว่าเป็นล้านๆบาท
รางวัลเครื่องยนต์ยอดเยี่ยมที่สุดในโลก 2 ปีซ้อนนั้น....สมศักดิ์ศรีทุกประการครับ

สอยเลยเพื่อน
ปล่อยวีทาร่าต่อผม.... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #2738 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 06:45:37 PM »

ไหว้

ติดใจตรงจะเอาส่วนต่างค่างวดไปถอยมอเตอร์ไซค์
พี่ SillyOldManลองขับเองด้วยนะครับ  ขับทางราบ และขอเซลส์ขับขึ้นทางด่วน
ขับแบบเปลี่ยนเลนแล้วกดหนีคันหลัง  ขับแบบคิกดาวน์ถี่ๆ
อาจจะเปลี่ยนใจไม่เอาโฟกัสก็ได้นะครับ  หากไม่หวังบอดี้ที่ใหญ่กว่าหรือคลาสรถที่สูงกว่า...เหลือส่วนต่างค่างวดเยอะกว่าด้วยครับ
ผมขับแล้ว  แล้วก็บอกตัวเองว่า BMW ก็อาจขับไม่สนุกกว่าเฟียสต้ารุ่นนี้แม้ราคาจะแพงกว่าเป็นล้านๆบาท

ขอบคุณที่แนะนำครับ  หลงรัก

ผมติดนิสัยเสียนั่งรถเล็กแล้วจะอึดอัดมาก เมื่อไหร่ที่ไม่ได้คุยจนลืมจะเก็บอาการไม่อยู่จนบรรยากาศในรถแย่ไปเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #2739 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 07:53:41 PM »

ช่วงล่างสุดยอดมาก

.ช่วงล่าง เกินความคลาดหมายครับ. ตอนแรกว่าจะลงชุดปรับเกลียว..tein street advance คงขอเปลี่ยนรองเท้าก่อน

..เกียร์ฟอร์ดโฟกัส รวมถึงเฟียตต้า มันคิดช้า เป็นdefectของฟอ์ด ใช้ไปซักพักโชคดีอาจมีครัชดังเข้ามาเสริม ช่างศูนย์ตจว.ถ่ายน้ำมันเครื่องเป็นอย่างเดียว
..หนีเชฟ มาครบฟอร์ด  ระวังหนีเสือปะจรเข้นะครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #2740 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 10:45:20 PM »

เชฟมีปัญหากับเครื่อง 1.8 ครับเป็นมาตั้งแต่ออปตร้ายันcruz ปัญหาเรื่องเกียร์

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2741 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 08:27:31 AM »

เชฟมีปัญหากับเครื่อง 1.8 ครับเป็นมาตั้งแต่ออปตร้ายันcruz ปัญหาเรื่องเกียร์

นายสมชายใช้วิธีถอนคันเร่งแล้วค่อยๆ"นวด"ลงไปใหม่นิ่มๆครับ... ที่จริงมันออกอาการแบบนี้ตั้งแต่ถอยมาป้ายแดงแล้วครับ ไปลองกับรถทดสอบก็เหมือนกัน มันเลยไม่สร้างปัญหาครับ...

คราวล่าสุดนี่นายสมชายขีดวงงบประมาณเอาไว้ก่อนแล้วเลือกรถ ราคาล้านแก่ถึงสองล้านนิดหน่อยนี่มีรถยุโรปรุ่นราคาต่ำๆให้เลือกบ้าง, แต่พอจะซื้อจริงๆกังวลเรื่องความวางใจได้ครับ เพราะรถยนต์ขับน้อยส่วนใหญ่จอดเอาไว้ไม่ค่อยดูแลมัน แล้วเวลาจะขับก็ต้องการความชัวร์ว่าจะใช้งานแล้วต้องไม่รวน, ก็เลยไปเอารถญี่ปุ่นครับ... แต่ปลายปีนี้ว่าจะลองรถยุโรปหรูสักคันนึง เพราะแก่แล้วต้องรีบซื้อ รอช้าเดี๋ยวขับไม่ไหวครับ...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #2742 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:24:26 AM »

แก่แล้วต้องรีบซื้อ รอช้าเดี๋ยวขับไม่ไหวครับ...

ท่อนนี้ของพี่สมชายสะท้อนสภาพที่ผมกำลังเป็นเลยครับ

เพราะกลัวว่าแก่กว่านี้จะฝืนสังขารไม่ไหว ปีนี้เลยกลับไปต่อยมวยอีกครั้ง ตั้งแต่กัดฟันกลับไปวิ่ง+ยกดรัมเบลเพื่อฟื้นฟูสภาพ จนถึงตอนเริ่มชกลม-ทบทวนท่วงท่า...มันช่างรวดร้าวแสนสาหัสมาตลอดหลายสัปดาห์เสียทุกขั้นตอน ตอนนี้แขนเหยียดได้ไม่สุด แขน+ขาเผลองอสุดจะเจ็บจนต้องนั่งลงร้องซี๊ดดดดด

นี่ผมยังเล่าแบบรักษาหน้าตัวเองไว้บ้างนะ เรื่องเต็มๆทุเรศกว่านี้เยอะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2743 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:29:49 AM »

แก่แล้วต้องรีบซื้อ รอช้าเดี๋ยวขับไม่ไหวครับ...

ท่อนนี้ของพี่สมชายสะท้อนสภาพที่ผมกำลังเป็นเลยครับ

เพราะกลัวว่าแก่กว่านี้จะฝืนสังขารไม่ไหว ปีนี้เลยกลับไปต่อยมวยอีกครั้ง ตั้งแต่กัดฟันกลับไปวิ่ง+ยกดรัมเบลเพื่อฟื้นฟูสภาพ จนถึงตอนเริ่มชกลม-ทบทวนท่วงท่า...มันช่างรวดร้าวแสนสาหัสมาตลอดหลายสัปดาห์เสียทุกขั้นตอน ตอนนี้แขนเหยียดได้ไม่สุด แขน+ขาเผลองอสุดจะเจ็บจนต้องนั่งลงร้องซี๊ดดดดด

นี่ผมยังเล่าแบบรักษาหน้าตัวเองไว้บ้างนะ เรื่องเต็มๆทุเรศกว่านี้เยอะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
        ปรึกษาคุณ ชงโค ได้ นา.... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #2744 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 10:32:28 AM »

ปรึกษาคุณ ชงโค ได้ นา.... คิก คิก คิก คิก
ท่านคมขวาน รักในหลวง เรียกแขกอีกแล้ว  คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
หน้า: 1 ... 180 181 182 [183] 184 185 186 ... 227
  พิมพ์