เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:35:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 183 184 185 [186] 187 188 189 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 689126 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2775 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:22:13 PM »

เกียร์ออโต้แบบcvtถ้าเราลากรถแบบไม่ยกล้อขึ้นจะทำให้เกียร์พังไหมครับ

พังแหงครับ ต้องยกล้อหน้าฯ...
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2776 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 09:27:09 PM »

เกียร์ออโต้แบบcvtถ้าเราลากรถแบบไม่ยกล้อขึ้นจะทำให้เกียร์พังไหมครับ
ผมก็นึกว่าไม่พังเสียอีกครับ

พังแหงครับ ต้องยกล้อหน้าฯ...

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #2777 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 11:06:21 PM »

เห็นด้วยกะพี่สมชาย  ราคามันแรงได้ใจ  ข้ามไปเอา MRZ3  คุ้มกว่า

ตอนนี้แม่บ้านผมเอา เฟียตต้า ตัว  1.6 S   ของน้องสาวมาใช้

ผมแอบชิ่งข้ามจังหวัดบ่อย   ยอรับเลยว่าผิดคาด

รถมันดีจิง ๆ คิก คิก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2778 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 12:34:33 AM »

แรงบิดเยอะขนาดนั้นน่ากลัวพวกเกียร์ชุดขับเคลื่อนกระจายนะครับ แล้วเครื่องก็เล็กอีกตะหาก

แรงบิดที่ว่าเยอะเมื่อเทียบกับความจุครับ  170-200 N.m ไม่ได้มากมายถึงขนาดที่ระบบส่งกำลังจะรับไม่ไหว
ปัญหาคือเครื่องเล็กที่เค้นกำลังมากๆความทนทานจะลดลงไป แต่เครื่องรุ่นนี้ใช้เสื้อสูบเหล็กหล่อน่าจะช่วยได้ระดับนึง

จริงๆแล้วตามทฤษฎีเครื่องยนต์ "สันดาปภายใน" จะสร้างกำลังเท่าไหร่ก็ได้ตราบใดที่เราหาทางยัดเยียดไอดี+เชื้อเพลิงเข้าห้องเผาไหม้
ถ้าจุดระเบิดได้สมบูรณ์เครื่องยนต์เล็กแค่ไหนก็สามารถสร้างกำลังเท่าเครื่องที่ใหญ่กว่ากัน10เท่าหรือมากกว่าได้ปัญหาเดียวคือเรื่องความทนทาน

พิสูจน์มาแล้วในเครื่องยนต์ F1 สมัยที่ยังใช้ Turbo  เครื่องความจุแค่1,500cc. แต่อัดบูสต์กันขึ้นไป 5.0 - 5.5bar สร้างกำลังได้ 1,100-1,300BHP
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2779 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 03:54:31 PM »

เห็นราคาแล้ว
"หายอยาก"ประกอบกับเรื่องเครื่องเล็ก
แต่รีดพลังงานสุด ๆ  ห่วงเรื่องความทนทาน
แต่แก่นจริง ๆ อยู่ที่"ไม่มีตังค์"ครับ.............ฮา(ไม่ออก)

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2780 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 04:07:21 PM »

นาทีนี้ MRZ3 คุ้มค่าน่าเล่นจริงๆ ทั้งๆที่รู้ว่ามันจะมา แต่ผมรอไม่ได้ต้องออก ซีวีคFB มาขับไปก่อน
MRZ3 ตัวนี้ สกายแอคทีฟทั้งคันแถมเริ่มต้นที่แปดแสนกว่าๆ สำหรับรถพิกัดเดียวกันตัวนี้คุ้มสุด
ครับได้เครื่อง 2.0 แถมใช้ E85 ได้ด้วย
ไม่เอาตัวนี้ก็ไม่รู้จะไปเอาตัวไหนให้มันดีกว่านี้แล้ว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2781 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 04:35:08 PM »

นาทีนี้ MRZ3 คุ้มค่าน่าเล่นจริงๆ ทั้งๆที่รู้ว่ามันจะมา แต่ผมรอไม่ได้ต้องออก ซีวีคFB มาขับไปก่อน
MRZ3 ตัวนี้ สกายแอคทีฟทั้งคันแถมเริ่มต้นที่แปดแสนกว่าๆ สำหรับรถพิกัดเดียวกันตัวนี้คุ้มสุด
ครับได้เครื่อง 2.0 แถมใช้ E85 ได้ด้วย
ไม่เอาตัวนี้ก็ไม่รู้จะไปเอาตัวไหนให้มันดีกว่านี้แล้ว

เห็นมะ ความเห็นเหมือนผมเปี๊ยบ... Cheesy
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2782 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 05:27:10 PM »

ตาถึงครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2783 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:02:05 PM »

เห็นมะ ความเห็นเหมือนผมเปี๊ยบ... Cheesy

วันนี้ไปดูตัวเป็นๆมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองขับ

แปลกจังทำไมผมรู้สึกว่ามาสด้า3จะคันใหญ่กว่าโฟกัสมาก อยากจับมาจอดเทียบกับโฟกัสให้ชัดๆจริงๆ  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #2784 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 10:34:50 PM »

..อยากได้everest.  ลูกน้องรายงานว่าแค่โชว์. ต้องปีหน้า Cool
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2785 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 02:31:47 AM »

วันนี้ไปดูตัวเป็นๆมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองขับ

แปลกจังทำไมผมรู้สึกว่ามาสด้า3จะคันใหญ่กว่าโฟกัสมาก อยากจับมาจอดเทียบกับโฟกัสให้ชัดๆจริงๆ  เยี่ยม

ห้องโดยสารโฟกัสมันแคบและอึดอัดครับ...

ลองนั่งเบาะหลังดู...

แค่เทียบกับซิตี้ก็แพ้แล้วครับ... คิก คิก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2786 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 08:31:59 AM »

ไม่ทราบว่าท่านไหนใช้นิวยาริสรึยังครับ... วันก่อนพาแฟนไปดูซิตี้ตัวใหม่... แฟนบอกชอบมาก... แต่เมื่อวานผ่านศูนย์โตโยต้า... ไปเห็นนิวยาริสแล้วดูน่าจะถูกใจท่าน ผบ. เพราะเขาต้องการรถเล็กๆ ประหยัดน้ำมัน... แต่มีที่เก็บของได้เยอะๆ ซึ่งนิวยาริสนี่ผมติตรงเครื่องเล็กไปหน่อย... แล้วก็เรื่องช่วงล่างที่ผมชอบซิตี้มากกว่าครับ...

...ขอความเห็นสมาชิกทุกท่านด้วยครับ... ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2787 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 09:34:10 AM »

ใครอ่านกระทู้นี้มากๆ ระวังโดนยั่วเสียตังค์ครับ... ฮา...

นายสมชายก็ขะยิกๆ อยากไปลองขับ Mazda3 อีกแหล่ว, สงสัยเช่าขับดีกว่าครับ มีอะไรใหม่แล้วมีให้เช่าขับ เช่าเดือนละคันลองมันให้หมดให้สะใจเลย... แก่แล้วต้องรีบครับ เกินจากนี้ไปไม่กี่ปีก็ขับรถไม่สนุกแล้ว...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #2788 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 09:42:00 AM »

ห้องโดยสารโฟกัสมันแคบและอึดอัดครับ...

ลองนั่งเบาะหลังดู...

แค่เทียบกับซิตี้ก็แพ้แล้วครับ... คิก คิก

เป็นเรื่องปกติของรถ Ford/Mazda ครับไม่สนผู้โดยสารข้างหลังเน้นสมรรถนะในการขับขี่ ไม่รู้รุ่นใหม่ๆวิ่งได้แค่ไหน เสียดายที่ไม่ทำเกียร์ MT ในตลาดไทย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2789 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 09:46:20 AM »

ดูสเปคแล้ว Mazda3 ยาว 4.6 เมตร, โฟกัสยาว 4 เมตร... แตกต่างกันเกินครึ่งเมตรแน่ะครับ...
หน้า: 1 ... 183 184 185 [186] 187 188 189 ... 227
  พิมพ์