เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:31:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 184 185 186 [187] 188 189 190 ... 227
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รถยนต์....แลกเปลี่ยนข่าวสารความรู้กัน  (อ่าน 688700 ครั้ง)
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #2790 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 09:52:26 AM »

ไม่ทราบว่าท่านไหนใช้นิวยาริสรึยังครับ... วันก่อนพาแฟนไปดูซิตี้ตัวใหม่... แฟนบอกชอบมาก... แต่เมื่อวานผ่านศูนย์โตโยต้า... ไปเห็นนิวยาริสแล้วดูน่าจะถูกใจท่าน ผบ. เพราะเขาต้องการรถเล็กๆ ประหยัดน้ำมัน... แต่มีที่เก็บของได้เยอะๆ ซึ่งนิวยาริสนี่ผมติตรงเครื่องเล็กไปหน่อย... แล้วก็เรื่องช่วงล่างที่ผมชอบซิตี้มากกว่าครับ...

...ขอความเห็นสมาชิกทุกท่านด้วยครับ... ไหว้

..พอดีบ้านใหญ่..ลูกชายใช้ยาริส  แต่เป็นรุ่นก่อนหน้านี้..เรียนวิศว.ยานยนต์ปีสุดท้าย  จบ..มันเลือกจะไปhonda ...Totaช่วงล่างถ้าเดิมๆเน้นนุ่มนวลอกแนวโยน
..บ้านเล็ก..เพิ่งเอาcityไปเปลี่ยนjuke  ต้องยอมรับ ช่วงล่างเดิมๆ hondaดีกว่า  แต่โครมคามหน่อยสไตล์honda  ตัวโฉมใหม่เครื่องช่วงล่างเดิมเดียวกัน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2791 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 09:57:28 AM »

นาทีนี้ MRZ3 คุ้มค่าน่าเล่นจริงๆ ทั้งๆที่รู้ว่ามันจะมา แต่ผมรอไม่ได้ต้องออก ซีวีคFB มาขับไปก่อน
MRZ3 ตัวนี้ สกายแอคทีฟทั้งคันแถมเริ่มต้นที่แปดแสนกว่าๆ สำหรับรถพิกัดเดียวกันตัวนี้คุ้มสุด
ครับได้เครื่อง 2.0 แถมใช้ E85 ได้ด้วย
ไม่เอาตัวนี้ก็ไม่รู้จะไปเอาตัวไหนให้มันดีกว่านี้แล้ว

เห็นมะ ความเห็นเหมือนผมเปี๊ยบ... Cheesy

วันนี้ไปดูตัวเป็นๆมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองขับ

แปลกจังทำไมผมรู้สึกว่ามาสด้า3จะคันใหญ่กว่าโฟกัสมาก อยากจับมาจอดเทียบกับโฟกัสให้ชัดๆจริงๆ  เยี่ยม

ห้องโดยสารโฟกัสมันแคบและอึดอัดครับ...

ลองนั่งเบาะหลังดู...

แค่เทียบกับซิตี้ก็แพ้แล้วครับ... คิก คิก

เมื่อวานที่วกเข้าถนนเหมืองไปแวะเข้าศูนย์มาสด้าได้เพราะักพวงมาลัยตามใจเมีย

พอเกวลินเธอเห็นตัวเป็นๆก็เขวไปหามาสด้า3เหมือนกันครับ บอกมันให้ความรู้สึกคุ้นเคยว่าคล้ายโครโนสที่เคยใช้สมัยเรียนมากๆ

ผมเองที่ขอไว้ ว่าไหนๆสามีเธอก็ยอมละความชอบมาตามใจเมียที่อยากได้รถคล่องๆไว้ใช้เข้าเมืองแล้ว คันนี้ไม่ต้องใหญ่แต่อย่าให้ถึงกับมาสด้าเลยนะ ไว้หลังสงกรานต์ปีหน้าค่อยดูSUVไว้ใช้เดินทางอีกที

พูดตามที่พิมพ์เป๊ะ......เซลล์ได้ยินแบบนี้กลับไม่ยักเคืองนะ เธอยืนอมยิ้มใหญ่เลย  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2792 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 10:06:53 AM »

วันนี้ไปดูตัวเป็นๆมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองขับ

แปลกจังทำไมผมรู้สึกว่ามาสด้า3จะคันใหญ่กว่าโฟกัสมาก อยากจับมาจอดเทียบกับโฟกัสให้ชัดๆจริงๆ  เยี่ยม

ดูสเปคแล้ว Mazda3 ยาว 4.6 เมตร, โฟกัสยาว 4 เมตร... แตกต่างกันเกินครึ่งเมตรแน่ะครับ...
[/quote]

MB c class

TOYOTA CAMRY

FORD FOCUS

แต่ยังหาแบบร่างของMAZDA3ไม่เจอครับพี่  Smiley

What man is a man , who does not make the world better?
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #2793 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 10:35:47 AM »

.ดีไซน์การออกแบบรถของแต่ละค่ายมันต่างกัน  เช่นแจ๊สกับมาสด้า3  แจ๊สดูเหมือนเล็กแต่ภายในกว้างกว่าเยอะ..hondaส่วนมากจะเน้นห้องโดยสาร..รถจะหน้าสั้น  ยกแร็กขึ้นบน เพื่อเพิ่มพื้นที่ห้องโดยสารแนวmpv  ทั้งมาสด้า+ฟอร์ดด้านหลังจะแคบแต่ไหนแต่ไร แนวรถสปอร์ต...ก็ดูช่วงหัวมันออกยาวววว...
.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2794 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 06:45:05 PM »

นาทีนี้ MRZ3 คุ้มค่าน่าเล่นจริงๆ ทั้งๆที่รู้ว่ามันจะมา แต่ผมรอไม่ได้ต้องออก ซีวีคFB มาขับไปก่อน
MRZ3 ตัวนี้ สกายแอคทีฟทั้งคันแถมเริ่มต้นที่แปดแสนกว่าๆ สำหรับรถพิกัดเดียวกันตัวนี้คุ้มสุด
ครับได้เครื่อง 2.0 แถมใช้ E85 ได้ด้วย
ไม่เอาตัวนี้ก็ไม่รู้จะไปเอาตัวไหนให้มันดีกว่านี้แล้ว

เห็นมะ ความเห็นเหมือนผมเปี๊ยบ... Cheesy

ดูสเปคแล้ว Mazda3 ยาว 4.6 เมตร, โฟกัสยาว 4 เมตร... แตกต่างกันเกินครึ่งเมตรแน่ะครับ...

Focus 4Dr  ยาว 4,534 // กว้าง 1,823 // สูง 1,484
Mazda3 Sedan  ยาว 4,580 // กว้าง 1,795 // สูง 1,450
........................................................... ....................

Focus 5Dr  ยาว 4,358 // กว้าง 1,823 // สูง 1,484
Mazda3 Hatchback  ยาว 4,460 // กว้าง 1,795 // สูง 1,450
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2795 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 06:50:11 PM »

FORD FOCUS

แต่ยังหาแบบร่างของMAZDA3ไม่เจอครับพี่  Smiley

ตัว Hatchback ใช้มิติของ Focus 5Dr. ได้เลยครับ รถ2รุ่นนี้มันใช้แชสซีส์เดียวกัน (จริงๆก็ทุกรุ่นที่ขายบ้านเราอ่ะนะ)  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2014, 08:26:57 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #2796 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 07:05:40 PM »

ขอบคุณครับคุณอั้ม

แสดงว่าผมโดนการตีโป่งของมาสด้าหลอกตาเข้าอย่างจัง  Tongue

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2797 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 07:32:12 PM »

ขอบคุณครับคุณอั้ม

แสดงว่าผมโดนการตีโป่งของมาสด้าหลอกตาเข้าอย่างจัง  Tongue

มาสด้ากับฟอร์ดเขาร่วมทุนกันมานานแล้วครับ  แชร์แพลตฟอร์มรถยนต์กันมาตลอด  บางปีมีแชร์ "CEO" กันอีกตะหาก  คิก คิก คิก คิก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2798 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 07:32:24 PM »

ไม่ทราบว่าท่านไหนใช้นิวยาริสรึยังครับ... วันก่อนพาแฟนไปดูซิตี้ตัวใหม่... แฟนบอกชอบมาก... แต่เมื่อวานผ่านศูนย์โตโยต้า... ไปเห็นนิวยาริสแล้วดูน่าจะถูกใจท่าน ผบ. เพราะเขาต้องการรถเล็กๆ ประหยัดน้ำมัน... แต่มีที่เก็บของได้เยอะๆ ซึ่งนิวยาริสนี่ผมติตรงเครื่องเล็กไปหน่อย... แล้วก็เรื่องช่วงล่างที่ผมชอบซิตี้มากกว่าครับ...

...ขอความเห็นสมาชิกทุกท่านด้วยครับ... ไหว้

..พอดีบ้านใหญ่..ลูกชายใช้ยาริส  แต่เป็นรุ่นก่อนหน้านี้..เรียนวิศว.ยานยนต์ปีสุดท้าย  จบ..มันเลือกจะไปhonda ...Totaช่วงล่างถ้าเดิมๆเน้นนุ่มนวลอกแนวโยน
..บ้านเล็ก..เพิ่งเอาcityไปเปลี่ยนjuke  ต้องยอมรับ ช่วงล่างเดิมๆ hondaดีกว่า  แต่โครมคามหน่อยสไตล์honda  ตัวโฉมใหม่เครื่องช่วงล่างเดิมเดียวกัน

ขอบคุณครับพี่... วันนี้หลังจากพาคนที่จะขับประจำไปดูอีกรอบ... เขาตัดสินใจไปที่ซิตี้... ถึงแม้จะต้องเพิ่มอีกแสนกว่าก็ตาม(ใครจ่ายหว่า...) เพราะอ๊อพชั่นที่มากับรถล้วนหาไม่ได้ในรถพิกัดเดียวกัน... แต่มีข้อแม้ว่าให้ศูนย์เปลี่ยนเบาะเป็นหนังแท้ให้ในราคาพิเศษ... ขอฟรีประกันชั้นหนึ่ง... ของแถมพวกกิ๊กก๊อกเล็กๆ น้อยๆ ไม่สน... สั่งไว้แต่ยังไม่ยอมจอง... เผื่อจะได้ต่อรองอะไรเพิ่มได้อีก... Grin Grin Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2799 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 08:22:59 PM »

แต่ยังหาแบบร่างของMAZDA3ไม่เจอครับพี่  Smiley

อ้าว นายสมชายจำผิดคันครับ... ไปจำเอาขนาดของเฟียสต้ามาบอกว่ายาวแค่ 4 เมตรครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2800 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 08:25:02 PM »

อันนี้สเปค Mazda3 ครับ... http://mazda3.mazda.co.th/?gclid=CImjl83rt70CFS2t4godnV8Asg ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2801 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 08:33:53 PM »

mazd bt50 3.2 กับ ford ranger 3.2 ก็แทบจะเหมือนกันเลย Grin Grin Grin เครื่องเดียวกัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2802 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 09:20:29 PM »

..พอดีบ้านใหญ่..ลูกชายใช้ยาริส  แต่เป็นรุ่นก่อนหน้านี้..เรียนวิศว.ยานยนต์ปีสุดท้าย  จบ..มันเลือกจะไปhonda ...Totaช่วงล่างถ้าเดิมๆเน้นนุ่มนวลอกแนวโยน
..บ้านเล็ก..เพิ่งเอาcityไปเปลี่ยนjuke  ต้องยอมรับ ช่วงล่างเดิมๆ hondaดีกว่า  แต่โครมคามหน่อยสไตล์honda  ตัวโฉมใหม่เครื่องช่วงล่างเดิมเดียวกัน

ขอบคุณครับพี่... วันนี้หลังจากพาคนที่จะขับประจำไปดูอีกรอบ... เขาตัดสินใจไปที่ซิตี้... ถึงแม้จะต้องเพิ่มอีกแสนกว่าก็ตาม(ใครจ่ายหว่า...) เพราะอ๊อพชั่นที่มากับรถล้วนหาไม่ได้ในรถพิกัดเดียวกัน... แต่มีข้อแม้ว่าให้ศูนย์เปลี่ยนเบาะเป็นหนังแท้ให้ในราคาพิเศษ... ขอฟรีประกันชั้นหนึ่ง... ของแถมพวกกิ๊กก๊อกเล็กๆ น้อยๆ ไม่สน... สั่งไว้แต่ยังไม่ยอมจอง... เผื่อจะได้ต่อรองอะไรเพิ่มได้อีก... Grin Grin Grin

ไปโคกกลอยซิ
จองฮอนด้า พังฮา ดีกว่า... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2803 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 07:07:24 PM »

..พอดีบ้านใหญ่..ลูกชายใช้ยาริส  แต่เป็นรุ่นก่อนหน้านี้..เรียนวิศว.ยานยนต์ปีสุดท้าย  จบ..มันเลือกจะไปhonda ...Totaช่วงล่างถ้าเดิมๆเน้นนุ่มนวลอกแนวโยน
..บ้านเล็ก..เพิ่งเอาcityไปเปลี่ยนjuke  ต้องยอมรับ ช่วงล่างเดิมๆ hondaดีกว่า  แต่โครมคามหน่อยสไตล์honda  ตัวโฉมใหม่เครื่องช่วงล่างเดิมเดียวกัน

ไปโคกกลอยซิ
จองฮอนด้า พังฮา ดีกว่า... คิก คิก คิก คิก

จริงด้วยครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #2804 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 07:47:42 PM »

mazd bt50 3.2 กับ ford ranger 3.2 ก็แทบจะเหมือนกันเลย Grin Grin Grin เครื่องเดียวกัน

หลายรุ่นมากครับ ฟอร์ดเป็นยักษ์ใหญ่ในอุตสาหกรรมยานยนต์บริษัทในเครือมากมาย เสียเงินออกแบบทีเดียวก็ใช้ให้คุ้ม
ในคอมแพคคาร์ปัจจุบันจะใช้ Ford C1 platform จะต่างกันบ้างในส่วนของ Floorpan
แต่ในส่วนอื่นเช่น front- and rear-subframes, suspension, steering, braking, safety, and electrical  แชร์กันหมด

2003 – Ford Focus C-Max (C214), first European vehicle on this platform
2004 – Mazda Axela/Mazda 3 (BK)
2005 – Ford Focus (International) (C307), (Note: the Ford Focus (North America) continues on the C170 platform through 2010)
2004 – Volvo S40 (P11)
2004 – Volvo V50 (P12)
2006 – Mazda Premacy/Mazda 5 (BK) (and related Ford i-Max)
2006 – Volvo C70 (P15)
2007 – Volvo C30 (P14)
2008 – Ford Kuga (C394)
2008 – Mazda Biante
2012 – Volvo V40 (Note: modified platform)
2014 – Lincoln MKC

Global C platform
2010 – Ford C-Max and Grand C-Max
2011 – Ford Focus
2013 – Ford Escape / Ford Kuga
2013 – Ford Transit Connect
2014 – Lincoln MKC

Vehicles partially based on global C platform:
2009 – Mazda Axela/Mazda 3 (J68/BL)
2010 – Mazda Premacy/Mazda 5 (BL)
หน้า: 1 ... 184 185 186 [187] 188 189 190 ... 227
  พิมพ์