เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:21:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันวิจารณ์ปืนกระบอกนี้หน่อยนะครับ  (อ่าน 6787 ครั้ง)
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:23:05 PM »

มีปืนรุ่นนี้ทำแบบเกรดเอมีพอทสองสีเหล็กดาวพระอังคารมั้ยครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:28:41 PM »

๒ กระบอกนี้เป็นของจากโรงงานครับ ของผมเคยมีตัวรางปืนกับด้ามเหลาเอง แต่เถื่อนครับ เอาเข้าบ้านไม่ได้
AMAZON
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:38:43 PM »

เวลาโหลดกระสุนอย่าใส่ดินขับเกิน 3 ชิ้น มิฉนั้น สไลท์อาจหลุดมาโดนคนยิงได้
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:48:50 PM »

ไม่มีเวป ไม่มี อวป และอีกหลายๆอย่างที่อดีต ไม่มี  แต่วัฒนธรรมการเล่น มันถ่ายทอดกันได้ แบบเพื่อนสู่เพื่อน พี่สู่น้อง ตะวันออกสู่ตะวันตก เหนือ สู่ใต้ แปลกแต่จริง  Grin Grin Grin

ว่าแต่ว่า ปัจจุบัน ยังหาซื้อได้ที่ไหนครับ   Grin Grin Grin

............. คิก คิก คิก คิก คิก คิก  อยากได้ไว้ดูเล่นหรือครับพี่ป๋อง  นั้งทำเองหลังบ้านก็ได้..ฮิๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   ส่วนแก้ป มาเอาที่ผม ยังมีอีกหลายม้วน... ครับพี่   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อยากได้จริงนะ น้อง นินจา19  Grin Grin Grin ทำเอง มัน ไม่ Original แบบเดิมๆ นะซิ  Grin Grin Grin
ถ้าไม่มีพี่ๆ เค้าเอารูปมาลงให้ดูนะ ลืมไปแล้ว อ่านไปอมยิ้มไป อย่างมีความสุขกับการระลึก ถึง ความซนของเราในวัยเด็ก  ใครเจอฝากซื้อคู่นึงนะ จะเอาไว้ ติดข้างฝา เป็นปืนคู่ แบบปืนแก๊ป  Grin Grin Grin

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:53:57 PM »

อยากได้จริงนะ น้อง นินจา19  Grin Grin Grin ทำเอง มัน ไม่ Original แบบเดิมๆ นะซิ  Grin Grin Grin
ถ้าไม่มีพี่ๆ เค้าเอารูปมาลงให้ดูนะ ลืมไปแล้ว อ่านไปอมยิ้มไป อย่างมีความสุขกับการระลึก ถึง ความซนของเราในวัยเด็ก  ใครเจอฝากซื้อคู่นึงนะ จะเอาไว้ ติดข้างฝา เป็นปืนคู่ แบบปืนแก๊ป  Grin Grin Grin

........... คิก คิก  ถ้าไปโคราช จะดูให้ ครับพี่ คุ้นๆเหมือนจะเคยเห็นมีอยู่   Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:56:33 PM »

........... คิก คิก  ถ้าไปโคราช จะดูให้ ครับพี่ คุ้นๆเหมือนจะเคยเห็นมีอยู่   Wink

ขอบคุณมากครับ Grin Grin Grin เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
NewKLF
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 10:18:46 PM »

ประสบการณ์ตอนยังเด็กๆ เคยใช้ปลอก .38 เจาะรูที่จานท้าย แกะแก๊บกระดาษใส่ไป 4-5 เม็ด แล้วอัดด้วยเทียนไข ทีแรกว่าจะหาเม็ดลูกปืนจักรยานมาอัดเป็นหัวด้วยแต่หาไม่ได้ เหลาลำกล้องไม้เดิมออก เอาปลอกที่อัดเทียนแล้ววางแทนแล้วมัดยางจนแน่นไม่ต่ำกว่าสิบเส้น ไม่มีท่อลำกล้อง แกะแก๊บ 1 เม็ดวางหลังจานท้าย ตอนยิงไม่กล้าจับ แบบว่าแหยงครับ เอาด้ามไม้วางเสียบลงในพื้นดินเหนียว อยู่ห่างจากปืนประมาณเมตรนึงแล้วเอาไม้ยาวๆ เขี้ยนก บึ้ม !! เสียงดังโครตๆ สิ้นเสียงสำรวจดูที่ปืน นกไม้และยางไม่รู้กระเด็นหายไปใหน แต่ปลอกยังติดอยู่ที่เดิม ยางที่รัดไว้ขาดไปหลายเส้น ดีนะ ที่ไม่ได้ถือแล้วยิงด้วยมือตัวเอง มีหวังหน้าแหกมือแหกแน่ๆ เลย นัดเดียวเลิกเล่นเลย อิอิ...  Grin
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 10:50:40 PM »

ตอนเด็กมากๆ ผมก็เคยซื้อครับ... ซื้อมาซัก ๔-๕ อันแล้วก็เลิกซื้อ... เพราะมาทำเองสนุกกว่า... แข็งแรงกว่า... โดยใช้ไม้กระดานที่หนาๆ หน่อย... แถวบ้านผมหาง่ายครับ... แรกๆ ก็มีอาการเซียร์ล้มบ้าง... อิอิ... แต่พอกระบอกที่สาม... กระบอกที่สี่... เริ่มชำนาญขึ้น... เริ่มดัดแปลงรูปร่างต่างๆ หนักเข้าก็เริ่มใส่ลำกล้อง... แรกๆ ก็ใช้ปลอกปากกาที่เป็นอะลูมิเนียม... มาเจาะท้ายให้เป็นช่องนมหนู... ไม่ใส่ดินปืน... แต่เจาะเพื่อให้มีประกายไฟแลบออกทางปากกระบอก... ไม่ใช้เข็มแทงชนวนครับ... เพราะแค่นกปืนกระแทกแก๊ปก็เกิดประกายไฟแล้ว... จากนั้นก็เริ่มใส่ดินปืน... โดยใช้ก้านร่มหรือวัสดุอื่นๆ ที่พอจะหาได้... ก้านร่มออกจะบางเกินไปครับ...  ที่ดีที่สุดก็คือ... ท่ออลูมิเนียมของแผงรับสัญญาณโทรทัศน์... เลือกเอาแบบที่เป็นท่อเชื่อมติดกันนะครับ... เพราะบางแบบเขาจะพับแผ่นอลูมิเนียมเขาเป็นหลอดเฉยๆ ไม่ได้เชื่อมติดกัน... ตัดมาความยาวซัก ๓ นิ้ว... ขึ้นไปถึง ๖ นิ้ว... จากนั้นก็ใช้คีมมาบีบๆ ให้เป็นจีบๆ ครับ... จะทำเป็น ๔ แฉก... จากนั้นก็ใช้ฆ้อนทุบเบาๆ ให้ท้ายเสมอกันครับ... ไม่งั้นสับไม่แตก... แล้วใช้ตะปูเล็กๆ เจาะรูตรงกลางเพื่อให้ประกายไฟจากแก๊ปเข้าไปถึงดินปืนได้... พอทำชิ้นส่วนเสร็จแล้วก็ทำการประกอบ... ตอนจะยิงก็บรรจุเหมือนปืนแก๊ปจริงๆ คือใส่ดินปืน, อัดหมอนให้แน่น, ใส่ลูกปราย... ซึ่งบางครั้งเป็นเม็ดตาดำตาแดง... หรือไม่ก็ก้อนหินลูกรังเล็กๆ กลมๆ แล้วก็ใส่หมอนชิ้นบางๆ เข้าไปอุดไว้กันลูกปรายร่วงหาย... ง้างนก... ใส่แก๊ป... ยิง... เป้าส่วนใหญ่จะเป็นใบบอนครับ... เพราะจะเห็นรูกระสุนชัดเจนดี... หาง่ายด้วย... ยิงไปแล้ว... อาทิตย์หน้าก็มีใบใหม่ขึ้นมาให้ยิงอีก...

...เคยทำให้รุ่นน้อง(ลูกสมุน) อยู่อันหนึ่ง... มันไปอัดดินอีท่าไหนไม่รู้ครับ... สงสัยอัดมากเกิน... เกิด KA-BOOM ครับ... นกปืนหลุดห้อยต่องแต่ง... ลำกล้องส่วนที่อัดดินปืนฉีกจนพับเอาข้างในออกมา... ตอนหลังเลยเล่นอยู่คนเดียว...

...เคยมีเด็กคนอื่นๆ เล่นแก๊ปแผง... แล้วเอาใส่กระเป๋ากางเกง... จากนั้นไปวิ่งเล่นกับเพื่อน... พลาดหกล้ม... บังเอิญแก๊ปในกระเป๋ากางเกงเกิดการกระทบกระแทก... ปะทุขึ้น... แล้วลามไปใส่ดอกติดๆ กัน... ผลคือกางเกงไหม้... รวมทั้งก้นเจ้าของกางเกงด้วย...

...ส่วนแก๊ปยี่ห้อไหนดี... ผมว่าตรา"เรือบิน"ครับ...  จากนั้นก็เปลี่ยนมาเป็นตรา"จานบิน" แล้วก็ตรา "เครื่องบิน" แต่สุดยอดตลอดกาล... คือตรา "เรือบิน" ครับ... ปัจจุบันยังมีขายตามร้านของชำแถวๆ บ้านนอก(บ้านผม)บ้าง... เป็นบางร้าน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 08:02:31 AM โดย jungle » บันทึกการเข้า
wut-วุธ *รักในหลวง*
Hero Member

คะแนน 344

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:19:13 AM »

ผมให้ 1 คะเเนนครับ  ในฐานะที่ทำให้หนุ่มน้อยทั้งหลาย   Grin มีความสุขในเทศกาลสงกรานต์  Grin ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:29:03 AM »

ไหว้ช่วยกันวิจารณ์ปืนกระบอกนี้หน่อยนะครับ หลงรัก น้ำลายหก หัวเราะร่าน้ำตาริน

เป็นปืนระดับ sub-compact แบบ บรรจุทีละนัด single action ...........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Mr.Sunday
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:29:16 AM »

โอ้ว ของเก่าแก ปัจจุบันไม่เห็นแล้ว

แต่มีนะครับ เป็นแบบลูกโม่สีๆ อันละ 20 กว่าบาท กระสุนขาวๆ พลาสติก

แก๊บสีแดง ตามร้านขายขนมเด็กเยอะแยะเลยครับ ปืนแก๊บสมัยใหม่

ยิงดัง แถมยิงรัวได้ด้วย -*-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 08:03:44 PM โดย WiNZenD » บันทึกการเข้า
guide452
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 03:10:50 PM »

น้ำหนักไกน่าจะหนักเอาการน่ะครับ ตกใจ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 04:17:43 PM »

ทำไมปืนรูปร่างตลกจังครับ เเล้วมันใช้งานได้จริงหรอครับ ผมไม่เห็นลำกล้องเลย แล้วเป็นไม้หมดแบบนี้มันจะทนไหมครับ ไม่กลัวมันแตกใส่มือใส่หน้าหรอครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 04:43:39 PM »

ทำไมปืนรูปร่างตลกจังครับ เเล้วมันใช้งานได้จริงหรอครับ ผมไม่เห็นลำกล้องเลย แล้วเป็นไม้หมดแบบนี้มันจะทนไหมครับ ไม่กลัวมันแตกใส่มือใส่หน้าหรอครับ

ของเด็กเล่นของคนในรุ่นผมสมัยเด็ก สมัยที่ยังไม่มีวีดีโอเกมส์เล่น .... Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 04:58:00 PM »

ปืนรุ่นนี้ผมทันครับ เล่นอยู่เหมือนกัน ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ทำให้อะไรๆในวัยเด็กกลับมา
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์