เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:16:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม กล้องติดปืนยาว  (อ่าน 10632 ครั้ง)
JJAN
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:25:37 AM »

.22 CZ 452 RL  ติดกล้องแบบไหนดี ขาสูง หรือ ขาเตี้ย  ยี่ห้อไหนที่ดีดีหน่อย ราคาประมาณเท่าไหร่  ใครทราบช่วยที ซื้อปืนมาแล้ว แต่อยากติดกล้องครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:31:57 AM »

ขาสูงอย่างเดียวครับ
ไม่ต้องคิดมากเลย.....

เรื่องกล้องก็มีตั้งแต่ หลักพัน จนเรือนหมื่น
ขาก็มี หลักร้อย ขึ้นไป

ถ้าลงทุน แต่แรก  ก็จบ ในคราวเดียว
ไม่งั้น จะกลายเป็นขยะ.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:35:27 AM »

จะยิงไกลขนาดไหนครับ   เรื่องขาต้องดูที่หน้าเลนส์ ด้วย ว่า ติด ศูนย์ หลังหรือไม่

ลองเลือกดูครับ   http://www.mhakimigun.com/riflescope.htm

วิธีการดู กำลังกล้อง  

ตัวอย่าง  4-12 x 40    = กำลังขยาย 4 เท่า ถึง 12 เท่า หน้าเลนส์ 40 มม.

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:45:16 AM »

ใช้งานแบบไหนครับ พาดยิง หรือ ถือเดินยิง ครับ ถ้าถือ แนะนำพวกกำลังขยายต่ำ เช่น 4X ครับ เพราะปืนหนัก 3 กิโลแล้วครับ แตถ้าพาดยิงอย่างเดียว ก็ 3 - 9 X , 4 - 12 X , 6 - 24X ครับ แต่ต้องเลือกไม่ต่ำกว่า Sportman นะครับ เพราะต่ำกว่านี้ เลนส์ตาปรับไม่ได้ครับ (สายตาเริ่มมีปัญหาเมื่ออายุมากครับ)

sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:50:25 AM »

ราคาก็สำคัญครับ สปอร์ตแมน 3-9*32 ราคา 3300.- 3-9*40 ราคา 3700.-
ส่วนถ้าไปเล่นอีลิท 4-12*50 นู่นเลยราคาเกือบหมื่น ที่ร้าน ม.ฮะกีมี น้องพึ่งไปติดมะวาน
somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 01:26:04 PM »

ขากล้อง ขาเตี้ย ปิดศูนย์

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 06:00:27 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49620.0

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:18:59 AM »

ขาสูงอย่างเดียวครับ
ไม่ต้องคิดมากเลย.....

เรื่องกล้องก็มีตั้งแต่ หลักพัน จนเรือนหมื่น
ขาก็มี หลักร้อย ขึ้นไป

ถ้าลงทุน แต่แรก  ก็จบ ในคราวเดียว
ไม่งั้น จะกลายเป็นขยะ.....

ทำไมต้องสูงอย่างเดียวละครับ  ขากลางก็ได้นี่ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:49:26 AM »

.22 CZ 452 RL  ติดกล้องแบบไหนดี ขาสูง หรือ ขาเตี้ย 

แหะ แหะ   โจทย์ มีมาให้ แค่นี้ น่าครับ  ครูดำ.......

มีเดียม  ก็ได้ ครับ............ว่าตาม ครูดำ.....   เยี่ยม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:53:19 AM »

mr.surachaisu
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 04:23:57 PM »

ฝากคำถามถึงผู้รู้ด้วยครับ
                มือใหม่ มี ป3 เรียบร้อย ตัดสินใจจะซื้อ Volquartsen .22 กล้องแบบไหนเหมาะ (ถามกว้าง ๆ ก่อนนะครับ) ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณล่วงหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 08:29:57 PM »

ฝากคำถามถึงผู้รู้ด้วยครับ
                มือใหม่ มี ป3 เรียบร้อย ตัดสินใจจะซื้อ Volquartsen .22 กล้องแบบไหนเหมาะ (ถามกว้าง ๆ ก่อนนะครับ) ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณล่วงหน้า

ยิงเร็ว หรือ แม่น ครับ ถ้าเอาเร็ว + แม่น ก็ 1.75 - 4.5 X 32 bushnell Trophy ครับ

Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 06:53:39 AM »

ขอบคุณครับ
                 ถ้าเป็นกำลังขยาย 3-9 เท่าจะแม่นมากขึ้น และทำให้กลุ่มกระสุนดีขึ้นใหมครับ และยังเหมาะกะการยิงเร็ว ๆ อยู่มั๊ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 10:26:48 AM »

ขอบคุณครับ
                 ถ้าเป็นกำลังขยาย 3-9 เท่าจะแม่นมากขึ้น และทำให้กลุ่มกระสุนดีขึ้นใหมครับ และยังเหมาะกะการยิงเร็ว ๆ อยู่มั๊ย

ไม่ครับ ภาพจะไหวมาก ถ้าหากต้องการแม่นในระยะไกล  คงต้องเสียความไวในระยะใกล้ ครับ 1.75 ที่ผมบอกเส้นเล็งจะเป็นวงกลม ดร.ผณิศวร เคยแนะนำว่า ให้ประบตั้'งที่กำลังขยาย 4 X  ระยะ 50 เมตร กล้องจะเห็นวงกลมแบบ ISU เกือบเต็มวงของเส้นเล็ง(เส้นเล็งจะเป็นวงกลมและมีกากบาทตรงกลาง) หากต้องการยิงเร็วให้หมุนกำลังขยายลงเหลือ 1.75 เท่าครับ ใช้วงกลมวางทับเป้าครับ

แหล่งข้อมูลกล้องครับ http://www.mhakimigun.com/riflescope.htm

และรูปเส้นเล็งครับ

Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 04:11:05 PM »

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2008, 06:25:44 AM โดย mr.surachaisu » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์