เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:23:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รำลึกถึงอดีต กับปัจจุบัน มหาวิทยาลัยรามคำแหง หน้า ๗  (อ่าน 16869 ครั้ง)
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:54:25 AM »

มีเหตุด่วนเหตุร้าย เรียก รฟท.  Wink

ขอแจมครับ เสริมความรู้เล็กน้อย  Grin Grin Grin

ในรูปคือ รถจักรไอน้ำ ซี56 (C56) การรถไฟฯ สั่งมาใช้การจำนวน 46 คัน ตั้งแต่ หมายเลข 701-746 ซึ่งปัจจุบันเหลือใช้เพียง 2 คัน คือ หมายเลข 713, 715 โดยใช้เชื้อเพลิงเป็นฟืน แบบล้อ 2-6-0 (ล้อนำ 2 ล้อกำลัง 6 ล้อตาม 0) ถุกสร้างขึ้นในประเทศญี่ปุ่น นำเข้ามาใช้การเมื่อ พ.ศ. 2489 (ค.ศ. 1946) ปัจจุบัน รถจักรไอน้ำ C56 ทั้งสองคัน จะใช้วิ่งแสดง ในงานสัปดาห์สะพานข้ามแม่น้ำแคว จังหวัดกาญจนบุรี ซึ่งจะจัดงานประมาณปลายเดือนพฤศจิกายน ถึงต้นเดือนธันวาคม ของทุก ๆ ปี

ที่มา http://www.thonburidepot.com/loco/5_locos.html

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับพี่  ไหว้
ผมชอบรถไฟมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ  Wink

นักแสวงหา
-พงษ์สิทธิ์ คำภีร์-

..ดนตรี..(G)...

..เสียงรถไฟกับเสียงใจ
ที่สั่นตามเสียง
คนเต็มคัน
เต็มตู้รถไฟรวมทั้งเขา
แสวงหาหนทางอยาก
ไป ไป ไป ให้ถึง
เผชิญโชค ผจญภัย
ตามทางรถไฟไปส่ง
เพราะยังเป็นหนุ่ม
จะงอมืองอเท้ารอคอยทนไม่ไหว
จึงต้องไปเป็นหนุ่มนักแสวงหา
หาทางให้ได้ดี
ในดวงตามีแต่ความหวัง
ทุกข์ๆคนต่างมีความหวัง
จึงมีความหวังเต็มคัน
รถไฟหัวใจเบ่งบาน
เมื่อรถไฟเงียบเสียง
จอดลงปลายทาง
ชีวิตเราข้างหน้า
ชั่งเต็มด้วยความหมาย
เผชิญโชด ผจญภัย
ตามทางรถไฟไปส่ง
..เอ้าเล็กคาราบาว
โซ่โล่ นี่แน่.....
เพราะยังเป็นหนุ่ม
จะงอมืองอเท้ารอคอยทนไม่ไหว
จึงต้องไปเป็นหนุ่มนักแสวงหา
หาทางให้ได้ดี
ในดวงตามีแต่ความหวัง
ทุกข์ๆ คนต่างมีความ หวัง
จึงมีความหวังเต็มคัน
รถไฟหัวใจเบ่งบาน
เมื่อรถไฟเงียบเสียง
จอดลงปลายทาง
ชีวิตเราข้างหน้าชั่งเต็ม
ด้วยความหมาย
เผชิญโชด ผจญภัย
ตามทางรถไฟส่ง
..เอ้าเล็กคาราบาวถอย..

ฟังเพลงครับ  Cheesy http://www.ijigg.com/songs/V2CACFAPD
KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 11:06:09 AM »

งั้นเชิญที่นี่เลยครับ รวมพลคนบ้ารถไฟ Grin

http://www.rotfaithai.com

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 11:59:15 AM »

ตั้งแต่เกิดมาเคยนั่งรถไฟครั้งเดียวเอง

จากกรุงเทพไปเชียงใหม่ .... เชื่อหรือไม่ว่านอนไม่ได้ทั้งคืนเลย ต้องนั่งตลอด

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 01:25:12 PM »

ตั้งแต่เกิดมาเคยนั่งรถไฟครั้งเดียวเอง

จากกรุงเทพไปเชียงใหม่ .... เชื่อหรือไม่ว่านอนไม่ได้ทั้งคืนเลย ต้องนั่งตลอด

Huh ถ้าพี่ปูที่เคารพของผม นั่งชั้น ๓ ละก็ เชื่อครับ  Grin
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 01:55:17 PM »

ลองแพ ในเขื่อนเชี่ยวหลาน (เขื่อนรัชประภา) สุราษฏร์ธานี

ดูรูปไป พร้อมกับฟังเพลงนี้ ได้อารมณ์มากเลยครับ  Cheesy

ชีวิตสัมพันธ์
http://student.sut.ac.th/anurukclub/music_open.php?song=chee-wit

เจ้านกเอย เจ้าเคย อยู่บนกอไผ่ กู่ขัน บทเพลงจากใจ ชมไพร ชมพฤกพนา
ส่งสำเนียง เสียงธรรมชาติ สร้างมา ผสมเสียงเพลง พฤกษา ที่มา ของเสียงดนตรี
กู่เรื่องราว บอกกล่าว ถึงความรู้สึก เป็นเพียง สามัญสำนึก แหละการ ห่วงหาอาทร
ตอนนี้เรา สิ้นเงาไม้ ไม่เหมือนก่อน ชุ่มชื่น กลับกลายเป็นร้อน เป็นแรง ระแหงระเหิด

ความแห้งแล้ง ความชุ่มชื้น อย่างไหน ที่เราชอบใจ ความร่ำรวย ความยากจน
อย่างไหน ที่คนชอบกัน มันอยู่ที่ความ สมบูรณ์ ของหมู่ แมกไม้ ต้นสาย ต้นน้ำลำธาร นะ
มาจากป่า สู่เมือง จากเขา ทะมึน หล่อเลี้ยง ผู้คน... ในแท่น คอนกรีต

(ยามนี้เรา จึงมาร้องเพลง เพื่อบอก บรรเลง เสียงเพลง จากใจ เมืองนั้นมี ความศิวิไล เมื่อมี ป่าไม้ ต้นน้ำลำธาร
มีนกกา หากิน บินว่อน เหลือแม่ ลูกอ่อน มีนม ให้ลูกกิน) คนหากิน สัตว์หากิน(เราไม่เบียดเบียนกัน และกัน)
ต้นไม้งาม คนงดงาม (งามน้ำใจ ไหลเป็นสายธาร) ชุบชีวิต ทุกฝ่ายเบิกบาน มีคน มีต้นไม้  มีสัตว์ป่า...............

เตรียมตัวลงเรือครับ

บรรยากาศ ธรรมชาติจริงๆเสียดายที่มีมรสุมนิดหน่อยครับ

ทีมงานดีสคอฟเวอร์รี่ เตรียมกล้องครับ Cheesy

ชมธรรมชาติไป เสวนาไป และเติมน้ำมันไปพลาง  Grin

นางแบบกระทู้นี้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไม่น่ารักเหมือนน้องนางแบบ อวป ฉบับ ๔๐๒  Cheesy

นั่งเรือดื่มด่ำบรรยากาศ ประมาณ ๑ ชั่วโมง ก็ถึงจุดหมายครับ แพที่พักครับ

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 02:03:33 PM »

มาถึงก็ทำกิจกรรมกันเลยครับ

เย็นแล้ว เติมพลังครับ

บรรยากาศยามเช้าครับ

จากนั้นเดินท่องไพรครับ

มาที่นี่ครับ ใครพบจำลุงคนนี้ได้บ้าง ในรายการคนค้นคน

จากนั้นเดินทางกลับครับ

มีนักท่องเที่ยวขอติดเรือกลับด้วย ยินดีต้อนรับครับ

ทีมล่าพระกาฬ

ขอบคุณมากครับ  ไหว้

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 03:26:32 PM »

เออแน่  ข่าวว่าเสือจะเข้าพิธีตัดเขี้ยวสิงหานี้เหรอ.......

พี่เข้ม.... ต่อสิงหา ไปหาหอยกินสุราษฎร์หวา.. 

หอยสด ๆ ยอดตอเบา หัวเทียมโทนสด หัวหอมทอด เกลือผงเล็กน้อย.....ฮาย...... น้ำลายหก

ใอ้ที่อิไปนั้น เขาจะไปกัน พฤษภานี้ ได้อ่านแล้วยัง สิงหายังอีกหลายวัน ท่าจะได้ไม่น่าไป เสียมากหวา เพราะฮานไข่นุ้ย น่าจะตรงกัน

ฉะนั้น ถ้าอิได้ไป น่าจะเป็น พ.ค.นี้มากหว๋า ฮาย ไปวันใหนๆ ก็เมาได้เพแหละ ไปก่อนเพื่อน ซิดี คริๆ

ว่าแต่ว่า ยังไม่รายฮานผลให้ทราบเลย ว่าวันก่อนนั้น กลับถึงบ้าน พาใด พันพรือมั้ง ยาดอง บวกวอสก้า หรอยหม้าย

เมาไม่มาก นิ่ม ๆ ปล้ำแต่อิหลับ....  จอดนอนระโนด 2 ชั่วโมง  (ริมหนน ข้างป้อมตำหนวด)

ถึงบ้านตีหนึ่งครึ่ง   รุ่งเช้าไม่ปวดหัว  ใช้ได้  ใช้ได้....  สูตรนี้ออกงานได้.. น้ำลายหก

เห็นรูปเขื่อนของเสือแล้ว  อยากไปขึ้นมาหลาว...

แต่เราชอบปลาชุมแบบเล.....บรรยากาศแบบป่า....  สาว ๆ แบบห้องอาหาร....

ใครแนะนำที แบบนี้ที่ใหนมีมั่ง...  ยิ้มีเลศนัย
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 03:44:49 PM »

จังหวัดสุราษฏร์ฯ ผมเคยไปเที่ยวเกาะต่างๆ ตั้งแต่ตอนเหนือคือเกาะนางยวน เกาะเต่า เกาะพงันตั้งใจจะไป(แต่พอไปถึงตัวเมืองต้องรอเรือนอนเที่ยวกลางคืนเลยต่อรถไปชุมพรเยือนเกาะเต่าอีกรอบ) ที่ไปมากที่สุดคือเกาะสมุยมีบ้านเพื่อนที่เรียนด้วยกันอยู่ที่นั่น แต่ที่ยังไม่ได้ไปและอยากไปเที่ยวมากๆ คือ เขื่อนเชี่ยวหลาน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:58:49 PM »

เออแน่  ข่าวว่าเสือจะเข้าพิธีตัดเขี้ยวสิงหานี้เหรอ.......

พี่เข้ม.... ต่อสิงหา ไปหาหอยกินสุราษฎร์หวา.. 

หอยสด ๆ ยอดตอเบา หัวเทียมโทนสด หัวหอมทอด เกลือผงเล็กน้อย.....ฮาย...... น้ำลายหก

ใอ้ที่อิไปนั้น เขาจะไปกัน พฤษภานี้ ได้อ่านแล้วยัง สิงหายังอีกหลายวัน ท่าจะได้ไม่น่าไป เสียมากหวา เพราะฮานไข่นุ้ย น่าจะตรงกัน

ฉะนั้น ถ้าอิได้ไป น่าจะเป็น พ.ค.นี้มากหว๋า ฮาย ไปวันใหนๆ ก็เมาได้เพแหละ ไปก่อนเพื่อน ซิดี คริๆ

ว่าแต่ว่า ยังไม่รายฮานผลให้ทราบเลย ว่าวันก่อนนั้น กลับถึงบ้าน พาใด พันพรือมั้ง ยาดอง บวกวอสก้า หรอยหม้าย

เมาไม่มาก นิ่ม ๆ ปล้ำแต่อิหลับ....  จอดนอนระโนด 2 ชั่วโมง  (ริมหนน ข้างป้อมตำหนวด)

ถึงบ้านตีหนึ่งครึ่ง   รุ่งเช้าไม่ปวดหัว  ใช้ได้  ใช้ได้....  สูตรนี้ออกงานได้.. น้ำลายหก

เห็นรูปเขื่อนของเสือแล้ว  อยากไปขึ้นมาหลาว...

แต่เราชอบปลาชุมแบบเล.....บรรยากาศแบบป่า....  สาว ๆ แบบห้องอาหาร....

ใครแนะนำที แบบนี้ที่ใหนมีมั่ง...  ยิ้มีเลศนัย

ปลาชุมแบบเล.....บรรยากาศแบบป่า....  สาว ๆ แบบห้องอาหาร....

สาวๆ คงต้องสั่งนอกละครับ อิอิอิ
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 12:15:50 AM »

ไปพักชุมพรคาบาน่ารีสอร์ท หาดทุ่งวัวแล่น ชุมพรครับ

ขับรถจากสายเอเซีย..เข้าทางแยก...มุ่งตามป้ายตรงไปยัง หาดทุ่งวัวแล่นครับ..
ไปเรื่อย ๆ รีสอร์ทจะอยู่สุดทางพอดีครับ....

เคาน์เตอร์ต้อนรับ ทำแบบเรียบ ๆ ง่าย ๆ สะอาดตาดีครับ..

ช่วงที่พวกเราไปถึงยังอยู่ในเทศกาลคริสมาสอยู่เลย...

เข้าไปดูห้องพักกันก่อนไหมครับ...
ก็เดินตามทางเข้าไปเรื่อย ๆ บรรยากาศเงียบ ๆ

อันนี้เป็นอาคารตึกปูน...อยู่ด้านหน้าตรงข้ามกับที่พวกผมเข้าพัก
มีเสียงนกเสียงกากันระงม....ในใจว่าบรรยากาศเป็นธรรมชาติยิ่งนัก...
เดินไปหยุดไปหาเจ้าตัวนก...ไม่มีครับ...แต่เสียงดังลั่นไม่หยุด ....
ปรากฏว่าเป็นเสียงจากลำโพงครับ....ทางรีสอร์ทเปิดไว้ให้บรรยากาศเป็น Background ธรรมชาติครับ.... Grin

นี่ด้านหน้าห้องครับ...
มีทางเดินผ่านด้านหน้ายาวเลียบสระน้ำไปตลอด

เอ้าเชิญครับ เข้ามาในห้องกันก่อนครับ....

มีเตียงเล็กไว้นั่ง พัก อิง หนึ่งเตียงข้างประตูครับ
หรือไว้นอนก็ได้ครับ..

มุมกาแฟในห้องครับ..

เตียงนอนมีสองเตียงคู่ครับ...และมีห้องน้ำหนึ่งห้อง พร้อมเครื่องทำน้ำอุ่น..

เข้าห้องเก็บสัมภาระเรียบร้อยแล้วออกมาชมกิจกรรมภายนอกรอบ ๆ รีสอร์ทกัน
ตามแผนที่ ใครอยากชม แบบไหนก็ไปตามแผนที่ได้เลย...

นี่ครับสระว่ายน้ำของทางรีสอร์ทมีบริการให้สำหรับแขกที่มาเข้าพัก... Grin  หุ หุ....

(ทำไมถ่ายมารูปเดียว....แหะ ๆ กลัวโดนเขวี้ยงหัวครับ....)

หรือจะมาเล่นน้ำทะเลที่ด้านหน้ารีสอร์ทติดกับร้านอาหารกันก่อนก็ได้... Cheesy

อาหารการกิน จะใช้บริกรของร้านอาหารที่รีสอร์ทก็ได้....
หรือจะขับรถย้อนกลับทางเดิมไปอีกนิดหน่อย ก็มีร้านอาหารไว้คอยบริการด้วยครับ

ส่วนอาหารเช้า(รวมราคาห้องพักไว้แล้ว)
ก็ใช้บริการที่ร้านอาหารของรีสอร์ทเอง
มีสไตล์ฝรั่ง ขนมปัง ไข่ดาว ฮอทดอก ไข่ม้วน(ออมเล็ท)
กาแฟ...ฯลฯ
มีอาหารเช้าแบบไทย ๆ ด้วย ขนมจีน...น้ำสมุนไพร..เยอะแยะรสชาดอร่อยดีครับ
โดยเฉพาะกาแฟ พี่เข้มเวียนไปสองรอบ และถ้าไม่เกรงใจจะพกใส่กระติกกลับบ้านด้วย.. Grin

Cheesy    Cheesy     Cheesy

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 12:17:08 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ตุ้ม..สวยจริงๆครับ จุ๊บๆ Cheesy

ผมชอบรูปนี้มากครับ ธรรมชาติและพอดี  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2008, 12:27:25 AM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 12:47:40 AM »

หมีแพนด้า พ.ค.หากไม่ผิดแผน ได้เมาอีกแน่ คริๆ

เสือกลิ้ง พวกเรา ไม่ชอบ"รอบเหมา"

กล้องดีๆ แพงๆจากลุงตุ้ม ภาพสวยจริงๆ น่าจะหามาใช้บ้าง โครงการณ์ต่อไป แต่ตอนนี้ รอ M2 ก่อน คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 01:07:25 AM »

กล้องแพง ไม่แพง...ไม่เกี่ยวกันครับ...กล้องทุกตัวถ่ายภาพออกมาได้เหมือนกัน...
อยู่ที่คนหลังกล้องครับ....ถ่ายได้ดีหรือไม่ดีอย่าโทษกล้องครับ... Grin
ผมถ่ายมาที่เห็น ๆ กันน่ะ ถ่ายมาร้อย ได้ดีอยู่สิบครับ...  บู่

อย่างเลสเบเออร์..ลองมาให้ผมลองยิงดูสิครับ....เสียปืนเขาหมดเลย.....

อยู่ที่คนควบคุมมากกว่าครับ  Cheesy

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 09:16:34 AM »

Huh ถ้าพี่ปูที่เคารพของผม นั่งชั้น ๓ ละก็ เชื่อครับ  Grin

ซื้อตั๋วตู้นอนปรับอากาศอะ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 09:20:29 AM »

ปีกลายไปพักที่คาบาน่าเช่นกัน ชอบทางเข้าทุ่งวัวแล่นช่วงผ่านสนามยิงปืน สนามเขาสวยดีแท้

แต่ก่อนกลับเสียอารมณ์นิดหน่อยดันไปเจอกับคนอาบน้ำครั้งละสี่ขัน ไปทัวร์กับสีกาเต็มรถตู้เลย

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์