เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:27:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับลูกปืน หน่อยครับ  (อ่าน 2807 ครั้ง)
COMBATZ
๐o มือใหม่ แต่ใจรัก o๐
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 11:57:33 PM »

พอดี เพิ่งได้ ปืนมาใหม่ วันนี้ เองครับ ขนาด 9mm อยาก ถามน้าๆ ว่า ลูกที่น่าใช้ ควรจะเป็น ยี่ห้อไรดีครับ เอาไว้ใช้ติดปืน

ปล...มือใหม่ แต่ใจรัก ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 12:18:41 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

สายน้ำ ไม่มีวันไหลย้อนกลับ....
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:01:16 AM »

winchester หัวบอล 115 GR อยู่
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:13:35 AM »

พอดี เพิ่งได้ ปืนมาใหม่ วันนี้ เองคับ ขนาด 9mm อยาก ถามน้าๆ ว่า ลูกที่น่าใช้ ควรจะเป็น ยี่ห้อไรดีคับ เอาไว้ใช้ติดปืน

ปล...มือใหม่ แต่ใจรัก ไหว้

สมาชิกใหม่... ฝากศึกษาเรื่องการใช้ภาษาด้วยครับ... ถ้าใจรักจริงๆ ก็รักภาษาไทยด้วยครับ... แล้วรับรอง... ว่าบ้านนี้จะอบอุ่นและเอื้อเฟื้อแบ่งปันกัน... แบบที่หาไม่ได้จากที่อื่นครับ...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:50:18 AM »

Federal 135gr. Hydra shok

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:51:30 AM »

Smiley ต้องเรียกว่ากระสุนปืนนะครับ ไม่ใช่ลูกปืน

Smiley ส่วนคำถามไม่ตอบ เพราะถามน้า ไม่ได้ถามผม เหอๆๆ ให้น้าเอ๋ ตอบแล้วกัน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:08:01 AM »

Smiley ต้องเรียกว่ากระสุนปืนนะครับ ไม่ใช่ลูกปืน

Smiley ส่วนคำถามไม่ตอบ เพราะถามน้า ไม่ได้ถามผม เหอๆๆ ให้น้าเอ๋ ตอบแล้วกัน

โธ่ ลุงวัฒน์ก็หลานเค้าถามรวมๆนะ  คิก คิก
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:28:49 AM »

Wink  ไม่เรียกว่า"ลูก"  เรียกว่า "บุตร" ได้ไหมครับ?   คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:29:26 AM »

Grin... Grin..... Cheesy.......

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 07:37:50 AM »

เรียกกันว่า ลูกปืน จนติดปาก จะได้ยิน คนเรียกว่า "กระสุนปืน" 

ก็ตอน พิมพ์ สำนวนสอบสวน ครับ ( โดนจับ )    Grin

Octonews
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 08:01:11 AM »

"ลูกปืน" ภาษาทหารเรือใช้กันครับ แต่ผมว่าคำว่า "กระสุน" เป็นทางการและเข้าใจมากกว่า
ทร.  มักมีศัพท์แปลก ๆ ครับ เช่น
"อมภัณฑ์" = Ammunition - เครื่องกระสุนและวัตถุระเบิด
"ลองลูกปืน" =  ปลอกกระสุน (นิยมเรียกกับกระสุนปืนใหญ่)
" ขอชักลอง" = ขอรั้งปลอกกระสุน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 08:03:20 AM »

http://stevespages.com/page8f9mmluger.html                   หลากหลายแบบ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 08:10:33 AM »

เรียกกันว่า ลูกปืน จนติดปาก จะได้ยิน คนเรียกว่า "กระสุนปืน" 

ก็ตอน พิมพ์ สำนวนสอบสวน ครับ ( โดนจับ )    Grin

ตอนเขาพิมพ์สำเนา... เมื่อก่อนผมได้ยินว่า... แกร็กๆๆๆ แต่ยุคคอมพิวเตอร์ครองโลก... ผมได้ยินว่า... ก๊อกๆๆๆๆๆๆ ครับผม... ขออนุญาตแซวครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

...สังเกตไหมครับ... ว่าเวลาตำรวจพิมพ์งานอะไรก็แล้วแต่... เขาไม่ใช้ MS-Word ซึ่งเป็นโปรแกรมพิมพ์เอกสารครับ... แต่เขาใช้ MS-Excel ซึ่งเป็นโปรแกรมกระดาษอิเล็กทรอนิกส์ครับ... เห็นมาหลายโรงพักแล้วครับ...
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 08:24:33 AM »

ตอนเขาพิมพ์สำเนา... เมื่อก่อนผมได้ยินว่า... แกร็กๆๆๆ แต่ยุคคอมพิวเตอร์ครองโลก... ผมได้ยินว่า... ก๊อกๆๆๆๆๆๆ ครับผม... ขออนุญาตแซวครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

...สังเกตไหมครับ... ว่าเวลาตำรวจพิมพ์งานอะไรก็แล้วแต่... เขาไม่ใช้ MS-Word ซึ่งเป็นโปรแกรมพิมพ์เอกสารครับ... แต่เขาใช้ MS-Excel ซึ่งเป็นโปรแกรมกระดาษอิเล็กทรอนิกส์ครับ... เห็นมาหลายโรงพักแล้วครับ...

จริงครับ  นั่งใกล้ ๆ ให้เค้าสอบมาแล้ว...ใช้แต่ Excel    Grin

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:36:55 AM »

ต้องลองยิงดูครับ
ลองหลายๆ แบบ
แต่ถ้าเป็นผม  หัวรูยี่ห้อไหน  ใช้ดีไม่ขัดลำ  กลุ่มดีสุดผมเอาอันนั้นล่ะครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:42:15 AM »

กระสุนยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ แต่ขอให้ยิงโดนเป้าหมายเป็นพอ  Cheesy Cheesy

ตอนมีปืนใหม่ๆ จะถามพ่อว่าแล้วกระสุนยี่ห้ออะไรที่มีพลังหยุดคนร้ายได้ดีสุด
แกมองหน้า..แล้วตอบว่า " ยิงให้โดนก่อนเถอะ เรื่องกระสุนค่อยว่ากัน" ขำก๊าก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์