เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:32:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม IPSC Production ในบ้านเราถึงมีแค่ CZ กับ Glock  (อ่าน 3037 ครั้ง)
Rougesster
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:19:11 AM »

Huh

ทำไม IPSC Production ในบ้านเราถึงมีแค่ CZ  กับ Glock  เมื่อก่อนยังพอเห็นยี่ห้ออื่นๆบ้าง

แต่ตอนนี้เหลือแค่เนี้ย แล้วยิ่งนับวัน Glock  ก็ยิ่งเลือนหายไป มันจะเป็น

CZ One Make Race    ไปแล้ว

ผมว่ามันจะไม่มีความหลากหลายในการแขงขัน ความสนุกจะไม่สมบูรณ์

ความเป็น Production Gun   มันจะไม่มี

ความหมาย และ วัตถุประสงค์ ของ Product Class

เป็นเช่นไรครับ เรียนสอบถามด้วยครับ

ด้วยความเคารพ

ขอบคุณครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:29:31 AM »

มีในทีมผม ใช้ซิกซ์ครับ แต่เฟรมอลูมิเนียม มันแตกครับ เลยเปลี่ยนเป็น CZ เฟรมเหล็กทนกว่าครับ แข่งไอพี ฯโปรดัคฯใช้ปืนที่ทนทาน บรรจุลูกได้เยอะยิ่งดี ก็มี 92 FS ลงแข่งนานๆที คงทนรูปร่างเย้ายวนของ SP-01 ที่ทำขึ้นเพื่อแข่ไอพีฯโดยเฉพาะหรือสู้ความทนหลากหลายของ G19ไม่ได้มั๊งครับ ( รวมถึงG17 ด้วยครับ เดี๋ยวท่านมาสเตอร์จะเคืองเอา)
Rougesster
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:42:09 AM »

มีในทีมผม ใช้ซิกซ์ครับ แต่เฟรมอลูมิเนียม มันแตกครับ เลยเปลี่ยนเป็น CZ เฟรมเหล็กทนกว่าครับ แข่งไอพี ฯโปรดัคฯใช้ปืนที่ทนทาน บรรจุลูกได้เยอะยิ่งดี ก็มี 92 FS ลงแข่งนานๆที คงทนรูปร่างเย้ายวนของ SP-01 ที่ทำขึ้นเพื่อแข่ไอพีฯโดยเฉพาะหรือสู้ความทนหลากหลายของ G19ไม่ได้มั๊งครับ ( รวมถึงG17 ด้วยครับ เดี๋ยวท่านมาสเตอร์จะเคืองเอา)

จากข้อความดังกล่าว ในความคิดผม มันไม่เป็น โปรดัคฯ เพราะทำมาเพื่อการแข่งขัน ปืนอื่นย่อมสู่ลำบากแน่

ครั้นจะรอให้ปืนอื่นมาทำเพื่อการแข่งขันด้วยยิ่งลำบากใหญ่

หรือความเข้าในคำว่า โปรดัคฯ ของผมพลาดไปครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:57:55 AM »

ต้องขอให้ท่านลองเข้าเวป www.thpsa.com ครับ เนื่องจากผมเล่นในคลาสแสตนดาร์ดครับ หรือรอท่านอื่นมาตอบครับ คลาสโปรดัคชั่นข้อบังคับคร่าวๆคือ น้ำหนักไกปืนที่กำหนดไว้ห้ามแต่งเกิน ไม่ได้ห้ามเรื่องจำนวนลูกปืนที่บรรจุ แต่ในวงการเรากล็อคไปได้ดีครับ ยี่ห้ออื่นก็ขึ้นกับผู้แข่งครับอยากใช้แข่งขัน ควบคุมได้ดีก็แข่งได้ครับ แต่ความนิยมและความสมรรถนะของตัวปืนเป็นทีต้องการของแต่ละท่านครับ รักชอบก็ซื้อมาแข่งครับ
              CZ นั้นผลิตมาเพื่อแข่งประเภทโปรดัคชั่นภายใต้กฎข้อบังคับของไอพีฯ ครับ ไม่ได้เกินเลยไปครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:28:43 AM »

Huh

ทำไม IPSC Production ในบ้านเราถึงมีแค่ CZ  กับ Glock  เมื่อก่อนยังพอเห็นยี่ห้ออื่นๆบ้าง

แต่ตอนนี้เหลือแค่เนี้ย แล้วยิ่งนับวัน Glock  ก็ยิ่งเลือนหายไป มันจะเป็น

ผมว่ามันจะไม่มีความหลากหลายในการแขงขัน ความสนุกจะไม่สมบูรณ์

ความเป็น Production Gun   มันจะไม่มี

ความหมาย และ วัตถุประสงค์ ของ Product Class

เป็นเช่นไรครับ เรียนสอบถามด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ผมกำลังเขียนเรื่องปืนที่ใช้ใน IPSC ที่กระทู้ ต้มยำ IPSC ไปอ่านได้เลยครับ
ตอบสั้นๆง่ายๆนะครับ ปืนรุ่นอื่นมันเหมาะที่จะใช้งานเพราะเขาสร้างมาเพื่อใช้งานโดยตรง ส่วน 2 รุ่นที่พูดถึงมันลงตัวพอเหมาะพอเจาะกับ IPSC มีทานโฟอีกตัวแต่มันก็คือ CZ นั่นเองแต่แพงกว่ามากครับ

Rougesster
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:59:53 AM »

ต้องขอให้ท่านลองเข้าเวป www.thpsa.com ครับ เนื่องจากผมเล่นในคลาสแสตนดาร์ดครับ หรือรอท่านอื่นมาตอบครับ คลาสโปรดัคชั่นข้อบังคับคร่าวๆคือ น้ำหนักไกปืนที่กำหนดไว้ห้ามแต่งเกิน ไม่ได้ห้ามเรื่องจำนวนลูกปืนที่บรรจุ แต่ในวงการเรากล็อคไปได้ดีครับ ยี่ห้ออื่นก็ขึ้นกับผู้แข่งครับอยากใช้แข่งขัน ควบคุมได้ดีก็แข่งได้ครับ แต่ความนิยมและความสมรรถนะของตัวปืนเป็นทีต้องการของแต่ละท่านครับ รักชอบก็ซื้อมาแข่งครับ
              CZ นั้นผลิตมาเพื่อแข่งประเภทโปรดัคชั่นภายใต้กฎข้อบังคับของไอพีฯ ครับ ไม่ได้เกินเลยไปครับ
Huh

ขอบคุณครับ

ผมกำลังเขียนเรื่องปืนที่ใช้ใน IPSC ที่กระทู้ ต้มยำ IPSC ไปอ่านได้เลยครับ
ตอบสั้นๆง่ายๆนะครับ ปืนรุ่นอื่นมันเหมาะที่จะใช้งานเพราะเขาสร้างมาเพื่อใช้งานโดยตรง ส่วน 2 รุ่นที่พูดถึงมันลงตัวพอเหมาะพอเจาะกับ IPSC มีทานโฟอีกตัวแต่มันก็คือ CZ นั่นเองแต่แพงกว่ามากครับ

ขอบพระคุณ สำหรับคำตอบของทั้ง 2 ท่านครับ ไหว้

ก่อนอื่นผมออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมก็ใช้ CZ SP01ครับ Grin

เพียงแต่ว่า ผมมีความรู้สึกว่ามันไม่ค่อย Production นะครับ กับการที่หันไปทางไหนก็มีอยู่แค่นี้ แลบลิ้น

แล้วยังเป็นของที่ทำมาสำหรับการแข่งอีก คิก คิก

อยากให้มีความหลากหลายในการเล่นครับ เศร้า

ครับผม อาจารย์นกไฟ ผมตามอ่านข้อความของอาจารย์ตลอดอย่างเหนียวแน่นครับ

ได้ความรู้ และข้อคิดดีๆ มากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอบคุณครับ ไหว้
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:02:45 PM »

แล้วทำไม่ท่านเจ้าของกระทู้ถึงเลือกใช้ SP-01 ตั้งแต่แรกล่ะครับ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 49

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:52:12 PM »

Huh

ขอบคุณครับ
     อยู่ที่คนตั้งกฎมั้งครับ

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:09:39 PM »

ถ้ามีเงินมากกว่านี้  ผมจะเอา ทานโฟจิโอ ลงครับ

....

อีกอย่างการหาปืนมาไว้แข่ง  ผมว่าต้องดูที่อะไหล่ ด้วยครับ  ว่า หาได้ง่ายหรือยาก

ไม่งั้นปืนพัง ...ก็ จบข่าวครับ

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Rougesster
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:57:28 PM »

แล้วทำไม่ท่านเจ้าของกระทู้ถึงเลือกใช้ SP-01 ตั้งแต่แรกล่ะครับ Grin

Grin ผมไม่ได้เลือกปืนครับ ปืนมันเลือกผม Grin

ได้รับสัมปทานมาในราคาที่ต้องรีบรับครับ Grin

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 02:20:39 PM »

Grin ผมไม่ได้เลือกปืนครับ ปืนมันเลือกผม Grin

ได้รับสัมปทานมาในราคาที่ต้องรีบรับครับ Grin

ลองฝึกดูซิครับ ขึ้นอยู่กับคนนะครับ ปืนเป็นเพียงเครื่องมือเท่านั้นครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 02:41:13 PM »

เยี่ยม  CZ  ออกแบบ SP 01 มาเพื่อรุ่นโปรดักชั่นเพื่อจะเอาเปรียบกล๊อกโดยเฉพาะ

คิก คิก  เมื่อได้เปรียบแล้ว-----> คนใช้ปืนนี้อาจเป็นแชมป์โลก------->  เมื่อแชมป์โลกใช้ปืนนี้------->  ปืนนี้ก็ดัง----->  ปืนดังแล้วก็ขายดี

คิก คิก  (ข้อความทั้งหมดผมคิดเอาเองแบบมั่วๆนะครับ.....แต่อาจจะจริงก็ได้)  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:20:31 PM »

เยี่ยม  CZ  ออกแบบ SP 01 มาเพื่อรุ่นโปรดักชั่นเพื่อจะเอาเปรียบกล๊อกโดยเฉพาะ

คิก คิก  เมื่อได้เปรียบแล้ว-----> คนใช้ปืนนี้อาจเป็นแชมป์โลก------->  เมื่อแชมป์โลกใช้ปืนนี้------->  ปืนนี้ก็ดัง----->  ปืนดังแล้วก็ขายดี

คิก คิก  (ข้อความทั้งหมดผมคิดเอาเองแบบมั่วๆนะครับ.....แต่อาจจะจริงก็ได้)  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยิ้มีเลศนัย หุหุ คงเป็นแบบพี่ Tiger Wut ว่า คล้ายๆกะวงการแข่งรถในเมืองไทย  โตโยต้าต้องทีมโรงงานเท่านั้น(แค่คันหรือสองคันในสนาม) ส่วนฮอนด้าเต็มสนาม(20-30 คัน)เพราะทำง่ายและแรงกว่า เลยกลายเป็น IPSC Production กลายเป็น SP01  ไหว้
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:46:58 PM »

นั่นดิพี่  ผมคิดเหมือนพี่แหละครับ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:52:14 PM »

นึกว่าเป็นการจัดโต้วาทีระหว่างปืน 2 ยี่ห้อ.. คิก คิก

สรุป...มาเล่นโอเพ่นเหอะ  ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์