เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:19:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะนำปืนไปซ่อม มีทะเบียน มีป.๔ แต่....  (อ่าน 1877 ครั้ง)
Xนุ่e Xssษา
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:43:41 AM »

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ ไหว้ ผมจะนำปืนไปซ่อมครับ มีทะเบียน มีป.๔ แต่ไม่ใช่ชื่อผมเป็นชื่อแฟน ผมจะต้องทำยังไงบ้างครับ
ถ้าต.ร.ค้นเจอ ผิดมากไหมครับ(ว่าจะไปไวไวนี้) ไหว้ ไหว้
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:47:00 AM »

ให้แฟนเซ้นต์รับรองบัตรประจำตัวไป  ร้านอาจจะหยวนๆทำให้ครับ
แต่ถ้าตำรวจเจอยังไงก็ต้องคุยกันยาว ปืนผิดมือ  Grin
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:49:22 AM »

ถอดเป็นชิ้นๆไปก็ดีครับ
เผื่อถูกตรวจเจอจริงๆจะได้อ้างได้ว่าปืนไม่อยูในสภาพพร้อมใช้งาน

สบายดี.........
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:51:03 AM »

ซ่อมที่ไหนละครับ กรุงเทพหรือเปล่าครับ

โดยปกติแล้ว แม้อาวุธปืนจะมีทะเบียน และมีใบอนุญาต ป. ๔ ก็ตาม แต่เมื่อไม่มีใบอนุญาตให้พกพาหรือ  ป.๑๒ แล้ว อย่าว่าแต่คุณเลยครับ แม้แต่เจ้าของปืนเองก็ยังมีความผิดฐาน พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตเลยครับ

แล้วยิ่งป.๔ ไม่ใช่ของท่านอีก ท่านพาไปเอง ก็โดนหนักกว่าเดิมละครับงานนี้ ครอบครองอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต  พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาต

ส่วนวิธีการพาไปลองศึกษาได้ที่นี่ครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 10:54:55 AM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:09:22 AM »

เจตนาสุจริต บริสุทธิ ปืนไม่มีกระสุน นำไปร้านซ่อมในสภาพไม่พร้อมใช้งาน ไม่เดินทางยามวิกาล
ผิดเพราะไปละเมิดผู้อื่นหรือไม่....ก็ไม่ใช่....ผิดเพราะกฎหมายเขียนให้ผิดต่างหาก.....กังวลเกินไปก็เกิดพิรุธ

เป็นคนดีนี่ยากจริงๆ.....เฮ้อ...

ไหว้ แก้ไขคำ พิรุธ ครับ ขอบคุณคุณyodที่ท้วงติง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 01:57:03 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 11:44:55 AM »

ใส่กระเป๋า ปกปิดมิดชิด
เดินไปแบบสบาย ๆ  ไม่ต้องกังวล
คงจะไม่บังเอิญ ขนาด

ข้อต่อสู้ ยังพอมี   แต่เสียเวลา
อยู่ที่ท่านอัยการ และ ศาล ท่านเมตตา....

ขอแก้ไข นะครับ  พี่ ธำรง

พิรุธ ก. ผิดปรกติ, มีอาการน่าสงสัย, เช่น แสดงอาการพิรุธ ทำพิรุธ. 
 (ป., ส. วิรุทฺธ).

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 12:15:51 PM »

ผมเคยนำปืนไปซ่อมโดยใช้วิธี ........

ลูกโม่ ถอดโม่ ออก ห่อด้วยหนังสือพิมพ์กันเสียหาย ใส่กล่องมัดหรือติดเทปกาวให้แน่นหนา

ออโต ถอดสไลด์ ออก ทำเหมือนลูกโม่  ทั้งสองไม่นำแม็กกาซีนหรือกระสุนไปด้วย มีสำเนา ป.4 ติดตัวไป

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:28:58 PM »

ผมเคยนำปืนไปซ่อมโดยใช้วิธี ........

ลูกโม่ ถอดโม่ ออก ห่อด้วยหนังสือพิมพ์กันเสียหาย ใส่กล่องมัดหรือติดเทปกาวให้แน่นหนา

ออโต ถอดสไลด์ ออก ทำเหมือนลูกโม่  ทั้งสองไม่นำแม็กกาซีนหรือกระสุนไปด้วย มีสำเนา ป.4 ติดตัวไป

ผมก็ใช้วิธีเดียวกันกับคุณ PU 45 นะครับถอดเป็นชิ้นๆ   สำหรับปืนออโต    ปืนลูกซองยาวถอดเหลือแต่ลำกล้องแล้วห่อหนังสือพิมพ์ไปซ่อม   แถมนั่งรถเมล์ไปอีกต่างหาก  (ก็เรามันคนไม่มีรถส่วนตัวนี่ครับเลยต้องใช้รถส่วนรวม) ตอนเดินผ่านป้อมตำรวจตรงสี่แยกถนนอุณากรรณ   ตำรวจเห็นยังยิ้มให้เลย.....ครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก  ก็ไม่เห็นท่านตรวจหรือว่าอะไร   ก็เราบริสุทธิ์ใจนี่ครับถอดซะเหลือเหล็กท่อนเดียวนำไปซ่อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2008, 03:12:39 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 02:32:58 PM »

ท่านตำรวจ คงจะเห็นจนชินตา

แถว ๆ นั้น ก็แหล่ง เชียงกง   
ไปหิ้วมาจาก สะพานเหล็ก

แต่ งัย แว๋บ เข้าร้านปืน
   คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 03:43:53 PM »

ไม่น่าห่วงมากครับ วันก่อนไปเอาลูกซองเดินถือกล่องยาวๆ ห่อกระดาษสีน้ำตาลเดินหาซื้ออุปกรณ์ต่อยังรอดครับ Cheesy ปืนสั้นเล็กๆ เข้ากระเป๋าสะพาย คงไม่มีปัญหา

ถ้าให้ดีทำให้ปืนไม่ได้อย่ในสภาพพร้อมใช้ และนำใบ ป.4และสำเนาบัตรปชชของแฟนและให้แฟนเซ็นสำเนาทั้งคู่เผื่อตรวจเจอ คงน่าจะคุยกันได้ครับ

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 06:04:37 PM »

ผมเคยเอาปืนยาว 10/22  ลำกล้อง 16 ''  ถอดออกสองท่อนใส่เป้แล้วลำกล้องยังยาวโผล่เลยเป้  ผมเลยเอากระดาษหนังสือพิมพ์พัน เอายางรัด ขึ้น บขส. เข้า กทม. สะพายเดินช้อปปิ้งอยู่ใน กทม. ครึ่งวัน นัดให้เจ๊โอมารับไปแข่งพิซซ่าคัพที่ บบท.  Grin
อย่างที่พี่ธำรงบอกครับ กังวลเกินไปก็เกิดพิรุธ ขอให้โชคดีครับ  Wink
moose
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 06:17:10 PM »

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ส่งปืนอัดลม Diana 46 ไปซ่อมเมื่อประมาณ 25  มีนาคม 2551 ที่ผ่านมา ที่ร้านพรมีลาภ  โดยการจัดส่งทางไปรษณีย์
เขามีบริการประกันสินค้าด้วยครับ  ภายในกล่องจะมีปืน และถ่ายเอกสาร ป. 4  แนบไปด้วยครับ  ตอนนี้ปืนซ่อมเสร็จแล้วและส่งกลับไปแล้ว
ครับก็ปลอดภัยดีครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 06:24:43 PM »

ถือกล่องหรือหีบห่อเดินแถวนั้น  ไม่กลัวตำรวจจับหรอก แต่กลัวโดนถีบแล้วฉกของวิ่งหนีไปสิ

หน้า: [1]
  พิมพ์