เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 03:55:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แท่นพาดปืนยาว  (อ่าน 17324 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 10:39:28 AM »

อยากเรียนถามว่า แท่นพาดปืนยาว ที่เห็นเขาใช้พาดยิงแข่ง ไม่ทราบมีขายที่ไหน ครับ  ราคาแพงมากหรือเปล่า  สนามที่บ้านไม่มีครับ  ท่านใดไปสนามเมืองกรุง ถ่ายรูป ชัดๆ ทุกมิติมาให้ดูหน่อย  ผมว่าทำเองไม่ยาก ช่วยเอาไม้บรรทัดเทียบให้ดูหน่อยนะครับ  ผมจะเอา autocad เขียนแบบดู ครับ

และขอเรียนถามหน่อยว่า เวลายิงปืนพาดแท่น เขาวางกระโจมบนแท่น แล้วพานท้ายวางบนแท่นรองด้วยหรือเปล่า หรือว่ายันบนไหล่  ถ้าพาดทั้งกระโจมและพานท้าย ก็เท่ากับว่าเรา วางมันไว้และคอยเหนี่ยวไกอย่างเดียว  ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ  และการยิงปืนยาวศูนย์เปิด ที่ระยะ 50 เมตร ใช้เป้า ISU หรือเป้าแบบไหนครับ ช่วยบอกหน่อย ครับ เพราะทุกวันนี้ผมใช้เป้าปืนสั้นอัดลม ยิงศูนย์เปิดที่ 50 เมตร ผมว่ามันเล็กไปมองไม่ค่อยเห็นครับ 

ขอบพระคุณหลายๆ เด้อครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 12:52:00 PM »

อยากทราบเหมือนกันครับท่าน ตอนนี้ที่บ้านผมก็ไม่เคยเห็นมีใครจัดแข่งเลยครับ มีแต่ที่กรุงเทพครับ อยากทราบกติกา เหมือนกันครับ ใช้ขาทรายจะแข่งได้ หรือได้เปรียบกว่าหรือเปล่าครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 02:26:34 PM »

ผมเคยเเข่งยิงปืนยาวพาดแท่นที่ระยะ 50 เมตร ใช้เป้า ISU เมื่อปี 2544 มีการจัดแข่งกันปืนยาวชาวบ้านพาดแท่นยิง 50 เมตร 2 นาที 10 นัด ที่จังหวัดร้อยเอ็ดในค่ายทหาร ผมใช้เป็นที่หนีบปืนทำขึ้นเองครับ ส่วนตัวแท่นปืนตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่นี่ครับ ถ้าได้เอามาเมื่อไหร่จะลงรูปให้ดูครับ แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าของผมจะใช้เเข่งได้ทุกสนามหรือปล่าวนะครับ ส่วนปืนที่ผมใช้เเข่งเป็นตอนนั้นเป็น Anschutz M525 เป็นกระบอกเดียวที่ใช้แข่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 10:26:16 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 02:35:45 PM »

ของพี่ Usp40 ครับเคยให้ไว้

อ้อ เฉพาะแท่นหน้า นะครับ ด้านหลังใช้หมอนทรายเล็ก ๆ มีเขี้ยว 2 ข้างตรงกลางเป็นร่องบากรูปตัว "V" ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 02:58:16 PM โดย Thanapong » บันทึกการเข้า

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 04:50:54 PM »

ขอบพระคุณมากครับ

เรียนถามเพิ่มเติมหน่อยว่า ขนาด มิติ ความกว้าง ยาว สูง มีกติกากำหนดไว้หรือไม่ว่า ไม่เกินเท่าไหร่ อย่างไร หรือว่าทำได้ตามชอบใจ  แล้วกติกาห้ามหรือไม่ว่า สามารถหนีบปืนกับแท่น(แน่น)ได้หรือเปล่า เพราะเท่าที่ดูในหน้าข่าวของหนังสือ บางท่านก็เป็นร่องบากเฉยๆ บางท่านก็ทำเป็นปากกาหนีบ ครับ  แล้วถ้าเรากำหนดกติกาว่าห้ามหนีบปืนกับแท่นจะขัดกับกติกาสากลที่เขากำหนดกันหรือไม่ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2008, 04:52:33 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 05:19:29 PM »

ขอบพระคุณมากครับ

เรียนถามเพิ่มเติมหน่อยว่า ขนาด มิติ ความกว้าง ยาว สูง มีกติกากำหนดไว้หรือไม่ว่า ไม่เกินเท่าไหร่ อย่างไร หรือว่าทำได้ตามชอบใจ  แล้วกติกาห้ามหรือไม่ว่า สามารถหนีบปืนกับแท่น(แน่น)ได้หรือเปล่า เพราะเท่าที่ดูในหน้าข่าวของหนังสือ บางท่านก็เป็นร่องบากเฉยๆ บางท่านก็ทำเป็นปากกาหนีบ ครับ  แล้วถ้าเรากำหนดกติกาว่าห้ามหนีบปืนกับแท่นจะขัดกับกติกาสากลที่เขากำหนดกันหรือไม่ครับ 

รู้สึกว่าจะห้ามจับล็อคตัวปืน นะครับ แบบนี้พี่ Usp 40 ให้ น่าจะเป็นมาตรฐานครับ

jce_kku
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 06:15:48 PM »

เท่าที่เห็นท่าทดสอบในหนังสือ อวป. และเคยใช้ที่สนามบางบัวทอง
พาด(รอง)ทั้งกระโจมและพานท้ายครับ แล้วก็ยันไหล่ด้วยครับ
มืออีกด้านที่ไม่ได้เหนี่ยวไก คอยประคองตัวรองที่พานท้ายครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 11:42:10 AM »

กติกาการแข่งปืนยาวพาดแท่น มีทั้งที่อนุญาตให้ใช้ และไม่อนุญาตให้ใช้ครับ
สำหรับการทำเอง ก่อนทำ น่าจะไปดูของจริงก่อน ที่ร้าน ม.ฮะกิมี
ผมเห็นวางขายอยู่สองตัว  เป็นของทำบ้านเรา และฝีมือระดับส่งออกขายฝรั่ง

ดูแล้ว ค่อยมาคำนวณเปรียบเทียบดู ว่าทำเองจะคุ้มกว่าไหม

Tee17 - รักพ่อหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 10:31:15 AM »

ไม่คุ้มครับ ลองปรึกษาช่างค่าทำค่าเสียเวลาแก้งานค่าเหล็ก ต่างกันไม่ถึงพันห้า ตัวนี้ผมซื้อได้ราคา 9,500.- แต่ร้านขายกันที่ 12,000.-  Shocked สนใจโทรสอบถามได้ครับ 086-3125859 เงียบๆเดี๋ยวร้านหลังวังเขาด่าเอา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2008, 10:34:56 AM โดย VIXEN » บันทึกการเข้า

Mr.Tanit Cherdrungsi
Tel. : (081)643-8860
ธ.ไทยพานิชย์ 162-212-7593 ออมทรัพย์ สาขาย่อยเดอะมอลล์บางแค

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:58:42 AM »

ขอบพระคุณที่ขุดออกมาให้ครับ  ไหนๆก็ขุดออกมาแล้ว  ถามต่อเลยดีกว่าว่า

ถ้าเราทำแท่นพาดที่ว่านี้ แต่ทำขายาวถึงพื้น หรือทำเป็นโครงเหล็ก ประมาณว่าไม่ใช้โต๊ะ สำหรับวางแท่นที่ว่านี้เลย จะผิดกติกาหรือเปล่าครับ  เพราะผมเห็นโต๊ะบางสนาม พื้นบางจ๋อย เอาแท่นนี้ไปวาง ถึงแท่นจะมั่นคงเพียงใด แต่พื้นไม่ดี ก็จบ  ผมเคยเห็นบางท่าน เอาโต๊ะมาจากบ้านเลยก็มี

รบกวนอีกหน่อย ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 07:29:04 PM »

ขอบพระคุณที่ขุดออกมาให้ครับ  ไหนๆก็ขุดออกมาแล้ว  ถามต่อเลยดีกว่าว่า

ถ้าเราทำแท่นพาดที่ว่านี้ แต่ทำขายาวถึงพื้น หรือทำเป็นโครงเหล็ก ประมาณว่าไม่ใช้โต๊ะ สำหรับวางแท่นที่ว่านี้เลย จะผิดกติกาหรือเปล่าครับ  เพราะผมเห็นโต๊ะบางสนาม พื้นบางจ๋อย เอาแท่นนี้ไปวาง ถึงแท่นจะมั่นคงเพียงใด แต่พื้นไม่ดี ก็จบ  ผมเคยเห็นบางท่าน เอาโต๊ะมาจากบ้านเลยก็มี

รบกวนอีกหน่อย ครับ

หากล้องไม่ได้ครับ ไม่เช่นนั้นจะถ่ายให้ดูครับ  ผมใช้แบบที่โพส ในกระทู้ครับ ทำเสร็จแล้ว 3 อันครับ ทำจาก PVC เลยให้น้องทำเกลียวที่ฐานเป็นเกลียวแบบกล้องถ่ายรูป เวลาใช้ยิงที่ไม่มีโต๊ะ ก็ใช้ขากล้องแทนครับ แต่ต้องวางศอกไว้บนเข่านะครับ หมดค่าทำ 600 บาท ครับ รวมทั้งหมอนรองพานท้าย ครับ เดี๋ยววันอาทิตย์จะยืมกล้องไปถ่ายรูปมาให้ชมครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 07:39:38 PM »

ขวัญใจคนยาก...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 07:45:28 PM »

ไม่คุ้มครับ ลองปรึกษาช่างค่าทำค่าเสียเวลาแก้งานค่าเหล็ก ต่างกันไม่ถึงพันห้า ตัวนี้ผมซื้อได้ราคา 9,500.- แต่ร้านขายกันที่ 12,000.-  Shocked สนใจโทรสอบถามได้ครับ 086-3125859 เงียบๆเดี๋ยวร้านหลังวังเขาด่าเอา

โอ้ววว........เดี๋ยวนี้เค้าลงทุนแล้ววุ้ย... คิก คิก
big J
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

=เรารักในหลวง=

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 07:45:37 PM »

สุดยอดครับ  
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 07:51:29 PM »

ไอเดียร์ดีครับพี่ Cheesy Grin Cheesy

หน้า: [1] 2
  พิมพ์