เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:20:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวพิษตะกั่วจากรางน้ำฝน  (อ่าน 4824 ครั้ง)
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 06:07:39 PM »

ใช่ครับ ราง พีวีซี แพงกว่า แต่ทนทานกว่า ไม่เสียรูปอย่างสังกะสี เพราะเวลาน้ำเยอะๆ สังกะสีมักง้างออก

แต่อยากได้ถูกๆ เอาท่อพีวีซีมาผ่าครึ่งตามยาว ใช้ได้เหมือนกันครับ (ลูกทุ่งนิดนึงครับ)

เชยจังปู่ซับฯ  พีวีซีสำเร็จรูปมีครับ  และถ้าให้เนี้ยบใช้แผ่นแสตนเลส พับตามรูปแบบต้องการ

ใช้การต่อโดยวิธีการตีเสียบแบบพับประกบครับ ไม่ต้องมีการเชื่อมเลยก็ได้ครับปลอดภัยดี

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 06:43:51 PM »

ว่าผมเชย อุตส่าห์เขียนแยกไว้แล้วนา...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 06:48:18 PM »

ตะกั่วบัคกรีสังกะสี อัตราส่วนผสม ตะกั่ว 40 ดีบุก 60 ครับ ถ้าความจำยังดีอยู่ แต่ไม่ใช่ดีบุกล้วนครับ  คิก คิก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 08:06:26 PM »

ผมกลัวหม้อก๋วยเตี๋ยวมากกว่าครับ  อ๋อย
                    อันนี้เป็นความจริงนะครับ  ถ้าเชื่อมไม่มาตรฐาน เจอก๋วยเตียว+ธาตุตะกั่วปนเปื้อนครับ
ก็เห็นใจคนกิน  ผมเวลากินก็ไม่ได้ไปสังเกตหม้อซะด้วย ต่อไปคงต้องดูหม้อก่อนกิน  คิก คิก

ถ้าท่าน จข.กท. หรือท่านอื่นๆกังวล กับการดื่มน้ำฝน จะใช้เครื่องกรองน้ำที่มีคุณสมบัติ
กรองธาตุตะกั่วและธาตุโลหะหนักอื่นๆได้ ก็จะสบายใจ  แต่คงต้องมีปั๊มดูดน้ำจากแหล่งพักน้ำฝน
ผ่านเข้าเครื่องกรองด้วย  ...ลองศึกษาตรงนี้ดูช่วยกันครับ

-เคยได้ยินข่าวกะเหรี่ยงที่กาญจนบุรีไหมคับ ชุมชนเขาอยู่ใกล้เหมืองตะกั่ว น้ำดื่มน้ำใช้จากลำธารมีพิษตะกั่วทั้งนั้น
แล้วพวกเขาเจ็บป่วยด้วยโรคประหลาดกันทั้งหมู่บ้าน 
-ที่สหรัฐในบางรัฐ(เช่นอิลลินอยส์)เขาห้ามใช้กระสุนลูกซองที่ทำจากตะกั่วล่าสัตว์นะคับ เพราะเกรงว่า
ถ้าไปตกในแหล่งน้ำมันจะแพร่พิษออกมาสู่สิ่งแวดล้อม 

สำหรับความเสี่ยงสัมผัสธาตุโลหะหนักนั้น  ทางบ้านผมเจอกับกลุ่มแรงงานนอกระบบ
ที่รับเอาอวนมาทำที่บ้าน เขาใช้ปากคาบแท่งตะกั่วให้ติดกับชายอวน(เพื่อถ่วงน้ำหนักอวน) พวกนี้ตรวจเลือด
เจอตะกั่วตกค้างเกินมาตรฐาน  ต้องแนะใช้คีม แทนปากคาบ....

โรคแพ้พิษตะกั่ว เรียกว่า โรค "มินามาตะ" ครับ  เจอในกลุ่มทำงานกับแบตเตอรี่ด้วยครับ
เช่น หาแบตเตอรี่เก่า มาทุบให้แตก แล้วเอาตะกั่วในแบตฯเก่าไปขายครับ  ตรวจเลือดพวกนี้ก็มักเจอครับ
ยังอาจพบได้ในกลุ่มทำงานบัดกรีด้วย

ส่วนตัวผมก็แพ้พิษตะกั่วครับ แต่เรียกว่า โรค "ทรัพย์จาง" FMJ124Gr เจอที่ 1,200 ครับ
จางแบบฉุกเฉิน ERไม่รับด้วยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์