เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 03:20:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ใช้อาวุธปืน ระทึกใจวันสงกรานต์  (อ่าน 32624 ครั้ง)
hart45
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 09:57:44 AM »

ผมผ่านเส้นทางนั้น/ที่เปลี่ยวกว่าเป็นประจำ ส่วนใหญ่ไปคนเดียว เคยลองวางแผน/ศึกษาแนวทางในกรณีเหตุร้ายต่างๆ ทั้งในแง่กฎหมาย สรุปขั้นตอนที่ท่องขึ้นไว้ในใจดังนี้ครับ
1.บันทึกวีดีโอให้มากที่สุด โดยให้ฝ่ายตรงข้ามรู้ตัวว่าถูกถ่ายวีดีโออยู่ ไม่จำเป็นต้องตั้งหน้าตั้งตาถ่ายเพื่อให้ภาพออกมาดี เดี๋ยวกล้องจะเป็นของแถม( กล้อง/มือถือที่มีหน่วยความจำเยอะๆ อยู่ติดรถตลอดเวลา) ซึ่งจะบังคับให้เรา/ฝ่ายไม่ประสงค์ดีต้องปฏิบัติอย่างรอบคอบที่สุด เพราะมันคือหลักฐานของทั้งสองฝ่าย หากไม่มั่นใจว่าเราถูก ก็อย่าเผยแพร่ภาพออกไป ไปสองคนยิ่งแจ๋ว
2.หากจำเป็นต้องป้องกันตัว ขั้นตอนต่างๆ ต้องกระทำอย่างรอบคอบ แสดงให้เห็นเจตนาการป้องกันตัวให้มากที่สุด
                                 ***** เคยใช้ได้ผลมาแล้ว *****
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 10:13:22 AM »

โชคดีครับที่ปลอดภัย....
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 01:14:07 PM »

ขอบคุณ จขกท.ทีนำมาเล่าสู่กันฟัง และถือว่าเป็นประโยชน์สำหรับผมครับ

ที่นั่น   เปลี่ยวมาก  สองข้างทางมือสนิท...นานๆ จะเจอหมู่บ้านเล็กๆ ส่วนใหญ่เป็นป่าและสวน
ยังไม่เคยผ่านกลางดึกแต่เคยนึกอยู่..  เปลี่ยวจัง....

เคยไปนอนแพ  บริเวณสะพานมอญ กะครอบครัว มองเห็นวัดวังวิเวการามลิบๆ  วันธรรมดา...มืดมาวังเวงพิกล
ตกดึกมีเสียงเรือวิ่งใกล้.....แพ  คืนนั้นต้องนอนหนุนปืนครับ

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 01:42:04 PM »

เป็นอุทาหรณ์ที่ดี สำหรับผมครับ . . .

ต่อไปจะได้พกแม็กสำรองมั้งครับ เหตุการณ์แบบนี้อาจจะเกิดขึ้นได้ตลอด ไม่แน่อาจจะเป็นคุณ หรือเป็นผม จะต้องตั้งสติให้ดี มีสติให้มั่น เพราะเมื่อชักปืนขึ้นมา ปัญหาหลายๆอย่างจะติดตามมาอีก ในภายหลังนะครับ  . . .

ในกรณีนี้ผมคงทำแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าจะยิงจนหมดแม็กหรือเปล่าครับ . . . 

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 02:36:31 PM »

เด็กกลุ่มนั้น เป็นเด็กเฝ่าไร่ น้าเพิ่ม หรือเปล่า ช่วงนี้ลูกอ่อนไม่ค่อยได้ไปดู คริๆ

เด็กๆเลยออกหากิน(กลางคืน) 55+ หาคุกให้ตาเพิ่มหน่อย คริๆ

ด้วยความเคารพ ...ขายยาบ้างครับ อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 02:41:33 PM »

เด็กกลุ่มนั้น เป็นเด็กเฝ่าไร่ น้าเพิ่ม หรือเปล่า ช่วงนี้ลูกอ่อนไม่ค่อยได้ไปดู คริๆ

เด็กๆเลยออกหากิน(กลางคืน) 55+ หาคุกให้ตาเพิ่มหน่อย คริๆ

ด้วยความเคารพ ...ขายยาบ้างครับ อิๆ

คุก....ยาว................................................................................. ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากไม่เคยพกปืนไปไร่มาเกือบ 20 ปี เดี๋ยวนี้หวาดๆเหมือนกัน ขาเยอะไม่สู้ เมื่อก่อนตี 2-3 ไปเที่ยวกลับมาไม่มีนะ ตอนนี้ติด .45 แค่ 3 แม็กฯเองจ้า Grin Grin Grin Grin
Kwang Vungtau
กลับมาอีกครั้ง...ยั่งยืน มั่นคง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ใจมันรัก...ลืมไม่ลง

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 02:56:01 PM »

Smileyขอบคุณครับ ที่แบ่งปันประสพการณ์ ที่มีโอกาสเกิดได้กับทุกคน ยิ่งในยุค ข้าวยาก หมากแพง...

ขอชมว่า จขกท. มีสติที่เยี่ยมมาก เข้าใจว่าก่อนตัดสินใจแซง six sense ของท่านน่าจะระแวดระวัง ไว้ระดับหนึ่ง  Wink

ตัวอยู่เวียดนาม...ใจอยู่ไทยเสมอ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 03:13:53 PM »

ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาเล่าครับ ท่าน จขกท. ตัดสินใจได้เหมาะสมกับสถานการณ์ดีครับ

xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 03:44:31 PM »

อ่านแล้วได้ประสบการณ์ดีมากๆเลยครับ   แต่อย่างที่ท่านนึงให้ความเห็นไว้ น่าสนใจมาก ว่า ท่าน จขกท เก็บปลอกกระสุนกลับมาด้วยหรือเปล่า  นั่นสิครับ เก็บมาด้วยไหม

เพราะว่า รูปการณ์ จะแปลเปลี่ยนไปมากถ้าอีกฝ่ายหัวหมอกลับไปแจ้งความว่า ท่านยิงใส่ฝ่ายเขาก่อนโดยที่พวกเขายังไม่ได้ทำอะไรท่านเลย จากที่จะเป็นโจทก์  ก็ กลายเป็น จำเลยซะเอง   อีกอย่างพยาน ฝ่ายนั้นก็มีให้การซัดทอดได้มากกว่า

แต่สถานการณ์ในขณะนั้นใครจะมามัวลงมาเก็บปลอกใช่ไหม รักษาชีวิตไว้ได้ก็บุญแล้ว

เพื่อนผมที่เป็น ตร. เคยพูดไว้น่าสนใจ ว่า  ปืนลูกโม่มันดีอย่างยิงแล้วมันไม่มีหลักฐานอื่นนอกจากหัวกระสุน  ไม่เหมือนปืนออโต มีปลอกกระสุน ทิ้งเอาไว้ หาตัวเจ้าของได้

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันครับ

งั้นต้อง ลูกซอง โปรเทก้า ครับ ไม่มีหัวกระสุน ไม่มีปลอกหล่นให้ตามเพราะเป็นลูกซองโม่   ยิงแล้วหนีอย่างเดียว  แต่เห็นราคาแล้ว เลิกคิดดีกว่า
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #144 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 04:59:38 PM »

ไหว้ ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ ผมเชื่อได้ว่าท่านเจ้าของกระทู้พกปืนไว้ถ้าไม่จำเป็นก็คงไม่ใช้ ซึ่งตามเหตุการณ์ก็คงจะเป็นทางที่เลือกไม่ได้และถูกต้องครับ แต่ทั้งนี้อย่าให้ความโทสะครอบงำระหว่างเหตุการณ์นะครับ

ผมไม่พกปืนมาหลายปีแล้ว  ดูแล้วภัยรูปแบบนี้นับวันว่าจะรุนแรงขึ้นมาก ตัวผมเดี๋ยวนี้เวลาออกต่างจังหวัดซึ่งบ่อยมากประมาณเดือนละ 2-3ครั้งเวลาเดินทางจะทำเส้นทางและศึกษาไว้ก่อน และไม่ออกนอกเส้นทางหรือไปในทางที่เปลี่ยว แต่ตอนนี้ที่อ่านเรื่องตามท่านเจ้าของกระทู้ ตลอดจนที่พบกับพฤติกรรมอันธพาลของแก๊งค์ในการขับรถตอนกลางคืน ผมก็คงต้องปรับเปลี่ยนและยอมเสี่ยงในการตรวจค้นของเจ้าหน้าที่แล้วล่ะครับ
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #145 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 07:37:42 PM »

เรื่องที่ท่านเจ้าของกระทู้เล่าให้ฟัง เป็นประสบการณ์ที่มีประโยชน์ต่อสมาชิกเป็นอย่างมาก
การตัดสินใจ ที่ยิงขู่ไปถูกแล้วครับ แต่ควรเหลือกระสุนไว้สักหน่อย
ถ้าไม่มีปืนชนมันอย่างเดียว เหมือนในหนังเลย แล้วค่อยว่าอีกที ตอนนั้นต้องเอาชีวิตรอดไว้ก่อน  Grin Grin Grin

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
ต้นน้ำ
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #146 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 01:44:47 PM »

ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับเเละชื่นชมในความมีสติครับ.....เรืองเเบบนี้มีโอกาสเกิดกับประชาชนทุกคนในยุคน้ำมันเเพง   ไมว่าจะอยู่ที่บ้านหรือเดินทางต่างจังหวัด
ในความเห็นส่วนตัวท่านเจ้าของกระทู้พกกระสุนน้อยไปนะครับ...น่าจะมีซองกระสุนอะไหล่พร้อมกระสุนอีกสัก 1 ชุด
Mr.Sunday
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #147 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 02:33:13 PM »

สมองท่าน จขกท ไวมาก และ คิดดีแล้วครับ ที่ยิงตอบโต้

เด็กนรกพวกนี้ มีไว้ก็หนักประเทศชาติครับ ชาติล่มจมหมด  บอกตรงๆว่า สะใจมาก

แต่คราวหลักพกซัก 3 แม๊ค น่าจะดีครับ กันเหนียว  เยี่ยม

พูดถึง มันทิ้งรถไปแล้ว น่าจะซักบึ้มนะครับ (ยิงถังน้ำมันรถจักรยานยนต์  กิ๊วก๊าว)
(ขำๆนะครับ)
note_007
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #148 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 04:12:00 PM »

ตัดสินใจได้เยี่ยมยอดครับ Grin Grin Grin

โดยส่วนตัวช่วงที่เรียนมหาลัย (ปี 39-43) ไปตกปลาที่สังขละเป็นประจำประมาณเดือนละสองครั้ง ออกจากกทม.ตอนเที่ยงคืนครึ่งทุกครั้งจะผ่านแถบๆ ทองผาภูมิช่วงประมาณตี 3 - ตี 4 เสมอๆ ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์อย่างท่านจขกท. ถือว่าผมโชคดีมากๆ แถมด่านตรวจที่เห็นๆ เปิดไฟอยู่เคยโดเรียกถามว่าไปไหนกันมาไม่เกิน 3 ครั้งครับ หลังๆ เวลาเน็บเอวไปไหนมาไหนเลยไม่ค่อยกลัวการเรียกตรวจค้นครับ หากโดนนี่ก็คงถือว่าโคตะระซวยครับ Grin Grin Grin

ร้านหอมกลิ่นตองแยกอ่างศิลา-เมืองใหม่ ยินดีต้อนรับครับ
pjg19@
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #149 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 05:18:18 PM »

Coolคนดีๆมักจะเป็นเหยื่อ คนชั่วลอยหน้าได้  ขำก๊ากหัดมองโลกในแง่ร้ายเสียบ้าง แล้วชีวิตจะมีความสุข  ขำก๊าก เศร้าลงทุนไม่มากดอกสี่ซ้าห้าบาทเอง มีไม่ได้ใช้ดีกว่าต้องใช้แล้วไมมี ไหว้
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 15
  พิมพ์