เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:25:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพจับผู้ละเมิดลิขสิทธิ์....ภัยสังคมของละเมิดลิขสิทธิ์ครับ  (อ่าน 3028 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 08:54:59 AM »

Smiley อาชีพจับผู้ละเมิดลิขสิทธิ์....ภัยสังคมของละเมิดลิขสิทธิ์ครับ
- ยุคนี้มีการหากินกันแปลกๆเกิดขึ้นเย๊อะ การละเมิดลิขสิทธิ์กำลังเป็นที่จับตาในสังคม
จึงเกิดกลุ่มคนที่คิดค้นอาชีพจับผู้ละเมิดลิขสิทธิ์

- อาชีพจับของละเมิดลิขสิทธิ์ครับ ใครมีญาติหรือเพื่อนโดนรงแก หรือยังไม่โดนก็โปรดนำไปให้อ่านด้วยนะครับ
การจับของแท้จากเจ้าของลิขสิทธิ์โดยตรง ทำเพื่อให้คนหันมาใช้ของแท้ ไม่ใช่ทำเพื่อเรียกเงินเกินจริงจากเหยื่อ

- พูดง่ายๆคือ ตัวเองไม่ได้มีสิทธิ์ในลิขสิทธิ์นั้นๆ แต่ไปสมัครเพื่อไปไถเงินคนครับ แต่ถ้าทำตามกฎมันก็ไถเงินได้น้อยครับ
คนจึงไม่เล่นตามกฎหมาย ใช้วิธีไถเงินและข่มขู่แทน

- ที่จริงมันไม่ร้ายแรงถึงขั้นเสียชีวิตครับ แต่ร้ายแรงตรงที่เป็นภัยสังคมครับ
ผู้เสียหายจะโดนไถเงินรายละ 10000-50000 บาท แต่ที่ผมบอกว่าร้ายแรงเพราะว่า มีคนโดนไปทั่วประเทศแล้วครับ

จุดเริ่มต้นแก๊งไถเงินครับ
1 เริ่มด้วยการตั้งบริษัทจำกัด แล้วรวบรวมขอซื้ออำนาจดำเนินคดีละเมิดทรัพย์สินทางปัญญา จากเจ้าของลิขสิทธิ์จริงเท่าที่ทำได้ เช่นเพลง กระเป๋า น้ำหอม เกม การ์ตูน โดยบริษัทเหล่านี้จะอ้างคุณธรรม ตั้งเพื่อปราบผู้ละเมิดลิขสิทธิ์
2 บริษัทเหล่านี้จะหาตัวแทน(ก็คือการรับพนักงานบริษัทตัวเอง)
3 ตัวแทนเหล่านี้จะหาสมาชิกแบบขายตรงเลยครับ เรียกว่าผู้รับอำนาจช่วง
4 ร่วมมือกับเจ้าหน้าที่บ้านเมืองครับ แต่ก็มีโรงพักบางแห่งไม่ให้ความร่วมมือกับพวกโจร
5 เดินสายจับแบบผิดกฎหมายครับทีละจังหวัด ย้ายไปเรื่อย วนเวียนกลับมาทุกๆ 3-6เดือน
6 มีการทำธุรกิจนี้มาหลายปีแล้วครับ ประมาณ 7 ปี

รายได้
ตัวแทนพวกนี้จะรวยมาก รายได้เกินจะคาดเดา แต่ที่พบเห็นคือสามารถออกรถป้ายแดงกันทุกคน BMW ก็มี
-บางกลุ่มออกรถแวนป้ายแดงราคา 6 ล้านก็มี
-หัวหน้าบางคนทำจนมีเงินฝากถึง 200 ล้านบาท
-เห็นมั้ยครับว่าการตั้งบริษัทถูกกฎหมาย แต่ดูเจตนาการตั้งสิครับ เจตนาไม่ได้ทำเพื่อปราบหรือให้คนหันมาใช้ของแท้ แต่ทำเพื่อหาเงินเข้ากระเป๋าครับ

Smiley อ่านต่อได้ที่นี่ครับ
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T6480332/T6480332.html

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 09:09:12 AM »

เหอๆ...

ตอนนี้นายสมชายกำลังย้ายมาเล่นกับ PHP, MySql แล้วครับ ทั้งที่ตัวเองก็แต่งตำรา ASP.NET หากิน... เรื่องของเรื่องคือคนพากันกลัวเรื่องนี้จนไม่มีคนใช้งานในบริษัทครับ... ฮา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 09:10:34 AM »

เหยื่อคือ.......ร้านเน็ต......

ปัจจุบันร้านเน็ตร้านเกมส์เคี้ยวยากขึ้น..... ก็หันไปกินรายอื่นแทน ไม่รู้เดี๋ยวนี้ พวกนี้กินอะไรเป็นอาหารหลักอยู่.... Tongue
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 09:16:08 AM »

ถ้าโดนพวกนี้พาตำรวจมาจับ ....... ควรปฎิบัติอย่างไรต่อไปครับ

เท่าที่ทราบขั้นต้นจะมีการต่อรองเรียกเงิน ถ้าไม่ได้ทันทีก็จะขนของกลางไปไว้ที่โรงพัก

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 09:21:33 AM »

ขอด่าตรงๆครับ เพราะผมเจอมากับตัวเองและครอบครัว

แม_งเลวทั้งขบวนการ

-ส่วนใหญ่มันจะมาช่วงวันหยุด เพราะจะหาเงินสด(50,000)หรือหลักทรัพย์มาประกันตัวยาก

เช่นโฉนดที่ดินจะต้องให้กรมที่ดินประเมิน แล้ววันหยุดจะไปให้ใครประเมิน

แต่มีทางออกคือสามารถให้นายตำรวจระดับสารวัตรเซ็นรับรองโฉนดให้ได้

-มันจะขู่ก่อนว่าโทษนั้นหนักและปรับเป็นแสนๆ ให้หาเงินมายอมความ จะเริ่มตั้งแต่50,000 ถ้าไม่มีจริง1-2หมื่นมันก็เอา

น้อยกว่านั้นมันจะแบ่งกันไม่ครบตัว

-แนะนำให้ประกันตัว จะเสียค่าปรับตามจำนวนสินค้า โดนปรับไม่มากอย่างที่พวกมันขู่

-แล้วเลิกขายสินค้าบ้าๆพวกนี้ แต่บางทก็ต้องระวัง...พวกนี้จะแอบไปจดฯและจะมาจับโดยที่ไม่ให้เรารู้.........เลว Angry

ยังมีความเลวของพวกมันที่พยายามมาดูดและสูบเลือดสูบเนื้อคนทำอาชีพสุจริตอีกมาก........สาธุขอให้เวนกรรมตามสนองพวกมันด้วยเทอญ

ขอบคุณครับพี่วัฒน์

ด้วยความเคารพครับ

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 09:32:29 AM »

แหม่เยี่ยมเลยครับท่านgUnbOy เยี่ยม เมื่อก่อนผมเปิดร้านใหม่ๆ(มวยอ่อน) ได้ยินข่าวว่ามาผมถึงกับต้องปิดร้ายเลยที่เดียว...จะด่ามันดีไหม๊ครับเนี้ย ยี๊
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 11:46:14 AM »

คนที่ทำอาชีพนี้...โดยเฉพาะรับจ้างจับสินค้าลิขสิทธิ์   วงการเรียกว่า "นักบิน"  ครับ

พวกนี้จะรับจ้าง  และเป็นผู้รับมอบอำนาจไปดำเนินการ  จับได้บ้าง  ก็จะข่มขู่เพื่อแลกกับค่าปรับ  ค่าเสียหาย  รวมถึงให้ซื้อสินค้าลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องด้วย  ยิ่งเป็นโปรแกรมคอมพิวเตอร์ด้วย...ยิ่งแล้วใหญ่เลย  พยายามให้ซื้อยกเซท  โดยไม่คำนึงว่า จำนวนที่เขาต้องใช้มากขนาดนั้นหรือไม่....

คนประกอบอาชีพโดยสุจริตก็มีครับ   คนเลวมีน้อยกว่า  แต่ทำให้คนสุจริตเสียชื่อไปได้ด้วยกัน

วิธีการรับมือ  1)  ก่อนอื่นต้องทราบก่อนว่า  สินค้าที่เราใช้หรือขายอยู่นั้น  เป็นสินค้ามีลิขสิทธิ์ถูกต้องหรือไม่  ข้อนี้เป็นที่ทราบดีอยู่แล้ว  เพราะพฤติการณ์การซื้อหามาใช้บ่งบอกความสุจริตของตน
                  2)  ก่อนที่จะถูกค้น  ขอดูรายละเอียดหนังสือมอบอำนาจว่า  ได้รับมอบอำนาจจากเจ้าของลิขสิทธิ์โดยถูกต้องหรือไม่   บางครั้งอาจมีการมอบอำนาจช่วงหลาย ๆ ทอด   ก็ขอดูทั้งหมดเลยครับ  มีครบหรือไม่  ไม่ต้องเกรงใจคนเข้าขอค้น  เพราะจะได้ทราบว่าสิทธิมีจริงหรือไม่ อย่างไร
                   3)  คดีทรัพย์สินทางปัญญา  โดยเฉพาะลิขสิทธิ์ที่มีการจับกันอย่างแพร่หลาย   เป็นคดีที่ยอมความได้โดยส่วนมาก   คนที่มาจับก็มักจะข่มขู่เพื่อให้ได้เงิน(เป็นเจตนาของการทำงาน)  อันจะเป็นผลงานของเขา   เราไม่ว่ากัน  แต่สามารถต่อรองจนถึงระดับความพอใจของทั้งสองฝ่าย   เทียบเคียงกับปริมาณสินค้า  ความเสียหาย   และรายได้จากการกระทำการละเมิดลิขสิทธิ์ของเรา    เมื่อพอใจทุกฝ่าย  ก็ไม่ถือว่าเสียเปรียบ หรือเพลี่ยงพล้ำแก่กัน  (เสมอ ๆ )
                   4)  ถ้ามั่นใจว่า  สินค้าที่มีอยู่ เป็นสินค้าลิขสิทธิ์ถูกต้อง   อย่าให้ใครใช้โอกาสนี้มาข่มเหง   สู้เลยครับ เรียกค่าเสียหายกลับให้หนำใจ   แต่อาจจะไม่ได้ตามที่ต้องการ  แต่ดีกว่าไม่แสดงอะไรให้เห็นเลย .....
                   5)  ข้อเท็จจริงแต่ละเรื่อง  แต่ละคดีคล้ายกัน แต่ไม่เหมือนกัน   อย่าเลียนแบบไปสู้คดีโดยไม่ดูรายละเอียดนะครับ 

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:28:08 PM »

ถ้ายกตัวอย่าง ร้านอินเตอร์เนท

ผมเองเปิดอย่างเดียวไม่มีเกมส์ ยังโดนพวกมันมาหากิน

ขออนุญาตถูกต้อง ห้ามนักเรียนและเด็กเข้า,เปิด-ปิดตามเวลา และบล็อกเวปลามกแล้ว

มันยังเอาคนมาวางไข่ มาโหลดภาพไว้ในเครื่อง ฯลฯ

แล้วก็มีหมายมานำจับขู่เงิน ร้านแถนบ้านโดนกันไปหลายร้าน

ของผมแค่โดนมาวางไข่ ผมรู้ตัวทัน

ล้างเครื่องใหม่ และแอบถ่ายรูปคนที่มาวางไข่ไว้ .....อิอิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:41:17 PM »

เล่าให้ฟังสมัยเปิดใหม่ๆ ช่วงหนึ่งโดนจับกับแทบยกเมือง ยกจังหวัด และยกประเทศ

บ.ที่เกี่ยวกับแปลไทยเป็นอังกฤษ ไม่อยากเอ่ยชื่อมัน เสนียด  แบร่

ใครซื้อเครื่องคอมฯใหม ทาง่ร้านจะลงเจ้าโปรฯตัวนี้แถมมาให้ทุกเครื่อง

และมันก็เล่นไปจดฯแบบเงียบๆ  ประกาศแค่ในเวปของตัวเองและติดประกาศหน้าบ. (ใครจะไปรู้)

จากนั้นก็วางแผนมาระดับประเทศ ปิดข่าวออกหมายมาพร้อม กวาดรวดเดียว โดนกันหมด

ไม่ฟังเสียง เอาเงินอย่างเดียว ผมโดนไปเครื่องละ 5,000 บาท 10 เครื่อง(35,000 ยื้อกันอยู่นาน)

เจ็บใจจนทุกวันนี้  แล้วก็รู้ว่าก่อนวันจะเข้าจับจะใช้เด็กนักเรียน ม. เปิดแห่งหนึ่ง มาเป็นคนวางไข่และแจ้งความ

คงสะใจและรวยในความทุกข์ยากของคนไทยด้วยกันเอง Angry

.........เลว

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:42:40 PM »

8ปีก่อนตอนทำร้านเนตผมเคยเจอครับ

เปิดร้านเนตเล็กๆขนาด18เครื่องข้างมหาลัย พวกเกมส์ไม่มีปัญหา ซื้อแพคเกจละ3000ผมพอกัดฟันสู้ได้

ที่หนักคือจำเป็นต้องใช้โปรแกรมออฟฟิศของไมโครซอฟท์แบบเต็มสูบ เพราะเด็กใช้ทำรายงานกันมาก....ชุดละ36,000 ซื้อไม่ไหว

ผมเข้าไปในเวบของไมโครซอฟท์(ที่ไม่ใช่ของประเทศไทย)เช่าซื้อโปรแกรมมาแพคเกจละ13,500บาทต่อปี ในแพคเกจมีวินโดวส์,โปรแกรมออฟฟิศชุดใหญ่พอสำหรับคอมพ์15ชุด......

เปิดได้4เดือนเจอพวกเวรตะไลนี่เข้ามา มันไม่รู้จักแพคเกจตัวนี้ เอาหนังสือสัญญา+บาร์โค้ดให้ดูแล้วยังทำมึนขู่ว่ายังไงก็ต้องขอยกเครื่องไปตรวจก่อน.....จากชี้ให้เดินออกไปดีๆเลยกลายเป็นต้องตวาดให้ไสหัวไป มึงไปพาตำรวจมาคุยกับกูละกัน

ก็เห็นมันไปแล้วไปเลย ไม่ยักเสนอหน้ามาอีก  ยี๊

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:49:06 PM »

บางครั้ง พวกนักบินเหล่านี้  เราต้องล็อคคอ ตีเข่า เอ๊ย เชิญไปเจรจากันที่เปลี่ยว ๆ  จึงจะคุยกันรู้เรื่อง.... แต่เราต้องมีคนและกำลังมากกว่ามันจึงจะจบการเจรจาโดยเร็ว ชนิดที่ว่ามันจะไม่กล้ามาโฉบเฉี่ยวแถวนั้นอีกเลย Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:52:51 PM »

พี่้จ้าวโชคดีมากๆครับเพราะช่วงหลังมันมากับเจ้าหน้าที่พร้อม หมายพร้อม

ไม่เหมือนเมื่อก่อน แต่ก็สะใจดีครับพี่จ้าว  เยี่ยม

บางครั้ง พวกนักบินเหล่านี้  เราต้องล็อคคอ ตีเข่า เอ๊ย เชิญไปเจรจากันที่เปลี่ยว ๆ  จึงจะคุยกันรู้เรื่อง.... แต่เราต้องมีคนและกำลังมากกว่ามันจึงจะจบการเจรจาโดยเร็ว ชนิดที่ว่ามันจะไม่กล้ามาโฉบเฉี่ยวแถวนั้นอีกเลย Cheesy

วันหลังต้องเชิญครู มาเที่ยวที่ร้านบ่อยๆซะแล้ว น้ำลายหก

ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 01:20:33 PM »

ขอบคุณ.จ.ข.ก.ท.ครับ ไหว้อดีตผมก็เคยโดน.ไม่อยากวิจารณ์..รู้ๆกันอยู่ครับ เศร้า

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 02:30:54 PM »

ผมเองเปิดอย่างเดียวไม่มีเกมส์ ยังโดนพวกมันมาหากิน

ขออนุญาตถูกต้อง ห้ามนักเรียนและเด็กเข้า,เปิด-ปิดตามเวลา และบล็อกเวปลามกแล้ว

มันยังเอาคนมาวางไข่ มาโหลดภาพไว้ในเครื่อง ฯลฯ

แล้วก็มีหมายมานำจับขู่เงิน ร้านแถนบ้านโดนกันไปหลายร้าน

ของผมแค่โดนมาวางไข่ ผมรู้ตัวทัน

ล้างเครื่องใหม่ และแอบถ่ายรูปคนที่มาวางไข่ไว้ .....อิอิ

สงสัยครับ เดี๋ยวจะกลับมาถามว่าสงสัยอะไร แต่สงสัยมากๆ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 04:46:16 PM »

สงสัยครับ เดี๋ยวจะกลับมาถามว่าสงสัยอะไร แต่สงสัยมากๆ

สงสัยไรยะหล่อน....เชอะ...............อิอิ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์