เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 03:31:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลวกกินบ้าน  (อ่าน 10142 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:13:55 PM »

บ้านรูหนูก่อนผมซื้อต่อมาถูกทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ (มีคนมาเช่าให้สุนัขอยู่อาศัย 4-5 ตัว)ขาดการดูแลมานานมาก จนปลวกกินเกือบหมด พอจะขายให้ผมเขาซ่อมให้เล็กน้อย เช่น เปลี่ยนวงกบ และชิ้นส่วนที่ปลวกกินจนหมดสภาพ และจ้างเอกชนมากำจัดปลวก ตอนนี้ในบ้านไม่มีปลวกแล้ว แต่รอบบ้านปลวกเต็มไปหมด วางอะไรที่เป็นไม้ไม่ได้เลย ผมก็ไม่เคยไว้ใจมัน อยากขอความรู้จากท่านที่มีประสบการณ์เคยสู้รบกับปลวกสักหน่อย..ขรอบครุณคับ 
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:24:04 PM »

..เรียก บริษัทกำจัดปลวก ด่วน!!!..ก่อนที่ฝ้า/หลังคาจะถล่มลงมาครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 12:30:29 PM »

ซีเรียสครับ ผมเห็นคนขายบ้านหนีมาสองหลังแล้ว แก็ยาก Grin Grin Grin รีบจัดการให้เด็ดขาดนะครับ เอาใจช่วยครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 01:42:40 PM »

หาซื้อไส้เดือนฝอยมาผสมน้ำราดรด รอบ ๆ บ้านครับ

http://www.homedd.com/HomeddWeb/homedd/A_garden/frontweb/GardenTipList.jsp?hidPage_id=1&hID=56

http://www.thaihomemaster.com/showinformation.php?TYPE=15&ID=188

http://www.khonshop.com/board_view.php?category_id=1&id=16394

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 01:46:53 PM »

แต่ก่อนไม่มีปลวกแต่มดเยอะ เลยกำจัดมด พอตอนไม่มีมดปลวกเริ่มมา ตอนนี้ตัดใจให้มดอยู่ดีกว่าให้ปลวกอยู่ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 02:28:19 PM »

ใส้เดือนฝอย..... ท่าจะไม่ค่อยเหมาะกับหน้าแล้งมังครับพี่ยอด..

บ้านผมเคยเอามากำจัดหนอนเจาะต้นลองกอง เขาบอก(จนท.เกษตร) ว่า หน้าแล้งไม่ค่อยได้ผล

แล้วถ้าสวนข้าง ๆ ไม่กำจัดด้วย เดี๋ยวก็ลามมาเต็ม... 

ส่วนปลวกเนี่ย....  ผมเองก็จนปัญญา... 

ว่าแต่ พี่เรียกว่า บ้านรูหนู....  Grin  ซอยบ้านพี่ ผมผ่านนับครั้งไม่ถ้วน  ถึงไม่รู้ว่า บ้านพี่หลังไหน

แต่ไม่มีหลังไหน พอจะเรียกว่า บ้านรูหนูได้เลยนะพี่... ต่อให้เรียกประชดประชันยังไงก็เถอะ  ไหว้
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 02:39:14 PM »

ปลวกจะกินซากที่ตาย แล้วก็จะกลายเป็นการติดเชื้อ
ดังนั้น ถ้าสามารถใช้ราดรด ให้โดนที่ตัวปลวกตรง ๆ
ปลวกที่โดนจะเป็นพาหะ ไปยังตัวอื่น ๆ
กินมาก ก็กระจายมาก
ขอให้ เจอทางเดินของปลวกเถอะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 02:43:23 PM »

แนะนำวิธีประหยัดครับ เวลาถ่ายเบา ตรงไหนมีปลวกก็ถ่ายเบาตรงนั้นครับ คนยังเหม็นเลย ปลวกจะเหลือเลอะ (เรื่องจริง ใช้ได้ดีที่วัดอ้อน้อย นครปฐม) และไม่มีสารตกค้าง

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 02:43:51 PM »

ปลวกจะกินซากที่ตาย แล้วก็จะกลายเป็นการติดเชื้อ
ดังนั้น ถ้าสามารถใช้ราดรด ให้โดนที่ตัวปลวกตรง ๆ
ปลวกที่โดนจะเป็นพาหะ ไปยังตัวอื่น ๆ
กินมาก ก็กระจายมาก
ขอให้ เจอทางเดินของปลวกเถอะ

โอ้  สุด ๆ.......

ขอบคุณครับพี่    คำตอบของพี่ เปิดฟ้ามืดให้ผมและใครหลายคนเลยครับ   ไหว้

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 11:08:38 AM »

ขอถามคุณยอดหน่อยครับผมไม่แน่ใจว่าใส้เดือนฝอยคือใส้เดือนตัวจริงที่เล็กๆหรือเปล่าครับแล้วเราจะไปหาซื้อได้ที่ไหนครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ม่อนซัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 269

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 11:12:59 AM »

แก้ไขด่วนเลยครับ ยิ่งนานยิ่งแก้ไขลำบาก

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 11:26:25 AM »

"ไส้เดือนฝอย"หาซื้อได้ที่ บริษัท โนฮาว จำกัด เป็นผู้จัดจำหน่าย โทร. 0-2889-7340-6
ไส้เดือนฝอยบรรจุเป็นซองเล็กๆ บรรจุถึง10 ล้านตัว 10 ซอง / 1 กล่อง  ราคา 500.- บาท / กล่อง
ขายยกกล่อง จะมีของประมาณ เดือนมกราคม 2547 ต้องโทรสั่งจอง ตอน มกราคม ค่าส่ง 100.- บาท
( ได้โทรเช็คไป เมื่อ วันที่ 1 พ.ย. 2547 )

ติดต่อที่ ดร. นุชนารถ ตึกสิทธิพร ชั้น2 กรมวิชาการเกษตร ม.เกษตรศาสตร์
โทร. 0-2579-9586 (ในเวลาราชการ)

เป็นข้อมูลเก่า นะครับ  อย่างไรต้องลองสอบถามดูครับ....
สินค้ามีอายุการใช้งาน ด้วยนะครับ

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 11:55:50 AM »

ปลวกที่อยู่บนบ้านมันต้องกินน้ำให้เอายากำจัดปลวกโรยที่โคนเสาบ้านแล้วมันจะตายเองจ๊า

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
word
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:21:07 PM »

Smiley Smiley Smileyสวัสดีครับ ปัญหาเดียวกันของบ้านไม้ตอนนี้เลยใช้ยาแบบชนิดผงแบบตายยกรังเป็นยากำจัดปลวกของบริษัทซันเจี่ยรับรองได้ผลตายแบบยกรัง สวัสดีครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:25:14 PM »

ผมปล่อบไก่หมดเล้าเลย....อายจัง
หายตัวก่อนเด้อ.....แว๊บบบบบบ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์