เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 23, 2024, 03:26:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลวกกินบ้าน  (อ่าน 10135 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 01:00:01 PM »

เอาลูกปรายยิงมันเลยครับ ตกใจหน้าซีด
ล้อเล่นครับ บ้านเพื่อนผมเคยใช้วิธีของคุณยอดนะครับ ได้ผลดีครับ
น่าลองดู ธรรมชาติแก้ไขกันเองครับ เยี่ยม

dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 02:02:57 PM »

แนะนำวิธีประหยัดครับ เวลาถ่ายเบา ตรงไหนมีปลวกก็ถ่ายเบาตรงนั้นครับ คนยังเหม็นเลย ปลวกจะเหลือเลอะ (เรื่องจริง ใช้ได้ดีที่วัดอ้อน้อย นครปฐม) และไม่มีสารตกค้าง

ฉี่รดปลวกเลยหรือครับ อิอิอิ แถวบ้านผมเขาไม่กล้าหรอกครับเพราะเชื่อกันว่า...จะบวม แต่....(ความเจ็บปวดจงหายไปแต่ความใหญ่ยังคงเดิม อิอิอิ)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 02:32:53 PM »

Smiley ขอบคุณ คุณ.ยอด มากครับได้สาระความรู้เพิ่ม แต่ก่อนที่บ้านใช้ยาฆ่าปลวก ต้องเปลี่ยนมาใช้แบบคุณ.ยอด ดีกว่าไม่มีสารพิษตกค้าง

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ม่อนซัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 269

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 04:59:03 PM »

แก้ไขได้ผลยังไง บอกด้วยนะครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
gooding25
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 11:21:52 AM »

น่าเห็นใจครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 11:33:51 AM »

ปลวกจะกินซากที่ตาย แล้วก็จะกลายเป็นการติดเชื้อ
ดังนั้น ถ้าสามารถใช้ราดรด ให้โดนที่ตัวปลวกตรง ๆ
ปลวกที่โดนจะเป็นพาหะ ไปยังตัวอื่น ๆ
กินมาก ก็กระจายมาก
ขอให้ เจอทางเดินของปลวกเถอะ

ขอบคุณครับพี่ยอด +1

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 11:36:52 AM »

แต่ก่อนไม่มีปลวกแต่มดเยอะ เลยกำจัดมด พอตอนไม่มีมดปลวกเริ่มมา ตอนนี้ตัดใจให้มดอยู่ดีกว่าให้ปลวกอยู่ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่บ้านมีทั้งกองทัพอึ่งอ่าง มด จิ้งเหลน เวลาแม่งเม่าแตกรังมา พวกนี้กินกันสนุกสนาน พอช่วยได้มั้ยครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 01:07:46 PM »

กระทู้สองปีที่แล้ว...Grin Grin Grin

...ตอนนี้ผมก็กำลังสร้างบ้านไม้หลังเล็กๆ เอาไม้มากองๆ ไว้หลายเดือน... ปลวกกินเปลือกไม้ไปบ้าง... แต่ไม่แตะเนื้อไม้เลยครับ... ทั้งๆ ที่ตรงที่กองไม้อยู่นั้น... ปลวกเยอะมากๆ

...ไม่รู้ว่าปลวกมันจะรอให้เป็นหลังก่อนถึงค่อยกินรึเปล่า... Grin Grin Grin

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 01:22:26 PM »

กระทู้สองปีที่แล้ว...Grin Grin Grin

...ตอนนี้ผมก็กำลังสร้างบ้านไม้หลังเล็กๆ เอาไม้มากองๆ ไว้หลายเดือน... ปลวกกินเปลือกไม้ไปบ้าง... แต่ไม่แตะเนื้อไม้เลยครับ... ทั้งๆ ที่ตรงที่กองไม้อยู่นั้น... ปลวกเยอะมากๆ

...ไม่รู้ว่าปลวกมันจะรอให้เป็นหลังก่อนถึงค่อยกินรึเปล่า... Grin Grin Grin

ปลวกไฮโซครับ ไม้กินกองไม้ แต่กิน บ้านไม้แทน คิก คิก คิก คิก
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 01:29:16 PM »

แต่ก่อนไม่มีปลวกแต่มดเยอะ เลยกำจัดมด พอตอนไม่มีมดปลวกเริ่มมา ตอนนี้ตัดใจให้มดอยู่ดีกว่าให้ปลวกอยู่ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่บ้านมีทั้งกองทัพอึ่งอ่าง มด จิ้งเหลน เวลาแม่งเม่าแตกรังมา พวกนี้กินกันสนุกสนาน พอช่วยได้มั้ยครับ  Grin

คงต้องใช้จำนวนเยอะครับ....เพราะปลวกแต่ละรังมันเยอะน่ะครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2010, 05:45:11 PM โดย มะเอ็ม » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 01:31:07 PM »

ปลวกไฮโซครับ ไม้กินกองไม้ แต่กิน บ้านไม้แทน คิก คิก คิก คิก

ผมก็ว่างั้น... Grin Grin Grin

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 01:40:04 PM »

ไม่มีอะไร... แค่บวกแต้มให้คะแนนบังสวยเล่นๆ แค่นั้นเอง... Grin Grin Grin

cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 03:00:19 PM »

เคยถามพนักงานของบริษัททึ่ีกำจัดปลวก เขาบอกว่า ปลวกที่เราเจอตามต้นไม้จะเป็นปลวกตัวเล็กๆ พวกนี้จะกินแต่ผ่วไม้ครับ แต่ปลวกที่กินบ้านตัวจะใหญ่กว่าจะกินเนื้อไม้ ไม่กินผิวไม้ครับ ไม่แน่ใจว่าจริงหรือเปล่า แต่ที่บ้านผมก็ใช้การกำจัดแบบธรรมชาติครับ ไม่ใช้น้ำยาครับ

Uploaded with ImageShack.us
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 04:32:41 PM »

ไม่มีอะไร... แค่บวกแต้มให้คะแนนบังสวยเล่นๆ แค่นั้นเอง... Grin Grin Grin

แสดงว่า งวดนี้ ออก............ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 04:52:57 PM »

บ้านผมก็มีปัญหาเรื่องปลวกครับ

1. ซัก 10 ปีก่อนมันมาสร้างบ้านแปลงเมืองอยู่ในซุ้มบันได 3 ขั้นแรก (แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ เขาตีปิดทึบมาซะสวยเลย) พอรื้อออกได้รังปลวกและปลวกนับไม่ถ้วน(ประมาณ 1 กาแลกซี่) รังของมันนั่นเองที่ทำให้บันได 3 ขั้นแรกยังคงรูปร่างอยู่ได้ 

สรุป งานนั้น หลังจากขนรังปลวกไปเผาแล้วต้องทำโครงบันได 3 ขั้นแรกใหม่ ไม่ตีปิดทึบอีก ทีนี้มาอีกก็มองเห็น

2. ต่อมา 5 ปีก่อนฝ้าส่วนที่อยู่นอกบ้านแอ่น(ใช้โครงคร่าวไม้ปลวกมันฟาดซะเรียบ) เปลี่ยนทั้งหมดเป็นโครงคร่าวโลหะตีปิดด้วยแผ่นยิบซั่ม

แถมพกด้วยการรื้อวงกบไม้ที่ไม่ใช่ไม้สักออกทั้งหมด แล้วแทนที่ด้วยไม้สัก ส่วนของห้องน้ำใช้วงกบและประตู พีวีซี

ปีที่แล้วพยายามนึกว่ามันจะมากินตรงไหนได้บ้างก็นึกไม่ออก เพราะเหลือแต่บันไดเท่านั้น ที่เป็นไม้แต่มันโล่งหมด

นอกนั้นก็วงกบไม้สัก + ประตูไม้สัก

3.  แต่......พี่น้องครับ..... 2 ปี ก่อน .....แม่ง...ไม่มีอะไรจะกิน........ดันทะลึ่งมากินกระดาษปิดยิบซั่ม ทีบาร์  พอยกแผ่นยิบซั่มขึ้น ส่วนที่โดนบ่า

ของอลูมิเนียมทีบาร์บังเอาไว้ก็ถูกมันกินจนเหลือแต่เนื้อยิบซั่ม ในที่สุดต้องเปลี่ยนแผ่นยิบซั่มเป็นแบบไม่มีกระดาษหุ้ม

ตอนนี้ยังไม่พบการกลับมาของพวกมันครับ  บ้านผมเป็นทาวน์เฮ้าส์ ไม่รู้จะป้องกันให้ได้ผลอย่างไรถ้าบ้านข้างเคียงไม่ร่วมมือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2010, 04:56:28 PM โดย birdwhistle...รักในหลวง » บันทึกการเข้า

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์