เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:13:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทายกันเล่นๆ ครั้งที่ 6  (อ่าน 5104 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 06:51:40 PM »

หวัดดีครับลุงวัฒน์ ซำบายดีนะครับ ...  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

ไหว้ สวัสดีครับป๋า...สบายดีครับ ช่วงนี้กรุงเทพ กลางวันร้อนมาก ตกเย็นฝนตก ลมแรง ทุกวันครับ  

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 06:57:05 PM »

การตอบผมว่าน่าจะเป็นการตอบทาง pm แล้ว จขกท. แจ้งผลการตอบทางหน้าเวป จะเป็นการยุติธรรมดีครับ ถึงแม้จะเป็นการทายเล่นขำๆ

บางโพ 5
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:00:28 PM »

ตอบไม่ทัน แต่ก็ขอบคุณสำหรับความรู้ที่เอามาแบ่งปันครับ  เยี่ยม เยี่ยม
ขอถามต่อว่าพอจะทราบไหมครับ ทำไมจึงชือ บ้านนรสิงห์  ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับชื่อเจ้าของเลย

ปล. ผมก็คนบ้านนรสิงห์ ครับ  คิก คิก  คิก คิก

Smiley ชือ บ้านนรสิงห์ เจ้าของบ้านได้รับพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว พร้อมทั้งได้รับพระราชทานพระราชทรัพย์มาจัดสร้าง อาคารและสิ่งต่าง ๆ ในบริเวณพื้นที่ดังกล่าว กล่าวได้ว่า เจ้าของบ้านคือ "พลเอกพลเรือเอก เจ้าพระยารามราฆพ" (ม.ล.เฟื้อ พึ่งบุญ) เป็นผู้ที่ได้รับพระมหากรุณาธิคุณ รับใช้เบื้อยุคลบาท และผู้เคยดำรงตำแหน่งสำคัญ ๆ ทางราชการ ในสมัย พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6 กล่าวคือ ท่านเคยดำรงตำแหน่ง ผู้สำเร็จราชการมหาดเล็ก องคมนตรี อุปนายกเสือป่า พลเอกกองทัพบก พลเรือเอกกองทัพเรือ นอกจากนี้ยังเป็นผู้ที่พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวทรง พระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ใกล้ชิดพระองค์อยู่ตลอดเวลา เช่น โปรดให้เป็นหัวหน้าห้องพระบรรทม นั่งร่วมโต๊ะเสวยทั้งมื้อกลางวัน และกลางคืนตลอดรัชกาลและตามเสด็จโดยลำพังกับพระองค์

"นรสิงห์" นั้น เป็นชื่อของพระนารายณ์เป็นเจ้า ที่ทรงอวตารลงมาในโลกมนุษย์เพื่อปราบยักษ์ร้อยที่ชื่อ "หิรัตะอสูร"
ร่างของนรสิงห์ ตอนเศียรเป็นสิงห์ แต่พระกายเป็นมนุษย์ เล็บที่ปลายนิ้วเป็นกรงเล็บสิงห์ ใช้เป็นอาวุธฯ
(รายละเอียดโปรดดูในลิลิตนารายณ์สิบปาง พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว)

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:01:41 PM »

ทางpmเนี่ย เค้าก็รู้หมดอ่ะสิจ๊ะตาโจ ว่าเจ๊เตี๊ยมกับพี่วัฒน์เค้า คิก คิก เพราะเจ๊ได้หนังมาตั้งหลายครั้งแล้วอ่ะ อย่างไรก็ตาม ขอบคุณพี่วัฒน์มากๆเลยค่ะ ที่ใจดีเอาเกมมาให้พวกเราเล่นแก้เหงา แถมส่งหนังสนุกๆให้ดูอีก...เย้ๆๆๆ เยาะเย้ย ไหว้

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:17:59 PM »

การตอบผมว่าน่าจะเป็นการตอบทาง pm แล้ว จขกท. แจ้งผลการตอบทางหน้าเวป จะเป็นการยุติธรรมดีครับ ถึงแม้จะเป็นการทายเล่นขำๆ

Cheesy แสดงว่าคุณ.โจนี่ต้องเป็นครูคุมห้องสอบเก่าแน่ๆ เลยกลัวลอกคำตอบ แหม...โต๊ะสอบดันอยู่ติดกันเสียด้วยสิ เลยคุมยากหน่อย ไม่เป็นไรครับร่วมตอบกันสนุกๆ ได้เนื้อหาความรู้ เพื่อนสมาชิกบางท่านทายถูกไม่เอารางวัลก็มีนะครับ (เยอะด้วยสิ) ผมจะหาคำถามมาทายเพื่อนๆ บ่อยๆคอยติดตามกันนะครับ ถ้าเป็นเนื้อหาเกี่ยวกับ อวป.ก็หน้ากระดานสนทนา ถ้าเป็นเรื่องจิปาถะก็หลังแนวยิง     

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:32:38 PM »

รับรองหากอยู่หน้าหลังแนวยิงเนี่ย...เสร็จโอค่ะ เยาะเย้ย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:33:49 PM »

สมาชิกบางท่านทายถูกไม่เอารางวัลก็มีนะครับ (เยอะด้วยสิ)

ผมไงครับ ....... เที่ยวนี้ทายถูกแต่ไม่ขอรับรางวัลครับ ..... อิ อิ อิ ........ ทำไมหว่า  อิ๊

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:42:48 PM »

หนีไปรับยัยเฒ่าแป๊บเดียว อดตามเคย งอน

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:46:22 PM »

สมาชิกบางท่านทายถูกไม่เอารางวัลก็มีนะครับ (เยอะด้วยสิ)

ผมไงครับ ....... เที่ยวนี้ทายถูกแต่ไม่ขอรับรางวัลครับ ..... อิ อิ อิ ........ ทำไมหว่า  อิ๊

กิ๊วก๊าว ช่ายๆๆ พี่ปูนั้นแหระ...เที่ยวนี้เอาเรื่องอะไรดีพี่...

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:53:22 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก ....... เรื่องของการตักบาตร  ขำก๊าก ขำก๊าก

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:55:30 PM »

รับรองหากอยู่หน้าหลังแนวยิงเนี่ย...เสร็จโอค่ะ เยาะเย้ย

คิก คิก จริงหรอ...ไม่แน่เสมอไปมั๊ง

ตกใจ เดี๋ยวครั้งหน้าผมจะตั้งคำถามว่า "ทายสิว่าคุณ.โอ อายุ และน้ำหนักเท่าไหร่"

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 07:57:31 PM »

ขอตอบล่วงหน้าครับ .......

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 08:36:51 PM »

อ่ะจ๊ากกกกกกกกกกกกกก...อย่าประจานเดี๊ยนเลยฮ่าาาาาาา หัวเราะร่าน้ำตาริน

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 08:45:17 PM »

อ่ะจ๊ากกกกกกกกกกกกกก...อย่าประจานเดี๊ยนเลยฮ่าาาาาาา หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิก คิก เหอๆๆ ล้อ...เล่น นะครับ

Smiley ว่าแต่กิน เอ๊ย..ไม่ใช่ ดู Chocolate หรือยังครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 08:51:09 PM »

คิก คิก เหอๆๆ ล้อ...เล่น นะครับ

Smiley ว่าแต่กิน เอ๊ย..ไม่ใช่ ดู Chocolate หรือยังครับ

ยังไม่ได้ดูน้องจีจ้าเลยค่ะ...อิอิ Grin Grin
ขอบคุณค่าาาาาาพี่ ไหว้ (ชิงขอบคุณก่อนย่อมได้เปรียบ...อิอิ คิก คิก )

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์