เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:22:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำธุรกิจ Home Stay ครับ  (อ่าน 6511 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 10:09:56 AM »

ลุงปู รับลูกจ้างหรือเปล่าครับ ขออาสา ทำหน้าที่พาคณะเดินป่า  ชมทุ่ง อยากเป็นระพินทร์ มานานแล้ว  Cheesy

ฮ้ายก๋า ต้องมี .458 MG. น๊ะครับ มียังอิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 10:14:58 AM »

ฮ้ายก๋า ต้องมี .458 MG. น๊ะครับ มียังอิๆ

ยังเลยครับลุงเข้ม เพื่อให้เข้ากับบรรยากาศ ระพินทร์ สพายปืนแก็ป ก็น่าจะใช้ได้  Grin
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 10:19:11 AM »

พี่ปูครับ..

บ้านผม อยู่ติดเขาหลวง (ไม่ติดล่ะ บนเลยแหละ) แถวบ้านเคยมีแนวคิดประมาณนี้อยู่พักหนึ่ง  ตอนนั้น คำว่า

ท่องเที่ยวเชิงนิเวศ พูดกันจนเอียน ลูกเล็กเด็กแดงเป็นไปหมด มีโฮมสเตย์แปร่งหูเข้ามา 2-3 คำ ก็เลยสนใจไปดู

ก็เห็นทำท่าจะเปิด จะเปิด อยู่หลายครั้ง เห็นยกหนำเล็ก ๆ มีห้องน้ำในตัวไว้ 2 หลัง ถามดูอีกที(หลังจากมันไปดูงานมา)

มันบอก เขาให้นอนบ้านเดียวกับเจ้าบ้านเลย รุ่งเช้าปลุกไปเก็บยางด้วย เข้าแผ่น รีดยางกับเจ้าบ้านด้วย....  ตกใจ

แปลว่า ต้องมีกิจกรรมให้เขาด้วย  แล้วกิจกรรมอะไรล่ะ  มันก็เวียนไปเป็นท่องเที่ยวเชิงนิเวศอีก...

แล้วชมรมอนุรักษ์ธรรมชาติ เขามีทริปพวกนี้อยู่แล้ว.... กลายเป็นมัน(เพื่อนผม) เสียลูกค้าให้ชมรมไปเลย..

ตอนนี้ หนำร้างไปแล้ว เหตุที่ผมวิเคราะห์ได้ตอนนั้น คือ ไม่มีกิจกรรมให้ลูกค้า..

แต่ผมเห็นป่า เห็นสวนของพี่ปูจากรูปแล้ว.... น่าว่า กิจกรรมไม่น่าจะน้อย  ถึงฤดูทุเรียนก็เก็บทุเรียนมากวน  น้ำลายหก

ถ้าพี่ปูทำเมื่อไหร่  ผมจะไปอุดหนุนด้วย..... ว่าแต่ มีโปรโมชั่นอย่างครูเบิ้ลหรือเปล่าครับ  ไหว้
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 10:40:18 AM »

ยังเลยครับลุงเข้ม เพื่อให้เข้ากับบรรยากาศ ระพินทร์ สพายปืนแก็ป ก็น่าจะใช้ได้  Grin

สะพายปืนแก็ป ท่านมุ้ย ก็ไม่ต้องหา ใอ้อูต๊ะ หรือใอ้พะโถ้ แล้ว หากจะสร้างภาคจบ คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 12:36:53 PM »

ผมคิดไว้หลายแนวทางครับ กิจกรรมคงไม่โลดโผนอะไรนัก เป็นแบบเงียบๆ

ไม่ถึงขั้นไปกรีดยางหรอก  แต่อาจร่วมกันหาของมาทำกับข้าวกินกันเอง เช่นตกปลาในบ่อเลี้ยง

เก็บผัก พริก แตง ฯลฯ ในแปลงผักสวนครัว หาซื้อก็แต่หมู ไก่ อะไรทำนองนี้ ใช้เวลาให้หมดไปวันๆ

แบบสนุกๆสบายๆ ในระยะเวลาสั้นๆ ใครติดใจก็อยู่ต่อ หรือซื้อ package ใหม่  แต่ไม่ได้อยู่ด้วยกัน

กลางคืนต่างคนต่างนอนกึ่งๆโรงแรม

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 01:59:54 PM »

ชักจะเห็นภาพราง ๆ....

ชักจะอยากไปขึ้นมาตะหงิด.....ตะหงิด

Grin
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 02:15:10 PM »

ขออภัยนะครับ  น้าปู  โฮมสเต  นี้คล้ายๆมีบ้านเล็กบ้านน้อยไหมครับ 

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 02:23:02 PM »

ผมเป็นแต่ Stay Home อ๊ะครับพี่ปู  Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 04:08:43 PM »

ชักจะเห็นภาพราง ๆ....
ชักจะอยากไปขึ้นมาตะหงิด.....ตะหงิด

ยังไม่ได้ลงมืออะไรเลยครับ  แค่แนวคิด  กำลังศึกษาความเป็นไปได้ครับ

ขออภัยนะครับ  น้าปู  โฮมสเต  นี้คล้ายๆมีบ้านเล็กบ้านน้อยไหมครับ 

ไม่ทราบสิครับน้าเจ๋ง ....... ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องพรรค์นั้นนี่ ...... ต้องถามน้าต้นกะน้าเจฟครับ

ผมเป็นแต่ Stay Home อ๊ะครับพี่ปู  Grin

รักครอบครัวจังเลยหัวหน้าเมี๊ยวของผม

..........................  ว่าแต่ใครพอมีคำแนะนำดีๆบ้างหรือไม่ครับ   ...............................

หรือเป็นนายทุนให้ผมกะได้

บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 04:49:47 PM »

ไม่ทราบสิครับน้าเจ๋ง ....... ผมไม่มีประสบการณ์เรื่องพรรค์นั้นนี่ ...... ต้องถามน้าต้นกะน้าเจฟครับ

[/quote]
ท่าน RO ครับผมถูก น้าปูพาดพิงคร๊าบ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:15:40 PM »

น่าจะมีกิจกรรมตื่นเต้นๆ วัดใจกันอย่าง เฟียร์ แฟ็กเตอร์ นะครับ  อย่างเช่น ผจญภัยหลบลูกทุเรียนในสวน เวลาหน้าทุเรียนหล่นน่ะครับ  Grin อิอิอิ  พูดเล่นน่ะครับ  ไม่มีอะไรแนะนำ  แต่ถ้าเปิดจะไปเป็นลูกค้าครับ
ลุงปู  Grin
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:24:10 PM »

ทำค่ายฝึกทหารครับลุงปู  สำหรับฝึกวินัย ร่างกาย การต่อสู้ พูดง่ายๆก็เหมือนฝึกทหารเกณครับ เคยดูข่าวที่เกาหลี เป็นค่ายจำลองแบบนี้ มีคนสนใจไปฝึกเพียบเลย ทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ ชาย หญิง  เพราะคนจำนวนมากไม่เคยเป็นทหาร อยากลิ้มรสความลำบากบ้าง ได้ใส่ชุดทหารด้วย  Grin

ผมออกไอเดียครับ  คดีความต่างๆไม่เกี่ยวครับ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 07:56:40 AM »

ขอบคุณน้าเจ๊ะกับน้าเบิ้มครับ ....... ไอเดียกระฉูด

แต่ผมอยากอยู่อย่างสงบอะ ..............ไม่อยากย้ายบ้าน ไม่อยากกินข้าวผัดดูดโอเลี้ยง หลังซี่เหล็กใหญ่ๆ ห้องเหม็นๆอะ

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 04:28:58 PM »

ขอบคุณน้าเจ๊ะกับน้าเบิ้มครับ ....... ไอเดียกระฉูด

แต่ผมอยากอยู่อย่างสงบอะ ..............ไม่อยากย้ายบ้าน ไม่อยากกินข้าวผัดดูดโอเลี้ยง หลังซี่เหล็กใหญ่ๆ ห้องเหม็นๆอะ

Grin Grin Grin

ความเห็นครับ  Cool เน้นความเป็นธรรมชาติตามวิถีชาวบ้าน และความเป็นส่วนตัวครับ ลุงปู. 
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #59 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 05:38:46 PM »

ไม่ทราบว่าทำเลเป็นอย่างไร อยู่ที่ไหน มีแหล่งท่องเที่ยวใกล้เคียง โรงพยาบาล กิจกรรมอะไรบ้าง  หากทำเลดีอาจจะเป็น
Longstay ของชาวต่างชาติได้ แต่ต้องมีโรงพยาบาลใกล่ๆ
ลองpostรูปมาซิครับเผื่อว่าเพื่อนๆท่านอื่นเห็นแล้วจะได้มีความคิดหลากหลาย
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์