เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:14:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธีรักษาชีวิตต้นไม้  (อ่าน 9835 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 05:58:18 PM »

มาขอความรู้เพื่อนสมาชิกครับ

หลังบ้านผมมีต้นราชพฤกษ์ใหญ่อยู่2ต้น ทั้ง2ต้นโตกำลังสวย สูงราว15ม. เส้นผ่านศูนย์กลางลำต้นราว1ฟุต รัศมีพุ่มใบราว3เมตร

ย้ายมาอยู่บ้านนี้เมื่อ4เดือนที่แล้ว ทั้ง2ต้นใบแทบโกร๋นเพราะขาดน้ำ ขาดปุ๋ย โทรมจนน่าสงสาร ผมตามประคบประหงมอยู่4เดือน ทะเลาะกับรังมดตะนอยฟันกาฝากทิ้ง ฟันกิ่งที่ตายออก รดน้ำ พรวนดิน เติมปุ๋ย เปิดหน้าดินรอบโคนมาโรยดินดำ จะเลี้ยงไว้บังแดดให้ลูกวิ่งเล่น.....จนตอนนี้พุ่มใบเขียวใสแน่นเอี๊ยด  พวงดอกสีเหลืองทองระย้าเต็มต้น สวยสง่ามาก

มันเป็นต้นไม้ที่งามจริงๆ 

ผมเป็นคนปลูกต้นไม้ไม่เป็น.....นี่เป็นต้นไม้2ต้นแรกในชีวิตที่ผมตั้งใจจะปลูก  เศร้า

2สัปดาห์ที่แล้ว ที่ดินแปลงข้างๆมาไถ+ถมเพื่อสร้างสาขาย่อยโลตัส(ซวยชิบหา*บังวิวทะเลผมหมดเลย ) พระเดชพระคุณท่านไถ+ถมล้อมแนวรั้วสวนหลังบ้านผมเป็นรูปตัวL .... สวนหลังบ้านผมโดนล้อมเรียบตลอด2แนว  อ๋อย

4วันก่อน ได้รู้แน่ๆแล้วว่ามันถมดินสูงกว่าระดับหลังบ้านอย่างน้อย0.5ม. คุยกับผู้รับเหมา เค้าแจ้งผมว่าทางโครงการจะเว้นที่ห่างรั้วหลังบ้านผม1ม.เพื่อทำคูระบายน้ำชั้นดีแล้วจึงจะก่อกำแพง"ไม่น่า"จะมีปัญหาเรื่องน้ำท่วม...

แต่ผมไม่เชื่อน้ำหน้ามัน เพราะขลุกอยู่กับงานพวกนี้มาหลายปีจนรู้เช่นเห็นชาติกันแล้ว ..... ยังไงๆก็คงต้องถมที่หนี ไม่งั้นฝนตกหนักๆหลังบ้านผมเป็นบึงเลี้ยงงู+เพาะพันธุ์ยุงแน่ๆ   อ๋อย อ๋อย อ๋อย

ซวยที่2คือ ค่าถม+ปรับระดับดินหลังบ้านผมเหนาะๆราว1แสนกลางๆ ไม่รวมค่าเสริมรั้ว+ปูหญ้าใหม่อีกหลายหมื่น.....

ผมไม่อยากรับความซวยที่3 .... ผมไม่อยากเสียราชพฤกษ์2ต้นนี้ไป ผมอยากเก็บมันเอาไว้บังแดดให้ลูกผมวิ่งเล่นตอนบ่ายๆ

ตอนนี้คิดเอาเอง ว่าก่อนถมดิน(นัดถมวันอังคารที่29นี้) ผมจะเอาปล่องซิเมนต์เส้นผ่านศูนย์กลาง1เมตรมาล้อมลำต้นไว้ไม่ให้โดนดินถม

แต่ยังกังวล ว่าแล้วรากส่วนใต้ดินที่มันแผ่เกินรัศมี1ม.ของปล่องล่ะ โดนดินถมเข้าไป0.5-0.8เมตร มันจะทนไหวไหม?

ต้นไม้จะรอดไหม .... ถ้าอยากให้รอด ต้องทำอย่างไร ?

จึงมาขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2008, 12:50:22 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 06:30:36 PM »

ขุดล้อมโคนต้นออกค่อนนึงแล้วทิ้งไว้หนึ่งเดือน ให้คงสภาพแล้วขุดล้อมส่วนที่เหลือ ใช้รถยกเอาไปปลูกได้ ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ

ผมเคยถมโคนมะม่วงสูงหนึ่งเมตร มันไม่ตายครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าชัยพฤกษ์จะเป็นเช่นไร ไม้ใหญ่เหมือนกันนี่ครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 07:29:32 PM »

อิสานเรียกต้นคูน  เป็นไม้ที่ทนมาก  ชอบดินแข็งๆถมที่ได้เลยครับคุณจ้าว  ถมแค่ครึ่งเมตรกับต้นไม้ขนาด30ซม.สูง15เมตร  มันมีความแข็งแรงพอ   ต้นไม้ชนิดนี้ไม่สำออยแน่

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 07:55:55 PM »

ตกลงโลตัสเปิดแถวห้าแยกเหรอครับ เห็นแถวบ้านผมก็มีป้ายประท้วงอยู่  สงสัยมันจะเปิดกี่ที่เนี่ย  เฮ้อ......... Tongue

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 08:23:46 PM »

ถมดินได้เลยครับ ไม่ต้องทำอะไร ราชพฤกษ์ เป็นไม้แก่นแข็งแรง ไม่สำออย  Wink พรือก้าหม้ายตายเติ่นเฉือเหอะ Smiley

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:19:45 PM »

ต้องการใช้ปุ๋ย ทำไมไม่ถามกับเจ๊ยะ งอน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:20:44 PM »

ขุดล้อมโคนต้นออกค่อนนึงแล้วทิ้งไว้หนึ่งเดือน ให้คงสภาพแล้วขุดล้อมส่วนที่เหลือ ใช้รถยกเอาไปปลูกได้ ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ

ผมเคยถมโคนมะม่วงสูงหนึ่งเมตร มันไม่ตายครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าชัยพฤกษ์จะเป็นเช่นไร ไม้ใหญ่เหมือนกันนี่ครับ

ขอบคุณครับ สูตรนี้น่าจะไม่ทันครับ เพราะนัดถมดินไว้อังคารหน้านี้แล้ว หลักๆคือผมชอบตรงที่มันอยู่ ไม่อยากย้ายมัน เลยจะหาวิธีถนอมมันเอาไว้ที่เดิม...แต่ขอบคุณจริงๆครับ  เยี่ยม

อิสานเรียกต้นคูน  เป็นไม้ที่ทนมาก  ชอบดินแข็งๆถมที่ได้เลยครับคุณจ้าว  ถมแค่ครึ่งเมตรกับต้นไม้ขนาด30ซม.สูง15เมตร  มันมีความแข็งแรงพอ   ต้นไม้ชนิดนี้ไม่สำออยแน่
ถมดินได้เลยครับ ไม่ต้องทำอะไร ราชพฤกษ์ เป็นไม้แก่นแข็งแรง ไม่สำออย  Wink พรือก้าหม้ายตายเติ่นเฉือเหอะ Smiley

ที่กะว่าจะเอาปล่องคอนกรีต/ทำแนวคอนกรีตกันดินไม่ให้มาอัดทับโคนก็ไม่ต้องเหรอครับ ?

แน่ใจนา ..... ? Shocked
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:21:03 PM »

ต้องการใช้ปุ๋ย ทำไมไม่ถามกับเจ๊ยะ งอน

จะส่งลุงคนสวนมาให้เหรอเจ๊ ?
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:36:46 PM »

เยี่ยมถมได้เลยครับ...ไม่ตาย...อย่าให้ท่วมยอดก็แล้วกันครับ...คูน หรือ ราชพฤกษ์ เป็นต้นไม้ประจำชาติครับ

บ้านชายหาด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 284

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 11:57:33 PM »

ถามเพื่อนมาให้ครับคุณจ้าว....

ให้ใช้ท่อพีวีซีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางนิ้วครึ่งถึงสองนิ้ว...ฝังรอบๆโคนต้นภายในรัศมีเมตรครึ่งรอบๆโคน..สักเจ็ดแปดท่อ ..

กะให้ปลายท่อโผล่พ้นพื้นสักหน่อย...

ต้นคูนหน้าบ้านผมสูงห้าเมตรผมก็ว่าใหญ่มากแล้ว...ต้นของคุณจ้าวสูงสิบห้าเมตร

เวลาออกดอกคงสวยมาก...ดีใจกับหลานที่มีพ่อที่รักลูกจริงๆ...  เยี่ยม
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:05:15 AM »

อืมมม.... เป็นวิธีที่ไม่มีผลกับพื้นที่ซะด้วย ขอถามพี่ต่อครับว่า

1.ท่อPVCที่ว่า ต้องฝังลงไปลึกจากระดับดินเดิมเท่าไหร่ ?

2.ปลายที่โผล่ออกมา ไม่ซีเรียสว่าต้องอยู่โล่งๆใช่ไหมครับ บริเวณนั้นผมสามารถเอาชิงช้าใหญ่ๆ หรือเอาศาลาสำเร็จรูปไปตั้งกลบเกลื่อนได้ใช่ไหมครับ ?

ขอบคุณลุงต่อที่รักหลานๆครับ  คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:18:00 AM »

จะส่งปุ๋ยไปให้อ่ะสิจ๊ะ คนสวนไม่เวิร์คหรอก แบร่

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:21:15 AM »

จะส่งปุ๋ยไปให้อ่ะสิจ๊ะ คนสวนไม่เวิร์คหรอก แบร่

ส่งลุงแกมาเป็นปุ๋ยไงเจ๊  คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:22:48 AM »

ส่งลุงแกมาเป็นปุ๋ยไงเจ๊  คิก คิก

ให้แกเป็นปุ๋ยที่บ้านเจ๊เหอะ ส่วนปุ๋ยจริงๆ เดี๋ยวภายในอาทิตย์หน้าส่งไปให้ มีต้นอะไรบ้างหล่ะ Cheesy

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 12:29:05 AM »

คิก คิกอิอิอิ ...แย่งตาต่อตอบ...ท่อที่ว่า เป็นท่อลำเลียงน้ำจากผิวดินที่ถมใหม่ ไปยัง ระดับผิวดินเดิม  ...ปลายท่อ อยู่ในระดับผิวดินใหม่ครับ...เพราะหลังจากที่ถมแล้ว ระดับราก จะอยู่ลึก หากที่เดิม เป็นที่ถม ...รากหาอาหารค่อนข้างลำบาก ทำมาหากินเองไม่ค่อยได้ ต้องให้น้ำ ให้ปุ๋ย....กรณีนี้ จำเป็นมากครับ...แต่ถ้า ผิวดินเดิม เป็นหน้าดินธรรมชาติ  เดิมๆ...ไม้โต...ถมดิบๆได้เลย

เยี่ยมคูน..ออกดอกหน้าแล้ง...ถ้าให้น้ำมาก..จะลงที่ใบ...ให้อดหน่อย  ดอกเหลืองเต็มต้นเลยแหละ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์