เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:26:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 24
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมอยากเล่นมีด  (อ่าน 76073 ครั้ง)
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:34:39 PM »

มีดพับบางรุ่น บางแบบ ดูแข็งแรง ดูบึกบึน เท่ห์  แต่ขอโทษ

ถึงจะพับแล้วก็เกะกะ พกลำบาก กางใบมาก็เทอะทะ และแน่นอนมีน้ำหนักมาก

ใช้พกติดตัวทั้งวันคงไม่เหมาะ ( ตัวใหญ่ก็แล้วไป )

ดูดีๆนะครับ

มีดสัญชาติไทย ฝีมือคนไทยครับ  Grin ไหว้

http://www.youtube.com/watch?v=5fsfboYLcbA&feature=g-upl

ถ้าพกไว้ป้องกันตัวเลือกมีดที่เปิดใบด้วยมือเดียวได้รวดเร็วนะครับ   เยี่ยม

ขอ +1 ให้ครับ  เยี่ยม
ส่วนตัวผมชื่นชอบมีดใบตายเป็นพิเศษ จึงเน้นใช้เป็น EDC ส่วนมีดพับก็เอาไว้ใช้งานทั่วไป (ตัดเอกสาร ซองกาแฟ ถุงขนม หรือเหลาดินสอ) ครับ  Grin

ปล. คุณณัฐสบายดีนะครับ  เยี่ยม

Pragmatism
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:42:48 PM »

ปล. คุณณัฐสบายดีนะครับ  เยี่ยม

ไหว้ สบายดีครับผม  ไหว้

เร็วๆนี้ผมอาจมีอะไรส่งไปให้แต่ไม่สามารถบอกวันที่ได้เพระต้องแล้วแต่เพื่อนผมเขาทำให้ครับ ^_^"

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 07:31:02 AM »

ปล. คุณณัฐสบายดีนะครับ  เยี่ยม

ไหว้ สบายดีครับผม  ไหว้

เร็วๆนี้ผมอาจมีอะไรส่งไปให้แต่ไม่สามารถบอกวันที่ได้เพระต้องแล้วแต่เพื่อนผมเขาทำให้ครับ ^_^"

มีอะไรให้ตื่นเต้นอีกแล้วครับ  Grin

Pragmatism
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 01:24:16 PM »

ทดลองทำเล่นๆ กับมีดจีน copy Smith & Wesson H.R.T เห็นทางเน็ตฯ จึงลองซื้อมา

ตอนแรกจะให้น้องสาวเอาไปใช้ แต่ปรากฏว่าใช้งานยาก (ดึงออกจากซอง) เลยเปลี่ยนเป็นมีดพับให้ไปใช้แทน (กำลังหาใบตายที่ใช้งานง่าย และแบนบาง)
จึงลองเอา H.R.T. (copy) มาลองทำอะไรเล่นๆ ใช้ของที่หาได้จากในบ้าน เช่น น็อตเบอร์ 12 กับบล็อคประแจ (จำเบอร์ไม่ได้) มาลอง DIY

สามารถแนะนำ ติชมได้เต็มที่ครับ 

ปล.    ภาพไม่ค่อยดี เพราะแสงไม่พอ
ปล.2  ได้เลือดจึงต้องทำแผล (ในภาพสุดท้าย) หลังจากทำซ่า เมื่อคืน (ก่อนเช้ามืด) ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Pragmatism
sekson.1
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:25:46 PM »

กวาดความรู้  บู่
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:02:57 PM »

สมาชิกใหม่ สำหรับมีด อยากได้ อีเมอร์สัน

แนะนำให้หน่อย ได้รูปประกอบ จักเป็นพระคุณยิ่งครับ ไหว้

งบสัก 6-7 พัน ไหว้

ขออนุญาตชวนพี่ศักดาไปที่เว็บฯ strikebacktactics.com
ที่นั่นมีกูรูมีดหลายท่าน สามารถแนะนำเรื่องมีดให้ได้ครับ (EC นี่ยอดฮิตจริงๆ นะครับ)  เยี่ยม
ผมก็มือใหม่ (มาก) เรื่องมีดเช่นกันครับ
+1 (488) ครับ  เยี่ยม

+1 คืนครับ คุณเจตน์  สงสัยต้องเข้าไปหาความรู้เพิ่มก่อนตามที่สมาชิกแนะนำครับ

ปกติใช้แต่มีดก็อป ซื้อไปเรื่อยเปื่อย เลยอยากหาดี ๆ เข้ามือ ไว้เหน็บกระเป๋าสักตัว

ขอบคุณสมาชิกที่ช่วยแนะนำครับ ไหว้
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:13:04 PM »

สมาชิกใหม่ สำหรับมีด อยากได้ อีเมอร์สัน

แนะนำให้หน่อย ได้รูปประกอบ จักเป็นพระคุณยิ่งครับ ไหว้

งบสัก 6-7 พัน ไหว้

ขออนุญาตชวนพี่ศักดาไปที่เว็บฯ strikebacktactics.com
ที่นั่นมีกูรูมีดหลายท่าน สามารถแนะนำเรื่องมีดให้ได้ครับ (EC นี่ยอดฮิตจริงๆ นะครับ)  เยี่ยม
ผมก็มือใหม่ (มาก) เรื่องมีดเช่นกันครับ
+1 (488) ครับ  เยี่ยม

+1 คืนครับ คุณเจตน์  สงสัยต้องเข้าไปหาความรู้เพิ่มก่อนตามที่สมาชิกแนะนำครับ

ปกติใช้แต่มีดก็อป ซื้อไปเรื่อยเปื่อย เลยอยากหาดี ๆ เข้ามือ ไว้เหน็บกระเป๋าสักตัว

ขอบคุณสมาชิกที่ช่วยแนะนำครับ ไหว้

ขอบคุณครับ  ไหว้
เมื่อสักครู่ ผมเพิ่งสั่งซื้อ HK 14201 Conspiracy , 3.6" 9Cr13 Black Plain Blade , G-10/Titanium Handle ครับ
เป็น Titanium frame lock ราคาย่อมเยา ซื้อเพราะอยากลอง
ส่วนตัวก็ลองมีดสำเนา หรือมีดยี่ห้อจีน (ซื้อในเว็บฯ เรา)  คุณภาพใช้ได้ดี ราคาถูก เลยซื้อไว้หลายเล่มเพื่อศึกษาและทดลองครับ  เยี่ยม  Grin

Pragmatism
ระอา-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ปีนี้จะไม่ซื้อปืนอีก

« ตอบ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:15:15 PM »

อยากทราบมีที่ไหนรับลับมีดครับ ผมลับยังไงก็ไม่เท่าตอนที่ซื้อมา กรุงเทพนะครับ

ยืนด้วยกายไม่ได้ถูกบังคับ
ยืนด้วยใจไม่ได้ถูกเงินซื้อ
เราจะขอปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์ด้วยชีวิต
Songchart
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:44:16 PM »

อยากทราบมีที่ไหนรับลับมีดครับ ผมลับยังไงก็ไม่เท่าตอนที่ซื้อมา กรุงเทพนะครับ

เคยได้ยินว่าร้าน kitcamp แถวซอยอารีย์ ลับให้ฟรีนะครับ

ส่งชาติ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:09:56 PM »

sharpening knives with whetstones
http://www.youtube.com/watch?v=3EGaWLvcgco&feature=related

Sharpening Knives - How to Sharpen a Knife Using a Whetstone
http://www.youtube.com/watch?v=yzFzop12n68&feature=results_main&playnext=1&list=PLFED27A8CF152A3A7

This knife shaves hair
http://www.youtube.com/watch?v=IRowENhnvww&feature=related

ผมลับแบบคลิปสุดท้ายอยู่ครับ  แต่ใช้น้ำไม่เคยใช้น้ำมัน แต่ใช้น้ำมันลับน่าจะดี  ไม่ทำให้เป็นสนิม Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 10:23:03 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #160 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 06:23:19 AM »

เคยได้ยินว่าร้าน kitcamp แถวซอยอารีย์ ลับให้ฟรีนะครับ

ส่งชาติ

ส่งชาติ

ขออนุญาตเก็บข้อมูลครับ
+1 ทั้งสองท่านครับ  เยี่ยม

Pragmatism
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #161 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:35:20 AM »

เมื่อสักครู่ ผมเพิ่งสั่งซื้อ HK 14201 Conspiracy , 3.6" 9Cr13 Black Plain Blade , G-10/Titanium Handle ครับ
เป็น Titanium frame lock ราคาย่อมเยา ซื้อเพราะอยากลอง
ส่วนตัวก็ลองมีดสำเนา หรือมีดยี่ห้อจีน (ซื้อในเว็บฯ เรา)  คุณภาพใช้ได้ดี ราคาถูก เลยซื้อไว้หลายเล่มเพื่อศึกษาและทดลองครับ  เยี่ยม  Grin

ผมเพิ่งยกเลิกรายการสั่งซื้อไป เพราะเหตุจำเป็นเร่งด่วนทางการเงินครับ (เสียดาย)  เศร้า

Pragmatism
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #162 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:03:54 AM »

ส่งชาติ

หรือไม่ก็ใช้ที่ลับมีด Chop Chop

http://www.bladereview.com/forums/index.php?topic=4086.0

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:58:27 AM »

ส่งชาติ

หรือไม่ก็ใช้ที่ลับมีด Chop Chop

http://www.bladereview.com/forums/index.php?topic=4086.0

ขอบคุณครับน้าซับ
+1 (3158) ครับ  เยี่ยม

Pragmatism
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:40:50 PM »

ที่ผมเพิ่งได้มาแบ่งออกเป็น 2 ชุด (ตามภาพ) ครับ  Grin

ตอนนี้เหลือ Boker plus เล่มเดียว (จาก 2 เล่ม) + L06 + EL05 + EL01KH แล้วครับ
มีน้องๆ หักคอสอย Sarge เล่มเล็กสีดำ กับ L06 ไป (L06 เล่มที่ 2 มาพร้อมกับ L04 ที่ขอเปลี่ยนกับ Boker plus) ครับ

Pragmatism
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 24
  พิมพ์