เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 05:35:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออโต้ .45ACP (11มม) VS แบบลูกโม่ 686 .357 magnum  (อ่าน 27547 ครั้ง)
Tccd
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:38:05 AM »

มาเก็บข้อมูลครับ

ถ้า .45 เอา mark23 , .357 ก็ phyton อิอิ

ทางที่ดีเอาทั้ง สองแบบนะครับ ถ้าเป็นคนชอบปืน

samaung tccx
San Siro / AcMilan
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:05:54 AM »

ในความคิดผม 357เป็นปืนที่มั่นใจได้และใช้ได้หลากหลายกว่าครับ ทุกคนที่ยิงปืนออโต ผมเชื่อว่าต้องเคยเจอปัญหาปืนแจมมาก่อน ในเหตุการที่เอาชีวิตเป็นหลักประกัน 357จะมั่นใจได้สูงกว่า ยิ่งถ้าระยะประชิดไม่เกิน10เมตร โอกาสที่ใช้เกิน7นัดนั้นไม่น่ามีครับ แต่ในทางกลับกัน ถ้ายืดระยะออกไปเป็นหลายสิบเมตร มีที่ให้หลบได้ อย่างนี้ออโตจะดีกว่า เพราะแจมก็ยังแก้ได้และมีโอกาสยิงออกได้มากกว่าครับ (แต่ถ้าเป็นกรณีหลัง ซึ่งรู้ตัวล่วงหน้าว่าต้องใช้ปืนแน่ๆ ผมเลือกลูกซองออโต8นัดครับ)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:54:27 AM »

อาวุธปืน ควรจะต้องเลือกใช้ ให้เหมาะแก่เหตุการณ์ .ที่อาจต้องไปเผชิญ. .
ถ้าท่านไม่เคยเผชิญกับเหตุการณ์ เลวร้าย..  โปรดอย่าไปฟันธง. ว่าอะไร ยอดเยี่ยม กว่า
มองป่า ต้องมองถึงวิถีชีวิตสรรพสิ่งที่ดำรงอยู่ในป่า นั้นด้วย. อย่างเป็นจริง

เวลาประเมินคน มีปืนด้วยกัน อย่าไปประเมินต่ำ หลงไปประเมินแบบมันมาคนเดียว มือเปล่า
มันจะเป็นภัยย้อนเข้าตัวเอง .. อย่าประมาท ครับ.

เมื่อท่านอยู่กับครอบครัว หรือจะคนเดียวก็สุดแต่ . ถ้าอีักฝ่าย มันเป็นโจร + ๒ up
เมื่อประตูนรก เปิดอ้า กาล-เทศะ เปิดให้แก่มัน.. เปลี่ยวจัด และปลอดคน 
ท่านอาจจะไปเจอโจรอาชีพ สะัสมชั่วโมงไว้เยอะ   
จะรู้ได้ว่า ใจโจร ไม่ใช่ใจปลาซิว . ปัง ๒ ปัง ก็หัวหด.  ..

แต่มันเป็นเรื่องที่ท่านจะต้อง บริหาร จัดการในส่วนของท่านเอง
ที่จะรู้รักษาตัวให้รอด เป็นยอดดี

เพราะอยู่เป็นเพื่อน คนคอปืนด้วยกัน จึงอยากจะเตือนกันไว้

กระสุนยิงคน อยู่ที่จำนวนกระสุนในตัวปืน ..
อย่าไปหลงละเ้มอ เอาความแรง มาเป็นตัวตั้ง เพียง อย่างเดียว  .
ประเภท ปังเดียวจอด . มันอยู่ที่จุดตายของร่างกาย .  .

ระดับกระสุน .๓๘ .๓๕๗  ๙ พารา  .๓๘ super .๔๐ .๔๕  .. ถ้าไม่ใช่เทวดา
ไม่มีมนุษย์หน้าไหน จะทนได้หรอกครับ .
อย่าเพิ่งไปหลงกับบทโฆษณา สรรพคุณ เพื่อการค้า นักครับ

ความสำคัญ คือยิงให้โดน. ส่วนมันจะตาย เป็นเรื่อง ความอึดของมันเอง..
โจร เมื่อถูกเจ็บ มันเจ็บคนเดียวก็จริง.. แต่มัน.. จะลำบากสร้างความพะว้าพะวง
กับพวกมันเอง.. ต้องช่วยกันลากกลับ รักษาชีวิตต่อ. เป็นบทลงโทษ จากมือของท่านเอง
แต่ควรจะต้องใช้จำนวนกระสุน ที่มีอยู่ในตัวปืน และการโหลดที่รวดเร็ว ไปรับมือกัน  .

เมื่อมันต้องไปหาหมอ รักษา.. เรากับจนท. ตาม จัดการมันได้อีก.. 
แต่ท่านควรต้องมีชีวิตรอดอยู่ ถึงตอนนั้นด้วย . ครับ.  Smiley   

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:59:29 AM »

อาวุธปืน ควรจะต้องเลือกใช้ ให้เหมาะแก่เหตุการณ์ .ที่อาจต้องไปเผชิญ. .
ถ้าท่านไม่เคยเผชิญกับเหตุการณ์ เลวร้าย..  โปรดอย่าไปฟันธง. ว่าอะไร ยอดเยี่ยม กว่า
มองป่า ต้องมองถึงวิถีชีวิตสรรพสิ่งที่ดำรงอยู่ในป่า นั้นด้วย. อย่างเป็นจริง

เวลาประเมินคน มีปืนด้วยกัน อย่าไปประเมินต่ำ หลงไปประเมินแบบมันมาคนเดียว มือเปล่า
มันจะเป็นภัยย้อนเข้าตัวเอง .. อย่าประมาท ครับ.

เมื่อท่านอยู่กับครอบครัว หรือจะคนเดียวก็สุดแต่ . ถ้าอีักฝ่าย มันเป็นโจร + ๒ up
เมื่อประตูนรก เปิดอ้า กาล-เทศะ เปิดให้แก่มัน.. เปลี่ยวจัด และปลอดคน 
ท่านอาจจะไปเจอโจรอาชีพ สะัสมชั่วโมงไว้เยอะ  
จะรู้ได้ว่า ใจโจร ไม่ใช่ใจปลาซิว . ปัง ๒ ปัง ก็หัวหด.  ..

แต่มันเป็นเรื่องที่ท่านจะต้อง บริหาร จัดการในส่วนของท่านเอง
ที่จะรู้รักษาตัวให้รอด เป็นยอดดี

เพราะอยู่เป็นเพื่อน คนคอปืนด้วยกัน จึงอยากจะเตือนกันไว้

กระสุนยิงคน อยู่ที่จำนวนกระสุนในตัวปืน ..
อย่าไปหลงละเ้มอ เอาความแรง มาเป็นตัวตั้ง เพียง อย่างเดียว  .
ประเภท ปังเดียวจอด . มันอยู่ที่จุดตายของร่างกาย .  .

ระดับกระสุน .๓๘ .๓๕๗  ๙ พารา  .๓๘ super .๔๐ .๔๕  .. ถ้าไม่ใช่เทวดา
ไม่มีมนุษย์หน้าไหน จะทนได้หรอกครับ .
อย่าเพิ่งไปหลงกับบทโฆษณา สรรพคุณ เพื่อการค้า นักครับ

ความสำคัญ คือยิงให้โดน. ส่วนมันจะตาย เป็นเรื่อง ความอึดของมันเอง..
โจร เมื่อถูกเจ็บ มันเจ็บคนเดียวก็จริง.. แต่มัน.. จะลำบากสร้างความพะว้าพะวง
กับพวกมันเอง.. ต้องช่วยกันลากกลับ รักษาชีวิตต่อ. เป็นบทลงโทษ จากมือของท่านเอง
แต่ควรจะต้องใช้จำนวนกระสุน ที่มีอยู่ในตัวปืน และการโหลดที่รวดเร็ว ไปรับมือกัน  .

เมื่อมันต้องไปหาหมอ รักษา.. เรากับจนท. ตาม จัดการมันได้อีก.. 
แต่ท่านควรต้องมีชีวิตรอดอยู่ ถึงตอนนั้นด้วย . ครับ.  Smiley  

ขอคาระวะ หนึ่งจอกครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:15:42 AM »

11มม. ระยะประชิดยิงกันแบบเผาขนจะได้เปรียบปืนทุกขนาด เพราะปลอกสั้นใช้ช่วงในการลุกไหม้ของดินปืนน้อยและหน้าตัดกระสุนใหญ่ได้หน้าปะทะครับ
ส่วน 357 จะมีแรงทะลุทะลวงสูงเหมาะจะมายิงรถครบ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:55:45 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ...โจรมันไม่ใช่ใจปลาซิวนะครับ..
               ผมเพิ่งได้ตัวคนร้ายที่ก่อเหตุชิงทรัพย์โดยใช้ปืนและมันก็เคยยิงผู้เสียหาย
บาดเจ็บ และถึงตายมาหลายคน มันบอกผมว่า การเป็นโจร มันไม่ได้เป็นกันง่ายๆ
ใจต้องกล้า และเมื่อก่อเหตุมามากๆ จะนิ่ง และ เหี้ยมพอที่จะทำอะไรก็ได้ 
[/color]
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 04:47:40 PM »

อยากให้เจ้าของกระทู้ลองยิงปืนทั้งสองแบบดูก่อนครับ
หลังจากยิงแล้วคงได้คำตอบว่ากระบอกไหนเหมาะสมที่สุด
เห็นด้วยครับ ต้องลองยิงดู ถึงจะรู้ว่า แบบไหนเหมาะกับเรา
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 06:07:11 PM »

ขอเสนอความเห็นด้วยคนครับเป็นความเห็นที่ผมเจอมาอีกแง่มุมครับ  นั่นคือข้อแรกเราที่จะเป็นเจ้าของปืนต้องรักมันเสียก่อนครับ ตัวอย่างเช่นผมแต่เล็กๆ ชอบปืนโม่ รูปทรงมันชดช้อยถูกใจเป็นงานศิลป์  เมื่อผมซื้อมันมาตลอดหลายปีมานี้เวลานั่งดูข่าวดูทีวีจะเอาปืนโม่มานั่งยิงแห้งนั่งทำความสะอาด ขัดโน่นเช็ดนี่ทุกวัน  เมื่อไรที่มีคนสอนเทคนิคใหม่ๆให้  ผมอยากให้ถึงวันอาทิตย์จริงๆจะได้ไปซ้อม  ผมไม่เคยเบื่อครับ  ไม่ใช่ผมคนเดียวครับ เพื่อนผมอีกมันบ้าหนังเจมส์ บอนด์  มันอยากได้พีพีเค .380 ACP มาแต่เด็กพอมีตังปุ๊บก็ซื้อปั๊บ  หลายสิบปีมานี้มันก็พกตัวนี้มาตลอดครับ  มันล๊อคแขนยิงรัว  7-10 หลานี่กลุ่มอย่าบอกใครเชียว ใครจะว่ากระสุนเบาไปมันก็ไม่เถียง แต่ไม่สน  ผมเคยเอา 620 ตัวเก่งของผมมาอวดเพื่อนคนนี้  แลมันยังไม่แลเลยครับ ซึ่งก็เหมือนผม ปืนกล๊อค 9 มม ที่แสนมหัศจรรย์  จุเยอะ ของ่าย ลูกแรง-แรงมาก ไม่มีปุ่มจุกจิกกวนใจ  ในสายตาผม มันช่างไม่มีความสวยงามอะไรเลย  ผมยังกลัวมันด้วยครับ ถ้าเจอไม่รู้ว่าจะสู้มันได้หรือเปล่า  สมมุติว่าผมซื้อมันมา ผมคงไม่ค่อยหยิบมันมาดูหรอกครับ และคงไม่เอามันไปสนามซ้อมบ่อยๆ  ก็คงซ้อมเท่าที่จำเป็น

จขกท.  ลองเดินพิจารณาแถวหลังวังครับ เดินดูไปทั่วๆ เข้าไปลองหลายๆร้าน แวะร้านซ่อมปืนแถวๆนั้นถามท่านผู้อาวุโสเหล่านั่นดูครับแล้วได้คำแนะนำ ที่คาดไม่ถึงเยอะล่ะครับ  แล้วก็แวะไปสนามยิงปืน ดูที่เขาเอาไปซ้อมด้วยครับ  ถ้าเจอผมผมจะให้ลอง 620 หรือ m 19 ดูครับ แล้วจะถอนตัวไม่ขึ้นครับ   พูดมายาว สรุปคือถ้าไม่รักไม่ชอบก็ไม่ค่อยจับไม่ค่อยซ้อม  พอไม่จับ ไม่ซ้อมก็ไม่เก่งไม่คล่อง  ปืน 11 ออโต้ก็จะขัดลำ-คาบปลอก-โดนปลอกดีดหน้า ยิงไม่ได้กลุ่ม ขุดดิน  ปืนเป็นสนิม ปลดแม๊กไม่ออก   ส่วน ปืน.357 ก็จะดังแสบหู หักข้อมือ ตีหน้าผาก กลุ่มกระจาย ยิงทีตั้งหลักกันที

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 06:09:34 PM »

http://stoppingpower.info/index.php?title=Videos
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 06:33:55 PM »

อยากให้เจ้าของกระทู้ลองยิงปืนทั้งสองแบบดูก่อนครับ
หลังจากยิงแล้วคงได้คำตอบว่ากระบอกไหนเหมาะสมที่สุด
เห็นด้วยครับ ต้องลองยิงดู ถึงจะรู้ว่า แบบไหนเหมาะกับเรา
  ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ  ผมเคยใช้และยิงมาทั้งสองประเภทแล้วครับ
แต่ว่ามีการโต้สภากาแฟกันในวงการกลุ่ม ๆหนึ่ง   แต่ละคนก็สนับสนุนแนวความคิกของตนเอง   นั่นเป็นสาเหตุให้ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา  เพื่อเก็บข้อมูลทางเท็คนิค   และนานาทรรศนะต่าง ๆ จากท่านผู้รู้ทุกคน   เพื่อให้รู้ว่าในทรรศนะของผู้รู้แต่ละท่าน   ล้วนแล้วแต่แตกแขนงแนวความคิด  และประสบการณ์ของแต่ละท่าน  ครับ
                                     ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้และประสบการณ์ครับ

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:23:34 PM »

..... หิ้วไปไหนมาไหนด้วยอยู่ทุกวันนี้ก็ .357 แม็กนั่ม 4 นิ้วครับผม .. เพราะอย่างอื่นไม่มี ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 08:46:41 PM »

แล้วตอนนี้คุณ saving  เห็นตัวเลือกหรือยังครับ   เชียร์โม่ 357 ครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
jo1911
สู้ และ ตายอย่างมีเกียรติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 01:04:55 AM »

ถ้าต้องใช้หลากหลายสถานะการณ์ ขอเลือก 11 ม.ม. ไว้ก่อนครับ และเน้นแบบ 1911 ครับ
แบบอื่นยังไม่เคยใช้ครับ  ตัวปืนแบบ 1911 แบนพกพาสะดวก มิดชิดกว่า ลูกโม่ 686 .357 ครับ และสามารถเปลี่ยน
แม็กฯสำรอง ได้รวดเร็วกว่าลูกโม่ 686 .357 ที่ใส่กระสุนชุดใหม่ได้ช้ากว่า

ในการต่อสู้กันจริงๆ วงกระสุนที่มากกว่า เหนือกว่าแน่นอนครับ

ปืน 11 ม.ม. แบบ 1911 หากท่านฝึกใช้อยู่ทุกวัน ท่านจะไม่มีความรู้สึกว่าช้ากว่า ปืนลูกโม่เลย ครับ
ผมเคยใช้ .357 ยิงในอาคาร เพื่อขู่คนร้ายให้วางปืน ขอเรียนให้ทราบว่า เสียงดังจน
หูอื้อ ไปพักใหญ่ๆ จึงเปลี่ยนมาใช้ 11 ม.ม. จนทุกวันนี้...

เห็นด้วยครับ...หากเกิดการต่อสู้กันครับ...ก็ต้องใช้ความสะดวกรวดเร็วครับ

อยู่ในแถวร่วมรบกับข้า

(Mr. Kimheng)
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 06:47:19 AM »

M19 4นิ้ว เยี่ยม นิ่มมากครับติดใจ

ทั้งเลือกขนาดกระสุนได้หลากหลาย เหมาะสมสถานการณ์ครับ

ยัด38ก็ได้ ยิ่งนิ่มมือกว่ามากครับ

live for nothing or die for something
sato
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 08:44:05 AM »

๑๑  มม  พาสะดวก
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์