เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 07:26:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออโต้ .45ACP (11มม) VS แบบลูกโม่ 686 .357 magnum  (อ่าน 27589 ครั้ง)
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 10:14:21 PM »

รบกวนเรียนถามนานาทรรศนะของชาว อวป. ว่า
ระหว่าง .45ACP (11มม) s&w  แบบแม็กกาซีน   กับ 686plus  Magnum 4 นิ้ว แบบลูกโม่
กระบอกไหนเหมาะสมที่สุด ในการที่ตำรวจ ใช้ในการปะทะเพื่อปราบปรามผู้ร้ายในระยะประชิด
  คือผมอยากทราบเป็นข้อมูลในเชิงเท็คนิคนะครับว่า
     2 กระบอกนี้  อันไหน  แรง ,  เร็ว , สะดวก , แม่นยำ , ผลสังหาร  และเหตุผลอื่นๆ ตามทรรศนะของท่านครับ

Smiley Smiley ขอบคุณทุกท่าน ที่กรุณาให้ข้อมูลมากเลยนะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2008, 10:08:41 AM โดย Saving » บันทึกการเข้า

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 10:25:57 PM »

ข้อมูล ตามนี้ครับ
http://www.smith-wesson.com/webapp/wcs/stores/servlet/CatalogSearchResultView?storeId=10001&catalogId=10001&langId=-1&pageSize=10&published=1&beginIndex=0&resultType=2&attributeName1=Caliber&attributeValue1=.45ACP&attributeValueType1=STRING&attributeValueOperator1=EQUAL&isFirearm=Y

vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 11:25:29 PM »

ถ้าต้องใช้หลากหลายสถานะการณ์ ขอเลือก 11 ม.ม. ไว้ก่อนครับ และเน้นแบบ 1911 ครับ
แบบอื่นยังไม่เคยใช้ครับ  ตัวปืนแบบ 1911 แบนพกพาสะดวก มิดชิดกว่า ลูกโม่ 686 .357 ครับ และสามารถเปลี่ยน
แม็กฯสำรอง ได้รวดเร็วกว่าลูกโม่ 686 .357 ที่ใส่กระสุนชุดใหม่ได้ช้ากว่า

ในการต่อสู้กันจริงๆ วงกระสุนที่มากกว่า เหนือกว่าแน่นอนครับ

ปืน 11 ม.ม. แบบ 1911 หากท่านฝึกใช้อยู่ทุกวัน ท่านจะไม่มีความรู้สึกว่าช้ากว่า ปืนลูกโม่เลย ครับ
ผมเคยใช้ .357 ยิงในอาคาร เพื่อขู่คนร้ายให้วางปืน ขอเรียนให้ทราบว่า เสียงดังจน
หูอื้อ ไปพักใหญ่ๆ จึงเปลี่ยนมาใช้ 11 ม.ม. จนทุกวันนี้...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 11:27:20 PM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 11:35:20 PM »

หลงรัก
ครับ
เคยเห็นภาพข่าวคนร้ายใช้ปืน .357 ยิงตำรวจ 2 นายที่กำลังเข้ามาชาด
ระยะใกล้ หงายหลังในนัดเดียวทั้ง 2 นาย และตายในเวลาไม่กี่นาทีต่อมา
 ตกใจ
เคยได้อ่านข่าว คนร้ายใช้ 9 ยิงทหาร และทหารใช้ 11 ยิงสวนกันไปมา
ระยะใกล้ ต่างฝ่ายลั่นไกได้คนละหลายนัด ถูกกี่นัดไม่ทราบ
ผล ตายทั้ง 2 คนครับ
 Grin
ส่วนตัวมีทั้ง 11  และ .357
และปืนที่คู่กายที่ใช้ประจำ ก้อตัวนี้ครับ
 ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2008, 11:43:29 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 11:37:01 PM »

ถ้าต้องใช้หลากหลายสถานะการณ์ ขอเลือก 11 ม.ม. ไว้ก่อนครับ และเน้นแบบ 1911 ครับ
แบบอื่นยังไม่เคยใช้ครับ  ตัวปืนแบบ 1911 แบนพกพาสะดวก มิดชิดกว่า ลูกโม่ 686 .357 ครับ และสามารถเปลี่ยน
แม็กฯสำรอง ได้รวดเร็วกว่าลูกโม่ 686 .357 ที่ใส่กระสุนชุดใหม่ได้ช้ากว่า

ในการต่อสู้กันจริงๆ วงกระสุนที่มากกว่า เหนือกว่าแน่นอนครับ

ปืน 11 ม.ม. แบบ 1911 หากท่านฝึกใช้อยู่ทุกวัน ท่านจะไม่มีความรู้สึกว่าช้ากว่า ปืนลูกโม่เลย ครับ
ผมเคยใช้ .357 ยิงในอาคาร เพื่อขู่คนร้ายให้วางปืน ขอเรียนให้ทราบว่า เสียงดังจน
หูอื้อ ไปพักใหญ่ๆ จึงเปลี่ยนมาใช้ 11 ม.ม. จนทุกวันนี้...

เห็นด้วยครับ 11มม.น่าจะได้เปรียบเรื่องการเปลี่ยนซองกระสุน จำนวนกระสุน รีคอยร์ที่คุมง่ายกว่า เสียงดังเบากว่าไม่แสบหู  Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 11:46:01 PM »

สมัยก่อนตำรวจสหรัฐใช้ปืนลูกโม่.38 .357 เป็นอาวุธประจำกาย แล้วก็เปลี่ยนมาใช้ออโต9มม
หลังจากนั้นก็เปลี่ยนมาใช้ปืนออโต.40 ตำรวจบางหน่วยใช้คิมเบอร์.45เป็นอาวุธประจำกาย
ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ชอบลูกโม่.357แมกนั่ม  แต่ในความคิดของผม ปืนลูกโม่.357แมกนั่มสำหรับตำรวจนั้น
เป็นเรื่องของอดีตที่ไม่น่าจะมีการหวนกลับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 12:05:15 AM »

วงการ IPSC น่าจะเป็นการจำลองสถานการณ์.. การใช้อาวุธปืน
ในการป้องกันตัวเอง ช่วยเหลือตัวประกัน..  มีบ้างไหม ที่เลือกใช้ ลูกโม่

หน่วยปฎิบัติการพิเศษ ทั่่วโลก + ประเทศเราเข้า้ไปด้วย  มีสัักกี่หน่วย ที่นักรบจะเลือกใช้ ลูกโม่

การปะทะ  ระหว่างคนมีปืนด้วยกัน  พื้นฐานของ ปืนสั้น auto มันยิงได้เร็วกว่า จุได้มากกว่า และโหลดได้เร็วกว่า ..
กระสุนเมื่อยิงได้มากกว่า ฝีมือพอพอ กัน ย่อมต้องมีโอกาส ยิงโดนได้มากกว่าตามไปด้วย

เรื่องปืนขัดลำ ไม่ใช่ปัญหา สำหรับ คอ auto .เราเจ้าของจะต้องรู้ดี ว่าปืนของเราเป็นอย่างไร ถ้ามีปัญหานี้ จะต้องแก้ให้จบก่อน ที่เลือกคบเป็นเพื่อน .  และเลือกกระสุนที่ใหม่ อย่าเอากระสุนซ้อมมาติืดปืน.. 

โปรดอยู่กับความเ้ป็นจริง และไม่ประมาทไว้เสมอครับ.  Smiley

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 07:10:01 AM »

รบกวนเรียนถามนานาทรรศนะของชาว อวป. ว่า
ระหว่าง .45ACP (11มม) s&w  แบบแม็กกาซีน   กับ 686plus  Magnum 4 นิ้ว แบบลูกโม่
กระบอกไหนเหมาะสมที่สุด ในการที่ตำรวจในการปะทะเพื่อปราบปรามผู้ร้ายในระยะประชิด
  คือผมอยากทราบเป็นข้อมูลในเชิงเท็คนิคนะครับว่า
     2 กระบอกนี้  อันไหน  แรง ,  เร็ว , สะดวก , แม่นยำ , ผลสังหาร  และเหตุผลอื่นๆ ตามทรรศนะของท่านครับ

Smiley Smiley ขอบคุณทุกท่าน ที่กรุณาให้ข้อมูลมากเลยนะครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คงเป็น 1911 ครับ ขนาด .45ACP ถ้าชอบ Smith ก็มีครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:32:20 AM »

กระบอกไหนเหมาะสมที่สุด ในการที่ตำรวจในการปะทะเพื่อปราบปรามผู้ร้ายในระยะประชิด

ที่ระยะ"ประชิด"ตามกระทู้ไม่ใช่กรณี"ทั่วไป" ถ้ารู้ตัวล่วงหน้าเอาลูกซองครับ... แฮ่ๆ

แต่ถ้าตามกระทู้บังคับต้องเลือกแค่สองกระบอก นายสมชายเอา .357 ครับ...

แรงกว่า... ตามสถิติมาแชลสูงกว่า 11 มม.
เร็วกว่า... เพราะยิงดับเบิ้ลฯได้ไม่ต้องขึ้นลำ
สะดวกกว่า... เพราะยิงดับเบิ้ลฯได้ไม่ต้องขึ้นลำ
ผลสังหารดีกว่า... เพราะทะลุทะลวงลึกกว่าและหัวรูบานขยายหน้าตัดมีขอบคม แผลเหวอะกว่า...

แต่ถ้าเป็นกรณีทั่วไป นายสมชายเลือก 1911 เพราะเหตุผลเดียวคือด้ามถนัดมือดีกว่าเท่านั้นเองครับ...
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:40:46 AM »

เยี่ยมผมว่าอยู่ที่การฝึกฝนจนชำนานและมีสติที่มันคงก็จะใช้ใด้ดี  เยี่ยม
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:44:26 AM »

ในระยะประชิด

ผลสังหาร  

กระสุน .๓๕๗ ให้อำนาจในการสังหาร

อย่างเหลือเฟือ

แนวหลัง ก็ต้องระวัง

ลิงค์ยิงที่หาดใหญ่ ผมหาไม่เจอแล้ว

จะเป็นคำตอบได้ดี.........

อย่างที่ผมใช้ เป็นหัวเบา ๑๒๕ เกรน....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 09:44:48 AM »

11 มม  ครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 09:45:43 AM »

ตามทรรศนะผม ไว้ใจทั้งสองคาลิเบอร์ครับ

ขึ้นอยู่กับความคุ้นเคยกะปืน และการประเมินสถานการณ์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

FF.8
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 12:43:38 PM »

ควรมีทั้ง 2 กระบอกเลยครับ
ถ้าผู้ร้ายมีตัวประกัน   ควรใช้  11 มม.
ถ้า 1=1 ใช้ .357 ทะลุทะลวง แนวกำบังได้ดีกว่า   ครับ

BIG MONSTER OF KILLER
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:52:09 PM »

ขอใช้ลูกดกดีกว่าครับ ... จำเหตุการณ์ที่ ตำรวจผู้กล้าหาญ

ต้องพลีชีพ  จากการดวลกับผู้ร้ายแก๊งยาบ้า เนื่องจาก ยิงจน

กระสุนหมดโม่ และ เปลี่ยนไม่ทัน ได้รึเปล่าครับ  ไหว้

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์