เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 07:29:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออโต้ .45ACP (11มม) VS แบบลูกโม่ 686 .357 magnum  (อ่าน 27594 ครั้ง)
FF.8
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:21:11 AM »

พี่พี่ ครับ  คือผมขอข้อมูลเป็นความรู้ครับ (ยังไม่พูดถึงการขออนุญาต)
ออโต้ .45ACP  11mm.  ลำกล้องสั้นที่สุดกี่นิ้วครับ
ยี่ห้อไหน   รุ่นอะไรบ้าง   ถ้าสั้นมากๆๆ แล้ว รุ่นนั้นความแม่นยำลดลงหรือไม่ครับ
ราคาหนักหรือเปล่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2008, 04:50:42 PM โดย FF.8 » บันทึกการเข้า

BIG MONSTER OF KILLER
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:46:40 AM »

ผมขอเติมความเห็น อีกนิดครับ.

.๓๕๗ Mag เป็นปืนลูกโม่ ที่มีความเหมาะสมมากที่สุดที่จะจัดการ กับคนด้วยกัน ..
แต่ขอให้เข้าใจว่า.. อาจดีที่สุด ในส่วนของปืน ลูกโม่ ..   ด้่วยกันเท่านั้น.

แต่ถ้าจะเปรียบ กับ auto ๙ พารา .๔๕   แล้ว
(๙ พารา ควรต้อง จุ ๑๕ +/-      .๔๕  ควรต้อง +  ๒ แม็กฯ อย่างต่ำไว้เสมอ )

โดยการปฎิบัติการ ศักยภาพโดยรวม ปืน auto (๙ พารา .๔๐ หรือ .๔๕) น่าจะอยู่ในกลุ่มแถวหน้าื ของอาวุธปืนสั้น เสมอ.   

แต่ทั้งนี้่ท่านจะต้องเข้าใจข้อเท็จจริงที่เป็นจริง และมองข้าม เรื่องพอใจชอบ ส่วนตัวไปเสียก่อน .

ปืน auto ไม่จำต้องเลือกสถานการณ์ให้มากนัก.. ขอเพียงให้เตรียมปืนขึ้นลำ เข้า้เซฟไว้ รอ.

ลูกโม่ นั้น จำเป็นที่ท่านจะต้องเลือกสถานการณ์ ให้ดี .. แตกต่างจากการมีปืนกระบอกเดียว
ถึงอย่างไร ก็ต้องใช้เท่าที่มี.

อาวุธปืน auto ในขนาด ๙ พารา ขึ้นไป ที่ออกแบบให้ยิงเพื่อชีวิต
ลำกล้อง จะยาวสั้นขนาดไหน  ความแ่ม่นยำ ในระยะ ๑๐ เมตร +/- คือระยะยิงกันมากที่สุด
ไม่ต่างกันมากนักครับ .. ถ้าจะึยึดหลักยิงให้โดน . ไว้ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2008, 09:50:01 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:16:10 AM »

จขกท. ถามแคบๆ เฉพาะยิงคนร้ายระยะประชิด... นายสมชายเลยตอบเฉพาะตัวกระสุนเทียบกับกระสุนฯ...

แต่ถ้าถามเรื่องความเหมาะสมในชีวิตจริงไม่ว่าทั้งตำรวจตรวจสะบัด หรือชาวบ้านไปถอนเงินธนาคารฯ หรือชาวบ้านหอบเงินไปจ่ายเงินเดือนคนงานสร้างบ้าน... อย่างนี้นายสมชายว่าตามพี่ Ro@d ครับ...

ลองอ่านๆ ในเว็บบอร์ดนี้ครับ ส่วนใหญ่ใช้ 9 ลูกดก... แล้วก็ไม่มีใครกล้าชี้นิ้วฟันธงว่า .45 แม็กแถวเดียวที่ว่าเยี่ยมๆราคาเหยียบแสน จะเหนือกว่า 9 มม.ลูกดกดาดๆดื่นๆในชีวิตประจำวัน ครับ...

แม้แต่คนที่ใช้โลโก้เป็น .45 อย่างนายสมชายเอง เวลาไปทำธุระเมื่อมีเหตุ"จำเป็นและเร่งด่วนฯ" ยังหยิบ G19 เลยครับ... ส่วน .45 เหมาะสำหรับไปไหนระยะไกล้ๆ เช่นถอนเงินธนาคารฯ แล้วกลับบ้าน...
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 12:56:52 PM »

ถ้าพูดถึงการใช้งานจริง ก็อย่างที่พี่ๆ ให้ความเห็นเลยครับ
semi-auto เป็นพัฒนาการที่ใหม่กว่า เหมาะสมกว่าลูกโม่
ถามว่าควรเลือกอันไหนมาใช้งา่น ผมไม่กล้าแนะนำ แต่ให้ลองดูคนที่ต้องใช้ปืนเป็นกิจวัตรจริงๆ (ไม่ใช่สะสม) ทั่วทั้งโลกนั่นแหละครับ เป็นผลโหวตอย่างดีเลย
ผลโหวตที่ว่านี้เชื่อถือได้ครับ เพราะแต่ละคนคิดแล้วคิดอีกก่อนเืลือก ยิ่งกว่านั้น หน่วยงานที่ต้องเลือกปืนเข้าประจำการก็คิดสะระตะแล้วจึงตัดสินใจครับ

แต่ถ้าพูดในแง่การสะสม หรือ การทดสอบเปรียบเทียบอานุภาพ ซึ่งไม่ใช่สถาการณ์ใช้งานจริงนั้น ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 01:28:50 PM »

เป็นผมขอเลือก 45ACP (11มม) เพราะว่า พอลูกหมด ปลดสไลส์ เสียบใหม่ได้ทั้นที อนุภาพ ก็หายห่วง และที่สำคัญเคยอ่านข้อความของ ท่าน vinchy ช่วงที่เข้าจับกุมผู้ต้องสงสัยครับ

เวลาและความเร็วมันคือ ชีวิตครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 01:39:37 PM »

ในระยะประชิดตามที่ว่า ผมต้องการอำนาจจากกระสุนปืนที่ทำให้หยุดทันที มากกว่ากระสุนปืนที่ยิงแล้วตายแน่ แต่ไม่หยุดยังตอบโต้ได้อีกครับ
เลือก สิบเอ็ดมอมอครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 02:16:28 PM »

มาจาก : http://www.brassfetcher.com/165gr%20Federal%20Personal%20Defense%20Hydra-Shok%20(Glock%2030).html

.45 ยังคงสติถิหมัดหนักไว้เหมือนเดิมครับ หน้าตัดกระสุนที่แคะออกมาแยู่ที่ประมาณ .778" เทียบกับ 357 Magnum ที่ .711" แต่ .357 การทะลุทะลวงของกระสุน JHP กลับพอๆกัน ที่ 9.8" VS 10.9" ถ้าเป็นหัว Ball .357 Magnum คงทะลุหายไปครับ ดูจากแผลที่เกิดขึ้นใน Ballistic Gelatin แล้วการทำลายล้างพอๆกันครับ

ที่น่าสนใจคือตรงที่วงไว้เป็นสีฟ้า ใน Block ของ 357 กระสุนจะแตกกระจายไม่สามารถคงสภาพไว้ได้เนื่องจากกระสุนเบาและมีความเร็วสูง ทำให้กระสุนของ 357 ไม่สามารถแสดงอำนาจได้เต็มที่ในหลายๆครั้งที่ทดสอบ

.45 ACP Federal 165gr Personal Defense Hydra-Shok จาก Glock 30 3.8" Barrel
Impacted at 956 ft/sec, penetrated to 9.8" and was recovered at 0.778" average diameter.

357 Magnum Federal 130gr Personal Defense Hydra-Shok จาก Derringer 3" Barrel
Impacted at 1276 ft/sec, penetrated to 10.9" and was recovered at 0.711" average diameter and 124.1gr weight. Highlighted in blue in the photograph

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 03:42:51 PM »

ระยะประชิดก็คงไม่พ้นปืน.45  ลูกหนักหน้าตัดใหญ่นะครับ   แบบทีเดียวอยู่น่าจะชัวร์ที่สุดครับ Grin Grin Grin
CTU
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 04:18:57 PM »

.45 น่าจะได้เปรียบเรื่องของแรงประทะนะคับ..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:34:42 PM »

สำหรับงานตำรวจ เน้นในเมือง...

ผมเลือกปืนลูกโม่ครับ...Cheesy
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 06:21:08 PM »

โดยส่วนตัวผมแล้ว .38, 9mm, 11mm หยุดเป้าหมายได้พอพอกันครับ มันขึ้นกับอยู่ที่ว่ายิงโดนส่วนไหน เรื่องกระสุนในแมคกาซีนหรือในโม่แทบจะไม่สำคัญเลยครับ ในสถานการที่ต้องการใช้งานจริง มันอยู่ที่นัดแรกครับใครเร็วกว่าใคร ใครโดนก่อนใคร นั่นหมายถึงความเป็นความตายครับ กระสุนมีเป็นร้อยนัดก็ใช่ว่าจะได้เปรียบคนที่มีกระสุนนัดเดียว สถานการจริงไม่เหมือนในหนังบู้นะครับที่ยิงกันจนป่าราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2008, 06:23:53 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 06:24:00 PM »

จำนวนของอีกฝ่าย และ สถานการณ์  ... จะบอกได้ดีครับ

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
นายเพิ่ม สยป.ตร.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:33:09 PM »

เรียนคุณsaving....ข้อสังเกตุที่  1
ลองเป็นข้อมูลนะครับ....ปืนแบบลูกโม่หรือปืนแบบกึ่งออโต้ฯ  ก็ดีแตกต่างกันไป  ลองมาดูข้อด้อยกันครับ
                                  ปืนลูกโม่บรรจุลูกได้น้อย  5  6  7 หรือ8  นัด    ปืนกึ่งฯ  บรรจุลูกได้เยอะ....ถามว่าเราจะยิงกันสักกี่นัดครับ
                                  หากมีเหตุ...เราไม่ได้ไปรบนะครับ...เราเพียงเพื่อมีปืนไว้ป้องกันตัวสมควรแก่เหตุ...จึงจำเป็นไหมต้องมีปืนลูกดก

Grin Grin Grin

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:53:43 PM »

อยู่ที่ผู้ใช้งานจะถนัดแบบไหน    เถียงกันไม่รู้จบหรอกครับ

ใช้ปืนที่ตนเองถนัดที่สุด   put  the  right   Gun   in  the  right  Job

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
นายเพิ่ม สยป.ตร.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 12:34:07 AM »

ข้อสังเกตุที่ 2
ปืนทั้งโม่หรือกึ่งออโต้ฯ  เป็นเพียงเครื่องมือที่ทำให้...ลูกกระสุนปืนเดินทางไปยังเป้าหมาย
                  ...ปืนลูกโม่  ทำงานด้วยการหมุนของลูกโม่เพื่อนำลูกปืนเข้าไปพร้อมที่จะยิง...การหมุนของโม่  หมุนโดยการง้างนกหรือดึงไก
                  ...ปืนกึ่งออโต้ฯ  ทำงานด้วยการถอยของลูกเลื่อน  ถอยเพื่อนำลูกปืนไปพร้อมที่จะยิง...การถอยของลูกเลื่อน  ถอยโดยการยิง
                     (ยิงลูกปืนไปหนึ่งครั้งถอยหนึ่งที)

คราวนี้ถ้าเราเจอเหตุในมือมีลูกโม่  .357  นัดแรกยิง "แชะ"  นัดต่อไปจะทำอย่างไร?
  "                       "มีปืนกึ่งออโต้  .45    นัดแรกยิง "แชะ"    "                   "

บางครั้งบางครา....ปืนบางประเภทก็ต้องพึ่ง "ลูกปืน"

Grin Grin Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์