เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 05:24:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ออโต้ .45ACP (11มม) VS แบบลูกโม่ 686 .357 magnum  (อ่าน 27536 ครั้ง)
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 12:39:00 AM »

ถ้าต้องใช้หลากหลายสถานะการณ์ ขอเลือก 11 ม.ม. ไว้ก่อนครับ และเน้นแบบ 1911 ครับ
แบบอื่นยังไม่เคยใช้ครับ  ตัวปืนแบบ 1911 แบนพกพาสะดวก มิดชิดกว่า ลูกโม่ 686 .357 ครับ และสามารถเปลี่ยน
แม็กฯสำรอง ได้รวดเร็วกว่าลูกโม่ 686 .357 ที่ใส่กระสุนชุดใหม่ได้ช้ากว่า

ในการต่อสู้กันจริงๆ วงกระสุนที่มากกว่า เหนือกว่าแน่นอนครับ

ปืน 11 ม.ม. แบบ 1911 หากท่านฝึกใช้อยู่ทุกวัน ท่านจะไม่มีความรู้สึกว่าช้ากว่า ปืนลูกโม่เลย ครับ
ผมเคยใช้ .357 ยิงในอาคาร เพื่อขู่คนร้ายให้วางปืน ขอเรียนให้ทราบว่า เสียงดังจน
หูอื้อ ไปพักใหญ่ๆ จึงเปลี่ยนมาใช้ 11 ม.ม. จนทุกวันนี้...

เห็นด้วยครับ 11มม.น่าจะได้เปรียบเรื่องการเปลี่ยนซองกระสุน จำนวนกระสุน รีคอยร์ที่คุมง่ายกว่า เสียงดังเบากว่าไม่แสบหู  Wink
ถ้าต้องใช้หลากหลายสถานะการณ์ ผมขอเถียงจากประสบการณ์จะโกรธไหมครับ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 12:44:10 AM »

วงการ IPSC น่าจะเป็นการจำลองสถานการณ์.. การใช้อาวุธปืน
ในการป้องกันตัวเอง ช่วยเหลือตัวประกัน..  มีบ้างไหม ที่เลือกใช้ ลูกโม่

หน่วยปฎิบัติการพิเศษ ทั่่วโลก + ประเทศเราเข้า้ไปด้วย  มีสัักกี่หน่วย ที่นักรบจะเลือกใช้ ลูกโม่

การปะทะ  ระหว่างคนมีปืนด้วยกัน  พื้นฐานของ ปืนสั้น auto มันยิงได้เร็วกว่า จุได้มากกว่า และโหลดได้เร็วกว่า ..
กระสุนเมื่อยิงได้มากกว่า ฝีมือพอพอ กัน ย่อมต้องมีโอกาส ยิงโดนได้มากกว่าตามไปด้วย

เรื่องปืนขัดลำ ไม่ใช่ปัญหา สำหรับ คอ auto .เราเจ้าของจะต้องรู้ดี ว่าปืนของเราเป็นอย่างไร ถ้ามีปัญหานี้ จะต้องแก้ให้จบก่อน ที่เลือกคบเป็นเพื่อน .  และเลือกกระสุนที่ใหม่ อย่าเอากระสุนซ้อมมาติืดปืน.. 

โปรดอยู่กับความเ้ป็นจริง และไม่ประมาทไว้เสมอครับ.  Smiley

ของพี่ Ro@d มาแต่ละกระทู้คมๆทั้งนั้น

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 05:39:04 AM »

Grinผมใช้ 686-6 4   นิ้ว   เฝ้าบ้าน  พวกออโต คิมเบอร์อีคลิป.45ติดตัวไปนอกบ้านเวลาไปต่างจังหวัดครับ บางครั้งใช้ GLOCK 26 เพิ่มส้นแม็ก 12+1 ครับ คิก คิก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:43:07 AM »

เป็นผมขอเลือก 45ACP (11มม) เพราะว่า พอลูกหมด ปลดสไลส์ เสียบใหม่ได้ทั้นที อนุภาพ ก็หายห่วง และที่สำคัญเคยอ่านข้อความของ ท่าน vinchy ช่วงที่เข้าจับกุมผู้ต้องสงสัยครับ

เวลาและความเร็วมันคือ ชีวิตครับ

ขออนุญาตแก้ไขคำผิดครับ เพราะเห็นผิดหลายครั้งจนเชื่อว่าไม่ได้เกิดจากพิมพ์ผิดครับ...

"อนุภาพ"... ซึ่งไม่เกี่ยวกับประสิทธิภาพผลลัพธ์ของกระสุนครับ...

นายสมชายเข้าใจว่าตั้งใจให้หมายถึงคำว่า"อานุภาพ"... หมายความถึงประสิทธิภาพผลลัพธ์ของกระสุนครับ...

wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:39:03 PM »

ขออนุญาตออกความเห็นนะครับพี่ๆ ผมว่าถ้า เรา ชอบปืนขนาด.357 แต่ติดใจเรื่องจำนวนกระสุนทำไมไม่ลองชำเลือง สมิธm627แทน ตัวm686ซะเลยละครับ ลูกกระสุนมีมากตั้ง8นัด เหลือเฟือ(หม๊กจ๊ก) ยิ้มีเลศนัย
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:51:21 PM »

หน่วย GIGN ยังใช้ ลูกโม่เป็น SIDE ARM เลยครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:52:13 PM »

แต่มี Auto อีกกระบอกครับ

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:09:07 PM »

ผมเลือก .357 ครับ เหตุผลคือระยะประชั้นชิดซึ่งต้องการความรวดเร็วครับ หากกระสุนนัดแรกด้านก็สับนัดต่อไปได้เลยซึ่งก็น่าจะเสียเวลาน้อยกว่าเซมิออโต้ครับ Grin อีกอย่างเวลายิงกันจริงๆระยะประชั้นชิดก็ไม่น่าจะเกิน 3 - 4 นัดก็รู้แล้วครับว่าเราหรือเขา...
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:32:01 PM »

ถ้าปฏิบัติหน้าที่ ที่เสี่ยงภัย ... ยังไงผมก็ยังให้คำตอบเดิมคือ ออโต .45 ครับ

.....

ยิงกันจริงๆ อาจแค่ 2 ถึง 3 นัด  แต่ถ้ามากกว่านั้นล่ะครับ .... พอมั๊ย..สำหรับวงกระสุน ไหว้

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:36:38 PM »

ชอบทั้งคู่ และชั่งใจอยู่ นาน มากครับ ว่าจะซื้อตัวไหนดี แต่สุดท้ายที่ใช้คือ 11 มม.ครับ ถ้ายิงโดน .357 กับ 11 คงไม่มีความแตกต่างครับ หยุดยั้งได้พอ ๆ กัน แต่ 357 เป็นลูกโม่ที่เคยจับดู ขนาด ลำกล้อง  4 นิ้ว ทั้ง หนา และยาวมาก หากพกพกจะลำบากมากเลย เพราะไม่ได้เป็นตำรวจพกนอกไม่ได้  ข้อเสีย และ บรรจุกระสุนได้ช้ากว่า และที่ชอบ คือ 11 มม. .45 ต้องทรง 1911 ครับ เพราะมันคือ นวัตกรรม อมตะ นิรันด์กาล ทั้งรูปทรง สวยงามและระบบปฏิบัติงาน ผ่านการพิสูจน์มาแล้ว อย่างยาวนาน
แต่ลูกโม่ก็มีข้อดีนะครับ มาก ๆ ด้วย ลอง อ่านกระทู้เก่า ๆ ก็ได้

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:42:21 PM »

เรื่องกระสุนด้าน ยังไม่เคยเจอครับ  ทั้ง ชนวนกลาง และชนวนริม
แต่ถ้าเป็นเรื่องการบกพร่องของตัวกระสุน เจอเรื่อยสำหรับปืนออโต
เช่น ยิงแล้ว คายปลอกแต่ไม่ป้อน  ยิงแล้วคายปลอก แต่นัดใหม่
ป้อนไม่สุดติดคารังเพลิง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:19:30 PM »

หน่วย GIGN ยังใช้ ลูกโม่เป็น SIDE ARM เลยครับ
ดูจากชุดที่สวมใส่แล้ว ไม่ทราบว่าการเคลื่อนไหวข้องตัวเปล่าครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 04:31:01 AM »

ดูจากชุดที่สวมใส่แล้ว ไม่ทราบว่าการเคลื่อนไหวข้องตัวเปล่าครับ

คล่องไม่คล่อง ผมไม่ทราบครับ แต่รู้ว่าตอนเขาฝึกเขาสวมชุดเต็มยศแบบนี้ฝึกกันครับ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 04:47:05 AM »

อยากให้เจ้าของกระทู้ลองยิงปืนทั้งสองแบบดูก่อนครับ
หลังจากยิงแล้วคงได้คำตอบว่ากระบอกไหนเหมาะสมที่สุด

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:33:22 AM »

อยากให้เจ้าของกระทู้ลองยิงปืนทั้งสองแบบดูก่อนครับ
หลังจากยิงแล้วคงได้คำตอบว่ากระบอกไหนเหมาะสมที่สุด

นายสมชายว่าตามครับ...

เอาเรื่องกระสุนก่อน...
.357 ฟูลโหลดเต็มอานุภาพตามมาตรฐานกระสุนนี่แรงกว่า .45 แยะครับ... ตัวเลขพลังงานมากกว่า รีคอยล์มากกว่า สถิติของจริงหยุดคนได้สูงกว่า...

โดย .357 ตามสถิติอีวานมาแชลเป็นกระสุนหยุดคนที่สูงที่สุดในบรรดาปืนสั้นครับ สูงกว่า .44 แม็กนั่มเสียอีก... แต่ถ้า .45 ACP ต้องเลือกลูก เลือกน้ำหนักหัว ในขณะที่ .357 ขอให้เป็นฟูลโหลดเป็นพอ เกิน 90% ทุกแบบครับ...

เอาตัวนายสมชายเองยิงด้วยมือ...
นายสมชายยิงกระสุน .357 ฟูลโหลดไม่เคยสนุกครับ แม้แต่ยิงจากโครง K ลำกล้อง 4 นิ้วก็ตาม... ยิงแค่สองโม่ก็เจ็บง่ามมือครับ ไม่ว่าด้ามไม้สันหลังหนา หรือด้ามยางโฮกสันหลังบาง...

หรือรายงานทดสอบในหนังสือ อวป. เล่มเดือนที่แล้ว(เม.ย.) อ.หมอจันทร์ ยิง .357 จากโครง L ลำกล้อง 4 นิ้วด้วยด้ามไม้ แล้วด้ามไม้ปาดเนื้อไม้ออกไม่เนียนมือ... รีคอยล์แรงถึงขนาดแง่ด้ามไม้เฉือนง่ามมือได้เลือดหยดครับ... ไม่ใช่เลือดซิบๆ...

แต่ .45 acp นี่ยิงได้หลายกล่อง หลายท่าทางสบายๆ เดินไปยิงไป วิ่งไปยิงไป โก้งโค้งยิงตาตุ่มคนลอดใต้ท้องรถยนต์ยังไหวครับ... แต่ถ้า .357 ไปทำท่าโก้งโค้งแบบนั้น เสียวไส้ปืนสะบัดตีหน้าผากครับ... ฮา
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์